ผู้เขียน หัวข้อ: ความสัมพันธ์ใน Forex  (อ่าน 16549 ครั้ง)

kiatpty

• บุคคลทั่วไป
ความสัมพันธ์ใน Forex
« เมื่อ: 27 มิถุนายน 2008, 03:04:46 AM »
ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนว่าไม่ได้เก่งนะครับ  แต่เห็นเพื่อนกำลังงง ๆ หรือเข้าใจอะรัยผิดไป ประเด็นต่าง ๆ ของขอแยกให้เข้าใจง่าย ๆ อาจซ้ำบาง  แต่เพื่อความต่อเนื่องของข้อมูลครับ เอาเป็นว่าดังนี้เลย (ทำแบบรีบ ๆ ครับ)

1. ตลาด Forex ไม่ได้เกิดขึ้นมาโดด ๆ  ตัวเดียวนะครับ มันมีความสัมพันธ์กันแบบ ใยแมงมุม ไม่ว่าจะเป็น ตลาดหุ้น เศรษฐกิจของแต่ละประเทศ น่าจะอ่านเนื้อหาได้จากในเวปครับ (www.babypips.com)

2. ค่าเงิน จะแบ่งได้ 2 ประเภทใหญ่ ๆ ครับ คือ
      - กลุ่มที่ 1 xxx / Usd   คือค่าเงินที่อยู่ข้างหน้า ดอลล่าร์
      - กลุ่มที่ 2  Usd / xxx  คือค่าเงินที่อยู่ข้างหลัง ดอลล่าร์

เรามาดูความสัมพันธ์และทิศทางกันกันครับ ตามรูปครับ

- กลุ่มที่ 1 xxx / Usd   คือค่าเงินที่อยู่ข้างหน้า ดอลล่าร์ มีความสัมพันธ์

ข้อสังเกต    
          1.  กราฟจะวิ่งคล้ายกัน ไม่ว่าจะเป็น Gbp Eur Aud Nzd oil silver และอื่น ๆ
          2.  การแข็งค่า- อ่อนค่าของเงิน มี 2 ปัจจัยคือ
        - ปัจจัยที่ 1 ตัวค่าเงิน Gbp Eur Aud Nzd แข็งค่า- อ่อนค่า ในตัวมันเอง (สังเกต จะวิ่งสวนทางกับกลุ่ม อาจเกิดจากข่าว ถ้าข่าวไม่แรงพอ จะใช้เวลาไม่นาน แล้วกลับมาที่เดิม แต่ถ้าข่าวแรงมาก อาจใช้เวลา 2-3 วัน หรือบางที่เป็นอาทิตย์ แล้วจะกลับมาที่เดิม)
             - ปัจจัยที่ 2 ตัวค่าเงิน Usd  แข็งค่า- อ่อนค่า เอง จะไปในทิศทางเดียวกัน จะวิ่งมากหรือน้อย ขึ้นอยู่กัน ข่าว และปัจจัยอื่นๆ ว่าแรงขนาดไหน
      (ความหมายของข่าว --> http://forexrichclub.com/index.php?topic=239.0)
                  - กลุ่มที่ 2  Usd / xxx  คือค่าเงินที่อยู่ข้างหลัง ดอลล่าร์ มีความสัมพันธ์ไม่ว่าจะเป็น Jpy Chf Cad ร่วมถึงเงินบาทด้วยครับ  (ทิศทางปกติจะสวนทางกลับกลุ่มที่ 1 ครับ) ส่วนปัจจัยการวิ่ง คล้ายกัน

- กลุ่มที่ 3  Gbp / Jpy  คือการเล่นข้ามสกุล จากรูปข้างบนนะครับ (ผมแสดงแค่ค่าเงินเดียว)

ข้อสังเกต   
        1. Gbp ไม่สามารถจะจับคู่เงิน Jpy ได้โดยตรงต้องผ่าน Usd ก่อน (เช่นกันกับเงินคู่อื่น ๆ)
   2. ดูรูปความสัมพันธ์

การคำนวณค่าเงิน Gbp / Jpy  เกิดจากการนำเอา Gbp / Usd คูณกับ Usd/ Jpy  ดังนี้

1. Gbp/Usd (1.9733) คูณกับ Usd/Jpy  (107.96) =Gbp/Jpy(213.037)   
                                                                                                      โดยประมาณ
   2. หรืออีกแบบหนึ่ง ช่อง Change ครับ
       =  Gbp / Jpy  ( 0.12 )=Gbp / Usd ( -0.01 ) +  Usd/ Jpy  ( 0.13 ) 

