ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยค่ะ ขาดทุน เครียดมาก  (อ่าน 688 ครั้ง)

ออฟไลน์ waratips

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 1
ช่วยด้วยค่ะ ขาดทุน เครียดมาก
« เมื่อ: 10 ตุลาคม 2017, 10:09:20 AM »
ุเปิดบัญชีมาเมื่อประมาณสองเดือนก่อน ช่วงแรกโอเวอร์เทรดค่ะ
แต่พอรู้ตัวก็ไม่ทำอีก
ทุน 400 dollars เหลือ 350 แล้วค่ะ ได้ๆเสียๆตลอด เคยได้กำไรไปมากสุดรวมทุนเป็น 450
เทรดที่ 0.01-0.03 leverage 500
เป็นบัญชี True ECN ของ ICmarket ค่ะ แล้วก็มาเสียช่วงหลังๆ
ทำไงดีคะ อยากได้คืน ไม่ได้รีบเอาคืน แต่กลัวเทรดไปแล้วเสียอีก ไม่กล้าหลับเลยค่ะ มันไปโดน SL ตลอด กว่าจะเปิดสัก position นึง คิดแล้วคิดอีก แต่ก็ยังพลาด จิตตกมากเลยค่ะ อยากได้เงินคืน วันละ 33 บาทก้ยังดี ฮือออ

....ค่ะ คือก่อนหน้านั้นเทรดเดโมค่ะ แล้วมาดูวันละครั้ง ออเดอร์เดียว มันจะได้กำไรตลอด เสียบ้าง แต่น้อยค่ะ แต่พอเงินจริง ชอบแวะดู แล้วรู้สึก(ไปเอง)ว่าผิดทาง ชอบคัทค่ะ ไม่รู้ว่าจะแก้ยังไง ทั้งที่ รู้แล้ว ว่ายังไงมันก็ต้องกลับมา แต่กลัวโดนล้าง ทั้งที่เทรดลอตเล็ก
พอลองเปิดเดโมเท่าเงินจริง position เหมือนกันเป๊ะ เดโมก็ได้กำไร แต่ของจริงก็เสีย(เพราะคัท) ทั้งที่เปิดแบบเดียวกัน ตรงนี้แก้ยังไงดีคะ หรือต้องเทรดแบบไม่เครียด เหมือนเดโม่ แล้วมันจะดีขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ตุลาคม 2017, 13:55:06 PM โดย waratips »

ออฟไลน์ alchemist

• นักลงทุนขั้นเซียน
  • พลังน้ำใจ: 24
Re: ช่วยด้วยค่ะ ขาดทุน เครียดมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2017, 10:36:03 AM »
แนะนำให้เลิกเล่น  ไม่ต้องสนใจเงินที่เหลือถอนออกมาเสียครับ แล้วก็อย่าแวะเวียนเข้ามาวงการนี้อีก อย่าลงทุนไปทำธุรกิจ อย่าลงทุนในหุ้น แนะนำให้ซื้อกองทุนรวมให้หาคนที่ไว้ใจได้ในการบริหารจัดการเงิน คุณไม่เหมาะกับงานแบบนี้อย่างแรง รวมทั้งการทำธุรกิจด้วยครับ

ปรารถนาดี
เหรียญที่ผมลงทุน : ค่าน้ำหนัก
DENT : 99 %

• *
Re: ช่วยด้วยค่ะ ขาดทุน เครียดมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2017, 11:14:23 AM »
ช่วยบอกเหตุผลที่ไม่เหมาะกับการทำธุรกิจอื่น หรือทำอะไรในวงการนี้ได้ไหมคะ อยากทราบถึงขอผิดพลาดอะค่ะ ทิพย์อายุ 22 เรียนจบ เริ่มทำงานค่ะ

ออฟไลน์ alchemist

• พลังน้ำใจ: 24
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2017, 11:43:25 AM »
ศาสตร์การทำกำไรทุกชนิดเกี่ยวข้องกับ ทักษะการตัดสินใจ คุณยอมรับความเสี่ยงได้น้อยมาก สิ่งต่อไปนี้มีความคล้ายคลึงกัน

1. การทำธุรกิจ
2. การลงทุน
3. การพนัน

ไม่แตกต่างกันเลย ทางให้ได้กำไรมีทางเดียว คือ !!! เปิด position ทางเดียวที่จะได้กำไรจากการค้าขายคือ การยอมเสี่ยงซื้อของมาขาย แม้ว่าอาจจะขายไม่ได้ เน่า ทางเดียวที่จะได้ผลตอบแทนจากการพนัน คือ วางเงินเดิมพัน หากกลัวว่าจะเสียเงินที่มีอยู่ เลิกไปซะเถอะ เสียเวลาครับ ไปตั้งใจทำงานเก็บเงินซื้อบ้านซื้อรถ โลกนี้ไม่มีอะไรได้มาง่าย ๆ ใช้ความพยายามแลกมาทั้งนั้น

แค่ไปเรียนมหาวิทยาลัยยังต้องเดิมพันว่าจบมาจะได้งานทำเลย ส่วนใหญ่จบมาไม่ได้งานทำต้องไปอบรมเพิ่มต้องไปทำอะไรไม่รู้เพิ่ม มันก็คือความเสี่ยงทั้งนั้นแหละ พรุ่งนี้คุณก็เดิมพันว่าคุณจะมีชีวิตอยู่ ทั้งที่จริงไม่แน่ มันคือทักษะการตัดสินใจ
เหรียญที่ผมลงทุน : ค่าน้ำหนัก
DENT : 99 %

ออฟไลน์ iamduck

• *
  • พลังน้ำใจ: 5
  • ...
    • Ethereum news today
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2017, 12:00:18 PM »
ก่อนอืนลองมองโลกในแง่ดีก่อนว่า 50 ดอลนี่ถือว่าน้อย (แม้จะเยอะสำหรับเราและหลายๆคนก็ตาม) น้อยในแง่มีคนที่เสียเยอะกว่าเราเยอะ
ผมว่าสมัยก่อนผมก็เคยทำอะไรผิดๆแล้วเสียไปรวมๆน่าจะพันดอล

เริ่มต้นนี่แนะนำว่า หาความรู้เยอะๆ โดยถ้าแนะวิธีลัดขั้นตอนหน่อยก็มีความรู้สองหมวดหลักๆ
1 เทคนิคัล จุดเข้าจุดออก แนวรับแนวต้าน วิธีดูแท่ง
2 MM Money management อันนี้คนส่วนมากจะพังตรงนี้
*3 การเทรดแบบกลยุทธ

อย่างถ้าจากโจทย์ ทุน 400 เสียไปแล้ว 50 ถ้าเดาก็น่าจะเสียตรง MM เป็นหลัก

ส่วนเทคนิคัลคำถามแรกคือ ใช้เทคนิคัลอะไรอยู่ ถ้าตอบไม่ได้ อันนี้แปลว่าเล่นแบบมั่ว แล้วถ้าตอบได้ว่าใช้ MA ใช้ PA ก็จะถามคำถามต่อไปคือ ของที่ใช้นั้นรู้ได้ยังไงว่าดี เก็บสถิติหรือยัง แบคเทสหรือยัง ถ้าทดสอบมานานๆจะมั่นใจเองว่ามันดี (ปีนึงขึ้นไปจะดีมาก) แล้วถ้ามีสถิติ เข้าใจคำว่า expectancy หรือยัง ระบบที่เราใช้มี expectancy เท่าไหร่

ถ้าตอบคำถามพวกนี้ได้แล้วแปลว่ามีความรู้ทางเทคนิค สถิติใช้กับตลาดได้(น่าจะรอด) แต่ต้องคำนึงถึงข้อสองต่อมา

สมมุติคุณมีระบบที่เทรดเทคนิคแม่น 80 % ยิง 10 ถูกซะ 8
แต่คุณ bet ตาละ50 % ของพอร์ต
ผิดสองทีคุณก็ล้างแล้ว

เทคนิคัลดี แต่ MM ห่วยก็ล้างได้จากตัวอย่างนี้

ซึ่งขอแนะนำแบบลัดๆให้อีกว่าทั่วไปเขานิยมใช้ 2% rule กัน เป็นพื้นฐาน คือทุน 100 เล่นผิดตานึงเสีย 2 จากนั้นเล่นไปนานๆมันจะเข้าสู่ law of large number ตาม expectancy เอง ถ้าสถิติระบบของที่ใช้เก็บมาจริงๆและนานพอ คือหมายถึงสมมุติคุณเล่นเบรคเอาท์ด้วย % ชนะ 60 % expectancy เป็นบวก ตาแรกๆที่เล่นมันอาจชนะน้อยกว่า 60 % expt อาจยังติดลบ แต่พอเล่นไปนานๆมันจะค่อยๆปรับเข้าสู่ที่มันควรจะเป็นเอง (จำนวนครั้งในการเล่นมีมากพอ)

หากคุณ bet % สูง คุณจะไม่มีโอกาสอยู่นานพอจะได้รับอานิสงค์ของระบบ เพราะคุณทำร้ายเทคนิคัลที่ดีของคุณเองด้วยความอยากรวยเร็ว เลยเป็นที่มาของพวกควบคุมการเล่นไม่ให้สูงไปอย่าง 2 % rule
โดยถ้าเก็บสถิตินานๆไป อาจไม่ใช้แค่ 2 ก็ได้ ถ้าเข้าใจแฟคเตอร์อื่นๆดีพอก็ดัดแปลงเพิ่ม % ได้ แต่เริ่มต้นถ้ายังไม่มีสถิติควรเอาตัวให้รอดนานๆให้ได้ก่อน

ส่วนข้อ 3 การเทรดแบบกลยุทธ ถ้าสนใจลองหาอ่าน Close system / KZM แล้วพยายามเข้าใจแก่นหลักคิด ถ้าเข้าใจระดับข้อ 3 ได้จะยกระดับระบบจาก 1-2 ขึ้นไปอีก
Trade ETH with Etoro : http://bit.ly/2rKke4k
ETH news : http://bit.ly/ethnewstoday

ออฟไลน์ June

• นักลงทุนขั้นเก๋า
  • **
  • พลังน้ำใจ: 4
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2017, 06:32:23 AM »
เคยอ่านเจอมานะ ครับ (ผู้ที่ประสบความสำเหร็จจากการลงทุน)
นอกจากเทคนิคการเทรดแล้ว ที่ สำคัญคือ mindset
เช่นบางคนบอกว่า ผมเอาเงินมาลงทุน 100 และพร้อมที่จะเสียทั้งหมด   เค้าคิดแบบนั้นเรยไม่เคียด
ทำให้มีสมาธิ ซึ่งจะทำให้เทรดตามระบบเทรดได้ทั้งหมด  แล้วผลสุดท้าย เค้าก้อประสบความสำเหร็จจากการลงทุน

เค้ามาในตลาดเกร็งกำไร ต้องถามตนเองก่อนว่าพร้อมจะเสียเท่าไหร่ แล้วคุฯจะได้
ถ้าคูณคิดจะเอาแต่กำไร คุณจะเสีย

ออฟไลน์ Fx XXXXX

• นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 62
    • Blog
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2017, 11:56:04 AM »
เป็นกำลังใจให้ครับลองหาแนวทางเทรดของตัวเองก่อนครับ ถ้าเทรดเงินจริงเครียด ลองเทรดเงินปลอมเล่นๆดูก่อนก็ได้ครับ
เงินที่เอามาเทรดเป็นเงินใช่มั้ยครับ ถ้ากลัวเสียเปิด 0.01 ก่อนเลยครับเปิด ออเดอร์เดียวพอหา SL TP แล้วไปทำอย่างอื่นครับ :) :wanwan003:

ออฟไลน์ เจมส์ บอนด์

• พลังน้ำใจ: 7
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2017, 13:24:01 PM »
 :wanwan011:ด้วยความเคารพ ควรเลิกครับ อย่าเอาเวลาชีวิตมาทิ้งในตลาดแห่งนี้ ไม่ว่าวิธีไหนก็ตามถ้าเป็นสิ่งที่ต้องเดากับอนาคตไม่มีใครเดาถูกหมดทุกครั้งครับ  ต่อให้คุณวางเงินทั้งกระดานแบบ cs มันก็มีโอกาสล้างอยู่ดีแล้วยังต้องทิ้งเงินไว้เป็นปีๆกว่าจะได้กำไรออกมา ไม่ว่าวิธีไหนเวลาที่เสียไปไม่คุ้มกันเลยครับ  ตอนนี่คุณอาจแค่เสียเงินนิดนึงและเวลาไปไม่กี่เดือน  ยังไหวตัวทันครับ ดีกว่าเสียทุกสิ่งในชีวิตไปนะครับ 

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2017, 13:54:20 PM »
ค่ะ คือก่อนหน้านั้นเทรดเดโมค่ะ แล้วมาดูวันละครั้ง ออเดอร์เดียว มันจะได้กำไรตลอด เสียบ้าง แต่น้อยค่ะ แต่พอเงินจริง ชอบแวะดู แล้วรู้สึก(ไปเอง)ว่าผิดทาง ชอบคัทค่ะ ไม่รู้ว่าจะแก้ยังไง ทั้งที่ รู้แล้ว ว่ายังไงมันก็ต้องกลับมา แต่กลัวโดนล้าง ทั้งที่เทรดลอตเล็ก
พอลองเปิดเดโมเท่าเงินจริง position เหมือนกันเป๊ะ เดโมก็ได้กำไร แต่ของจริงก็เสีย(เพราะคัท) ทั้งที่เปิดแบบเดียวกัน ตรงนี้แก้ยังไงดีคะ หรือต้องเทรดแบบไม่เครียด เหมือนเดโม่ แล้วมันจะดีขึ้น

ออฟไลน์ Fx XXXXX

• พลังน้ำใจ: 62
    • Blog
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2017, 19:48:09 PM »
ค่ะ คือก่อนหน้านั้นเทรดเดโมค่ะ แล้วมาดูวันละครั้ง ออเดอร์เดียว มันจะได้กำไรตลอด เสียบ้าง แต่น้อยค่ะ แต่พอเงินจริง ชอบแวะดู แล้วรู้สึก(ไปเอง)ว่าผิดทาง ชอบคัทค่ะ ไม่รู้ว่าจะแก้ยังไง ทั้งที่ รู้แล้ว ว่ายังไงมันก็ต้องกลับมา แต่กลัวโดนล้าง ทั้งที่เทรดลอตเล็ก

คุณต้องกำหนดเงินที่คุณสามารถเสียไปได้ครับ เช่น ยอมเสีย 2% ของเงินทุน สมมุติ พอร์ต 100$ ยอมเสียได้แค่ 2$  คุณก็เอามาหา SL เวลาคุณเข้า ออเดอร์ มันจะได้จำนวน lot ที่คุณเปิดได้มาเข่น 0.01  ตั้ง SL สมมุติ 40 pips ถ้าโดนก็ 2$  TP ก็ตั้งให้เนอะกว่า SL มันเป็นเรื่อง R:R ถ้าไปหาอ่านจะเข้าใจมากกว่านี้ หน้าจะช่วยอะไรได้บ้าง
แต่ถ้าคุณทำใจเรื่องเสียเงินไม่ได้ผมว่าทางนี้ไม่เหมาะแล้วครับ อย่างไงก็ต้องเอาเงินแลกเงินครับแค่คุณกดเปิดออเดอร์มันก็ลบแล้ว เพราะฉะนั้นเรื่องเสียเงินเรื่องติดลบเป็นปกติครับ TT เอาใจช่วยครับ ตัวผมเองก็ยัง ล้มลุกอยู่ครับ :wanwan003:

ออฟไลน์ iamduck

• *
  • พลังน้ำใจ: 5
  • ...
    • Ethereum news today
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2017, 20:13:12 PM »
จขกท ก็รู้สาเหตุปัญหาแล้วนี่ครับ ว่ามาจากตัวเองกลัวเลยรีบปิด ถ้าพูดง่ายๆคือไม่มีวินัย หรือไม่ได้เทรดเป็นระบบ

ความกลัวเกิดจากอะไร
1 ไม่มั่นใจระบบที่ตัวเองใช้
อันนี้แนวทางแก้ไขก็ตรงๆคือเราก็ต้องหาทางทำให้มั่นใจ ส่วนมากสถิติจากการเล่นนานๆจะยืนยันได้ว่าระบบที่ใช้ดีไหม ถึงแนะนำให้ทำแบคเทสหรือทำความเข้าใจเรื่องสถิติก่อน

2 เล่นขนาดสูงเกินไป คนที่เทรดขนาดสูงเกินกว่าที่ตัวเองรับไหว จะกังวลมากขึ้นตามการติดลบที่มากขึ้นเลยตัดสินใจผิดๆง่ายขึ้น เทียบง่ายๆ หากจขกท ใช้บัญชีแบบ standard พอติดลบ 50 แล้วเครียด หากใช้จุดเข้าออกเดียวกันแต่ใช้บัญชีที่ลดความแรงลงไปอย่างพวก cent micro เหลือติดลบทีละ 5 ดอลจะรับไหวไหม

ถ้ารับไหว นั่นคือประเภทบัญชีที่เหมาะสมกับสภาพจิตใจตาม dd ที่เป็นวงเงิน

ส่วนหากพิจารณาแบบ % ปกติรับการลาก DD Mae ได้ขนาดกี่ % อันนี้ปรับได้ด้วยการเพิ่มวงเงินลงทุน

เช่น เรารับ Dd max ได้แถว 25% ของพอร์ตโดยตอนนี้เราลงทุน 100 ดอลแต่ dd เราอยู่ที่ 50% (50Usd)เราอยากให้ dd ลดเราก็ต้องฝากให้ทุนเพิ่ม

เช่นฝากทุนจนเป็น 500 Usd สถิติ dd 50, ดอลจะกลายเป็นเหลือแค่ 10% อยู่ในระดับที่เรารับได้ (ยิงแล้วไม่เครียด ไม่เฝ้าจอ ไม่สติแตก)

ทั่วไปเขาแนะนำกันคือบัญชีไมโคร cent ฝากไปเลยพันดอล dd จะสบายใจค่อนข้างแน่ ถ้าไม่ยิงรัวๆแบบโลภเกินไป

Trade ETH with Etoro : http://bit.ly/2rKke4k
ETH news : http://bit.ly/ethnewstoday

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • พลังน้ำใจ: 1109
    • ThailandForexClub
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2017, 20:19:47 PM »
อันดับแรก ต้อง เชื่อมั่น/มั่นใจ ในความคิดของตัวเองก่อนครับ...  :wanwan003:

ออฟไลน์ aye

• พลังน้ำใจ: 14
  • เทรดเดอร์ ระดับหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2017, 22:44:27 PM »
ฟังเพลงนี้ก่อนครับ  :wanwan003:
จุดอ่อนของฉันอยู่ที่หัวใจ
https://youtu.be/eBFyH8hASiI

สู้ๆ ใจเย็นๆ ครับ  :wanwan008:
Keep Your Technical Systems Simple: Complicated systems breed confusion; simplicity breeds elegance.

ออฟไลน์ pad

• พลังน้ำใจ: 14
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2017, 22:54:57 PM »
จริงๆปัญหาน่าจะอยู่ที่มาร์จิ้นครับ
เทรดล็อตแค่นี้ ถ้ามาร์จิ้นมีเยอะๆ
เทรงฝั่งไหนก็ได้เงิน :pien022:
FX Symbols : Just Fractions

ออฟไลน์ กาก

• นักลงทุนขั้นเก๋า
  • **
  • พลังน้ำใจ: 3
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2017, 01:01:23 AM »
แนะนำให้เลิกเล่น  ไม่ต้องสนใจเงินที่เหลือถอนออกมาเสียครับ แล้วก็อย่าแวะเวียนเข้ามาวงการนี้อีก อย่าลงทุนไปทำธุรกิจ อย่าลงทุนในหุ้น แนะนำให้ซื้อกองทุนรวมให้หาคนที่ไว้ใจได้ในการบริหารจัดการเงิน คุณไม่เหมาะกับงานแบบนี้อย่างแรง รวมทั้งการทำธุรกิจด้วยครับ

ปรารถนาดี

เลิกเถอะ คุณรับความเสี่ยงไม่ได้สักนิดเดียว ตามที่คุณ alchemist บอก

ออฟไลน์ Mcwanne

• พลังน้ำใจ: 52
  • As A Man Thinketh , James Allen
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2017, 02:48:57 AM »
พอดีเลยครับ คุณ Mamay แปลบทความไว้ จขกท ไปอ่านเลยครับ

10 ข้อในการสร้างความมั่นใจ

http://thailandforexclub.com/index.php?topic=38986.msg434456;topicseen#msg434456

:wanwan003: :wanwan003: :wanwan003:

ออฟไลน์ song

• ก้าวไปนะ
  • พลังน้ำใจ: 2
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2017, 20:02:00 PM »
เสียนิดเดียวเองครับ สู้ต่อไป