ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้ครับ  (อ่าน 1161 ครั้ง)

ออฟไลน์ maximusmx

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 1
รบกวนขอความรู้ครับ
« เมื่อ: 24 มกราคม 2017, 00:50:55 AM »
เนื่องจากผมกำลังหารายได้เสริมนอกเหนือจากงานประจำ มาเจอ Forex ที่คิดว่าตรงความต้องการมากที่สุด
ทดสอบฝากเงินก้อนแรก 100US ทำ Balance ได้ 300 ภายในอาทิตย์กว่าๆ เลยรีบถอนทุน 100 ออกมา
จริงๆเทรดๆไปด้วยความไม่รุ้คับ เทรด overlot, relerage สูง 1:888 เทรดทีละ 0.10, 0.20 ซึ่งก็ตามคาดครับ โดนล้างพอร์ทเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ดีว่ายังได้ทุนคืน

ยังไม่ยอมแพ้ครับ วันหยุดเลยลองหาข้อมูลและตัดสินใจจะลงทุนอีกครั้งด้วยเงิน 1000USD แต่ยังระแวงกับการโดนล้างพอร์ต เลยอยากขอปรึกษาดังนี้ครับ

1. ผมปรับ leverage จาก 1:888 เหลือ 1:100 เหมาะสมกับทุน 1000 มั้ยครับ
2. กะว่าจะเทรดที่ 0.10 ต่อ Lot ขนาดกำลังดีมั้ยครับ ไม่หวังกำไรเกินตัวแล้ว
3. ปกติผมเทรด USDJPY ซึ่งดุจากสถิติช่วงนี้ ต่ำสุดประมาณ 112.xxx สูงสุดประมาณ 114-116.xxx เลยอยากรุ้ว่า ถ้าช่วงระดับนี้ lot 0.10 สามารถทนได้กรณีโดนลาก มั้ยครับ
4. ผมอยากเล่นแบบปลอดภัย ไม่โดนล้าง กำไรน้อยหน่อยก็ไม่เป็นไรครับ ทั้งหมดทั้งมวด ควรจะปรับเท่าไหร่ดี

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม 2017, 01:25:18 AM โดย admin »

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 1102
    • ThailandForexClub
Re: รบกวนขอความรู้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 มกราคม 2017, 01:09:34 AM »
เนื่องจากผมกำลังหารายได้เสริมนอกเหนือจากงานประจำ มาเจอ Forex ที่คิดว่าตรงความต้องการมากที่สุด
ทดสอบฝากเงินก้อนแรก 100US ทำ Balance ได้ 300 ภายในอาทิตย์กว่าๆ เลยรีบถอนทุน 100 ออกมา
จริงๆเทรดๆไปด้วยความไม่รุ้คับ เทรด overlot, relerage สูง 1:888 เทรดทีละ 0.10, 0.20 ซึ่งก็ตามคาดครับ โดนล้างพอร์ทเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ดีว่ายังได้ทุนคืน

ยังไม่ยอมแพ้ครับ วันหยุดเลยลองหาข้อมูลและตัดสินใจจะลงทุนอีกครั้งด้วยเงิน 1000USD แต่ยังระแวงกับการโดนล้างพอร์ต เลยอยากขอปรึกษาดังนี้ครับ

1. ผมปรับ leverage จาก 1:888 เหลือ 1:100 เหมาะสมกับทุน 1000 มั้ยครับ
2. กะว่าจะเทรดที่ 0.10 ต่อ Lot ขนาดกำลังดีมั้ยครับ ไม่หวังกำไรเกินตัวแล้ว
3. ปกติผมเทรด USDJPY ซึ่งดุจากสถิติช่วงนี้ ต่ำสุดประมาณ 112.xxx สูงสุดประมาณ 114-116.xxx เลยอยากรุ้ว่า ถ้าช่วงระดับนี้ lot 0.10 สามารถทนได้กรณีโดนลาก มั้ยครับ
4. ผมอยากเล่นแบบปลอดภัย ไม่โดนล้าง กำไรน้อยหน่อยก็ไม่เป็นไรครับ ทั้งหมดทั้งมวด ควรจะปรับเท่าไหร่ดี