3. กลุ่มเดียวกัน (อยู่หน้าหรืออยู่หลัง Usd อย่างเดียว)
                    = เช่นกัน  Eur/Gbp จะเปลี่ยนจากคูณเป็นหารและเปลี่ยนจากบวกเป็นลบ หรือ
       = Eur/Gbp  ( 0.06 ) = Eur/ Usd ( 0.05 )  -  Gbp / Usd ( -0.01 ) 

4. การที่จะเล่น Gbp / Jpy   ไม่ควรที่จะรอกราฟเพียงอย่างเดียว
        - ต้องดูค่าเงิน Gbp / Usd และ Usd/ Jpy   ว่ามีการเปลี่ยนแปลงไปทิศทางไหนครับ
         - มีแนวโน้มไปทางไหนมากกว่ากัน(จากที่ผมคำนวณค่าเงินให้นะครับ จะเห็นว่ามันมีความสัมพันธ์กัน)

3. ความสัมพันธ์กับ oil silver Gold

- oil silver Gold จะเป็นตัวบอกได้ดีว่าดอลล่าร์อ่อนหรือแข็งค่า (ถ้าขึ้นดอลล่าร์อ่อนค่า ถ้าลงแสดงว่าดอลล่าร์กำลังแข็ง ) (ไม่รู้ว่าจะอธิบายให้เข้าใจได้อย่างไง) สามารถดูน้ำมันได้ที่ http://www.bloomberg.com/markets/commodities/energyprices.html

4. ความสัมพันธ์กับข่าว คงไม่ต้องบอกนะครับ หาดูได้ในเวป --> ความหมายของข่าว http://forexrichclub.com/index.php?topic=239.0

5. ความสัมพันธ์กับ ตลาดหุ้น

มีหลายคนอยากได้ ผมมาเพิ่มเติมให้ครับ
  - ใช้ขอยาฮูได้เลยครับ เข้าเมนู finance (ด้านซ้ายมือ)
  - คลิก Customize summary แล้วใส่ค่าตามลิ้งได้เลยครับ
    http://uploads.bizhat.com/file/360177

เช่นกัน ความสัมพันธ์กับตลาดหุ้น โดยปกติแล้ว ค่าเงินจะวิ่งตามเศรษฐกิจ ซึ่งตัวบ่งชี้ที่ดีที่สุดก็คือ หุ้น 

ดูรูปที่ --> http://uploads.bizhat.com/view/90754

สังเกตจากกราฟจะมีลักษณะใกล้เคียงกันนะครับ กราฟเป็นแบบโค้งลงต่ำ และขึ้น ตอนปลาย (กราฟของ Aud/Usd) ความแม่นยำ ไม่น่าเกิน 30 % (ส่วนมากผมจะดูว่าเป็นบวกหรือลบเท่านั้นครับ)

6. อื่น ๆ ถ้าคิดออกแล้วนะมาเขียนเพิ่มให้ อีกครับ (แบบว่าเขียนแบบรีบๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิถุนายน 2017, 03:43:41 AM โดย admin »

kingos

Re: ความสัมพันธ์ใน Forex
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2008, 11:41:15 AM »
โห ขนาดรีบนะครับ ยังละเอียดแล้วก็ชัดเจน เห็นภาพขนาดนี้ ขอบคุณมากครับ ;D

Eakarin

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2008, 18:40:24 PM »
ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล ไม่รู้มาก่อนเลยเหมือนกัน  :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิถุนายน 2008, 20:06:18 PM โดย tonmaibiya »

ken

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2008, 22:01:03 PM »
ขอบคุณครับ ;D

moneyman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2008, 23:38:34 PM »
ขอบคุณมากครับ คุณ Kiapty   ได้ความรู้เพิ่มขึ้นหลายอย่างเลยครับ ขอให้รวยๆๆครับ  ;D

piakcm54

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2008, 02:03:01 AM »
อ่านแล้ว  รู้สึกชื่นชมคุณ  kiatpty  มากครับ    ขยันหาความรู้  ซึ่งเป็นคุณสมบัติที่ดี  สำหรับคนที่จะเทรดให้เป็นมืออาชีพครับ  บอกได้เลยว่า  อีกไม่นานครับ  คุณ  kiatpty จะเป็น นักเทรดที่เก่งอย่างแน่นอน  ซึ่งในบอร์ดนี้  ผมเฝ้าสังเกตุมาก็นานโข  มีหลายท่าน  แวว  มหาเศรษฐี  อยู่แค่เอื้อมครับ  อย่าง  คุณต้น  คุณ  kacen24  คุณ onemoretime   และอีกหลายๆท่าน

