ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีวันนี้คุยเรื่องกฎหมายไทย  (อ่าน 15625 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lyuk

• นักลงทุนขั้นเก๋า
  • **
  • พลังน้ำใจ: 0
Re: พอดีวันนี้คุยเรื่องกฎหมายไทย
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2009, 03:34:19 AM »
ตัดบทความจาก คุณจูจู้ rubsub มาตอบอีกทีนะครับ

คำว่า"ถูกกฎหมาย หรือไม่ถูกกฎหมาย" เราต้องว่ากันที่ตัวบทกฎหมายก่อนถูกไหมคะ ไม่ใช่วิธีการโอนเงินละ (แก้ปัญหาทีละข้อกันไป) อย่างที่ได้ทราบ

กฎหมายไทยไม่เคยระบุว่า "ห้ามคนไทยไปเล่นในตลาด forex ( คิดตามทีละอัน มันแปลได้ว่า คนไทยเล่นได้)"  แต่ที่คุณบอกว่ามันเถื่อนๆกันเพราะว่า ( กลต. ไม่เคยอนุญาต ให้สถาบันใด รับเล่นค่าเงินกับบุคคลธรรมดา ยกเว้นในกรณีสถาบัน เล่นกันสถาบันนั้น)  
แปล 2 ข้อความนี้ได้ว่า คนไทยที่อยู่ในพื้นแผ่นดินไทย ถ้าเล่น forex ไม่ผิด

แต่ถ้าเกิดปัญหาใดๆ จะมาเรียกร้องจาก กลต.หรือใครไม่ได้ เพราะกฎหมายยังไม่ได้ออกมารองรับ ณ จุดนี้ (เพิ่มเติมในหมวดนี้ เดี๋ยวนี้ คนที่เล่นเยอะๆแล้วเสียเนี่ย ถ้าเป็นโบรกต่างประเทศไม่ว่าจะเป็น พวก saxo FX ทั้งหลาย เห็นบอกเจ๋งๆหลายสิบล้าน พอเวลามันเสีย มันจะหุบปากเงียบ เพราะมันจะเอาผิดใคร ถ้าฟ้องตรงไปขึ้นกฎหมายบ้านเขา สปี๊กอิงริชอีก ไม่วายกฎหมายบ้านเขาก็ไม่รู้ ค่าใช่จ่ายเยอะ ไม่รู้ว่าคดีจะไปถึงไหน และที่สำคัญ ตัวเจ้าของรู้ว่า เทรดเองเสียเอง กราฟมันก็โชว์อยู่เห็นๆ จะไปฟ้องเขาไม่ไม่มีค่า แต่ถ้าเล่นกะโบรกไทยนะคะ มันจะฟ้องร้องเอานู้นเอานี่คืน (นี่แหละนิสัยคนไทย หุ้นแพ้แต่ตัวไม่แพ้ )

ส่วนบางคนถามว่า แล้วธนาคารแห่งสยาม ( ฮิฮิ ) ไม่มาดูแลหรอคะ เขาไม่ได้ดูแลเงินเหล่านี่โดยตรงหรอกคะ  จะมีเฉพาะว่าถ้าเราโอนสตางค์มากกว่า 2 ล้านต่อ 1 วัน ยังไงถึงจะเล่น forex หรือเอาไปทำธุรกรรมใด ก็ต้องแจ้งหมดอะคะ เขาจะดูแลแค่นั้น แล้วอีกอย่างเห็นอ่านๆเจอคนนึงบอกว่าการเล่นค่าเงินในเมืองไทยผิดเพราะว่า ธนาคารแห่งสยาม คุมการปริวรรตค่าเงินอยู่  จะเรียนให้บอร์ดนี้ทราบนะคะถูกคะ มันคุมการปริวรรตค่าเงิน แต่เฉพาะเงินบาทนะคะ เงินสกุลอื่นคือนอกเหนือจากหน้าที่คะเธอ ( ส่วนพวการปริวรรตค่าเงินเนี่ย จะเล่นระบบแบบฟลูมาร์จิ้น ใครมีเงินเป็นถังๆซะพันล้าน เล่นได้นะคะ ถ้าถามใครเป็นเจ้าพ่อดูแลอยู่  ก็ธนาคารสยามเมืองยิ้มเรานี่เอง เล่นแถวๆสาธรนี่แหละจ้า  พิมพ์แล้วขำไป )