1. 1:100 - 1:200 ก็ ok ครับ leverage เท่าไหร่ ยังไม่สำคัญเท่ากับการคำนวน lot size ครับ
2. โดยหลัก ไม่ถูกต้องครับ ที่จะใช้ lot size ขนาดเท่าเดิมตลอด - ให้คำนวนหา lot size จาก balance เละระยะของ stop loss ในแต่ละครั้งที่เทรดครับ โดย ดูจากระยะ stop loss ว่าเป็นกี่ pips เเล้วคำนวนหา lot size โดยกำหนดว่า หากโโน stop loss จะต้องขาดทุนไม่เกิน 1% ของทุน
3. ไม่มีใครตอบได้ครับ ว่าจะโดนหรือไม่ เมื่อไหร่
4. ใช้หลักการตามข้อ 2 ครับ

อ่านเพิ่มเติม --> http://thailandforexclub.com/index.php?topic=36816.0
การคำนวน lot size --> http://thailandforexclub.com/calculatelot/calculatelot.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม 2017, 01:25:40 AM โดย admin »

ออฟไลน์ เจมส์ บอนด์

• นักลงทุนขั้นเซียน
  • พลังน้ำใจ: 7
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มกราคม 2017, 01:37:47 AM »
 :wanwan011: :wanwan011:ถึงท่านเจ้าของกระทู้ ถ้าฝากเงินเข้าทีละ 100$ จะดีกว่านะครับ เพราะถ้าล้างพอตก็เสีย 100$ ล้างได้ 10 ครั้ง แต่ถ้าฝากครั้งเดียว 1000$ ทั้งที่ยังมือใหม่ ล้างทีนึงคือหมดเลยน่ะครับ เสียดายเงินแทน แต่ถ้าท่านมีประสบการณ์สูงมาแล้ว ต้องขออภัยด้วยครับ  :wanwan011: :wanwan011:

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มกราคม 2017, 02:10:18 AM »
ขอบพระคุณทั้งสองท่านมากครับ เห็นด้วยอย่างยิ่งที่ว่าฝากน้อยเสี่ยงน้อย แต่ผมกังวลว่าผลตอบแทนมันจะน้อยครับผม จากที่เข้าใจเหมือนจะเทรดได้ที่ 0.01 ด้วยทุน 100
ใจจริงอยากเทรดทีนึงแล้วได้กำไร 5-10 เหรียญต่อการเทรด 1 ครั้งครับเลยตัดสินใจเริ่มที่ 1000 ตั้งใจว่าจะเทรดทีละ lot ครับ
คือถ้า lot 0.10 โดนลากไปสุด ก็อยากมั่นใจว่ายังไม่โดนล้าง ประมาณว่าถ้าเสียก็จะปล่อยมันไว้จนกว่ามันจะย้อนกลับมา จนถึงจุดที่มันเสียน้อยหรือกลายเป็นกำไรครับ เสียเวลาไม่เป็นไร แต่ไม่อยากเสียตัง  :wanwan006:
จริงๆผมยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องการคำนวน lot size เท่าไหร่ จากการคำนวนหน้านี้
http://thailandforexclub.com/calculatelot/calculatelot.html
Stop Loss (Standard Pips): ควรจะเป็นค่าเท่าไหร่หรือกี่ % ของอะไรครับ

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • พลังน้ำใจ: 1102
    • ThailandForexClub
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 มกราคม 2017, 02:23:38 AM »
ขอบพระคุณทั้งสองท่านมากครับ เห็นด้วยอย่างยิ่งที่ว่าฝากน้อยเสี่ยงน้อย แต่ผมกังวลว่าผลตอบแทนมันจะน้อยครับผม จากที่เข้าใจเหมือนจะเทรดได้ที่ 0.01 ด้วยทุน 100
ใจจริงอยากเทรดทีนึงแล้วได้กำไร 5-10 เหรียญต่อการเทรด 1 ครั้งครับเลยตัดสินใจเริ่มที่ 1000 ตั้งใจว่าจะเทรดทีละ lot ครับ
คือถ้า lot 0.10 โดนลากไปสุด ก็อยากมั่นใจว่ายังไม่โดนล้าง ประมาณว่าถ้าเสียก็จะปล่อยมันไว้จนกว่ามันจะย้อนกลับมา จนถึงจุดที่มันเสียน้อยหรือกลายเป็นกำไรครับ เสียเวลาไม่เป็นไร แต่ไม่อยากเสียตัง  :wanwan006:
จริงๆผมยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องการคำนวน lot size เท่าไหร่ จากการคำนวนหน้านี้
http://thailandforexclub.com/calculatelot/calculatelot.html
Stop Loss (Standard Pips): ควรจะเป็นค่าเท่าไหร่หรือกี่ % ของอะไรครับ

1% ครับ

ออฟไลน์ Ateam

• พลังน้ำใจ: 11
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 มกราคม 2017, 05:47:48 AM »
ทรดให้รอดก่อนแล้วค่อยนึกถึงกำไรดีไหมครับ

-กลัวล้างพอร์ต ก็ ใช้ lot ต่ำๆ สูตร พื้นฐานก็การคำนวน lot size สำหรับเทรด เช่น  Balance/50000 หรือ /100000 แบบนี้สบายๆ ไม่เครียด

-กลัวรวยช้า กำไรน้อย อยากวัดพลัง ก็ balance/10000 หรือ 5000 หรือ 2000 ไปเลยครับ แบบนี้ มือไม้สั่น หัวใจเต้นรั่ว เหงื่อ ออกทุกอนู หน้าไม่รับแขกเวลาติดลบ แต่ถ้าบวก โลกสดใส เหมือน อยู่ในทุ่งดอกลาเวนเดอร์ เลยครับ

อยู่ไปสักพัก จะเข้าใจสิ่งที่ผมพิมพ์ ตรงนี้เองครับ
ผมว่าหลายท่านที่เทรดมานาน คงจะรู้ดี 

:wanwan007: :wanwan007: :wanwan007:

ออฟไลน์ เจมส์ บอนด์

• นักลงทุนขั้นเซียน
  • พลังน้ำใจ: 7
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 มกราคม 2017, 08:45:52 AM »
ผมอยากอยู่ในทุ่งลาเวนเดอร์ครับ  :wanwan014: :wanwan014: :wanwan014: ปัจจุบันเหงื่อแตกทั้งติดดอย ติดเหว โดนลากเพลียเลย  :wanwan014: :wanwan014:

ออฟไลน์ Biggy

• พลังน้ำใจ: 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 มกราคม 2017, 09:47:55 AM »
ประสบการณ์ตรงครับ ปล่อยลากแล้วโอกาสล้างสูง แถมเบิ้ลเพื่อให้กลับมาบวกกลับทำให้ Lot สูงเสี่ยงสูงไปอีก มี Stop loss เป็นคำตอบสุดท้ายครับ แต่อย่าโดน Stop loss บ่อยๆนะครับ แหะๆ เล่นตามเทรนดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ por70

• พลังน้ำใจ: 13
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 มกราคม 2017, 22:16:31 PM »
ทรดให้รอดก่อนแล้วค่อยนึกถึงกำไรดีไหมครับ

-กลัวล้างพอร์ต ก็ ใช้ lot ต่ำๆ สูตร พื้นฐานก็การคำนวน lot size สำหรับเทรด เช่น  Balance/50000 หรือ /100000 แบบนี้สบายๆ ไม่เครียด

