ผู้เขียน หัวข้อ: จาก 100$ เป็น 3000$ ใน 7 เดือน [xZero System]  (อ่าน 2803 ครั้ง)

ออฟไลน์ anticool

• นักลงทุนขั้นเก๋า
  • **
  • พลังน้ำใจ: 5
จาก 100$ เป็น 3000$ ใน 7 เดือน [xZero System]
« เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2017, 04:31:57 AM »
สวัสดีครับ ผมเริ่มเล่นจากเงินลงทุน 100$ เป็น 3382$ ณ วันที่โพส ซึ่งเป็นระบบที่ผมคิดขึ้นเองจากประสบการณ์เทรดเกือบๆ 10 ปีแล้วครับ ที่เล่นได้ๆเสียๆจากหลายๆระบบของคนอื่น แต่ก็ไม่เคยมีระบบไหนได้กำไรแบบที่ต้องการ จนเริ่มทำระบบเองจนมาถึงตัวนี้ และตอนนี้ได้ลงใน Copy Trade แล้วครับ ใครสนใจก็ไปดูได้ที่ https://www.mql5.com/en/signals/317499
แต่ใน mql5 ผมลงยังไม่ถึงเดือนมันดึงข้อมูลมาได้แค่ 2 เดือน  ซึ่งจริงๆผมเทรดมาตั้งแต่วันที่ 16 ธ.ค 2559 ดูได้จาก report ของโบรก exness น่ะครับ

report จากวันที่เริ่มเทรดถึง 16/7/2560

บัญชีโดยรวม ซึ่งจะมีอีกบัญชี กองทุน xZero ที่ผมดูแลให้เพื่อนๆอยู่เล่นมาเกือบเดือน จาก 3500$ ครับ

สถิติ อันนี้อาจจะไม่ค่อยตรงเนื่องจากมีการเล่นก่อนหน้าวันที่16/12/2559 ผมทดสอบ

lots จะมีการปรับให้เหมาะสมกับจำนวนทุน

กำไรโดยประมาณ 70-90% ต่อเดือน อันนี้ขึ้นอยู่กับช่วงกราฟด้วย อาจจะมากกว่านี้หรือน้อยกว่า

Maximum drawdown 40%

เงินทุนฝากสูงสุดที่ $2000  (สำหรับ Cent 10000 USC)

วิธีการ copy https://www.mql5.com/en/articles/523   วีดีโอ https://www.youtube.com/watch?v=ntu6pZRopq4

ลิ้ง Copy Trade ระบบ xZero ในราคา 200$ ต่อเดือน https://www.mql5.com/en/signals/317499 

ฝากไว้ด้วยน่ะครับ ใครมีอะไรสงสัยหรือต้องการข้อมูลเพิ่มเติมที่ผมสามารถให้ได้ก็ยินดีครับ
ระยะเวลาอาจจะไม่นานแต่ผมเชื่อว่าระบบนี้สามารถทำกำไรได้ต่อเนื่องจากประสบการ์ณที่มีมาไม่เคยทำได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 สิงหาคม 2017, 00:44:10 AM โดย anticool »

ออฟไลน์ Evo

• นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 2
Re: จาก 100$ เป็น 3000$ ใน 7 เดือน [xZero System]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2017, 05:20:08 AM »
 :wanwan008:

• **
Re: จาก 100$ เป็น 3000$ ใน 7 เดือน [xZero System]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2017, 01:38:54 AM »
อัพเดทกันนิดนึงครับ ในรูปนี้ เป็นออเดอที่ระบบผมเปิดตั้งแต่วันศุกร์รวมกับของวันนี้ครับ มาดูกันมาจะปิดที่เท่าไหร่  อาจจะไม่ปิดบวกทุกครั้งนะครับ  แล้วจะมาอัพเดทเรื่อยๆ ซึ่งสามารถดูเปรียบเทียบกับใน ลิ้ง Copy Trade ได้เลยว่าจำนวนเงินในพอตตรงกันมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม 2017, 01:39:35 AM โดย anticool »

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2017, 10:02:24 AM »
อัพเดทกันนิดนึงครับ ในรูปนี้ เป็นออเดอที่ระบบผมเปิดตั้งแต่วันศุกร์รวมกับของวันนี้ครับ มาดูกันมาจะปิดที่เท่าไหร่  อาจจะไม่ปิดบวกทุกครั้งนะครับ  แล้วจะมาอัพเดทเรื่อยๆ ซึ่งสามารถดูเปรียบเทียบกับใน ลิ้ง Copy Trade ได้เลยว่าจำนวนเงินในพอตตรงกันมั้ย

อัพเดทจากวันที่ 17 น่ะครับ ติดลบไป -1000$ กว่าๆ (DD ประมาณ 37%) แต่มาปิดขาดทุน วันที่ 19 ที่  -600$ กว่าๆ (ไม่ถึง 20%) ถึอว่ายังไม่มาก ผมว่าระบบที่ดีต้องให้พอตสามารถเล่นไปต่อได้ เพราะไม่มีระบบไหนกำไรได้ทุกครั้ง แต่ระยะยาวแล้วทำกำไรได้   จะเห็นว่าของผมปีดขาดทุนเมื่อไปผิดทาง แต่หาจุดที่ขาดทุนน้อยที่สุด เพื่อให้ไม่มีออเดอค้าง

แล้วเล่นต่อตอนนี้ บวกอยู่ที่ประมาณ 500$ กว่าๆ น่าจะปิดในคืนนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กรกฎาคม 2017, 10:03:17 AM โดย anticool »

ออฟไลน์ totojang

• พลังน้ำใจ: 6
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2017, 20:17:52 PM »
 :wanwan011: :wanwan011:

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2017, 04:10:08 AM »
อัพเดทก่อนจบอาทิตนี้ เมื่อคืนปิดกำไรที่ 1300$ ครับ สรุปอาทิตนี้กำไร  เกือบขาดทุนละ ข่าวเมื่อคืนช่วยไว้ได้ อิอิ แล้วผมถอดออก 1000$ ครับ พอดีตั้งเป้าไว้ถ้าได้ 4000$ จะถอดออกก่อน 1000$ แล้วที่เหลือเล่นต่อไปเรื่อยๆจนได้ฐานทุนที่มากพอที่จะทำกำไรถอนออกได้ทุกเดือน   :wanwan003: หลายคนอาจคิดว่าระบบผมคิดแพงไปน่ะครับ แต่ผมว่าไม่แพงถ้าเทียบมูลค่าที่ระบบทำได้  ตอนนี้ช่วงโปรน่ะครับ  ฮาๆ ยังไม่มีคนสนใจเลย  :wanwan007:

ออฟไลน์ AresFX17

• พลังน้ำใจ: 11
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2017, 04:43:18 AM »
 :wanwan018: :wanwan018:

ออฟไลน์ iTrader

• เทรดเดอร์ข้างถนน
  • พลังน้ำใจ: 13
  • นั่งๆนอนๆเทรด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2017, 08:51:30 AM »
อัพเดทก่อนจบอาทิตนี้ เมื่อคืนปิดกำไรที่ 1300$ ครับ สรุปอาทิตนี้กำไร  เกือบขาดทุนละ ข่าวเมื่อคืนช่วยไว้ได้ อิอิ แล้วผมถอดออก 1000$ ครับ พอดีตั้งเป้าไว้ถ้าได้ 4000$ จะถอดออกก่อน 1000$ แล้วที่เหลือเล่นต่อไปเรื่อยๆจนได้ฐานทุนที่มากพอที่จะทำกำไรถอนออกได้ทุกเดือน   :wanwan003: หลายคนอาจคิดว่าระบบผมคิดแพงไปน่ะครับ แต่ผมว่าไม่แพงถ้าเทียบมูลค่าที่ระบบทำได้  ตอนนี้ช่วงโปรน่ะครับ  ฮาๆ ยังไม่มีคนสนใจเลย  :wanwan007:

ท่านต้องเทียบกับคู่แข่งดูครับ ระบบดีๆมีคนติดตามหลักร้อยคน ค่าบริการเค้าคิดเท่าไร $20-$30
ส่วนท่านคิดเท่าไรครับ?
ลองเอาไปปรับดู น่าจะมีคนเริ่มกดติดตามเยอะขึ้นครับ
 :wanwan011: :wanwan011: :wanwan011:
เป้าหมายอยู่ไกล....ค่อยๆคลานไปเดี๋ยวก็ถึง

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2017, 10:04:59 AM »

ท่านต้องเทียบกับคู่แข่งดูครับ ระบบดีๆมีคนติดตามหลักร้อยคน ค่าบริการเค้าคิดเท่าไร $20-$30
ส่วนท่านคิดเท่าไรครับ?
ลองเอาไปปรับดู น่าจะมีคนเริ่มกดติดตามเยอะขึ้นครับ
 :wanwan011: :wanwan011: :wanwan011:

ที่คนติดตามเยอะมีหลายอย่างน่ะครับ  เค้ามี rating ใน mql5 เยอะ เรยติดหน้าแรกๆ แล้วเอาเข้่ระบบ copy trade นาน กว่า ผมเข้ายังไม่ถึงเดือนเลย แล้วดูอันต้นๆ กำไร % ต่อเดือนกับของผม  ถ้าคิดตั้งผมเล่นจริงๆ 7 เดือน กำไรรวมเยอะกว่า อันดับหนึ่งอีกน่ะครับ ฮาๆ อันนี้แล้วแต่คิดเนอะ เพราะไม่มีคนสนใจผมก็ เล่นไปเองเรื่อยๆ ผมให้มูลค่ากับระบบตัวเอง ไม่เน้นคนเยอะ  ถ้าระบบที่ทำเงิน 1000% ขึ้นแต่ให้ราคา 20$ต่อเดือน มันดูไร้ค่าน่ะผมว่า  บางทีคนเรามองไม่เห็นหรอกครับในสิ่งที่ผมอยากให้รู้ ไปรู้อีกทีก็สายไปแล้ว   ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม 2017, 10:08:57 AM โดย anticool »

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2017, 10:14:26 AM »
ลองดูในรูปเทียบกันน่ะครับ จริงๆผมเสียดายที่ mql5 ไม่ดึงข้อมูลตั้งแต่ที่ผมเล่นจาก 100$ มา  ดึงได้แค่ สองเดือนก่อนหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม 2017, 10:29:40 AM โดย anticool »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2017, 13:44:52 PM »
ลองดูในรูปเทียบกันน่ะครับ จริงๆผมเสียดายที่ mql5 ไม่ดึงข้อมูลตั้งแต่ที่ผมเล่นจาก 100$ มา  ดึงได้แค่ สองเดือนก่อนหน้า
จริงๆไม่ได้ว่าอะไรหรอกครับ
เผื่อถ้าลดเหลือซัก $100 ผมอยากจะ copy น่ะครับ คนงบน้อย  :wanwan007: :wanwan007:
เป้าหมายอยู่ไกล....ค่อยๆคลานไปเดี๋ยวก็ถึง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2017, 01:59:12 AM »
 :pien020
 :pien020:

ขอดู สถิติ 6 เดือน ด้วยคนครับ ลง myfx ก็ได้ครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2017, 04:21:45 AM »
จริงๆไม่ได้ว่าอะไรหรอกครับ
เผื่อถ้าลดเหลือซัก $100 ผมอยากจะ copy น่ะครับ คนงบน้อย  :wanwan007: :wanwan007:

ขอบคุณที่สนใจน่ะครับ  จะลองคิดดูก่อนน่ะครับ ฮาๆ ถ้าคนสนใจเยอะก็น่าจะลดได้ครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2017, 04:22:54 AM »

ขอดู สถิติ 6 เดือน ด้วยคนครับ ลง myfx ก็ได้ครับ

ผมไม่เคยลอง อ่าครับ มันดึงย้อนหลังได้หมดเลยหรอครับ จะลองดู

ออฟไลน์ เจมส์ บอนด์

• พลังน้ำใจ: 8
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2017, 10:03:54 AM »
 :wanwan011: :wanwan011:มันมีระบบเทพอยู่ในโลกด้วยเหรอครับ  :wanwan027: :wanwan027: คิดหนักเลยทีนี้ นี่ผมกำลังสู้กับอะไรอยู่เนี่ย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2017, 10:24:20 AM »

ผมไม่เคยลอง อ่าครับ มันดึงย้อนหลังได้หมดเลยหรอครับ จะลองดู

ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่ myfxbook น่าจะดึงได้หมดตั้งแต่เริ่มเปิดบัญชีเลยครับ
ลองเอาบัญชีเข้า myfxbook ดูครับ แล้วค่อยมาแชร์ให้ดูก็ได้นะครับ

ปล.ลองพิจารณาเรื่องลดราคาดูซัก 2-3 เดือนก่อนก็ได้ครับ ถ้าคนตามแล้วผลงานดีขนาดนี้ จะขึ้นราคาก็ตามกันต่อล่ะครับ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2017, 10:31:35 AM »

ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่ myfxbook น่าจะดึงได้หมดตั้งแต่เริ่มเปิดบัญชีเลยครับ
ลองเอาบัญชีเข้า myfxbook ดูครับ แล้วค่อยมาแชร์ให้ดูก็ได้นะครับ

ปล.ลองพิจารณาเรื่องลดราคาดูซัก 2-3 เดือนก่อนก็ได้ครับ ถ้าคนตามแล้วผลงานดีขนาดนี้ จะขึ้นราคาก็ตามกันต่อล่ะครับ

ผมลองดูแล้วครับมันมาแค่ 1 เดือนกว่าๆเอง T^T
https://www.myfxbook.com/members/xZero/xzero/2191383
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กรกฎาคม 2017, 10:36:10 AM โดย anticool »

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2017, 10:32:47 AM »
:wanwan011: :wanwan011:มันมีระบบเทพอยู่ในโลกด้วยเหรอครับ  :wanwan027: :wanwan027: คิดหนักเลยทีนี้ นี่ผมกำลังสู้กับอะไรอยู่เนี่ย

เมื่อก่อนผมก็เคยคิดแบบท่านครับ   :wanwan003:

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2017, 11:02:21 AM »
ผมลองไปหาข้อมูลมาแล้ว ปรับใน MT4 ให้โชว์ all history เพื่อที่จะให้ myfxbook ดึงข้อมูลไป แต่โบรก exness ร่วมยอดทุกๆ 35 วัน ก็เลยได้แค่นั้นครับ คงต้องให้ myfxbook เก็บไปเรื่อยๆก่อน ฮาๆ เสียดาย  เอาเป็นว่าผมมีแค่รีพอตของ exness แค่นั้นจริงๆครับถ้าจะดูย้อนตั้งแต่เล่น  ยังไงใครสนใจก็ติดตามผมอัพเดทไปเรื่อยๆแล้วกัน ถ้ายังไม่มั่นใจ  ส่วนเรื่องลดราคา ถ้ามีคนสนใจสัก 10 คนผมก็ลดให้ 100$ ได้ครับ แต่อาจขึ้นทีหลังน่ะครับ  :wanwan007:

ออฟไลน์ alchemist

• พลังน้ำใจ: 21
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2017, 22:39:20 PM »
ผมบอกให้ครับ ถือว่า แบ่งความรู้ให้ฟรี (เห็นท่านแบ่งระบบท่านด้วยราคา 200 เหรียญ/month 555)

1 คนในนั้น เค้าลงทุนกันไม่ใช่หลัก บาทสองบาทครับ เค้าลงทุนกันหลัก 10,000 หลัก แสนเหรียญ  200 เหรียญคุณหน่ะไม่เท่าไหร่หรอกครับ ปัญหาไม่ใช่ตรงนั้น ปัญหาอยู่ที่ Drawdown คุณ 40 % ++ มีคำถามงี้  คุณลองทำความเข้าใจความรู้สึกนักลงทุน ลงทุน 1 ล้าน มันแกว่งลงไปเหลือ 5 แสน ใครเขาจะอยากลงครับ ท่านลองไปอ่านดู Review ถ้าท่านจะขายให้ฝรั่งแต่ดันอ่านความคิดเขาไม่ได้ก็จบ ทำไปก็เสียเวลา ท่านเก็บไปทำกำไรของท่านเถอะ

2 อย่างที่ 2  Stake ในพอร์ทของท่าน น้อยมาก ท่านฝากเงินเข้า 10,000 เหรียญสิครับ มันแค่ 300,000 กว่าบาทเอง พอร์ทเทรด FX ของผมใหญ่กว่านี้อีก ผมไม่ได้เปิด copy ความคิดผมก็แบบท่านแหละ หากระบบผมดี ผมไม่แบ่งให้คนอื่นมาแกะหรอก แต่ว่า หากท่านมี Stake ใน port เยอะ นั่นคือ indicator ชี้วัด ครับว่าท่านไม่อยากจะสูญเงินท่าน แต่นี่ท่านเล่น ขายรายเดือนเพื่อเอาเงินมาเทรดอีกที มันจับเสือมือเปล่า คนคิดหน่อยเขาก็รู้กันครับ นักลงทุนที่เขาลงจริง ๆ และรอดมาได้เขาไม่ได้โง่ครับท่าน

3. พอร์ทของท่านมันขึ้นบัญชี Cent แน่นนอนมันเตือนว่าท่าน Risk สูง มันเป็นข้อด้อยท่าน แต่ว่าผมเฉย ๆ นะ เพรราะว่าผมใช้ บัญชี Cent บริหารจัดการ Lot ง่ายกว่า แม้บัญชีผมจะมากกว่า 10K แต่ฝรั่งไม่ได้คิดแบบนั้นครับ

4. ระยะเวลาในการเทรดท่าน ท่านต้องพิสูจน์ตัวเองว่ารอด แค่กำไร 100 % 2 เดือน ไม่มีใครดูหรอก  ท่านต้องทำ 2 - 3 ปีมันก็มาเอง (หมายถึงคนเริ่มมา) ถึงเวลานั้น ท่านก็ไม่ได้ต้องการเงินทุนคนอื่นแล้วหล่ะ ถ้าท่านรอดด้วยกำไร 70 % ต่อเดือนเนี่ยพอร์ทคงเกิน 1M แล้วจะยังมาเอา 200 USD ต่อเดือนอีกหรอ? ผมว่าเดี๋ยวท่านก็ปิด Signal ไปอยู่ดี  5555 ผมก็แกะ Equity Curve Balance etc ก็พอเข้าใจหลักการบริหารพอร์ทท่านละ (ไม่ใช่วิธีการซื้อขาย) เป็นผมถ้าทำกำไรได้จริง ผมไม่เอามาเสี่ยงเผยระบบหรอก หรือ นอกจากว่าท่านจะไม่แน่ใจว่าท่านจะไปรอดในระยะยาวหรือเปล่าก็เท่านั้น 5555

5. อย่าใช้ Trick ไม่ว่าจะ Trick ใด ๆ ที่ทำให้ผลตอบแทนมันโอเวอร์ ขอบอกว่า ไอ้พวกที่มันทำกำไรได้ในตลาดเนี่ย มันเขี้ยวมันดูและคิดหมดแหละ แค่พฤติกรรมฝาก ๆ ถอน ๆ มันก็คิดละ ถ้าคิดจะทำเงินจากค่าธรรมเนียมในนี้ยาว ๆ จริง ๆ ผมคนนึงหล่ะ ไม่ว่าจะใน MQL5 หรือ Myfxbook มันมีจุดอ่อนแต่มันปิดไม่ได้หรอก การใช้ตัวเลือกปิด Result เขาก็เลี่ยงไม่ลงทุนท่านหรอก

6. คนที่จะมาลงทุนกับท่านช่วงแรก ท่านได้กำหนด กลุ่มคนที่มาลงทุนกับท่านเองแล้ว นั่นคือ คนที่โลภในระยะสั้น แน่นอน เขาไม่ลงเงินเยอะหรอก เขาต้องเสียรายเดือน 200 เหรียญ ท่านลองไปดูยอดฝากถอนรายเดือน ในบอร์ดท่านต้นสิ คิดว่าจะมีรายใหญ่พอที่จะมาก็อปปี้ท่านด้วยเงินในพอรืทหลัก พันหรือ??? ในบอร์ดนี้พอร์ทหลักหมื่นมีก็จริง แต่ไม่เยอะหรอก เพราะฉะนั้นมันบังคับแล้วต้นทุนฝาก 1000 USD ที่ท่านแนะนำอะไรนั่น ท่านเพิ่มต้นทุนไปให้เขาแล้ว 20 % ว่าง่าย ๆ เขาเหลือ Return 50 % หากท่านสามารถทำกำไรได้ 70 % ทุกเดือนนะ แต่ว่าท่านเสี่ยง 40 % แม้ไม่ได้เกิดทุกเดือนแต่ก็ต้องคิด เท่ากับ RR ท่านแค่ 1:1 เห็นอย่างนี้ท่านก็กินรายย่อยในนี้ยากหล่ะ งั้นเขาเอาไปเทรดวิธีการเขาไม่ดีกว่าหรือ? แน่นอน มีรายย่อยที่ไม่ทันคิดเรื่องที่ผมพูดแน่ท่าน ท่านก็คงได้แมงเม่าหลงมาแหละ

7. ถ้าท่านทำธุรกิจ ท่านใจแคบเหลือเกิน ผมไปกินข้าว ถ้าอยากกินข้าวในห้องแอร์ต้องเสียเพิ่ม 10 บาทต่อหัว ผมไม่กินร้านนั้นอีกเลย มันแสดงถึงความใจแคบ ท่านทำธุรกิจต้องตอบโจทย์ MASS ไม่ใช่เห็นแก่ตัว ท่านขาย 10 คนก็ได้คนละ 20 ก็ได้เหมือนกัน มันจะต่างอะไรก็ค่าธรรมเนียมเหมือนกัน แต่นี่ท่านบอกว่า จะลดเหลือ 100 แล้วขึ้นอีกทีหลัง (ไม่แน่) 555

8. เมื่อก่อนประมาณ 3 ปีก่อนมีคนทำผลตอบแทนได้แบบนี้แหละ บางเดือนดีกว่าท่าน สูงสุด 130 % ++ ต่อเดือน เก็บเดือนละ 30 เหรียญ เขาเปิดแค่แป๊บเดียวก็หายไปเลย ผมไม่รู้ว่าทำไม ผมดาวน์โหลดทันและแกะระบบไว้ แต่ DD เขาแค่ไม่เกิน 20 % คนตามเยอะ คือไม่ใช่ว่าไอ้ระบบแรง ๆ จะไม่ได้มีมา มันก็มีแต่ไม่มีใครอยากปล่อย ท่านไม่รู้ตัวเองว่า ตัวเองอยู่ Position ไหนของ League ท่านจะไปสู้คนอื่นด้วยค่าธรรมเนียมเพื่อระดมทุนเนี่ยนะ 555

9. สุดท้ายละ เมื่อย 555 การสื่อสารสำคัญมาก ท่านต้องอธิบายระบบท่าน เทรดยังไง เพื่อให้เขาเข้าใจความปลอดภัยเงินทุนของเขา เทรด EA หรือ เทรดมือ DD ต่อเดือนเกิดจากสภาวะไหน? เพื่อให้เขาเข้าใจ (ไม่ใช่บอกวิธีการเทรดนะ เขียนให้มันดูดีหน่อยก็ได้ จะขายของก็ต้องขายของดี) สื่อสารกับคอมเม้นท์ในนั้นให้เยอะ เดี๋ยวชื่อเสียงท่านก็ตามมาเอง ของมันดีจริงไม่กลัวไฟ  ท่านหวังค่าธรรมเนียมก็ทำงานหลักการเดียวกับธนาคาร ท่านก็ต้องแข่งกับคนอื่น ท่านยกอันดับ 1 ในนั้นมา ท่านเห็นหรือเปล่าเขาลด Risk port ลง นั่นทำให้นักลงทุนเขาอุ่นใจว่า เออ เอาเงินไว้ปลอดภัย  จริง ๆ มันก็ไม่ปลอดภัยหรอกเรา ๆ ก็รู้กันดีอยู่ แต่เอาไงอะ ทุกคนก็ต้องการความเชื่อมั่นป่าวว๊ะ หากท่านไม่เชื่อว่าธนาคารจะจ่ายเงินให้ท่านได้ ท่านไม่เอาเงินไปฝากหรอกจริงมะ 555

ทั้ง 9 ข้อ ผมไม่ได้เอามาเองมั่ว ๆ พูดไปเรื่อย บางข้อส่วนใหญ่ใน Review ของแต่ละระบบ ในนั้นเค้าก็เขียนกันออกชัด ว่าทำไมอันนี้ไม่ดี อันนี้ดี ผมมีคำถามงี้ไม่ได้ Discredit หากผมเป็นนักลงทุนผมก็ไม่กล้าเอาไปลงท่านหรอก เพราะว่าท่านดันมาตั้งคำถามว่า ทำไมของดี ๆ ไม่ใช้กัน คำถามนี้มันบอกว่า ท่านทำธุรกิจไม่เป็น อ่านคนอื่นไม่ออก แล้วระยะยาวท่านจะรอดยังไง? อันนี้ไม่ได้เป็นคำถามให้ตอบ แค่แบ่งปันเฉย ๆ ส่วนท่านจะดราม่าหรือเปล่าผมไม่ยุ่งเกี่ยวหรอก นาน ๆ Log in มาที

:wanwan011:

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2017, 04:32:17 AM »
 :wanwan018: :wanwan018: :wanwan018:

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2017, 04:51:04 AM »
ผมบอกให้ครับ ถือว่า แบ่งความรู้ให้ฟรี (เห็นท่านแบ่งระบบท่านด้วยราคา 200 เหรียญ/month 555)

1 คนในนั้น เค้าลงทุนกันไม่ใช่หลัก บาทสองบาทครับ เค้าลงทุนกันหลัก 10,000 หลัก แสนเหรียญ  200 เหรียญคุณหน่ะไม่เท่าไหร่หรอกครับ ปัญหาไม่ใช่ตรงนั้น ปัญหาอยู่ที่ Drawdown คุณ 40 % ++ มีคำถามงี้  คุณลองทำความเข้าใจความรู้สึกนักลงทุน ลงทุน 1 ล้าน มันแกว่งลงไปเหลือ 5 แสน ใครเขาจะอยากลงครับ ท่านลองไปอ่านดู Review ถ้าท่านจะขายให้ฝรั่งแต่ดันอ่านความคิดเขาไม่ได้ก็จบ ทำไปก็เสียเวลา ท่านเก็บไปทำกำไรของท่านเถอะ

2 อย่างที่ 2  Stake ในพอร์ทของท่าน น้อยมาก ท่านฝากเงินเข้า 10,000 เหรียญสิครับ มันแค่ 300,000 กว่าบาทเอง พอร์ทเทรด FX ของผมใหญ่กว่านี้อีก ผมไม่ได้เปิด copy ความคิดผมก็แบบท่านแหละ หากระบบผมดี ผมไม่แบ่งให้คนอื่นมาแกะหรอก แต่ว่า หากท่านมี Stake ใน port เยอะ นั่นคือ indicator ชี้วัด ครับว่าท่านไม่อยากจะสูญเงินท่าน แต่นี่ท่านเล่น ขายรายเดือนเพื่อเอาเงินมาเทรดอีกที มันจับเสือมือเปล่า คนคิดหน่อยเขาก็รู้กันครับ นักลงทุนที่เขาลงจริง ๆ และรอดมาได้เขาไม่ได้โง่ครับท่าน

3. พอร์ทของท่านมันขึ้นบัญชี Cent แน่นนอนมันเตือนว่าท่าน Risk สูง มันเป็นข้อด้อยท่าน แต่ว่าผมเฉย ๆ นะ เพรราะว่าผมใช้ บัญชี Cent บริหารจัดการ Lot ง่ายกว่า แม้บัญชีผมจะมากกว่า 10K แต่ฝรั่งไม่ได้คิดแบบนั้นครับ

4. ระยะเวลาในการเทรดท่าน ท่านต้องพิสูจน์ตัวเองว่ารอด แค่กำไร 100 % 2 เดือน ไม่มีใครดูหรอก  ท่านต้องทำ 2 - 3 ปีมันก็มาเอง (หมายถึงคนเริ่มมา) ถึงเวลานั้น ท่านก็ไม่ได้ต้องการเงินทุนคนอื่นแล้วหล่ะ ถ้าท่านรอดด้วยกำไร 70 % ต่อเดือนเนี่ยพอร์ทคงเกิน 1M แล้วจะยังมาเอา 200 USD ต่อเดือนอีกหรอ? ผมว่าเดี๋ยวท่านก็ปิด Signal ไปอยู่ดี  5555 ผมก็แกะ Equity Curve Balance etc ก็พอเข้าใจหลักการบริหารพอร์ทท่านละ (ไม่ใช่วิธีการซื้อขาย) เป็นผมถ้าทำกำไรได้จริง ผมไม่เอามาเสี่ยงเผยระบบหรอก หรือ นอกจากว่าท่านจะไม่แน่ใจว่าท่านจะไปรอดในระยะยาวหรือเปล่าก็เท่านั้น 5555

5. อย่าใช้ Trick ไม่ว่าจะ Trick ใด ๆ ที่ทำให้ผลตอบแทนมันโอเวอร์ ขอบอกว่า ไอ้พวกที่มันทำกำไรได้ในตลาดเนี่ย มันเขี้ยวมันดูและคิดหมดแหละ แค่พฤติกรรมฝาก ๆ ถอน ๆ มันก็คิดละ ถ้าคิดจะทำเงินจากค่าธรรมเนียมในนี้ยาว ๆ จริง ๆ ผมคนนึงหล่ะ ไม่ว่าจะใน MQL5 หรือ Myfxbook มันมีจุดอ่อนแต่มันปิดไม่ได้หรอก การใช้ตัวเลือกปิด Result เขาก็เลี่ยงไม่ลงทุนท่านหรอก

6. คนที่จะมาลงทุนกับท่านช่วงแรก ท่านได้กำหนด กลุ่มคนที่มาลงทุนกับท่านเองแล้ว นั่นคือ คนที่โลภในระยะสั้น แน่นอน เขาไม่ลงเงินเยอะหรอก เขาต้องเสียรายเดือน 200 เหรียญ ท่านลองไปดูยอดฝากถอนรายเดือน ในบอร์ดท่านต้นสิ คิดว่าจะมีรายใหญ่พอที่จะมาก็อปปี้ท่านด้วยเงินในพอรืทหลัก พันหรือ??? ในบอร์ดนี้พอร์ทหลักหมื่นมีก็จริง แต่ไม่เยอะหรอก เพราะฉะนั้นมันบังคับแล้วต้นทุนฝาก 1000 USD ที่ท่านแนะนำอะไรนั่น ท่านเพิ่มต้นทุนไปให้เขาแล้ว 20 % ว่าง่าย ๆ เขาเหลือ Return 50 % หากท่านสามารถทำกำไรได้ 70 % ทุกเดือนนะ แต่ว่าท่านเสี่ยง 40 % แม้ไม่ได้เกิดทุกเดือนแต่ก็ต้องคิด เท่ากับ RR ท่านแค่ 1:1 เห็นอย่างนี้ท่านก็กินรายย่อยในนี้ยากหล่ะ งั้นเขาเอาไปเทรดวิธีการเขาไม่ดีกว่าหรือ? แน่นอน มีรายย่อยที่ไม่ทันคิดเรื่องที่ผมพูดแน่ท่าน ท่านก็คงได้แมงเม่าหลงมาแหละ

7. ถ้าท่านทำธุรกิจ ท่านใจแคบเหลือเกิน ผมไปกินข้าว ถ้าอยากกินข้าวในห้องแอร์ต้องเสียเพิ่ม 10 บาทต่อหัว ผมไม่กินร้านนั้นอีกเลย มันแสดงถึงความใจแคบ ท่านทำธุรกิจต้องตอบโจทย์ MASS ไม่ใช่เห็นแก่ตัว ท่านขาย 10 คนก็ได้คนละ 20 ก็ได้เหมือนกัน มันจะต่างอะไรก็ค่าธรรมเนียมเหมือนกัน แต่นี่ท่านบอกว่า จะลดเหลือ 100 แล้วขึ้นอีกทีหลัง (ไม่แน่) 555

8. เมื่อก่อนประมาณ 3 ปีก่อนมีคนทำผลตอบแทนได้แบบนี้แหละ บางเดือนดีกว่าท่าน สูงสุด 130 % ++ ต่อเดือน เก็บเดือนละ 30 เหรียญ เขาเปิดแค่แป๊บเดียวก็หายไปเลย ผมไม่รู้ว่าทำไม ผมดาวน์โหลดทันและแกะระบบไว้ แต่ DD เขาแค่ไม่เกิน 20 % คนตามเยอะ คือไม่ใช่ว่าไอ้ระบบแรง ๆ จะไม่ได้มีมา มันก็มีแต่ไม่มีใครอยากปล่อย ท่านไม่รู้ตัวเองว่า ตัวเองอยู่ Position ไหนของ League ท่านจะไปสู้คนอื่นด้วยค่าธรรมเนียมเพื่อระดมทุนเนี่ยนะ 555

9. สุดท้ายละ เมื่อย 555 การสื่อสารสำคัญมาก ท่านต้องอธิบายระบบท่าน เทรดยังไง เพื่อให้เขาเข้าใจความปลอดภัยเงินทุนของเขา เทรด EA หรือ เทรดมือ DD ต่อเดือนเกิดจากสภาวะไหน? เพื่อให้เขาเข้าใจ (ไม่ใช่บอกวิธีการเทรดนะ เขียนให้มันดูดีหน่อยก็ได้ จะขายของก็ต้องขายของดี) สื่อสารกับคอมเม้นท์ในนั้นให้เยอะ เดี๋ยวชื่อเสียงท่านก็ตามมาเอง ของมันดีจริงไม่กลัวไฟ  ท่านหวังค่าธรรมเนียมก็ทำงานหลักการเดียวกับธนาคาร ท่านก็ต้องแข่งกับคนอื่น ท่านยกอันดับ 1 ในนั้นมา ท่านเห็นหรือเปล่าเขาลด Risk port ลง นั่นทำให้นักลงทุนเขาอุ่นใจว่า เออ เอาเงินไว้ปลอดภัย  จริง ๆ มันก็ไม่ปลอดภัยหรอกเรา ๆ ก็รู้กันดีอยู่ แต่เอาไงอะ ทุกคนก็ต้องการความเชื่อมั่นป่าวว๊ะ หากท่านไม่เชื่อว่าธนาคารจะจ่ายเงินให้ท่านได้ ท่านไม่เอาเงินไปฝากหรอกจริงมะ 555

ทั้ง 9 ข้อ ผมไม่ได้เอามาเองมั่ว ๆ พูดไปเรื่อย บางข้อส่วนใหญ่ใน Review ของแต่ละระบบ ในนั้นเค้าก็เขียนกันออกชัด ว่าทำไมอันนี้ไม่ดี อันนี้ดี ผมมีคำถามงี้ไม่ได้ Discredit หากผมเป็นนักลงทุนผมก็ไม่กล้าเอาไปลงท่านหรอก เพราะว่าท่านดันมาตั้งคำถามว่า ทำไมของดี ๆ ไม่ใช้กัน คำถามนี้มันบอกว่า ท่านทำธุรกิจไม่เป็น อ่านคนอื่นไม่ออก แล้วระยะยาวท่านจะรอดยังไง? อันนี้ไม่ได้เป็นคำถามให้ตอบ แค่แบ่งปันเฉย ๆ ส่วนท่านจะดราม่าหรือเปล่าผมไม่ยุ่งเกี่ยวหรอก นาน ๆ Log in มาที

ผมไม่ค่อยเข้าใจท่านพูดเท่าไหร่  ผมคนต้นทุนต่ำครับ 300000 เยอะมากสำหรับผม ผมไม่เข้าใจน่ะที่ท่านอธิบายซะยาว แต่ผมเข้าในสิ่งที่ผมทำดีกว่า และจะทำตามที่ผมเข้าใจ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 2day

• ..........
  • พลังน้ำใจ: 212
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2017, 00:05:44 AM »

ลงทุนผ่าน zulutrade ของผม
https://v5.zulutrade.com/trader/350902

Link IB: https://www.exness.com/a/otqntqnt

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2017, 02:06:54 AM »
หลังจากที่ได้คิดแล้วก็ขอบคุณท่าน alchemist มากน่ะครับ ผมว่าผมเก็บไว้เล่นเองดีกว่า การได้กำไรมากต้องมาพร้อมความเสี่ยงที่มากแน่นอนครับ ไม่มีระบบไหนเสี่ยงน้อยแต่ได้กำไรมาก (ถ้ามีก็บอกด้วยผมจะได้เลิกพัฒนาระบบ อิอิ) อยู่ในโลกของความจริงครับ  ไว้ผมทำตัวใหม่มาให้ copy กันน่ะครับ เอาแบบ DD น้อยๆ  คิดค่า copy น้อยๆ 20$ กำไรก็น้อยๆตาม แหะๆ ผมว่าถ้ากลัวเสี่ยงเสียเงินเก็บไว้ฝากธนาคารดีกว่ามั้ยครับ  ที่ผมทำระบบนี้แล้วลอง backtest 1 ปี test เงินปลอมอีก 3 เดือนเมื่อปีที่แล้วตอนนั้น DD ที่ 60% ครับ แต่ผมรับได้กับกำไรที่เห็นเลยเล่นมาถึงปัจจุบันนี้    งั้นก็ต้องขอปิดการ copy ระบบนี้น่ะค้าบ ฮาๆ แล้วจะทำตัวใหม่มาใหชมกัน  :wanwan011:

ออฟไลน์ mycool

• พลังน้ำใจ: 21
    • facebook
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2017, 10:55:06 AM »
ตามที่ท่าน alchemist อธิบายไว้ถูกต้องแล้วครับในมุมมองของนักลงทุน
ถ้าอยากรู้ว่านักลงทุนเขาคิดยังไงอ่านต่อได้ ที่ท่าน learntotradefx เขียนไว้ครับ
http://thailandforexclub.com/index.php?topic=37457.0