กล่าวโดยสรุปนะจ๊ะ ไม่ว่าจะเล่นค่าเงินสกุลใด หรือตลาดสปอตตัวใดๆ ที่ไม่นับฟิวเจอร์นะคะ( ฟิวเจอร์มันผิดกฎหมายเลยละคะ) ถ้าอาศัยอยู่พื้นแผ่นดินไทย แล้วเอามันมาเล่นที่แผ่นดินไทย คุณไม่ผิดนะจ๊ะ ในเมื่อไม่ผิดแล้วโอนเงินจะผิดได้ไง มันจะมีปัญหาซับซ้อนตรงที่ โอนเงินมากกว่า 2 ล้าน 1 วัน อันนี้ก็ต้องไปรายงานเองกันเองนะจ๊ะ กับเจ้าหน้าที่รัฐ แต่ถ้าโอนไปให้ซับโบรกไทย องค์กรอิสระ ก็จะเห็นเพราะว่า เอาไงดีละไม่กล้าพิม (เอาเป็นว่า ถ้าไม่ได้อาราย เขาไม่ช่วยให้รอดอย่างถูกกฎหมายได้หรอก ไม่สามารถพูดรายละเอียดได้คะ ไม่ใชไม่อยากบอกนะ แต่จูจู้ก็กลัวเป็นเหมือนกัน )

สำหรับการโอนเงินไปต่างชาติ แล้วบอกจะรอดไหม ก็อย่างที่บอก ถ้าเงินน้อยๆ จะโอนไปเก็บหรือไม่โอนไปเก้บที่ธนาคารต่างชาติ ไม่มีใครว่าคุณหรอก และเอาออกแค่ 3 แสนบาท ไม่มีใครสนใจเงินเศษๆเท่านี้หรอก แต่ถ้าเข้าออกทีวันละเกิน 2 ล้าน คุณค่อยมากลัว เรื่องนี้พุดไปเหมือนกลัวในเรื่องไม่เป็นเรื่อง เพราะเห็นแต่ละคนเป็นบัญชีเซนต์บ้าง บัญชีดอล์แบบ บัญชีเล๊กๆ คิดว่าไม่น่ามีปัญหา( ไม่ได้ดูถูกนะจ๊ะ ก็เห็นแบบนั้นจิงๆ ไม่ต้องกลัวหรอกคะเขาไม่ตามเงินคุณหรอก แค่ระดับหมื่นระดับแสน เสียเวลาเขาอะจ๊ะ )  

เรื่องต่อไปที่บอกว่าคนที่นิวยอร์กเล่น ถูกกฎหมาย ก็ถูกไงคะ ถูกกฎหมายเลยค๊า เพราะเขาเล่นค่าเงินใน แผ่นดินเขาคือนิวยอร์ก บ้านเขามีกฎหมายรับรองในการเล่นค่าเงิน  หรือคุณอยากถูกกฎหมายแบบเขา ย้ายตัวไปอยู่ต่างประเทศที่เขายอมรับสิคะ ใกล้ๆก็ ฮ่องกง ไปสิคะ จะได้ถูกกฎหมาย (ก็บอกแล้วกฎหมายไทยยังล้าหลังนัก ให้โอนจากนิวยอร์ก ไปแคนนาดา ทะลุไปอล้าสก้า ออกญี่ปุ่น  แล้วคุณคิดว่าจะรอดหรอจ๊ะ คนไทยเดวนี้เขาพัฒนาแล้ว ให้คุณเล่น Forex แผ่นดินไทย แล้วดันโอนไปยังนิวยอร์ก เงินน้อยๆก็อย่างที่พูด เขาไม่ยุ่งกะคุณหรอก ถ้าเงินเยอะๆ ก็บอกเขาว่าเอาไปลงทุนนู้นนี่ว่าไป การโอนกลับ ก็ถือโพรเสสเดียวกัน เงินน้อยไม่ว่า เงินเยอะก็ว่ากันตามกฎหมายไทยนะจ๊ะ ลองไปหาอ่านสิ เรื่องการโอนเข้าโอนออก มันก็มีบอกอยู่ว่าเท่าไร ห้ามเท่าไร  ซึ่งมันไม่เกี่ยวกับกฎหมายค่าเงินเลย ก็มันไม่มีออกมากฎหมายเหล่านี้ แล้วคุณจะไปหาได้ยังไงละ เจงไหม - -  (เหมือนหาของที่มันไม่มีอยู่เจงในโลกนี้ มันก็หาไม่เจอ หาทางออกไม่ได้กันพอดี )  หวังว่าอ่านบทความแล้วคงจะได้กระจ่างในเรื่องการโอนเงินนะจ๊ะ