-กลัวรวยช้า กำไรน้อย อยากวัดพลัง ก็ balance/10000 หรือ 5000 หรือ 2000 ไปเลยครับ แบบนี้ มือไม้สั่น หัวใจเต้นรั่ว เหงื่อ ออกทุกอนู หน้าไม่รับแขกเวลาติดลบ แต่ถ้าบวก โลกสดใส เหมือน อยู่ในทุ่งดอกลาเวนเดอร์ เลยครับ

อยู่ไปสักพัก จะเข้าใจสิ่งที่ผมพิมพ์ ตรงนี้เองครับ
ผมว่าหลายท่านที่เทรดมานาน คงจะรู้ดี 

อุ้ย........ภาพมาครับ5555 :wanwan013:

:wanwan007: :wanwan007: :wanwan007:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มกราคม 2017, 00:11:00 AM โดย admin »

ออฟไลน์ dayaon

• พลังน้ำใจ: 25
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 มกราคม 2017, 00:38:20 AM »
มือใหม่ ต้องใช้เวลาสักนิดครับ อยากให้ใจเย็นๆ ค่อยๆศึกษา ลงทุนทีละไม่เกิน 100 เหรียญถูกต้องแล้วครับ พยายามอย่าเทรดโดยใช้อารมณ์หรือมโนเด็ดขาด  ไม่อยากงั้นท่านจะเป็นเหยื่อของตลาดบ่อยๆ และต้องเติมเงินเข้าพอร์ทเรื่อยๆ สู้สู้ ครับ :wanwan003:

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 มกราคม 2017, 23:53:05 PM »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ หาประสบการณ์จากทุน 100 ก่อนตามคำแนะนำน่าจะดีที่สุดครับ   :wanwan011:
กรณีเราตั้ง stop loss ไว้ เราจะโดนลากไปตบกิน stop loss ได้บ่อยๆมั้ยครับ ผมดูในเวปบางเวปเค้าบอกไม่จำเป็นต้องตั้ง แต่ว่าให้มาตัดขายเองกรณีที่เห็นว่าขาดทุนเกิน 10% แล้ว แต่อีกใจก็กลัวจะตัดทิ้งไม่ทันถ้ากราฟวิ่งเร็ว

ออฟไลน์ goodbegoodwill

• *
  • พลังน้ำใจ: 8
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 มกราคม 2017, 02:25:56 AM »
คำแนะนำของผมนะ    ถ้าเริ่มต้นเทรดใหม่      เทรดแบบเบสิคไปก่อนครับ   ทำการบ้านหาฝั่งเล่นครับ  biases เล่นฝั่งเดียว   เทรนขึ้น ก็รอ long อย่างเดียว   เทรนลงก็รอ short ฝั่งเดียว บริหารเงินบวกลบเป็น % risk  reward 1:2 ขึ้นไป ตามทฤษฏีครับ   (อย่าเปลี่ยนใจเปิดออเดอร์ฝั่งตรงข้ามนะครับ  จนกว่าจะแน่ใจว่าเทรนเปลี่ยนจริง) พยายามเรียนรู้ drawn down   จากติดลบกลับมาบวกให้ได้บ่อยๆนะครับ   ใช้เวลานานหน่อยไม่เป็นไรครับแต่อย่าให้ล้างพอร์ต (การเทรดติดลบเป็นส่วนหนึ่งของเกมส์)   พอประสบการณ์เยอะขึ้น ค่อยเล่นสองฝั่งครับ  risk reward ฉีกตำราได้ครับ

:wanwan003: :wanwan003: :wanwan003: :wanwan003: เอาซะหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มกราคม 2017, 02:27:12 AM โดย goodbegoodwill »

ออฟไลน์ iamduck

• *
  • พลังน้ำใจ: 5
  • ...
    • Ethereum news today
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 มกราคม 2017, 07:37:57 AM »
- ถ้าไม่อยากตั้ง SL หาอ่านเรื่อง Close system ไม่ก็ไปคุยแถวๆ facebook road to trader คนแถวนั้นเข้าใจ CS ดีหลายคน
โดยหลักการ CS ก็เหมือนแปลง forex ให้ไปเทรดระดับอัตราทดเหมือนซื้อขายหุ้นที่ใช้เงินของเราเอง ไม่ได้ยืมเงินโบรค ดังนั้นถือไปได้ยาวจนสุดกราฟ

- ถ้าตั้ง SL ทั่วไป 1-2 % of balance

มีทุน 1000 ดอล
ขาดทุน 1 % ก็คือ 10 ดอล
ดังนั้น 1 order เมื่อขาดทุนจะต้องจ่ายแค่ 10 ดอล

- หากเทรดตามระบบ + กำหนด SL ตายตัวที่กี่ pip
- ก็คำนวณหา pip value ก่อนว่า 1 pip เสียเงินกี่ดอล (ดูจากที่เทรดไปแล้วก็ได้ ว่าที่เทรดไปแล้วลบกี่ pip และเป็นเงินกี่ดอล แล้วเทียบบัญญัติไตรยางค์เอา) มันคือ 1 pip จะขาดทุน x ดอล
- เอา pip value * SL ต้องไม่เกิน 10 ดอล

หากเทรดตามระบบ แต่ SL ไม่ตายตัวอย่างใช้แนวรับแนวต้าน ก็คำนวณแบบคล้ายๆกัน หาระยะ SL หา pip value ถ้าเทรดแนวรับแนวต้านหาอ่านเรื่อง RR ก่อน

// ถ้าเอาแบบคิดให้มากขึ้นอีก
- คำนึงถึง SD ของผลการเทรด อย่างลองคิดเรื่องจำนวนขนาดรวมของการเปิดด้วย แม้จะใช้ 1 % rule fix fractional ต่อ 1 position
แต่หากเปิดรัวๆหลาย order พร้อมกัน มันอาจเกิดการผิดพร้อมกันได้ และจะทำให้พอร์ตแกว่งเกินไป //  อาจเป็นสาเหตุที่ sharpe ratio ทำไมถึงใช้ SD มาคิดเป็นความเสี่ยง

- การคุมจุดยิงแบบหลาย position ถ้าคุยแถวห้อง Road เขาเรียกกันว่าแฟคเตอร์ RP Risk parameter หากเรายิง buy จนกำไร การเปิด buy ซ้ำแบบไล่ราคา จะทำให้ RP แย่ลง
เพราะกรณีมันเกิดการผิดตัวที่ยิงอยู่สูงจะทำให้เกิดการติดลบทำให้กำไรลดเร็ว แฟคเตอร์พวกนี้จะคิดกรณีเล่นยิงหลายนัดบนสินค้าตัวเดียว อะไรพวกนี้ คือคิดในแง่ "เมื่อผิด" และยิงยังไงให้ Risk ไม่เพิ่มมากไป

https://www.youtube.com/watch?v=QXy7txx36ts แนะนำลองดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มกราคม 2017, 22:31:49 PM โดย iamduck »

ออฟไลน์ Richycyber

• พลังน้ำใจ: 21
  • PPN
    • MY LIFE
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2017, 23:55:24 PM »

ตกใจจริงๆที่มาเจอคนโพสถามแบบนี้!
ตอนนี้เป็นไงบ้างครับ ดูจากที่โพสผมมั่นใจได้เลยว่า คุณกำลังจะเสียเงินก้อนโตอีก และเสียมันต่อเนื่อง!
คุณมีความรู้สึกเสียดายกำไรที่ได้มาจากทุน $100 ใช่ไหมครับ?
คุณพยายามปลอบใจตัวเองว่าคุณน่ะ ไม่เสียทุน แต่จริงๆ คุณน่ะเสียดายกำไรที่ได้มามากๆ นั่นคือความรู้สึกที่แท้จริงและน่ากลัวมาก

คำแนะนำ "หยุดเทรดครับ" เพราะคุณยังสะสมความล้มเหลวไม่มากพอ
แนวทาง >> คุณต้องเรียนรู้ความล้มเหลวจากผู้ที่เทรดมาก่อนหน้าคุณครับ ศึกษาว่าพวกเขาพลาดอย่างไร
ศึกษาจนคุณจะไม่พลาดแบบนั้น ศึกษาให้ความคิดนี้เข้าไปแทนที่ความกระหายอยากได้เงินในตลาด

จากนั้นคุณเริ่มต้นที่ทุนน้อยๆ ผมว่า $100 ก็พอครับ เพราะ! คุณจะเสียมันไปอีกแน่นอนครับ
แต่คุณจะเก่งขึ้น ^  ชำนาญขึ้น^  คุณจะเริ่มมองจุดได้เปรียบในเกมส์ออก
จากนั้น คุณก็จะสะสมเงินได้ครับ
!!แต่!! ไม่ได้หมายความว่า คุณจะไม่กลับมาเสียอีกนะครับ!

คุณยังเป็นคนที่แพ้ได้
ไม่ว่าคุณจะเทรดมานานมากแค่ไหน แต่คุณจะยอมรับความพ่ายแพ้นั้นได้ดีขึ้นครับ
เพราะคุณได้มีแผนการเทรดที่เหมาะสมกับตัวคุณแล้ว ซึ่งส่วนนี้ ต้องใช้ชั่วโมงบินสูงมากๆครับ

เอาใจช่วยครับ ขอให้อย่าพลาดและเป็นเหยื่อเลย

ออฟไลน์ AresFX17

• พลังน้ำใจ: 10
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2017, 01:32:58 AM »

ตกใจจริงๆที่มาเจอคนโพสถามแบบนี้!
ตอนนี้เป็นไงบ้างครับ ดูจากที่โพสผมมั่นใจได้เลยว่า คุณกำลังจะเสียเงินก้อนโตอีก และเสียมันต่อเนื่อง!
คุณมีความรู้สึกเสียดายกำไรที่ได้มาจากทุน $100 ใช่ไหมครับ?
คุณพยายามปลอบใจตัวเองว่าคุณน่ะ ไม่เสียทุน แต่จริงๆ คุณน่ะเสียดายกำไรที่ได้มามากๆ นั่นคือความรู้สึกที่แท้จริงและน่ากลัวมาก

คำแนะนำ "หยุดเทรดครับ" เพราะคุณยังสะสมความล้มเหลวไม่มากพอ
แนวทาง >> คุณต้องเรียนรู้ความล้มเหลวจากผู้ที่เทรดมาก่อนหน้าคุณครับ ศึกษาว่าพวกเขาพลาดอย่างไร
ศึกษาจนคุณจะไม่พลาดแบบนั้น ศึกษาให้ความคิดนี้เข้าไปแทนที่ความกระหายอยากได้เงินในตลาด

จากนั้นคุณเริ่มต้นที่ทุนน้อยๆ ผมว่า $100 ก็พอครับ เพราะ! คุณจะเสียมันไปอีกแน่นอนครับ
แต่คุณจะเก่งขึ้น ^  ชำนาญขึ้น^  คุณจะเริ่มมองจุดได้เปรียบในเกมส์ออก
จากนั้น คุณก็จะสะสมเงินได้ครับ
!!แต่!! ไม่ได้หมายความว่า คุณจะไม่กลับมาเสียอีกนะครับ!

คุณยังเป็นคนที่แพ้ได้
ไม่ว่าคุณจะเทรดมานานมากแค่ไหน แต่คุณจะยอมรับความพ่ายแพ้นั้นได้ดีขึ้นครับ
เพราะคุณได้มีแผนการเทรดที่เหมาะสมกับตัวคุณแล้ว ซึ่งส่วนนี้ ต้องใช้ชั่วโมงบินสูงมากๆครับ

เอาใจช่วยครับ ขอให้อย่าพลาดและเป็นเหยื่อเลย
:wanwan009: :wanwan009: :wanwan009: