ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเรา run ea ในบัญชี demo ซัก 3 เดือน...  (อ่าน 2237 ครั้ง)

ออฟไลน์ Preeda

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0
ถ้าเรา run ea ในบัญชี demo ซัก 3 เดือน...
« เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2016, 05:10:49 AM »
ถ้าเรา run ea ในบัญชี demo ซัก 3 เดือน แล้วได้กำไรตลอด  เวลาไปใช้ในบัญชีจริง มันจะทำกำไรเหมือน demo ไม๊

ผมยังไม่มีบัญชีจริงครับ  ก็เลยถามดู 

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กุมภาพันธ์ 2016, 05:46:56 AM โดย admin »

ออฟไลน์ ozone

• นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 6
Re: ถ้าเรา run ea ในบัญชี demo ซัก 3 เดือน...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2016, 06:19:41 AM »
ถ้าเป็น EA ประเภท Scalper ฝันอาจสลายได้ครับ
ประสบการณ์ตรง ฝันเยอะมากถึงขั้นไม่ต้องทำงานประจำเป็น Trader อย่างเดียว

ออฟไลน์ manit1234

• พลังน้ำใจ: 8
Re: ถ้าเรา run ea ในบัญชี demo ซัก 3 เดือน...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2016, 06:28:16 AM »
ea ตันไหนเหรอครับลองถามคนแถวนี้น่าจะเคยลองเงินจริงบ้างแล้ว
ผมก็ลองมาเยอะ เจ็บมาเยอะ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2016, 06:48:32 AM »
ขอบคุณครับ 

สมมุติเฉยๆ  ผมรัน ea ตัวนี้ ใน demo ดู  forexthaipop  แต่ถ้ามันผิดทาง ผมก็จะตัดทิ้งทันที  แล้วก็ รันใหม่ เห็นทำกำไรได้เรื่อยๆ  รัน short&long ครับ

0.01 lot   tp 30

ออฟไลน์ bird2000

• นักลงทุนขั้นเก๋า
  • **
  • พลังน้ำใจ: 12
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2016, 07:11:14 AM »
forexthaipop  มันก็คือ Robo Forex 2015 หรือ 2057 หรือ 2557 นั่นแหละครับ ถือว่าเป็น EA แนวเบิ้ล Lot ในตำนานสำหรับขา scape เชียว

ความเห็นส่วนตัวนะ
- หากเป็นบัญชีเงินจริง แต่ลง lot ไม่มากนัก ผมมองว่าน่าจะเปิด-ปิดได้ราคาใกล้เคียงกับบัญชี demo นะ
- แต่อย่างที่ทราบว่า EA แนวนี้หากผิดทางแล้วโดนลากยาว ถ้าไม่มาคอยตัดท้ิ้ง ล้างพอร์ตแน่นอน
- ปัญหาก็คือการตัดทิ่งนี่แหละ มันไม่ต่างอะไรกับการเทรด demo กับบัญชีจริง คือ ในบัญชี demo ทำอะไรก็ถูกไปหมด แต่บัญชีจริงกดอะไรก็ผิดไปหมดครับ

ถ้าอยากลองลุ้นจริง ๆ ก็ลองเปิดบัญชี cent แล้วลงเงินจริงดูสัก 10$ สิครับ ได้อารมณ์มากกว่าเทรด demo เยอะ  ;) ;) ;)

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2016, 08:08:17 AM »
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ  แต่ขอเล่น demo ให้มั่นใจก่อน  แล้วค่อยลงไปเล่นของจริงครับ

ออฟไลน์ por70

• พลังน้ำใจ: 13
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2016, 10:28:44 AM »
เข้ามาแชร์ประสบการณ์ใช้ EA ด้วยคนครับ ต้องออกตัวนะครับว่าใช้ EA มายังไม่เยอะหลายๆตัว จะเลือกมาใช้เป็นบางตัวครับ และก็แล้วแต่สภาวะตลาดด้วย ผมคิดว่ายังไม่มี EA ตัวไหนที่สู้ตลาดได้ทุกสถานะการณ์นะครับ (หรือผมยังไม่เจอฮ่าๆ แต่ผมไม่เคยซื้อ EA นะครับ) ผมก็ใช้แต่ EA ที่เพื่อนๆพี่ๆในนี้เขาเอามาแชร์ให้ใช้ล่ะครับ แต่ล่ะ EA มันก็มีเงื่อนไขต่างๆกันไปนะครับ เช่น สเปรดต่ำ เซิฟเวอร์ สภาวะตลาด(มันไม่ได้วิ่งแบบนั้นไปตลอด) แล้วก็แล้วแต่สายไหน เบิ้ลไม่เบิ้ล แบบกระชากลากยาวๆ อื่นๆ...

ส่วนความเห็นผมเห็นด้วยกับท่าน bird2000 นะครับ ลองเงินจริงขนาดไม่โคร เซ็นต์ ไปก็ได้นะครับท่าน Preeda 10$ ก็เท่ากับ 1000 เซ็นต์แล้ว ส่วนตัวผมใช้ แนวเบิ้ลล็อตครับ แล้วจะเปิดรันหนีข่าว รันช่วงตอนไซค์เวย์ 5 โมงเลิกงานปิด EA ครับ ก็เป็น EA ในนี้แหละครับ ลองดูครับ ผิดถูกประการใดให้ท่านผู้เชี่ยวชาญในนี้มาตอบอีกทีครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กุมภาพันธ์ 2016, 10:30:03 AM โดย admin »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2016, 19:17:16 PM »
งั้นจะลองดูครับ  5555  รอดไม๊เนี่ย

ออฟไลน์ Thanakrit

• พลังน้ำใจ: 13
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2016, 22:19:11 PM »
อย่างที่หลายคนบอก EA มันใช้ไม่ได้ทุกสถานการณ์
แต่มันเป็นผู้ช่วยเราได้ หากแต่เพียงเรารู้ว่าในสถานการณ์ใดควรใช้อย่างไร

ปล.จำความรู้สึกตอนที่คุณเทรด DEMo ไว้นะครับ ถ้าเมื่อไหร่คูณเทรด
เงินจริงแล้วมีความรู้สึกเหมือนเทรด DEmo เมื่อไหร่ เมื่อนั้นแหละคุณได้บรรลุแล้ว. ;D

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2016, 09:30:37 AM »
เปิดบัญชีจริงแล้วครับ  บัญชี cent กับ xm.com   ได้โบนัส 30 $  เทรด ea ที่ เริ่มต้น 0.02 lot  ก็สนุกดีครับ  ไปทีละน้อยๆ ไม่กี่เซ็น  สนุกดีครับ  เหมือนเล่นเกมเลย  5555

ออฟไลน์ iamduck

• *
  • พลังน้ำใจ: 6
  • ...
    • Ethereum news today
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2016, 11:26:31 AM »
2057 มันอยู่ในลักษณะของมาทิงเกล สวนทางไปเรื่อยๆโดยเพิ่มขนาด lot size เปิดสวนไปเรื่อยๆ ตามการตั้งค่าตัวคูณ กับ trade step
เคยลองแบคเทสการตั้งค่าแบบต่างๆดู ยังไม่เจอการตั้งค่าแบบไหนที่อยู่รอดได้ถึง 1 ปีเลยครับ

หลักการ MM แบบที่เทรดเดอร์ทั่วไปเขาใช้กันนะ pyramid trade คือจะเข้าเพิ่มเป็นขั้นๆ แต่การเข้าเพิ่มนั้นต้อง
1 ถูกทางแล้วเข้าเพิ่ม
2 ระวังเรื่องความเสี่ยง ถ้ามันมีส่วนที่กำไรอยู่การจะเข้าเพิ่มเลยมักจะลดขนาดการเข้า (การเข้า lot size เท่าเดิม ในขณะที่กำไรอยู่ นั่นหมายถึงลดความได้เปรียบของเกมนั้นลง เพราะที่จุดเข้าไปใหม่นั้นมันไม่ใช่จุดแรกที่เข้า แต่ทั้งนี้ก็แล้วแต่วิธีเทรดที่ใช้อยู่)

ขณะที่มาทิงเกลจะใช้แบบ
1 ผิดทางก็เข้าเพิ่ม เพื่อให้ระยะ TP มันใกล้ขึ้น - ดังนั้นหากกราฟลากยาวจะยิ่งเข้าไปซ้ำๆ ดังนั้นความเสี่ยงจะเพิ่มขึ้นแบบ exponential = high risk เข้าไปอีก
- จะได้กินตอนมัน sideway วิ่งไปในกรอบ หรือยังไม่เกิดเทรนด์ ถ้าลากสักพักจนเปิดสวนหลาย order แล้วราคากลับมาจะกำไรเยอะมาก
- แต่เมื่อไหร่ที่มันผิด เกิดภาวะ break out จาก กรอบ sideway มันก็ทำให้คุณล้างทั้ง port หมดที่สะสมมาใน port นั้นทันทีได้เช่นกัน

ที่เห็นใช้กันก็จะเป็นแบบ ใช้บอทไป แล้วถอนทุนออกมาเรื่อยๆ อะไรแบบนั้นมากกว่า

- แนะนำให้ลองศึกษาวิธีทำแบคเทสดู แล้วก็นั่งดูว่าบอทแต่ละตัวทำงานยังไงให้เข้าใจ ใช้บอทโดยที่เราเองไม่เข้าใจว่ามันทำงานยังไงก็เหมือนเอาเงินไปฝากให้ชาวบ้านเทรดอ่ะ
- ลองศึกษาแนวที่มี Stop loss จะสบายใจกว่านะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2016, 11:41:20 AM โดย iamduck »

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2016, 20:19:22 PM »
ขอบคุณครับ