-------------------------
อยากอ่านเต็มๆ ก็ไปอ่านในนี้นะครับ http://www.rubsub.com/forums/index.php?topic=18376.0 คงกระจ่างในการเล่นขึ้นเยอะนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2009, 06:50:29 AM โดย Lyuk »

ออฟไลน์ Lyuk

• **
Re: พอดีวันนี้คุยเรื่องกฎหมายไทย
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2009, 03:55:19 AM »
ตามพระราชบัญญัติควบคุมการแลกเปลี่ยนเงิน พ.ศ. 2485 การทำ ธุรกรรมที่เกี่ยวข้องกับเงินตราต่างประเทศ ต้องทำกับผู้ที่ได้รับอนุญาตจากรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลัง เช่น ธนาคารพาณิชย์ เท่านั้น และปัจจุบัน ธนาคารแห่งประเทศไทย ยังไม่เคยอนุญาตบุคคลที่ไม่ใช่สถาบันการเงินซื้อ ขาย แลกเปลี่ยนเงินทางอินเตอร์เน็ต ซึ่งสามารถสรุปประเด็นในการทำธุรกรรมซื้อขายหรือเก็งกำไรฯ ดังกล่าวได้เป็น 2 กรณี ดังนี้

1. กรณีผู้ให้บริการอยู่ในประเทศไทย การทำธุรกรรมดังกล่าวโดยไม่ได้รับใบอนุญาต มีความผิดตามกฎหมายควบคุมการแลกเปลี่ยนเงิน
     2. กรณีผู้ให้บริการดังกล่าวอยู่ต่างประเทศ เมื่อบุคคลในประเทศต้องโอนเงินออกไปเพื่อชำระหนี้ตามธุรกรรมซื้อขายแลกเปลี่ ยนเงิน จะไม่ได้รับอนุญาตให้โอนเงินออก และมีความผิดตามกฎหมายควบคุมการแลกเปลี่ยนเงิน โดยสามารถดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่เว็บไซต์ของธนาคารแห่งประเทศไทย

(เอามาจากพระราชบัญญัติเลยละจ๊ะที่รัก )
.... 1.เงินตราต่างประเทศ หมายความว่า เงินที่ชำระหนี้ได้ตามกฎหมายในประเทศอื่นใดนอกจากประเทศไทย และ
หมายความรวมตลอดถึงค่าแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ
.....2.ค่าแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ หมายความว่า เงินฝากคงเหลือในธนาคาร ตั๋วแลกเงิน เช็ค ตั๋วสัญญาใช้เงิน
โทรเลขสั่งโอนเงิน หนังสือสั่งโอนเงิน หรือธนาณัติ บรรดาที่จะพึงจ่ายเป็นเงินตราต่างประเทศ

พออ่านทั้งข้อ1และ 2 น่าจะมีแสงแห่งสวรรค์รำไรๆได้แล้วนะคะ ถ้ายังไม่เห็น จูจู้ชี้โพรงให้นะ เงินตราต่างประเทศที่ว่า ต้องชำระหนี้ได้ตามกฎหมาย ส่วนค่าเงินนั้น ที่ผู้อ่าน ได้อ่านอยู่เนี่ย ถ้ามองผิวเผิน คำว่า ค่าเงินน่าจะเกี่ยวกับ forex แต่ดูสิจ๊ะเขานิยามคำพวกนี้ว่าอย่างไร  พอรู้คำนิยามพวกนี้ ก็คงถึงบางอ้อแล้วละคะว่า บัญญัติพวกนี้ใช้จัดการกับคนเล่นเงินแบบฟูมาร์จิ้น ไม่ใช่เล่นแบบมาร์จิ้นแบบที่ ทุกๆท่านกำลังเทรดอยู่นะจ๊ะ กฎหมายตัวนี้มันอยู่ตั้งแต่ 2485 สมัยฉันยังไม่เกิดเลยจ้า มันไม่ได้ออกกฎหมายรองรับแบบใหม่ๆขึ้นมานะคะ พูดภาษาชาวบ้าน ก็คือ ล้าหลัง (ขำไปพิมไป)

การเล่นแบบฟูมาร์จิ้นคือเล่นยังไง ก็เล่นแบบซื้อเงินเจงๆ ไม่มีการวางหลักทรัพย์ เช่น พรุ่งนี้รู้แน่ๆว่า บาท จะร่วงแน่ๆถ้าเทียบกับ  ดอลล่าร์ ก็ไปซื้ออดอลล่าร์ ซัก 5 หมื่น เก็งกำไรนั่งอยู่กะบ้าน  แบบนี้ละจ๊ะ โดนมุ้งสายบัวเป็นแน่แท้ เพราะถ้าทุกคนทำ ค่าเงินมันก็ผันผวนกันไปหมด อีนู้นสต๊อกเท่านี้ อีนี่ ปั่นเทขายเท่านั้น วุ่นวายไปหมด  ถ้าถามว่าอยากเล่นแบบนี้ได้ไหม และมีที่ไหนบ้าง (จูจู้จะตอบว่าที่เล่นอะมี แต่มีตังอะเป่า เพราะตัวหยิบตัวย่อย มีไม่กี่ตังเขาไม่ให้เล่นหรอกนะจะบอกให้  เพราะมันขายทีอื้อเลยและต้องเก็บทีละเยอะ ที่เล่นก็กระจุกกลางดงนั้นแหละคะ (ที่บลจ. เยอะๆอะจ๊ะ อย่าให้ใบ้ต่อ ความซวยจะตกที่ฉันนี่ คนดูแลก็นี่ไง ....แห่งสยามเมืองยิ้ม ฮิฮิ) นอกจากในหมู่คนรวย และพวกสถาบันต่างๆจะเล่นกันแล้ว ยังมี การเล่นนอกเหนือจากนั้นด้วย เช่นการเล่นในอัตราดอกเบี้ย ( ป๊าด! คงอึ้งเล๊กน้อย มีด้วยหรอ หัวเริ่มเป็นประกายเล๊กน้อย แต่ก็เช่นเดิม ตังน้อย กินหอยตลับไปก่อน อิอิ )  และยังมีอีกเยอะ ที่สามารถเล่นได้ แต่เสียดายที่คนไทยไม่รู้ (จะรู้ได้ไง ยังกัดกันไม่เลิก กับคำว่าเถื่อน กับไม่เถื่อนอยู่เลย ไปดูบอร์ดอื่นสิ เช่น บอร์ดอารายน้าๆ ทิพย์ๆ  ยังล้าหลังกว่าบอร์ดเราเยอะจ้า )

สำหรับการเล่นค่าเงินในตลาก forex นั้น นะจ๊ะ ก็ไม่เข้ากับกรณีอันใดเลย เพราะที่พวกคุณนาย/คุณชาย ทั้งหลายเล่นอยู่ มันไม่สามารถมาชำระหนี้ได้นะจ๊ะ พูดง่ายๆ เหมือนพวกเธอทั้งหลาย แทงได้แทงเสียกับเศษกระดาษ (อ่านถึงตรงนี้ พวกมาร์ไทย โบรกไทย เฮๆ เห็นไหมคิดเห็นเหมือนมัน เย้ๆ มาเล่นของไทยดีกว่า แต่จูจู้จะบอกว่า ของไทย น้ำเน่ายิ่งกว่า เดวแฉรอบหน้าดีกว่า ถ้ามีเวลาแบบว่างมากๆนะจ๊ะ  ) พอพูดแบบนี้ หลายๆคนคงงง เอ้าที่ซื้ออยู่นี่มันไม่ได้ซื้อเงินเจงๆหรอจ๊ะ ( ถ้าซื้อเจง เธอก็ต้องมีเงินถือในมือได้เจงๆสิคะ ถูกไหม) นี่ไงถึงไม่เกี่ยวกับบัญญติตัวนี้ เพราะบัญญัติมันนึกไม่ถึงว่าจะมีเล่นแบบนี้ด้วย ดูสิจ๊ะมันปีอาราย (ก็มันออกจะโบราณ ... ร้องเพลงทาทา ได้เลย ) และไม่เอามุขห่วยแตกแบบอีตัวอ่อนบางตัวนะจ๊ะว่า จะไม่ซื้อได้อย่างไร เช่นแทงไป 1 ล๊อต ของ EUR/USD มันก็คือ ซื้อ EUR ขาย USD (อันนี้อาจถูกหลายคนเอาเกือกลูบหน้าได้นะจ๊ะ มาเล่นมุขไม่ดูเวล่ำเวลา ) สำหรับเลขที่วิ่งๆกันอยุ่ในตลาด Forexเนี่ยนะจ๊ะ มันเป็นราคาอ้างอิง จากราคาจริงของค่าเงิน นั้นหมายความว่า คุณไม่ได้ไปยุ่งกับค่าเงินจริงๆ คุณเล่นกะตัวที่อ้างอิงหมดเลย ก่อนอื่นต้องรู้โพรเสส(แบบ แอดว๊านซืกว่าขั้นบน ) ของตลาด FOrex ก่อนนะจ๊ะ ว่ามันเป้นอย่างไร เอาแบบคร่าวๆละกันนะ (นี่ฉันสอนพวกเธอเป้นโบรกเกอร์เลยดีไหมคะ ) ราคาในแต่ละวันที่วิ่งๆอยู่เนี่ย จะถูกกำหนดโดยธนาคารแต่ละแห่ง ซึ่งแน่นอนมันไม่เท่ากันแน่นอน แต่จะเฉียดๆกันนะจ๊ะ ต่อวันๆจะมีการกำหนดเรทของค่าเงินมา ว่าน่าจะวิ่งขึ้นลงเท่าใด แล้วราคาที่ออกมาในกราฟจะมาจากธนาคารเจ้ามือ เป็นผู้มาเสนอขายแก่พวกเรา ว่าตอนนี้ราคาเท่านี้ เอาไหมจ๊ะนายท่าน  ซึ่งราคาจะมาจากคำเสนอขายจากเจ้ามือก็คือธนาคารไม่ได้มาจากกลไกของตลาด เพียวๆ ซึ่งถ้าใครยังงงอีก จะเสริมต่อว่า ถ้ามันมาจากกลไกตลาดเพียวๆ มันก็ต้องเท่ากันสิคะ จะมีต่างอันนั้นแพง อันนี้ถูกกว่าได้อย่างไร  (ซึ่งเขาไม่ได้เอาราคาเจงๆมาให้ยูเล่นกันหรอก มันเป็นราคาอ้างอิง ซึ่งแน่นอน ผ่านการบวกนู้นบวกนี่เป็นอันเสร็จพิธีแล้ว )  เป็นเหตุให้แต่ละที่มีสเปสที่แตกต่างกัน  (พอละเดวรู้กันมาก ไปเรียนกะพวกที่เปิดสอนเถอะจ๊ะ เดวว่าจูจู้จะเอามั่งนะเนี่ย)  เป็นอันเสร็จพิธีสำหรับข้อที่ 1 นะจ๊ะ  ส่วนข้อที่ 2 ที่ต้องโอนไปชำระหนี้ จูจู้ถามผู้เล่นหน่อยจ๊ะว่า เคยโอนไปชำระหนี้เวลาเล่น forex ด้วยหรอจ๊ะ จูจู้ไม่เคยได้ยิน (อันนี้ยอมรับ) ใครเคยเล่นForexแล้ว Overlose บ้างคะ ที่เห็นๆก็มีแต่มันจะตัดที่ กี่%ว่าไป ไม่ให้หมดบัญชี กับวัดกันที่ zero ยังไม่เคยเห็นโอเวอร์ล๊อด ส่วนบางคนถามว่า ผมเคย เคยโอนไปเติมตังกัวถูกวัดที่ซีโร่ ซะก่อน จูจู้ถามว่า ก่อนจะซีโร่ คุณมีหนี้แล้วหรอคะ ไม่มี! มันเป็นการต่อลมหายใจต่างหาก มันไม่ใช่หนี้นะคะ ไม่เชื่อ ใกล้ๆซีโร่ดูสิ แล้วตัดเทรดยอมแพ้ ดูสิว่าจะมีโบรกไหน ส่งบิลมาเรียกเก็บเงินปลายทางเรื่องหนี้สิน (เอ้าลองดู อาจได้รับความรู้สึกว่าเสียหุ้นมันเป็นไงด้วย) ตอบให้แล้วนะจ๊ะสำหรับในส่วนขอข้อกฎหมาย

-------------------------
อยากอ่านเต็มๆ ก็ไปอ่านในนี้นะครับ http://www.rubsub.com/forums/index.php?topic=18376.0 คงกระจ่างในการเล่นขึ้นเยอะนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน 2009, 03:59:36 AM โดย admin »

ออฟไลน์ sorawish

• ลงทุนให้ถูกที่ แล้วโลกใบนี้จะทำงานให้คุณ
  • นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 3
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 24 เมษายน 2010, 05:00:05 AM »
ขอบคุณมากครับ

อย่างนี้ ถ้าเราไปเปิดบัญชี ที่สิงคโปร หรืออเมริกา   จะผิด กม.อีกหรือเปล่า

ธนาคารต่างชาติจะยอมให้เราเปิดไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน 2010, 10:28:25 AM โดย lacktasid »
เวลาและความไม่แน่นอนคือเพื่อนของข้า     
ราคาเป็นดาบ     
โลกใบนี้เป็นเหยื่อ

ออฟไลน์ tysgels

• พลังน้ำใจ: 548
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 24 เมษายน 2010, 08:12:34 AM »
ขอบคุณครับสำหรับบทความที่เอามาให้รู้กัน  ;D แต่ว่าคุณ จูจู้นี่คือใครเหรอครับ แล้วก็อย่างที่เคยได้ยินกันว่า ถ้ามีเงินโอนเกิน 20000$ ต่อเดือนจะถูกเรียกให้แสดงหลักฐาน หรือถูกตรวจการโอนเงินเข้ามาในบัญชี 20000$ เต็มที่ก็ 6 แสน - 7 แสนต่อเดือน แต่ที่คุณ จูจู้บอกนี่ วันละ 2 ล้าน มันต่างกันมากเลยน่ะครับ ใครทราบ พอบอกหน่อยครับ ยังงงๆอยู่

ออฟไลน์ demoinvest

• พลังน้ำใจ: 1065
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 24 เมษายน 2010, 08:20:38 AM »
โอนเงินแค่ 3,000-4,000 เหรียญ ธนาคารก็โทรมาสอบถามแล้วครับ ว่าเป็นเงินจากอะไร ต้องบอกว่าเขา refund คืนเงินมาให้ (เพื่อนผมโดน เขาบอกมาอีกที หะหะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน 2010, 08:53:49 AM โดย admin »

ออฟไลน์ automoney

• การเทรดด้วยโปรแกรมเทรดอัตโนมัติ
  • นักลงทุนขั้นเซียน
  • พลังน้ำใจ: 3
    • ชมผลงานการเทรดด้วยโปรแรมเทรดอัตโนมัติ
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2010, 19:53:31 PM »
ผมว่าถอนผ่านธนาคาร จะมีปัญหาแบบนี้ครับ เรื่องการตรวจสอบที่มาจากหน่วยงานของรัฐ ซึ่งเป็นเรื่องไร้สาระ ต้องเปลี่ยนมาถอนผ่านช่องทางอื่นกันแล้วพี่น้อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤษภาคม 2010, 20:31:45 PM โดย admin »
EA แห่งประเทศไทย

http://www.eathai.org

ออฟไลน์ truesaveus

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 1
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 20 มกราคม 2011, 21:30:50 PM »
เพื่อนผมทำงานต่างประเทศ เขาโอนจากต่างประเทศเข้ากสิกรไทยทุกเดือน เดือนละเกือบหมื่นดอล ทำมาสามปีแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ไม่เคยโดนเรียกสอบถามอะไร แต่เจ้าหน้าที่บอกว่าโอนเงินได้ไม่เกิน 20000 USD ต่อครั้งครับ เค้าดูรายใหญ่ๆมากกว่า เล็กๆน้อยๆเค้าไม่สนใจหรอกครับ

ออฟไลน์ het031

• พลังน้ำใจ: 2
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 20 มกราคม 2011, 22:10:00 PM »
งั้นถามหน่อยนะครับถ้าผมถอนแล้วโดนแบงค์สอบถาม ผมจะบอกตรงๆได้ไหมเสียภาษีเท่าไรไม่กลัวครับ :wanwan002: กลัวแต่.. :wanwan006:

ออฟไลน์ paulsiri

• ค่อยๆไป แม้จะไกลก็พยายาม
  • พลังน้ำใจ: 5
  • จะต้องชนะให้ได้
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 09:28:59 AM »
ตามอ่าน มาหลายครั้งแล้ว ..ขอคำแนะนำหน่อยครับ

จะโอน wire transfer ขึ้นบัญชีเทรด 5000 usd ธนาคารไหน สะดวกสุด ไม่จุกจิกครับ .. มันไม่มาก แต่คิดว่าสะดวกที่จะใช้ตั้งต้นเทรด ค่าธรรมเนียมอะไรก็สมเหตุผล มากกว่าช่องทางอื่น รวมทั้งเวลาจะถอนกลับด้วย

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • พลังน้ำใจ: 1055
    • ThailandForexClub
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 10:05:40 AM »
ตามอ่าน มาหลายครั้งแล้ว ..ขอคำแนะนำหน่อยครับ

จะโอน wire transfer ขึ้นบัญชีเทรด 5000 usd ธนาคารไหน สะดวกสุด ไม่จุกจิกครับ .. มันไม่มาก แต่คิดว่าสะดวกที่จะใช้ตั้งต้นเทรด ค่าธรรมเนียมอะไรก็สมเหตุผล มากกว่าช่องทางอื่น รวมทั้งเวลาจะถอนกลับด้วย

น่าจะยุ่งครับ จะให้ดี ต้องไปเปิด บช ที่สิงค์โปร์ไว้ เพื่อใช้ ฝาก/ถอน ผ่านระบบ wire กับโบรกฯ ครับ

ออฟไลน์ aodsy

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 03:52:45 AM »
ข้อมูลเก่าไปแล้ว และลิ้งข้อมูลก็ถูกลบไปเรียบร้อยเช่นกัน  รู้สึกว่าที่ จขกท. ตั้งกระทู้จะเป็นการเขียนขึ้นมาตามความเข้าใจเองนะ  ดูดัชนีลิ้งข้อมูลที่ จขกท.อ้างอิงก็ไม่มี (ในไซต์ธนาคารแห่งประเทศไทย)  ดัชนีไซต์ก็ไม่มีเก็บไว้   เราอ่านระเบียบพวกนี้ตลอดนั่นล่ะ แต่แปลกว่า น้องๆในเน็ตนี่ทำไบางครั้งตื่นตูมกับเรื่องที่อยากจะเชื่อนะ  อันนี้ คคห. ส่วนตัวนะ  แต่ไม่มีใครกริ๊งเข้าไปถามสักคนหรอกว่าถูกหรือผิด ที่เห็นๆก็แชร์กัน หาลิ้งต้นทางก็ไม่เจอ เห็นมีแต่การกล่าวอ้างลอยๆว่า ผิด (เพราะมันง่ายสุด)   คือถ้าผมบอกว่าผมทำงานในตำแหน่งหนึ่งที่ ธปท. ผมทราบเรื่องพวกนี้หมดทุกอย่าง    แต่ก็ไม่แปลกที่จะไม่มีใครเชื่อผม ก็ดี ไม่ได้ต้องการให้เชื่อ แค่พูดให้ฟัง   บางทีมองคุณภาพในโลกเนตมากไป ให้ความหวังมากเกินไป ว่าจะได้ข้อมูลที่ถูกต้อง สุดท้ายก็สังคมลือกันไปมา ข้อมูลดิบที่ไม่ผ่านการคัดกรอิงล้วนเป็นอนิจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 03:58:23 AM โดย admin »

ออฟไลน์ พยัคฆ์

• พลังน้ำใจ: 76
  • ไม่รู้จักยอมแพ้ ก็จงแพ้ต่อไป
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 05:15:57 AM »
ข้อมูลเก่าไปแล้ว และลิ้งข้อมูลก็ถูกลบไปเรียบร้อยเช่นกัน  รู้สึกว่าที่ จขกท. ตั้งกระทู้จะเป็นการเขียนขึ้นมาตามความเข้าใจเองนะ  ดูดัชนีลิ้งข้อมูลที่ จขกท.อ้างอิงก็ไม่มี (ในไซต์ธนาคารแห่งประเทศไทย)  ดัชนีไซต์ก็ไม่มีเก็บไว้   เราอ่านระเบียบพวกนี้ตลอดนั่นล่ะ แต่แปลกว่า น้องๆในเน็ตนี่ทำไบางครั้งตื่นตูมกับเรื่องที่อยากจะเชื่อนะ  อันนี้ คคห. ส่วนตัวนะ  แต่ไม่มีใครกริ๊งเข้าไปถามสักคนหรอกว่าถูกหรือผิด ที่เห็นๆก็แชร์กัน หาลิ้งต้นทางก็ไม่เจอ เห็นมีแต่การกล่าวอ้างลอยๆว่า ผิด (เพราะมันง่ายสุด)   คือถ้าผมบอกว่าผมทำงานในตำแหน่งหนึ่งที่ ธปท. ผมทราบเรื่องพวกนี้หมดทุกอย่าง    แต่ก็ไม่แปลกที่จะไม่มีใครเชื่อผม ก็ดี ไม่ได้ต้องการให้เชื่อ แค่พูดให้ฟัง   บางทีมองคุณภาพในโลกเนตมากไป ให้ความหวังมากเกินไป ว่าจะได้ข้อมูลที่ถูกต้อง สุดท้ายก็สังคมลือกันไปมา ข้อมูลดิบที่ไม่ผ่านการคัดกรอิงล้วนเป็นอนิจัง

การตอบกระทู้ของคุณก็เป็นการตอบกระทู้ตามความเข้าใจของตนเองเช่นเดียวกัน ไม่มีเหตุผลรองรับ ไม่มีแหล่งอ้างอิง และคุณก็กล่าวอ้างลอยๆเช่นกัน

คุณ ป๊อกแป๊ก ผมเข้าใจนะว่าคนในตลาดแห่งนี้เชื่อคนง่าย และก็ต้องขอชมคุณนะว่า ตกแต่งข้อมูลในเพจได้เนียนมากๆ

แต่ถ้าอยากถกกันด้วยข้อมูลอาทิตย์หน้าผมได้รับหนังสือแล้วจัดเต็มแน่  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 06:11:29 AM โดย พยัคฆ์ »
เมื่อพวกเจ้าไปถึงทางตันจนไร้ซึ่งทางออก
คราบเหงื่อ น้ำตา และความกลัวครอบงำพวกเจ้า
จนต้องเปล่งเสียงโหยหาซึ่งวีรบุรุษ แล้วไซร้
เมื่อนั้นข้าจะปรากฎกายปกป้องพวกเจ้าเอง

ออฟไลน์ suriya13

• พลังน้ำใจ: 140
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 05:52:04 AM »
จัดไปครับคุณพยัคฆ์ อยากทราบแบบกระจ่างเหมือนกัน ขอบคุณครับ
ไฟนักสู้กำลังลุกโชน

ออฟไลน์ aopancake

• พลังน้ำใจ: 129
  • เป้าหมาย 2013 1,000,000 บาท เป้า หมายมีไว้พุ่งชน
    • www.traderider.com
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 06:06:53 AM »
รอฟังความจริง ตาม ประสาเม่า ตัวน้อย ครับ
 :wanwan011: :wanwan011:
I am the Professional Bank Robber!

ออฟไลน์ kenne

• พลังน้ำใจ: 65
  • เทรดสบายๆ กับ WaD ^_____^
    • บล้อคของผม
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 06:09:03 AM »
ปูเสื่อด้วยคน ใหนๆก็เป็นเม่าแระ

:wanwan011: :wanwan011:
"อย่าให้ใครมาบอก ว่าทำได้หรือไม่ได้ ถ้ามีความฝัน ก็แค่ออกไปคว้ามันมา"

ออฟไลน์ porekiller

• พลังน้ำใจ: 7
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 06:38:25 AM »
ไม่เคยโอน เยอะขนาดนี้  แต่มารับฟังข้อมูลไว้ ครับ ( เผื่อมีโอกาสได้โอนเยอะๆแบบนั้นบ้าง ฮา.. )  :wanwan011:

ออนไลน์ narjant

• จินตนาการ สำคัญกว่าความรู้
  • พลังน้ำใจ: 298
  • เป้าหมายสลักไว้บนหน้าผา วิธีการเขียนไว้บนผืนทราย
    • treader
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 06:45:19 AM »
ได้ความรู้มากครับ
พอร์ตเขียว  เขียว หมื่นปี หมื่น หมื่นปี

ออฟไลน์ TukTuk

• พลังน้ำใจ: 8
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 07:32:24 AM »
 ;)  รอ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 07:34:29 AM โดย admin »
การเทรด ไม่ได้เริ่มที่ "วิธีการ" แต่เริ่มที่ "สถานการณ์" เสมอ
ทำอย่างไรให้ชีวิตมีความสุข
   รู้จักแบ่งปันความสุข และความรู้ให้ผู้อื่น

ออฟไลน์ sunyata

• พลังน้ำใจ: 16
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 07:45:46 AM »
คุณป้อกแปกนี่คือใครคับทำไมดูเขาเท้พเทพจัง  ขออภัยคับไม่ได้กวนแต่ไม่รู้จักจริงๆ :wanwan008:

ออฟไลน์ myza

• พลังน้ำใจ: 2
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 08:25:30 AM »
ถ้าเทรดได้เยอะ แล้วถอนออกมาไม่ได้ ผมจะ... ทุกคนที่เกี่ยวข้อง 555+ :wanwan003: :wanwan003: :wanwan003: :wanwan003:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 09:17:29 AM โดย admin »

ออฟไลน์ demoinvest

• พลังน้ำใจ: 1065
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 08:44:22 AM »

ขอเป็นเม่านั่งฟังด้วยคน (ฮา)

ออฟไลน์ koch

• หัดเดินเป็น
  • พลังน้ำใจ: 9
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 09:43:41 AM »
มารออีกคน

ออฟไลน์ non_5115

• พลังน้ำใจ: 28
    • เว็บไซต์คนเทรด Forex เก็งกำไรค่าเงิน ทองคำ exness
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 09:44:57 AM »
ปูเสือ

ออฟไลน์ chawasam

• **
  • ปลายทาง
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 09:56:26 AM »
 :wanwan011: รอฟังครับ ว่ากันไปตามหลังฐาน

ออฟไลน์ LittleFx

• "Speculator"
  • พลังน้ำใจ: 34
  • "โหมด..ดับเครื่องชน"
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 09:58:54 AM »
รอด้วยครับ  :wanwan013: :wanwan013: