ผู้เขียน หัวข้อ: จิตวิทยาการลงทุน และ money management  (อ่าน 13568 ครั้ง)

ออฟไลน์ demoinvest

• นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 1065
Re: จิตวิทยาการลงทุน และ money management
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 07:26:12 AM »
หลังจากที่ไปเที่ยวมา สัปดาห์ที่แล้วไม่ได้เทรดเลยครับ แต่มีโอกาสเข้าไปเล่นเกมส์ poker
ล่าสุดที่ผมโพสไว้ คือ 2 แสนกว่าเหรียญ ผ่านไป 1 สัปดาห์ ขยับไปเป็นเกือบ 2 ล้านแล้วครับ

น่าลองเล่น โป๊กเกอร์ ออนไลน์ จริงๆ โชวเลยครับ
รู้วิธีโกง แล้วน่าลอง (ฮา)

ช่วยเอาโปรแกรม camtasia บันทึกการเล่น โชวหน่อยได้หรือเปล่าครับ อยากดูวิธีเล่น
http://www.techsmith.com/camtasia.asp
เปิดแอคเค้าเกมส์อันใหม่แยกต่างหากโชวก็ได้ครับ อิอิ อยากดูมากครับ

sonchai

• บุคคลทั่วไป
Re: จิตวิทยาการลงทุน และ money management
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 00:10:50 AM »
หลังจากที่ไปเที่ยวมา สัปดาห์ที่แล้วไม่ได้เทรดเลยครับ แต่มีโอกาสเข้าไปเล่นเกมส์ poker
ล่าสุดที่ผมโพสไว้ คือ 2 แสนกว่าเหรียญ ผ่านไป 1 สัปดาห์ ขยับไปเป็นเกือบ 2 ล้านแล้วครับ

น่าลองเล่น โป๊กเกอร์ ออนไลน์ จริงๆ โชวเลยครับ
รู้วิธีโกง แล้วน่าลอง (ฮา)

ช่วยเอาโปรแกรม camtasia บันทึกการเล่น โชวหน่อยได้หรือเปล่าครับ อยากดูวิธีเล่น
http://www.techsmith.com/camtasia.asp
เปิดแอคเค้าเกมส์อันใหม่แยกต่างหากโชวก็ได้ครับ อิอิ อยากดูมากครับ

ที่ผมเล่นอยู่ มันก็ออนไลน์จริงๆ นี่ครับ คนเล่นกันทั่วโลก ผมไม่ได้รู้วิธีโกงครับ มันโกงไม่ได้ครับ จะโกงยังไง
ผมเล่นเพื่อศึกษานิสัยคนครับ ลองเล่นดูยังครับ มันโกงไม่ได้เลย มันไม่มีเจ้ามือครับ มันเล่นกับคนอื่นๆ
ที่ผมบอกว่าผมรู้ ผมหมายถึงรู้วิธีการเล่นที่เล่นยังไงให้ได้เงินไปเรื่อยๆ ครับ ซึ่งผมจะเอามาใช้กับ forex ด้วย

แต่เงินมันไม่ใช่เงินจริง มันเป็นเงินปลอมนะครับ ความน่าสนใจมันอยู่ที่ เขาจะให้เงินมาครั้งแรก
ประมาณ 2 พัน ถ้าเล่นหมดอยากเล่นต่อต้องซื้อชิพเอาครับ หลายคนคงคิดว่าใครจะซื้อมันก็แค่เกมส์
แต่ผมว่ามีคนซื้อแน่นอนครับ เยอะด้วย เพราะมันเล่นแล้วติด

เรื่องบันทึกโชว์คงไม่มีเวลาอะครับ ผมกะจะเล่นแอคเค้าท์นี้จนมันกลายเป็น 10 ล้าน 100 ล้าน 1000 ล้านครับ
ตั้งเป้าจะเป็นคนที่รวยที่สุดในเกมส์นี้

เดี๋ยวเอาไว้ผมเล่น forex ด้วยเงินจริง เมื่อไหร่จะเอามาโชว์ครับ ตอนนี้ขอเก็บให้ถึง 1 พัน เหรียญก่อน
ระหว่างนี้คงซ้อมเทรด และเล่น poker ไปเรื่อยๆ ครับ เผื่อจะได้อะไรใหม่ๆ อีก

จากคำถามที่ถามมา ผมคาดว่าคุณคงยังไม่ได้ลองเล่นแน่เลย ลองดูนะครับมันเป็นเกมส์ของ facebook
มันช่วยเรื่อง money manage ได้ดีมากๆ

ออฟไลน์ Freeman

• พลังน้ำใจ: 11
  • ชนะใจตน ชนะคนทั้งโลก
    • 20insure
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 01:45:38 AM »
+1 ขอบคุณมากครับ สำหรับเคล็ดลับแจ่มๆแบบนี้ ขอทดสอบแนวทางนี้ด้วยคนครับ และสำหรับโป๊กเกอร์ ผมก็เพิ่งเข้าไปเล่น หลังจากที่ท่านแนะนำ ตอนนี้ได้ประมาณ 80,000$ แล้วครับ กำลังเก็บไปเรื่อยๆ ตามระบบ  ;D
บริการ พรบ. ประกันรถยนต์ ต่อภาษี โอน ย้าย ตรวจสภาพ รถทุกชนิด บริการทั่วไทย http://www.20insure.com/02476

sonchai

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 02:54:04 AM »
+1 ขอบคุณมากครับ สำหรับเคล็ดลับแจ่มๆแบบนี้ ขอทดสอบแนวทางนี้ด้วยคนครับ และสำหรับโป๊กเกอร์ ผมก็เพิ่งเข้าไปเล่น หลังจากที่ท่านแนะนำ ตอนนี้ได้ประมาณ 80,000$ แล้วครับ กำลังเก็บไปเรื่อยๆ ตามระบบ  ;D

ยอดเยี่ยมครับ ผมว่าน่ามาแข่งกันครับ ว่าใครจะรวยกว่า เป็นไงครับ ได้ไอเดียดีไหม ผมว่าเกมส์นี้มันช่วยพัฒนาทักษะการเทรดได้
จริงไม่จริง ช่วยแนะนำท่านอื่นด้วยนะครับ ผมว่าหลายหัวดีกว่าหัวเดียว

ออฟไลน์ thaiforex

• พลังน้ำใจ: 504
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 03:12:14 AM »
แอบ งง นิดๆ แต่ก็ขอบคุณมากๆที่แนะนำสิ่งดีๆ

sonchai

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 03:20:50 AM »
แอบ งง นิดๆ แต่ก็ขอบคุณมากๆที่แนะนำสิ่งดีๆ

งงตรงไหนก็ถามนะครับ ถ้าสนใจจะนำไปใช้จริงๆ ยกเว้นเข้ามาอ่านประดับความรู้เฉยๆ ก็ตามอัธยาศัย
สรุปก็คือ

ให้เข้าเทรดที่ต้นชั่วโมงครับ มันจะเดาได้ง่ายว่า 1 ชั่วโมงต่อจากนั้น มันจะไปทางไหน จะเขียวได้ง่ายๆ เลยครับ

sonchai

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 03:46:02 AM »
เพิ่มเติมอีกนิดครับ การเป็น day trader นั้น คุณควรจะเดาด้วยว่าวันนั้นกราฟมันจะไปทางไหน
อย่างวันนี้ผมเดาว่ากราฟมันจะปิดในแดนบวก เพราะผมดูมาตั้งแต่เช้าแล้วกราฟมันอยู่แดนบวก
ดูรูปที่ผมทำวงกลมไว้นะครับ การเข้าเทรดของผมเลยเน้นไปทาง buy ยกเว้นว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลง
คือกราฟเปลี่ยนค่อยว่ากัน แต่ ณ ขนะนี้บ่าย 3 โมง ผมยังอยู่ข้าง buy ครับ ดูออเดอร์ที่ผมเข้าเทรด
ประกอบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2010, 03:50:59 AM โดย sonchai »

ออฟไลน์ tawatchai

• พลังน้ำใจ: 14
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 07:29:40 AM »
ที่ Marketiva นั้นปิดออร์เดอร์ทีเดียวเลยได้หรือเปล่าครับ กรณีที่เ้ข้าหลายออร์เดอร์แต่พอได้กำไรแล้วอยากจะปิดรวดเดียวเลยน่ะครับ ไม่ทราบว่าทำได้หรือเปล่าครับ  ;D ;D ;D ;D ;D
forex เป็นเกมส์ของเงินกับเวลา

sonchai

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 08:24:15 AM »
ที่ Marketiva นั้นปิดออร์เดอร์ทีเดียวเลยได้หรือเปล่าครับ กรณีที่เ้ข้าหลายออร์เดอร์แต่พอได้กำไรแล้วอยากจะปิดรวดเดียวเลยน่ะครับ ไม่ทราบว่าทำได้หรือเปล่าครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

ทำได้สิครับ เพราะผมทำอยู่เป็นประจำ

ออฟไลน์ thaiforex

• พลังน้ำใจ: 504
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 08:27:14 AM »

งงตรงไหนก็ถามนะครับ ถ้าสนใจจะนำไปใช้จริงๆ ยกเว้นเข้ามาอ่านประดับความรู้เฉยๆ ก็ตามอัธยาศัย
สรุปก็คือ

ให้เข้าเทรดที่ต้นชั่วโมงครับ มันจะเดาได้ง่ายว่า 1 ชั่วโมงต่อจากนั้น มันจะไปทางไหน จะเขียวได้ง่ายๆ เลยครับ

ได้นำวิธีการเล่นไปใช้เหมือนกันดูแต่ว่าตลาดวันนี้ไม่เป็นใจ อิอิ  ตลาดปิด
แต่ก็ขอขอบคุณ sonchai ที่มาแบ่งปันกันนะจ้า...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2010, 08:49:22 AM โดย admin »

sonchai

« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 08:39:30 AM »
เพิ่มเติมอีกนิดครับ การเป็น day trader นั้น คุณควรจะเดาด้วยว่าวันนั้นกราฟมันจะไปทางไหน
อย่างวันนี้ผมเดาว่ากราฟมันจะปิดในแดนบวก เพราะผมดูมาตั้งแต่เช้าแล้วกราฟมันอยู่แดนบวก
ดูรูปที่ผมทำวงกลมไว้นะครับ การเข้าเทรดของผมเลยเน้นไปทาง buy ยกเว้นว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลง
คือกราฟเปลี่ยนค่อยว่ากัน แต่ ณ ขนะนี้บ่าย 3 โมง ผมยังอยู่ข้าง buy ครับ ดูออเดอร์ที่ผมเข้าเทรด
ประกอบนะครับ

และแล้วก็เป็นไปตามคาด พอละครับวันนี้ เล่น poker สะสมเงินต่อ

sonchai

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 13:06:53 PM »
ทะลุไป 2 ล้าน 4 แสนกว่าเหรียญแล้วครับ ผมกลายเป็นระบบไปแล้วที่ poker
เหลือแต่ที่ forex การ stay focus จะทำให้เราพัฒนาเร็วมากครับ

ผมเคยเล่นเกม winning ทุกวันๆ มันก็เก่งขึ้นอย่างรวดเร็ว poker ผมก็เล่นมันทุกวัน
ก็เก่งขึ้นอย่างรวดเร็ว forex ก็คงไม่แตกต่าง ผมต้องหัดเล่นมันทุกวัน ผมเชื่อว่าจะเก่งขึ้น
เร็วเหมือนกัน เพราะมืออาชีพเคยบอกผมไว้ว่าพวกที่เทรดอย่างเดียวไม่ทำงาน
ฝีมือเขาจะพัฒนาไปอย่างรวดเร็ว ผมเริ่มเชื่อแล้วครับ

อยู่กับมัน สังเกตุมัน แล้วคุณจะเห็นอะไรอย่างที่ผมเห็นตอนนี้ เริ่มสนุกแล้วครับ
จากแต่ก่อนเคยเครียด ผมหาหนทางมาตั้งนาน คราวนี้ผมคิดว่าผมน่าจะมาถูกทางละ

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ แล้วพบกันที่ความสำเร็จ

ออฟไลน์ tawatchai

• พลังน้ำใจ: 14
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 16:22:11 PM »
poker นี่ถ้าเล่นแล้วเงินหมดทำไงดีครับ ขอใหม่ได้หรือเปล่าเนี่ย ขอบคุณครับ  :D :D :D :D :D
forex เป็นเกมส์ของเงินกับเวลา

ออฟไลน์ dijsktra

• พลังน้ำใจ: 2
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 18:44:35 PM »
ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 21:13:23 PM »
ถ้าลงทีละ $1 เหรียญ ตลอดแล้วได้ผล
โป๊กเกอร์นี่ น่าจะมีโปรแกรมคลิกอัตโนมัตินะ แบบว่าไม่ได้โกง แต่คลิก auto ให้โปรแกรมเล่นอัตโนมัติให้นะ
แล้วเปิดเครื่อง ให้เล่นแทนไปเรื่อยๆ อย่างไม่หยุด ไม่รู้จักเหนื่อย (ฮา)

• 20insure
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 21:31:26 PM »
ถ้าลงทีละ $1 เหรียญ ตลอดแล้วได้ผล
โป๊กเกอร์นี่ น่าจะมีโปรแกรมคลิกอัตโนมัตินะ แบบว่าไม่ได้โกง แต่คลิก auto ให้โปรแกรมเล่นอัตโนมัติให้นะ
แล้วเปิดเครื่อง ให้เล่นแทนไปเรื่อยๆ อย่างไม่หยุด ไม่รู้จักเหนื่อย (ฮา)

ใครก็ได้ช่วยเขียน EA POKER ให้ทีขอบคุณครับ  ;D (ตอนนี้ทะลุ 100,000 $แล้ว)
บริการ พรบ. ประกันรถยนต์ ต่อภาษี โอน ย้าย ตรวจสภาพ รถทุกชนิด บริการทั่วไทย http://www.20insure.com/02476

sonchai

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 21:35:06 PM »
poker นี่ถ้าเล่นแล้วเงินหมดทำไงดีครับ ขอใหม่ได้หรือเปล่าเนี่ย ขอบคุณครับ  :D :D :D :D :D

ขอไม่ได้ครับ ต้องซื้อเอาครับ ถ้าอยากเล่นใหม่ หรืิอไม่ก้เปิดแอคเค้าท์ใหม่ครับ แต่ก็ได้แค่ 2000 เหรียญ
ครับ มันต้องใช้ฝีมือในการเล่นมากครับ ไม่ได้ง่ายเลย

sonchai

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 21:41:58 PM »

ใครก็ได้ช่วยเขียน EA POKER ให้ทีขอบคุณครับ  ;D (ตอนนี้ทะลุ 100,000 $แล้ว)

ถามจริงๆ นะครับ ท่านว่ามันนำมาใช้ในการเทรดได้ไหมครับ ท่านมองเห็นอย่างที่ผมเห็นหรือเปล่าว่ามันคล้ายกันมาก
ผมนำมาประยุกต์ใช้ได้จริงๆ แต่ผมอยากรู้ว่ามีใครรู้สึกเหมือนผมบ้าง

ออฟไลน์ dijsktra

• พลังน้ำใจ: 2
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 21:56:29 PM »
เคยอ่านเจอว่ากองทุนเฮดจ์ฟันด์บางกองทุนใช้ poker ในการคัดเลือกเทรดเดอร์เข้าทำงานครับ ลองไปอ่านดู http://mudleygroup.blogspot.com/search?updated-max=2009-10-14T19:59:00-07:00&max-results=20 ผมว่าคนเขียนเค้าเขียนได้ดีมากครับ

sonchai

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 22:49:40 PM »
เคยอ่านเจอว่ากองทุนเฮดจ์ฟันด์บางกองทุนใช้ poker ในการคัดเลือกเทรดเดอร์เข้าทำงานครับ ลองไปอ่านดู http://mudleygroup.blogspot.com/search?updated-max=2009-10-14T19:59:00-07:00&max-results=20 ผมว่าคนเขียนเค้าเขียนได้ดีมากครับ

ขอบคุณครับ ผมไม่เคยทราบเรื่องนี้มาก่อนเลย แต่มีเทรดเดอร์มืออาชีพแนะนำให้ผมเล่น poker พอผมเล่นไปเล่นไป
ชักรู้สึกว่ามันเหมือนการเทรดเลย เพราะมันใช้ money management อย่างน้อยผมก็รู้แล้วครับว่าผมไม่ได้คิดไปเอง

เพราะผมสังเกตุว่าหลังจากจับจุดการเล่น poker ได้แล้ว การเทรดของผมทุกๆวัน ก็ไม่เคยขาดทุนเลย
มันพัฒนาตามไปด้วย และผมก็มีความสุขในการเทรดขึ้นทุกวันๆ เลยคิดว่านี่คงเป็นทางที่ผมตามหามานานแล้ว
และตอนนี้ก็ได้เจอแล้ว คงจะเดินตามแนวทางนี้ต่อไปเรื่อยๆ ครับ

ออฟไลน์ แมวอ้วน

• เดาอย่างมีหลักการ
  • พลังน้ำใจ: 10
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 23:53:54 PM »
เพื่งเข้ามาอ่าน เป็นกระทู้ที่น่าสนใจมากค่ะ

ขอบคุณที่นำประสบการณ์ แนวทาง มาให้ศึกษาค่ะ

เป็นกำลังใจ+1 ค่ะ จะรออ่านต่อค่ะ  ^-^

• 20insure
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 02:17:27 AM »

ถามจริงๆ นะครับ ท่านว่ามันนำมาใช้ในการเทรดได้ไหมครับ ท่านมองเห็นอย่างที่ผมเห็นหรือเปล่าว่ามันคล้ายกันมาก
ผมนำมาประยุกต์ใช้ได้จริงๆ แต่ผมอยากรู้ว่ามีใครรู้สึกเหมือนผมบ้าง
ในการเทรดต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นหุ้น อนุพันธ์ หรือForex ถ้าเราใช้MM แบบเดียวกับที่เล่นPoker ผมว่าสามารถอยู่รอดในตลาดระยะยาวได้นะ
ฉะนั้นเราต้องฝึกการเทรดให้เหมือนกับที่เล่นPoker อย่างที่ท่านว่าตอนแรกอาจจะฝืนใจลำบากสักหน่อย แต่ถ้าไม่ทำ ท่านก็จะเหมือนคนอื่นๆใน 90 % ถ้าเราสามารถฝึกและทำตามระบบได้ตลอด ท่านก็จะเป็นคนใน 10 % ครับ  ;D

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 02:52:28 AM »

sonchai

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 03:27:35 AM »
ใช้ bot เล่นแทนครับ (ฮา)

zynga poker
http://code.google.com/p/zynga-poker-bot/

vdo
http://zynga-poker-bot.googlecode.com/files/zynga-poker-bot-install.flv

จ้ากมันมีงี้ด้วยจริงๆ ผมคิดว่ามันเป็นแค่เรื่องโจ๊ก แต่ยังไงก็ตามผมจะขอประลองกับหุ่นยนต์หน่อย ดูสิใครจะแน่กว่ากัน

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 04:16:46 AM »

โป๊กเกอร์นี่ สำหรับคนไม่เก่งเล่นไพ่ ก็เล่นยากเหมือนกันนะ

ถ้าเราได้ไพ่ไม่ดีแต่แรก ต้อง drop ไปก่อนใช่ใหมครับ

ถ้าได้ไพ่ดีก็เล่นต่อ
แล้วถ้าต้องการได้เงินในกองทุนไพ่ เวลาเขาเเกทับ เราก็ต้องเก ด้วยไปเรื่อยๆ ใช่ใหมครับ ทีละ 200
ที่ได้ 2 ล้านนี่ แสดงว่าเวลาเล่นคือเล่นที่ 1% คือพอมีเงินเยอะก็ใส่เพิ่มใช่ใหมครับ โดยคำนวนที่ 1%
ถ้าเล่นทีละ 200 เหรียญเท่าเดิมไปเรื่อยๆ ละครับ