ผู้เขียน หัวข้อ: Bearish กับ Bullish คืออะไรครับ  (อ่าน 1538 ครั้ง)

lippakorn23

• บุคคลทั่วไป
Bearish กับ Bullish คืออะไรครับ
« เมื่อ: 09 เมษายน 2009, 17:37:15 PM »
Bearish กับ Bullish คืออะไรครับ  ขอทราบความหมายหน่อยครับ

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 1109
    • ThailandForexClub
Re: Bearish กับ Bullish คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 เมษายน 2009, 19:32:27 PM »
Bearish คือภาวะตลาดหมี หรือตลาดขาลง และ Bullish คือภาวะตลาดกระทิง หรือตลาดขาขึ้น ครับ

lippakorn23

Re: Bearish กับ Bullish คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 เมษายน 2009, 19:36:18 PM »
ขอบคุณมากครับ

SuperTar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2009, 18:28:00 PM »
มาเสริมเพิ่มเติมให้อีกนิดครับ...  :D

เป็น Basic พื้นฐานของการสังเกต และแยกแยะ ภาวะ Bearish กับ Bullish ครับ... ใน 1 Cycle ของราคา ให้เราขีด Center Line แบ่งเอาไว้ครับ โดยทั่วไป ในภาวะ Bearish ยอดจะอยู่ด้ายซ้ายมือครับ และกลับกัน ในภาวะ Bullish ยอดจะอยู่ขวามือครับ...

:D

thep

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2009, 05:59:42 AM »
มาเสริมเพิ่มเติมให้อีกนิดครับ...  :D

เป็น Basic พื้นฐานของการสังเกต และแยกแยะ ภาวะ Bearish กับ Bullish ครับ... ใน 1 Cycle ของราคา ให้เราขีด Center Line แบ่งเอาไว้ครับ โดยทั่วไป ในภาวะ Bearish ยอดจะอยู่ด้ายซ้ายมือครับ และกลับกัน ในภาวะ Bullish ยอดจะอยู่ขวามือครับ...

สงสัยตรง "1 Cycle ของราคา " ครับ เราจะทราบได้อย่างไรว่าครบ Cycle แล้ว ใช่การนับ elliott wave ป่าวครับ แล้วใช้กับ tf ใหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิถุนายน 2009, 06:25:52 AM โดย lacktasid »

kingos

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2009, 06:08:50 AM »
มาเสริมเพิ่มเติมให้อีกนิดครับ...  :D

;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิถุนายน 2009, 06:26:43 AM โดย lacktasid »

milky

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2009, 06:42:05 AM »
 ;D

lacktasid

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2009, 06:46:22 AM »
สงสัยตรง "1 Cycle ของราคา " ครับ เราจะทราบได้อย่างไรว่าครบ Cycle แล้ว ใช่การนับ elliott wave ป่าวครับ แล้วใช้กับ tf ใหนครับ

ลองดูตามไฟล์แนบครับเป็นภาวะ Bullish... เรื่อง Cycle นี้มีให้อ่านอยู่หลายๆ เล่มครับ  เค้าจะมีวิธีในการสังเกตุภาวะ Bearish กับ Bullish  ถ้าใน Elliott Wave นั้นจะเกี่ยวพันกับการใช้ Fibonacci Timezone ด้วย  ลองหามาอ่านดูครับ  ผมอ่านแล้วงงแต่ก็ใช้อยู่...  TF นั้นก็ขึ้นอยู่กับว่าจะสั้นหรือยาว  ยืดหยุ่นได้หมดแหละครับ เรื่องของ Technical นั้นถ้าจะดีต้องประยุกต์  เพราะในทางปฏิบัติมันจะไม่เป๊ะๆเลยซะทีเดียวหรอกครับ...

:)

ปล.ผิดถูกขออภัยครับ

survivor1989

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2009, 08:04:03 AM »
เพิ่มเติมนิดนึง

ที่ตลาดหมีเป็นขาลง เพราะว่าหมีมันจัดการกับเหยื่อมันจะตะปบลง
และที่ตลาดกระทิงเป็นขาขึ้น เพราะกระทิงเวลาจัดการกับเหยื่อมันจะขวิดขึ้นครับ   :D