ฝากดีใจกับคุณต้นด้วยนะครับ  สังคมนี้ที่คุณต้นเป็นผู้บุกเบิก  กำลังเติบโต  ก้าวหน้าอย่างมั่นคง  และเป็นสังคมที่ดี  มีแต่คนที่ เน้นที่จะเป็นมืออาชีพกันทุกคน เลยครับ  ผมขอแอบเป็นกำลังใจอยู่ข้างๆ ตลอดไปครับ

ขอเสริมข้อคิดส่วนตัวสักนิดนะครับ  สำหรับทุกๆ ท่าน  ว่า  ควรใช้แค่ indicator  ที่จำเป็น  แต่ควรเน้นที่  การกำหนดกลยุทธการเทรดในแต่ละครั้ง  ครับ  เช่น 

1.  การเข้า ซื้อ/ขาย  ต้องเข้ากฎอะไรบ้าง  เช่น  stoch  สูงกว่า 70 ต่ำกว่า 30 เป็นต้น
2.  ช่วงข่าว จะเทรดแบบ  ดักทางก่อนข่าว  หรือ  จะเล่นตามน้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิถุนายน 2008, 02:25:55 AM โดย tonmaibiya »

kiatpty

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2008, 02:10:50 AM »
อ่านแล้ว  รู้สึกชื่นชมคุณ  kiatpty  มากครับ    ขยันหาความรู้  ซึ่งเป็นคุณสมบัติที่ดี  สำหรับคนที่จะเทรดให้เป็นมืออาชีพครับ  บอกได้เลยว่า  อีกไม่นานครับ  คุณ  kiatpty จะเป็น นักเทรดที่เก่งอย่างแน่นอน  ซึ่งในบอร์ดนี้  ผมเฝ้าสังเกตุมาก็นานโข  มีหลายท่าน  แวว  มหาเศรษฐี  อยู่แค่เอื้อมครับ  อย่าง  คุณต้น  คุณ  kacen24  คุณ onemoretime   และอีกหลายๆท่าน

ขอบคุณครับ  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มกราคม 2009, 21:31:52 PM โดย kiatpty »

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 1102
    • ThailandForexClub
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2008, 02:30:40 AM »

ฝากดีใจกับคุณต้นด้วยนะครับ  สังคมนี้ที่คุณต้นเป็นผู้บุกเบิก  กำลังเติบโต  ก้าวหน้าอย่างมั่นคง  และเป็นสังคมที่ดี  มีแต่คนที่ เน้นที่จะเป็นมืออาชีพกันทุกคน เลยครับ  ผมขอแอบเป็นกำลังใจอยู่ข้างๆ ตลอดไปครับ

ขอเสริมข้อคิดส่วนตัวสักนิดนะครับ  สำหรับทุกๆ ท่าน ว่า ควรใช้แค่ indicator  ที่จำเป็น แต่ควรเน้นที่  การกำหนดกลยุทธการเทรดในแต่ละครั้ง  ครับ  เช่น 

1.  การเข้า ซื้อ/ขาย  ต้องเข้ากฎอะไรบ้าง  เช่น  stoch  สูงกว่า 70 ต่ำกว่า 30 เป็นต้น
2.  ช่วงข่าว จะเทรดแบบ  ดักทางก่อนข่าว  หรือ  จะเล่นตามน้ำ

ขอบคุณครับ  ;D

เรื่องความมีวินัยในการเข้าเทรดนี่สำคัญครับ หลายครั้งที่เข้า เพียงเพราะแค่ อยากเทรด เจ็บตัวมาเยอะ... สำหีับข่าว ถ้าข่าวแรงผมว่าตามน้ำไม่ค่อยทัน อีกทั้งโบรกมันจะ up spread ขึ้นเยอะ ทำให้ต้องลุ้นให้กราฟวิ่งเยอะหน่อย แต่มีเทคนิคนึงครับที่อาจจะใช้ได้ คือ ถ้าเทรด 2 โบรก ให้ buy เหนือราคาปัจจุบันไว้โบรกนึง และ sell ใต้ราคาปัจุบันไว้ อีกโบรกนึง (pending order) ถ้าราคามันไว้ทางไหน order ก็จะถูกเปิดเฉพาะโบรกที่เราตั้ง order ล่วงหน้าไว้ ถูกทาง (มีหลายๆ คนก็แนะนำแบบนี้ครับ เช่น คุณ onemoretime เป็นต้น)

;D

amnuay2551

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2008, 05:13:55 AM »
ขอบคุณสำหรับส่ิงดีๆ ได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลยครับ

เยี่ยมๆๆ

plypun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2008, 06:49:34 AM »
 ;D ขอลิ้งของ หัวข้อ 5   

ได้ใหมครับ เรื่องการดูตลาด สต๊อกมาเก็ต หนะครับ หาในกูเกิ๊ลไม่เจอ...

ขอบคุณครับ.....

toon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2008, 09:17:38 AM »
ข้อมูลเยี่ยมไปเลยครับ กำลังหาข้อมูลนี้ :)อยู่พอดี ขอบคุณครับ

trinity

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2008, 10:05:23 AM »
ขอบคุณครับท่าน :o

mainia

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2008, 12:10:37 PM »
ขอบคุณครับ ได้ความรู้เยอะเลย

SuperTar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2008, 12:56:40 PM »
จริงๆ แล้วผมก็เพิ่งจะมีโอกาสได้อ่านกระทู้ "ความสัมพันธ์ใน Forex" ก็วันนี้ละครับ (ได้อ่านเพราะเห็นเพื่อนๆ ตอบกระทู้กัน ผมก็เลยเข้ามาอ่านดู) ทั้งๆ ที่คุณ kiatpty โพสไว้ตั้งแต่ปลายเดือน มิถุนายน โน่นแล้ว ต้องขอบคุณ คุณ kiatpty มากเลยครับ

เป็นอีกหนึ่งความรู้เกี่ยวกับ Forex ที่ดีมากเลยครับ

ขอบคุณครับ

:D

joejame

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2008, 19:59:37 PM »
กำลังศึกษาอยู่ครับ เยี่ยมมากครับ ผมติดแดงตลอดเลยครับ แต่ไม่ท้อครับ
ขอบคุณมากครับ :D

makeonlyz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2008, 10:18:06 AM »
ผมอยากจะทราบ ครับ คำถามอยู่ในรูปครับ

ผู้รู้ช่วยตอบที่ อยากรู้ ว่าเส้น สีดำ น้ำเงิน ชมพู มันต่างกันยัง ไง คำถามเพิ่มเติมอยู่ในรูปครับ ;D

SuperTar

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2008, 11:11:09 AM »
ผมอยากจะทราบ ครับ คำถามอยู่ในรูปครับ

ผู้รู้ช่วยตอบที่ อยากรู้ ว่าเส้น สีดำ น้ำเงิน ชมพู มันต่างกันยัง ไง คำถามเพิ่มเติมอยู่ในรูปครับ ;D

- GBP คือ สกุลเงินของประเทศอังกฤษครับ Great British Pound

- G/J คือ เป็นคำเรียกสั้นๆ ของคู่ GBP/JPY ครับ (GBP สกุลเงินของอังกฤษ / JPY สกุลเงินของญี่ปุ่น)

ส่วนสีต่างๆ นั้นผมไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับว่า คุณ kiatpty หมายความว่ายังไง แต่ถ้าเท่าที่ดูก็เป็นการเชื่อมโยงซึ่งกันและกัน ปัจจัยที่มีผลกระทบกระทบกับค่าเงิน USD ครับ...

- สีดำน่าจะหมายถึงปัจจัยต่างๆ ที่มีผลกระทบกับค่าเงินของ USD ครับ และก็น่าจะอยู่ในกลุ่มที่ 1 คือ xxx/USD

- สีน้ำเงินน่าจะชี้ให้เห็นถึงการเล่นข้ามสกุลเงินที่ไม่ใช่ xxx/USD , USD/xxx แต่ที่เห็นมีชี้มาที่ USD ด้วยก็เพราะ การที่จะเล่นข้ามสกุลเงินนั้น จะไม่สามารถจะจับคู่ได้โดยตรงต้องผ่าน USD ก่อนครับ

- สีชมพูนั้นไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ว่าคุณ kiatpty หมายความว่ายังไง คงต้องรอให้คุณ kiatpty มาอธิบายละครับ

