ผู้เขียน หัวข้อ: จิตวิทยาการลงทุน และ money management  (อ่าน 14272 ครั้ง)

sonchai

• บุคคลทั่วไป
จิตวิทยาการลงทุน และ money management
« เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010, 00:18:45 AM »
ตอนนี้ผมได้ระบบของตัวเองแล้วในตลาดแแบบมีเทรน แต่ผมกำลังหาระบบของตลาดแบบ sideway อยู่ เมื่อได้แล้วก็จะทำตามระบบไปตลอด แต่สิ่งที่ผมคิดว่ามันสำคัญมากกว่านั้นคือ การศึกษาเกี่ยวกับจิตใจของเราเอง ถ้าเราเอาชนะตัวเองได้แล้ว ผมมั่นใจว่าเราจะเอาชนะตลาดได้ครับ ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อ เอาไว้เก็บบันทึกรวบรวมสิ่งที่ผมศึกษามาทั้งหมด แล้วเอามารวมไว้ที่เดียว รวมทั้งผมเอาไว้เก็บบันทึกเรื่องราวการเทรดของผม เพื่อเป็นการย้ำเตือนว่าผมจะอยู่ในเส้นทางการเทรดนี้ ตลอดไป

วันแรกนี้ผมขอรวมเอาวีดีโอที่ผมดูแล้วชอบ มาให้ทุกคนลองดูกันครับ

1.แนวคิดในการเล่นหุ้นโดยระบบ คุณจะได้เรียนรู้เกี่ยวกับ การสุ่มหยิบลูกแก้วของเด็กๆ ซึ่งมีลูกสีขาวอยู่ถึง 70% ในถุง มาดูกันครับว่าเขาจะหยิบได้ลูกสีขาวบ่อยแค่ไหน ซึ่งเปรียบเทียบกับระบบเทรด ที่มีความแม่นยำถึง 70 % หมายถึงคุณชนะ 7 ใน 10 ครั้งของการเทรด หลายคนคิดว่ายังไงก็กำไร ใช่ครับถ้าตามระบบไปยังไงก็กำไร แต่ทำไมคนส่วนใหญ่ถึงทำตามระบบไม่ได้ มันเกิดอะไรขึ้น มาติดตามกันเลยครับ

แนวคิดในการเล่นหุ้นด้วยระบบ http://www.youtube.com/watch?v=2lD-gd9hk3I

2.จิตวิทยาการลงทุน ต่อกำไร- ขาดทุน วีดีโอนี้ได้อธิบายว่าเมื่อมนุษย์ได้กำไร หรือ ขาดทุน เขาจะมีปฎิกิริยา ตอบสนองอย่างไร ผมดูแล้วโดนมากครับ วีดีโอนี้มีแบบทดสอบง่ายๆ ให้คุณลองคิดตาม ซึ่งสามารถนำมาปรับใช้เกี่ยวกับการเทรดได้เป็นอย่างดี เป็นการตอบคำถามว่าทำไมต้อง take profit run คือเมื่อได้กำไรแล้วจงปล่อยให้กำไรวิ่งไปเรื่อยๆ อย่าเพิ่งรีบปิด เมื่อวันศุกร์ที่ 14 เมษา 2553 ผมบวกสูงสุดในชีวิตการเทรด คือ 120 pip จากการใช้เทคนิคนี้ ผมตื่นเต้นเพราะปกติผมชอบเล่นสั้นๆ ประมาณ 10 -20 จุดก็ปิดแล้ว วีดีโอนี้ทำให้มุมมองผมเปลี่ยน อีกเรื่องที่สำคัญคือ stop loss คือการตัดขาดทุนเมื่อเข้าผิดทาง เขามีเทคนิคยังไงที่จะแนะนำเกี่ยวกับเรื่องนี้ ลองดูกันเลยครับ

จิตวิทยาการลงทุน ต่อกำไร- ขาดทุน http://www.youtube.com/watch?v=Qc41YnSmGn8

3.หุ้นกับหลัการเดิมพัน วีดีโอนี้พูดได้น่าสนใจมากครับ โดยเขาเปรียบเทียบการเล่น poker กับ การเทรด ผมเองได้ไปทดลองเล่นเกมส์ poker ออนไลน์ใน facebook ได้ไอเดียมาว่า ผมสามารถทำกำไรได้มากขึ้นๆ โดยที่ไม่จำเป็นต้องชนะบ่อยๆ ผมคิดว่าผมชนะแค่ 1 ใน 10 ครั้งเองครับ แต่ถ้าผมมีไพ่ในมือดีเมื่อไหร่ ผมจะพยายามลงเดิมพันให้มากที่สุด เท่าที่จะทำได้ เวลาไพ่ในมือของผมไม่ดี ผมยอมหมอบครับ คือ ยอมเสียเงินจำนวนน้อยๆ ไปเลย แต่พอผมมีโอกาสที่ดีผมจะเอาเยอะๆ ครับ ลองศึกษาดูนะครับ ผมว่ามันนำมาปรับใช้ในการเทรดได้

หุ้นกับหลักการเดิมพัน http://www.youtube.com/watch?v=sEnScT8s4mc

4.พฤติกรรมผิดๆ ในการเล่นหุ้น วีดีโอเรื่องนี้พูดถึงเรื่องอารมณ์ของมนุษย์ขณะเทรดหุ้นครับ ทำไมคนกว่า 90% ถึงขาดทุน วีดีโอนี้ตอบได้ครับ พอผมดูแล้วโดนใจมากครับ ผมว่าทุกคนเป็นอย่างที่วีดีโอนี้บอกเป๊ะ บางคนไม่รู้ตัวเลยเวลาเทรด มารู้ตัวอีกทีหลังขาดทุนไปแล้ว ทุกคนต้องดูวีดีโอนี้นะครับ แนะนำ

พฤติกรรมผิดๆ ในการเล่นหุ้น http://www.youtube.com/watch?v=36XLoBDod5k

5.จิตวิทยาการลงทุน วีดีโอนี้พูดถึงเรื่องจิตวิทยาทั่วๆไป เกี่ยวกับการลงทุนครับ สิ่งที่ผมได้จากวีดีโอชุดนี้ก็คือ หยุดเรียนรู้ในสิ่งที่ไม่จำเป็น คือผมหยุดในเรื่องการค้นหาเครื่องมือ หรือ อินดิเคอเตอร์ ต่างๆ แล้วครับ เพราะไม่ว่าคุณจะมีอินดี้ที่ดีแค่ไหนก็ตาม เชื่อไหมครับว่าหลายคนก็ยังจะขาดทุนอยู่ดี เพราะความจริงแล้วเครื่องมือ หรืออินดี้ต่างๆ นั้น มันมีผลแค่ 10 % เองครับ หลายคนไม่รู้จะได้รู้ไว้ และลองสังเกตุคนที่ทำกำไรได้อย่างสม่ำเสมอส่วนใหญ่นะครับ เขาใช้อินดี้พื้นๆ กันทั้งนั้น ผมไม่เห็นว่าจะมีใครใช้เครื่องมือที่พิศดารอะไรเลย เพราะเครื่องมือง่ายๆ นี่แหละที่มันง่ายต่อการวิเคราะห์ จริงๆ ผมสนใจที่จะใช้ EA ในการเทรดนะครับ แต่ยังหาไม่เจอ เพราะ EA จะตัดอารมณ์ของเราออกครับ และทำตามระบบไปเรื่อยๆ สุดท้ายแล้วก็จะกำไรครับ แต่ตอนนี้ผมเห็นคนไทยส่วนใหญ่ ใช้ EA ที่มีการเบิ้ลล็อต หรือ EA ที่ทำกำไรเยอะๆ แต่ drowdown สูงมาก ผมเลยไม่กล้าใช้ เพราะผมเองไม่มีความรู้ด้านนี้เลย ผมอยากมองหาคนไทยที่ใช้ EA ตัวใดตัวหนึ่งมานานเป็นปีๆ แล้วทำกำไรได้เรื่อยๆ ใครรู้จักแนะนำให้ผมทีนะครับ

จิตวิทยาการลงทุน ตอนที่ 1 http://www.youtube.com/watch?v=QkDdjGG8lbk
จิตวิทยาการลงทุน ตอนที่ 2 http://www.youtube.com/watch?v=u-xQ1i2U0_E

6.กุญแจสำคัญในการเล่นหุ้น วีดีโอนี้บอกว่ากุญแจสำคัญในการเล่นหุ้นคือ การตัดขาดทุนครับ ใครที่ตัดขาดทุนได้บ่อยๆ ตัดขาดทุนได้โดยไม่ลังเลสงสัย ไม่มีความเสียดาย เขาบอกว่าคุณเข้าใกล้ความสำเร็จแล้วครับ ฟังดูแล้วหลายท่านยังงงๆ งั้นลองดูเหตุผลของเขาเลยครับ

กุญแจสำคัญในการเล่นหุ้น http://www.youtube.com/watch?v=VqP3ZC0kT_k

7.เพลงนี้.. สำหรับนักเล่นหุ้น! เพลงนี้แต่งขึ้นโดย trader ขั้นเทพ แต่งเอง ร้องเองกับเพื่อนๆ บอกไว้หมดเลยครับ ว่าถ้าเข้าถูกทางต้องทำไง ผิดทางทำไง มีข่าวทำไง ต้องลงทุนขนาดไหนถึงพอดี ฟังกันเลยครับ ดีและเพราะมากๆ

เพลงนี้.. สำหรับนักเล่นหุ้น! http://www.youtube.com/watch?v=Wuq-t8EZ42s

8.stay focus นี่เป็นวีดีโอของคุณ ตราวุทธิ์ เหลืองสมบูรณ์ ครับ ผู้ประสบความสำเร็จอย่างสูงในธุรกิจการหารายได้ทางอินเตอร์เนต ได้แนะนำว่าเราจะทำอะไรให้ประสบความสำเร็จเราต้อง stay focus เพราะคนที่ประสบความสำเร็จทุกคนเขาทำอย่างนี้ การ stay focus ก็คือการตัดสินใจไปเลยว่าเราจะเป็นผู้เชี่ยวชาญทางด้านนี้ แล้วลงมือทำแค่สิ่งเดียว หมกมุ่นกับมัน บ้ากับมัน อย่างผมเองหลังจากที่ทดลองทำมาแล้วหลายอย่าง วันนี้ผมได้ตัดสินใจ stay focus ที่เทรด forex อย่างเดียวแล้วครับ เพราะการเทรดนี้มันตอบโจทย์ชีวิทของผมได้ทั้งหมด คำถามใดที่เกิดขึ้นในใจของผม การเทรดมันตอบผมได้ทั้งหมด ปัจจุบันผมก็ยังอยู่ใน 90% ที่ขาดทุนอยู่ แต่ผมจะฝึกฝนไปเรื่อยๆ จนสำเร็จ จะไม่เปลี่ยนไปทำอย่างอื่นอีกแล้ว ไม่มีคนล้มเหลว มีแต่คนล้มเลิก ผมเชื่อคำนี้ครับ

stay focus  http://www.youtube.com/watch?v=DgAC8WxZ4ag&feature=related

ออฟไลน์ tawatchai

• นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 14
Re: จิตวิทยาการลงทุน และ money management
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010, 00:34:36 AM »
ขอบคุณครับ ชอบอันสุดท้ายมากเลยครับ  ;D ;D ;D
forex เป็นเกมส์ของเงินกับเวลา

sonchai

Re: จิตวิทยาการลงทุน และ money management
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010, 00:45:56 AM »
ขอบคุณครับ ชอบอันสุดท้ายมากเลยครับ  ;D ;D ;D

ผม double stay focus เลยครับ เทรด forex อย่างเดียว แถมเทรด E/U คู่เดียวอีก ไม่เก่งก็ให้มันรู้ไป

ออฟไลน์ takky

• ทิ้งอดีตไว้ข้างหลัง พร้อมเรื่มต้นชีวิตให�
  • พลังน้ำใจ: 31
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010, 01:51:50 AM »
ขอบคุณครับ :D

aa1122

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010, 02:19:55 AM »
ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ aoffer46

• นักลงทุนขั้นเซียน
  • พลังน้ำใจ: 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010, 02:32:54 AM »
ดีมากๆเลยครับ ผมอยากทำได้มั่งจัง

sonchai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010, 09:33:20 AM »
เข้ามาอัพเดตก่อนนอนครับ วันนี้ว่างเลยฝึกเล่นเกมส์ Poker ทำกำไรได้อีกเท่าตัวครับ ยอด ณ ขณะนี้ 19,275 จากเงินเริ่มต้น 2,000 ชิพ
ใครว่างๆ ลองไปเล่นดูนะครับ ความรู้สึกเหมือนการเทรดเลย ผมว่าเป็นก่รฝึกวินัย และ money management ที่ดีมากๆ

ออฟไลน์ demoinvest

• พลังน้ำใจ: 1065
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010, 09:51:46 AM »
เข้ามาอัพเดตก่อนนอนครับ วันนี้ว่างเลยฝึกเล่นเกมส์ Poker ทำกำไรได้อีกเท่าตัวครับ ยอด ณ ขณะนี้ 19,275 จากเงินเริ่มต้น 2,000 ชิพ
ใครว่างๆ ลองไปเล่นดูนะครับ ความรู้สึกเหมือนการเทรดเลย ผมว่าเป็นก่รฝึกวินัย และ money management ที่ดีมากๆ

Poker อันใหนครับ ขอ url โหลดหน่อยครับ

ออฟไลน์ tysgels

• พลังน้ำใจ: 548
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010, 09:56:40 AM »
ลอง เล่นแล้วครับ แต่เล่นไม่เป็น แนะนำหน่อยครับ   ???

sonchai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010, 10:00:15 AM »

Poker อันใหนครับ ขอ url โหลดหน่อยครับ

เข้าไปใน facebook นะครับ แล้วไปคำว่าเกมส์ เสิร์ชคำว่า poker ครับ แล้วจะเจอแล้วก็แอดเขาเข้ามาเป็นเพื่อนเราก่อน ถึงจะเข้าไปเล่นได้ครับ แนะนำให้เล่นครับ ผมว่าผมได้อะไรเยอะมากเลยกับเกมส์นี้

sonchai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010, 10:21:59 AM »
ลอง เล่นแล้วครับ แต่เล่นไม่เป็น แนะนำหน่อยครับ   ???

สามารถกดคำว่า lern to play ได้ครับ
ผมอธิบายคร่าวๆ นะครับ เกมส์นี้คือเกมส์ที่เราเห็นในหนังฮ่องกง สมัยหลิงเต๋อหัว เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้นั่นแหละครับ
ที่เขาลงเงินสู้กันไปเรื่อยๆ บางคนเทหมดหน้าตักเลยก็มี

1.เราจะได้รับแจกไพ่มา 2 ใบ
2.ไพ่จะเปิดบนโต๊ะทั้งหมด 5 ใบ
3.โดยจะเปิดครั้งแรก 3 ใบ หลังจากที่ทุกคนลงเงินเป็นจำนวนเท่ากันหมด
4.หลังจากนั้นไพ่จะเปิดอีกทีละใบ เพื่อให้เราลงเงินสู้กันไปเรื่อยๆ
5.คนที่ชนะก็คือ คนที่ถือไพ่ใหญ่ที่สุด โดยดูบนโต๊ะด้วย

ซึ่งจะรู้ว่าไพ่ที่เราถืออยู่ ใหญ่แค่ไหนเข้าเรียงลำดับดังนี้

1.royal flush = 10 J M K A  ดอกเดียวกัน
2.straight flush = ไพ่ที่เรียงกัน เช่น 6 7 8 9 10 แล้วเป็นดอกเดียวกันทั้งหมด
3.four of a kind คือ ไพ่ตัวเดียวกันทั้งหมด 4 ใบ คนละดอก เช่น 9 9 9 9
4.full house คือ ไพ่ตัวเดียวกัน 3 ใบ และอีก 2 ใบ ก็เป็นตัวเดียวกัน เช่น 5 5 5 J J
5.flush คือ ไพ่อะไรก็ได้ แต่ทั้งหมดต้องเป็นดอกเดียวกัน
6.straigh คือ ไพ่ที่เรียงกัน แต่คนละดอกก็ได้ เช่น 2 3 4 5 6
7.three of kind คือ ไพ่ตัวเดียวกัน 3 ใบ เช่น 7 7 7 K 5
8.two pair คือ ไพ่ 2 คู่ เช่น 5 5 10 10 3
9.one pair เช่น 8 8 5 K 6

ซึ่งโดยปกติที่เราพบบ่อย ๆ ก็มักจะเป็น one pair ... two pair ... three of kind ..... straigt ...... flush   แค่นี้แหละครับ 3 ตัวที่เหลือไม่ค่อยจะพบเท่าใดนัก เขาจะให้เงินเริ่มต้นในการเล่นประมาณ 2000 ชิพ ผมแนะนำให้ไปหาเล่นโต๊ะเล็กๆ ก่อน คือโต๊ะ 5 คน แล้วก็ที่เขาลงเงินกันน้อยๆ ถ้าไปเล่นโ๊ต๊ะใหญ่ๆ หมดตัวแน่นอน ลองดูครับ บริหารเงิน 2000 นี้ให้ได้ ค่อยๆ ขยายหน้าตักไป ถ้าเงินหมดเราเล่นไม่ได้นะครับ คราวนี้ต้องซื้อชิพจากเขา หรือสมัคร facebook แอคเค้า ใหม่ ให้อารมณ์เหมือนการเทรดเลยครับ ต้องใช้ความอดทน ยอมขาดทุนบ่อยๆ เวลาได้ให้เอาเยอะๆ ผมเห็นคนใช้อารมณ์ในการเล่นเกมส์นี้เยอะมาก ประเภทว่าจะรีบเอาคืน เทกันหมดหน้าตัก สุดท้ายแล้วก็หมดตัวกันครับ

ออฟไลน์ One Way

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010, 12:13:31 PM »
ขอบคุณคับ ไว้เด๋วเข้ามาตามอ่านให้ครบทุกลิงค์เลย

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • พลังน้ำใจ: 1109
    • ThailandForexClub
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010, 20:33:55 PM »
ขอบคุณครับ  :)

sonchai

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 22:02:17 PM »
ขอเข้ามาบันทึกผลการขยายพอร์ตลงทุนนะครับ ผมน่าจะเป็นคนแรกในนี้ที่ประยุกต์เอาวิธีเล่นการพนัน มาใช้ในการเทรด

ยอด Poker เท่ากับ 70000 เหรียญ
ยอด forex เท่ากับ 10364 เหรียญ

อยากรู้ว่าผมเริ่มต้นที่เท่าไหร่ ก็ลองกลับไปดูกระทู้เก่าๆ นะครับ จะเข้ามาอัพเดตเรื่อยๆ ทั้งคู่เป็นเงินปลอมนะครับ อย่าตกใจไป

sonchai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010, 09:55:56 AM »
สวัสดีครับ วันนี้มีเวลาเข้ามาอัพเดต ยอดเงินให้ดูกันครับ จากการประยุกต์ใช้การเล่นการพนัน มาใช้กับการเทรด
จริงๆ มันก็ไม่ต่างกันครับ การพนันเอาชนะได้ด้วยการบริหารหน้าตัก การเทรดก็เช่นเดียวกัน ตอนนี้ผมจะฝึกเงินปลอมให้คล่อง
แล้วจะเริ่มเทรดด้วยเงินจริง ที่ 1000 เหรียญ มีท่านนึงจดหมายมาถามผมว่าให้ช่วยเปิดเผยระบบที่ใช้

คำตอบก็คือ ผมใช้ราชาของอินดี้ คือ MACD เพียงตัวเดียวครับ นอกนั้นใช้ทักษะซึ่งผมจะเข้ามาอธิบายให้ฟังไปเรื่อยๆ
เพราะพูดวันเดียวไม่จบแน่

ทักษะที่ผมจะแนะนำวันนี้ คือ เวลาขาดทุนให้เสียน้อยๆ แต่เวลาได้กำไรให้เอาเยอะๆ
นักพนันคนนึงที่ผมรู้จักเขาบอกว่า เวลาที่เราได้เปรียบคู่ต่อสู้ เราต้องมีใจที่โหดเหี้ยมอำมะหิตครับ
คือจะต้องเอาให้หนัก แต่เวลาเราเสียเปรียบก็ยอมแพ้ไปเลยครับ อย่าไปดื้อรั้น

ผมไม่ใช่นักพนันนะครับ แต่รู้จักคนเหล่านี้เฉยๆ แล้วผมลองเอามันมาใช้ในการเล่นเกมส์โป๊กเกอร์
และการเทรดของผม ลองดูผลของมันครับ ว่าผมโหดพอไหม ผมจะขยายพอร์ตไปเรื่อยๆ ครับ
เข้ามาติดตามกันได้

บทสรุปของวันนี้ ครับ เวลาเสียให้เสียให้น้อยที่สุด เวลาได้ให้เอาให้มากที่สุด ครับ

poker จาก 70,000 กลายเป็น 107,539
forex จาก  10,364 กลายเป็น 10,890
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2010, 10:02:41 AM โดย sonchai »

ออฟไลน์ sorawish

• ลงทุนให้ถูกที่ แล้วโลกใบนี้จะทำงานให้คุณ
  • พลังน้ำใจ: 3
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010, 11:00:32 AM »
 :D
ขอบคุณครับ
เวลาและความไม่แน่นอนคือเพื่อนของข้า     
ราคาเป็นดาบ     
โลกใบนี้เป็นเหยื่อ

kung_com

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010, 12:30:10 PM »
สวัสดีครับ วันนี้มีเวลาเข้ามาอัพเดต ยอดเงินให้ดูกันครับ จากการประยุกต์ใช้การเล่นการพนัน มาใช้กับการเทรด
จริงๆ มันก็ไม่ต่างกันครับ การพนันเอาชนะได้ด้วยการบริหารหน้าตัก การเทรดก็เช่นเดียวกัน ตอนนี้ผมจะฝึกเงินปลอมให้คล่อง
แล้วจะเริ่มเทรดด้วยเงินจริง ที่ 1000 เหรียญ มีท่านนึงจดหมายมาถามผมว่าให้ช่วยเปิดเผยระบบที่ใช้

คำตอบก็คือ ผมใช้ราชาของอินดี้ คือ MACD เพียงตัวเดียวครับ นอกนั้นใช้ทักษะซึ่งผมจะเข้ามาอธิบายให้ฟังไปเรื่อยๆ

ทักษะที่ผมจะแนะนำวันนี้ คือ เวลาขาดทุนให้เสียน้อยๆ แต่เวลาได้กำไรให้เอาเยอะๆ
นักพนันคนนึงที่ผมรู้จักเขาบอกว่า เวลาที่เราได้เปรียบคู่ต่อสู้ เราต้องมีใจที่โหดเหี้ยมอำมะหิตครับ
คือจะต้องเอาให้หนัก แต่เวลาเราเสียเปรียบก็ยอมแพ้ไปเลยครับ อย่าไปดื้อรั้น

ผมไม่ใช่นักพนันนะครับ แต่รู้จักคนเหล่านี้เฉยๆ แล้วผมลองเอามันมาใช้ในการเล่นเกมส์โป๊กเกอร์
และการเทรดของผม ลองดูผลของมันครับ ว่าผมโหดพอไหม ผมจะขยายพอร์ตไปเรื่อยๆ ครับ

บทสรุปของวันนี้ ครับ เวลาเสียให้เสียให้น้อยที่สุด เวลาได้ให้เอาให้มากที่สุด ครับ

poker จาก 70,000 กลายเป็น 107,539
forex จาก  10,364 กลายเป็น 10,890

ผมก็เพิ่งจะลองเล่นโป๊กเกอร์ได้ไม่นานครับ เพิ่งมี 20000 นิดๆ จากเท่าไหร่ไม่รู้ครับ 55 เล่นที่เดียวกันครับ เล่น GovernorofPoker ด้วย คอมมันเก่งเหมือนกันนะครับ ใจต้องนิ่งตลอด
แต่ยังไม่เคยเอาแนวคิดพวกนี้มาผสมกับการเทรดจริงๆจังๆเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2010, 12:43:28 PM โดย admin »

sonchai

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2010, 12:10:37 PM »
วันนี้มาอัพเดตดึกหน่อยครับ

forex กำไรเพิ่มเป็น 11,893

poker เกือบ 2 แสนแล้ว ครับ

sonchai

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 00:00:36 AM »
วันนี้เข้ามาแชร์ ไอเดีย ที่ 2 ครับ

เทคนิคแรกที่ผมแชร์ไปแล้วก็คือ เวลาเสียให้เสียน้อยๆ เวลาได้ให้เอาเยอะๆ ต้องดูเอาตามระบบของแต่ละคนละครับ ว่าจะเข้าออกยังไง อย่าไปคิดเอาเองว่าอย่างนั้นอย่างนี้
จงตามระบบของคุณไป แล้วเอาเทคนิคนี้ไปใช้ ผมบอกแล้วว่า เวลาผมเล่น poker ถ้าไพ่ผมไม่ดี ผมยอมเสียเป็น 10 - 20 ตา ติดกัน แต่เวลาผมได้ผมสามารถเอาทุนคืนมาได้ทั้งหมดพร้อมกำไร ผมเคยลองเทรดแล้วตัดขาดทุนบ่อยๆ หลายๆครั้ง แต่เวลาผมเข้าถูกทางผมก็กระหน่ำเหมือนกัน ผลที่ได้มันก็ไม่เปลี่ยนเลยครับ ผมถึงบอกว่ามันน่าจะใช้หลักเดียวกัน

เทคนิคที่ 2 นี้ ผมเพิ่งประจักษ์ด้วยตนเองเมื่อ 2 -3 วันนี้เอง มีครั้งหนึ่งผมเล่นโป๊กเกอร์ไปได้ถึง 1 แสนเหรียญ ก็เลยลองเข้าไปเล่นโต๊ะใหญ่ คือเขาลงเดิมพันกันทีเป็นพันเป็นหมื่นเหรียญ โดยคิดว่าฝีมืออย่างผมคงทำกำไรได้เยอะ เงินจะได้เพิ่มเร็วๆ แต่การเข้าไปเล่นโต๊ะใหญ่เพียงครั้งเดียวผมกลับออกมาแล้วเหลือเงินแค่ 1 หมื่นเหรียญ ครับ ทั้งที่วิธีที่ผมใช้เหมือนการเล่นที่โต๊ะเล็กทุกประการ ผมจึงเชื่อแล้วว่าความโลภไม่มีทางทำให้สำเร็จได้ คุณอาจจะชนะได้แบบฟลุ๊คๆ แต่ระยะยาวไม่มีทางแน่นอน

จริงๆ ผมหมดพอร์ตมาหลายครั้งจากการเทรด ด้วยเหตุผลนี้เลยครับ ตอนนี้การเทรดด้วยเงินปลอมของผมก็ถือว่าประสบความสำเร็จดีทีเดียว ผมเฝ้าค้นหาว่าจำนวนเงินเท่าไหร่ที่เหมาะสมสำหรับการลงทุน 1 ครั้ง ต่อจำนวนเงินทั้งหมด ผมพบคำตอบนี้ในวีดีโอของฝรั่ง และผมก็ใช้เทคนิคนี้ ทั้งการเล่น poker และเทรดเงินปลอมของผม

คำตอบก็คือ 1% ครับ คุณดูไม่ผิด 1% ครับ ย้ำอีกที หมายถึง หากคุณมีเงิน 100$ คุณต้องเข้าเทรดครั้งละ 1$ ผมว่ามีหลายคนคิดแน่ว่ามันน้อยไป
แต่ผมขอยืนยันว่านี่คือ จำนวนเงินที่เหมาะสมที่สุด ดีที่สุด ทำกำไรได้มากที่สุด ผมพิสูจน์แล้วทั้งกับการพนัน และการเทรด ถ้าคุณคิดว่ามันน้อยไป
คุณลองดูจำนวนเงินที่มันเพิ่มขึ้นซิครับ ทั้ง poker และ forex แปลกมากมันเพิ่มขึ้น จนผมก็งง ผมไม่ได้คิดเองเขียนเองนะครับ 1% ผมได้มาจากมืออาชีพ
จริงไม่จริง ลองพิสูจน์กันดูครับ

ออฟไลน์ voywhy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 01:04:04 AM »
วันนี้เข้ามาแชร์ ไอเดีย ที่ 2 ครับ

เทคนิคแรกที่ผมแชร์ไปแล้วก็คือ เวลาเสียให้เสียน้อยๆ เวลาได้ให้เอาเยอะๆ ต้องดูเอาตามระบบของแต่ละคนละครับ ว่าจะเข้าออกยังไง อย่าไปคิดเอาเองว่าอย่างนั้นอย่างนี้
จงตามระบบของคุณไป แล้วเอาเทคนิคนี้ไปใช้ ผมบอกแล้วว่า เวลาผมเล่น poker ถ้าไพ่ผมไม่ดี ผมยอมเสียเป็น 10 - 20 ตา ติดกัน แต่เวลาผมได้ผมสามารถเอาทุนคืนมาได้ทั้งหมดพร้อมกำไร ผมเคยลองเทรดแล้วตัดขาดทุนบ่อยๆ หลายๆครั้ง แต่เวลาผมเข้าถูกทางผมก็กระหน่ำเหมือนกัน ผลที่ได้มันก็ไม่เปลี่ยนเลยครับ ผมถึงบอกว่ามันน่าจะใช้หลักเดียวกัน

เทคนิคที่ 2 นี้ ผมเพิ่งประจักษ์ด้วยตนเองเมื่อ 2 -3 วันนี้เอง มีครั้งหนึ่งผมเล่นโป๊กเกอร์ไปได้ถึง 1 แสนเหรียญ ก็เลยลองเข้าไปเล่นโต๊ะใหญ่ คือเขาลงเดิมพันกันทีเป็นพันเป็นหมื่นเหรียญ โดยคิดว่าฝีมืออย่างผมคงทำกำไรได้เยอะ เงินจะได้เพิ่มเร็วๆ แต่การเข้าไปเล่นโต๊ะใหญ่เพียงครั้งเดียวผมกลับออกมาแล้วเหลือเงินแค่ 1 หมื่นเหรียญ ครับ ทั้งที่วิธีที่ผมใช้เหมือนการเล่นที่โต๊ะเล็กทุกประการ ผมจึงเชื่อแล้วว่าความโลภไม่มีทางทำให้สำเร็จได้ คุณอาจจะชนะได้แบบฟลุ๊คๆ แต่ระยะยาวไม่มีทางแน่นอน

จริงๆ ผมหมดพอร์ตมาหลายครั้งจากการเทรด ด้วยเหตุผลนี้เลยครับ ตอนนี้การเทรดด้วยเงินปลอมของผมก็ถือว่าประสบความสำเร็จดีทีเดียว ผมเฝ้าค้นหาว่าจำนวนเงินเท่าไหร่ที่เหมาะสมสำหรับการลงทุน 1 ครั้ง ต่อจำนวนเงินทั้งหมด ผมพบคำตอบนี้ในวีดีโอของฝรั่ง และผมก็ใช้เทคนิคนี้ ทั้งการเล่น poker และเทรดเงินปลอมของผม

คำตอบก็คือ 1% ครับ คุณดูไม่ผิด 1% ครับ ย้ำอีกที หมายถึง หากคุณมีเงิน 100$ คุณต้องเข้าเทรดครั้งละ 1$ ผมว่ามีหลายคนคิดแน่ว่ามันน้อยไป
แต่ผมขอยืนยันว่านี่คือ จำนวนเงินที่เหมาะสมที่สุด ดีที่สุด ทำกำไรได้มากที่สุด ผมพิสูจน์แล้วทั้งกับการพนัน และการเทรด ถ้าคุณคิดว่ามันน้อยไป
คุณลองดูจำนวนเงินที่มันเพิ่มขึ้นซิครับ ทั้ง poker และ forex แปลกมากมันเพิ่มขึ้น จนผมก็งง ผมไม่ได้คิดเองเขียนเองนะครับ 1% ผมได้มาจากมืออาชีพ
จริงไม่จริง ลองพิสูจน์กันดูครับ

ผมเห็นด้วยกับทฤษฏีนี้ครับ-> "จำนวนเงินที่เหมาะสมที่สุด ดีที่สุด ทำกำไรได้มากที่สุด ในระยะยาวและสม่ำเสมอครับ" แปรเป็นสมการความคาดหวังกำไรต่อเทรดได้ตามนี้ครับ จากสมการนี้คุณสามารถหาสัดส่วนการลงทุนต่อเทรดได้ด้วย...  ;D
SUM i->n (1-loss)^loss probability * (1+profit)^profit probability

ออฟไลน์ thaiforex

• พลังน้ำใจ: 504
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 07:55:09 AM »

forex จาก  10,364 กลายเป็น 10,890

ติดตาม ;D ;D

ออฟไลน์ homedd

• พลังน้ำใจ: 10
  • ไม่รู้ นะ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 11:34:53 AM »

เงินปลอม  ไม่เหมือนเงินจริงนะครับ

ผมเคยเล่น  poker เงินปลอม เล่นไม่มีความ กลัวอะไรเลย  เสียก็ กด ขอเงินใหม่   ได้ก็ เล่น หนักๆ

poker ลองเงินจริงดิครับ

ถ้า ไผ่ ไม่ สวย 2 ใบ อะ ใจมันก็ไม่กล้า ซื้อไพ่ ใบที่ สามแล้วครับ
 = =''

poker กับ forex เหมือนกันตรงที่  มัน ช่วยสอน ความกลัว   ให้เรา ใกล้ ชิดความกลัว มากขึ้น  รู้จักมันมากขึ้น

2 ตัวนี้ เอาไว้ ฝึก จิตใจ ฝึก การควบคุมความกลัว  ฝึกความคิด  ฝึกการเข้าหาจังหวะ ที่เราได้เปรียบมากที่สุด

ออฟไลน์ Monetize

• Money for Me
  • พลังน้ำใจ: 78
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 12:08:14 PM »
อย่างนี้ต้องรวมตัวตั้งโต๊ะเล่น poker กันดีกว่า เงินเริ่มต้น 100 บาท  ;D คงสนุกไม่น้อย ตำรวจคงมารวบทันควันเลย ;D
"Impossible is nothing."
"Experience is the best teacher."
"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ออฟไลน์ voywhy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 12:32:53 PM »
อย่างนี้ต้องรวมตัวตั้งโต๊ะเล่น poker กันดีกว่า เงินเริ่มต้น 100 บาท  ;D คงสนุกไม่น้อย ตำรวจคงมารวบทันควันเลย ;D

เห็นด้วยค๊าบบบ Poker ด้วยกินเบียร์ด้วย แหล่มเลยค๊าบบ เอิ้กๆ

ออฟไลน์ Monetize

• Money for Me
  • พลังน้ำใจ: 78
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 12:51:52 PM »

เห็นด้วยค๊าบบบ Poker ด้วยกินเบียร์ด้วย แหล่มเลยค๊าบบ เอิ้กๆ

ขอพริตตี้คอยเสริฟเบียร์ด้วยนะครับ
"Impossible is nothing."
"Experience is the best teacher."
"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."