:D

admincyber

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2008, 12:47:33 PM »
ขอบคุณที่มอบความรู้ดีๆครับ   ;)

kiatpty

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2008, 08:47:04 AM »

ของโทษทีครับไม่ได้มานาน ถ้าคุณSuperTar  ไม่บอกก็คงไม่รู้นะเนี่ย
เุอาเป็นว่าตามนี้ครับ
รูปสี่เหลี่ยมด้านขวามือ คือผลกระทบต่อค่าเิงิน (ไม่ได้กระทบเฉพาะตัว แต่กระทบทุกค่าเงินครับ แล้วแต่ปัจจัย)
1. ตลาด Forex  ไม่ได้เกิดขึ้นมาโดด ๆ  ตัวเดียวนะครับ มันมีความสัมพันธ์กันแบบ ใยแมงมุม ไม่ว่าจะเป็น ตลาดหุ้น เศรษฐกิจของแต่ละประเทศ

2. ในวงกลมคือการจับค่าเงินครับ(เส้นสีดำ) ทุกอย่างจะต้องไปเกี่ยวข้องกับ ดอลล่าร์เป็นหลักครับ เนื่องจากเป็นค่าเงินสากลที่ใช้ทั่วโลก

3. (เส้นสีน้ำเงิน) คือการนำเงินปอนด์มาแลกเป็นเงินเยน จะไม่ใช้การแลกปอนด์ต่อต่อเยน โดยตรง แต่จะเป้นการแลกสองชั้นคือ ปอนด์แลกดอลล่าร์ก่อน แล้วนำดอลล่าร์ไปแลกเยนอีกที(ตามตัวอย่างการคิดในข้อ 2  เรื่องค่าเงิน กลุ่มที่ 3 ครับ)

4. เส้นสีชมพู เช่่นกันกับเยน ไม่ว่าจะเป็น Gbp/Chf หรือตัวอื่น ๆ ต้องผ่าน ดอลล่าร์ก่อนเสมอ
    ผมแสดงตัวอย่างด้านบนแล้ว เรื่องการคำนวณ มีสองแบบใหม่ ๆ ครับ

สำหรับ มือใหม่ผมแนะนำให้เล่นกับดอลล่าร์เป็นหลักครับ ไม่ควรเล่นข้ามสกุล (ตามตัวอย่างการคิดในข้อ 2  เรื่องค่าเงิน กลุ่มที่ 1กับกลุ่มที่ 2)
ปล. ถ้าสงสัยแล้วผมไม่ตอบ pm ได้ครับ

milky

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2008, 08:58:10 AM »
สุดยอดเลยคับ อยากหาความสัมพันธ์แบบนี้มานานแล้ว ยังงงอยู่ว่าเงินมันขึ้นๆ ลงๆ ยังไง ได้กระทู้นี้ไป ตาสว่างขึ้นมาเลยคับ ขอบคุณ kiatpty มากๆ น่ะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ธันวาคม 2008, 09:53:28 AM โดย tonmaibiya »

kiatpty

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2008, 11:41:41 AM »
สุดยอดเลยคับ อยากหาความสัมพันธ์แบบนี้มานานแล้ว ยังงงอยู่ว่าเงินมันขึ้นๆ ลงๆ ยังไง ได้กระทู้นี้ไป ตาสว่างขึ้นมาเลยคับ ขอบคุณ kiatpty มากๆ น่ะคับ
;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เมษายน 2009, 20:59:08 PM โดย kiatpty »

kingos

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2008, 12:30:26 PM »
 ;D

131313

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2009, 22:00:47 PM »
เจ๋งดีครับ ท่านเกียรติ ;D

ออฟไลน์ Net-Fibo

• นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 15
  • Forex คือความน่าจะเป็น
    • Forex D Net
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2009, 00:46:11 AM »
ขออนุญาติดันครับ กระทู้ดีมีประโยชน์  ;D
เทรดมาเยอะเจ็บมาเยอะ ร่วมแลกเปลี่ยนประสบการณ์ Forex และบทการวิเคราะห์ Forex
https://www.facebook.com/ForexDNet

omo

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010, 05:52:09 AM »
ค้นหาข้อมูลแบบนี้มาตั้งนาน  มาที่นี่เจอจนได้  ขอบคุณครับผม
 :wanwan002: :wanwan002: :wanwan002: