ผู้เขียน หัวข้อ: มาสร้างวินัยในการเทรดกัน...  (อ่าน 20403 ครั้ง)

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 1109
    • ThailandForexClub
มาสร้างวินัยในการเทรดกัน...
« เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 22:00:27 PM »
ที่ผ่านมาสังเกตว่า ในการเทรด forex นั้น มักจะมีปัญหา ที่ทำให้ขาดทุนหลักๆ อยู่ 2 เรื่อง คือ

• การที่ยังไม่สามารถวิเคราะห์กราฟ ที่พอจะมองทิศทางได้ว่า น่าจะไปทางไหน มีระยะแนวรับ แนวต้าน อยู่ตรงไหนบ้าง
  • การมีวินัยในการเทรด บริหาร order ให้เหมาะสม และการตั้ง target/stop loss ที่เหมาะสม

ซึ่งข้อแรกนั้นต้องอาศัยประสบการณ์ การศึกษา และฝึกในการวิเคราะห์กราฟ ด้วยตนเองอย่างสม่ำเสมอ

ข้อ 2 เรื่องนี้ผมว่าเป็นเรื่องสำคัญนะครับ ซึ่ง 2-3 เรื่อง ที่มักจะมีปัญหาคือ

• เทรด lot ใหญ่เกินไป
  • ไม่กำหนดจุด target/stop loss และในการเทรดนั้น หากติดลบ มักจะยอมทนถือไปเรื่อยๆ จนล้างพอร์ตในที่สุด แต่หากเริ่มบวก กลับเก็บกำไรในจำนวน pip ที่น้อยมากๆ เช่น 1 - 5 pip เท่านั้น (แต่ติดลบทีถึง -50 -100 หรือมากกว่านั้น)

กระทู้นี้ จึงตั้งขึ้นมาเพื่ออยากให้เพื่อนๆ สมาชิก ลองฝึกการบริหาร order ในการเทรดดูครับ โดย

• เทรดเพียงครั้งละ 1 order เท่านั้น และเทรดที่ lot ดังนี้ คือ หากทุน $10 เทรดที่ 0.1 lot micro = pips ละ 1 cent หากทุน $1,000 เทรดที่ 0.1 lot std = pip ละ $1 หรือลองปรับตามความเเหมาะสมครับ
  • ทุกครั้งที่เทรด ให้กำหนด tp/sl เสมอ โดยระยะที่ใกล้เคียงกัน เช่น e/u อาจจะตั้งที่ 35/35 หากเป็น g/u อาจจะตั้งที่ 50/50 เป็นต้น
  • จดสถิติในการเทรด ซัก 10 - 50 order ดูครับ ว่า % เป็นเช่นไร

ในการเทรด forex นั้น หากไม่ขึ้น ก็ลง ซึ่งมองว่า โอกาสก็คือ 50:50 ดังนั้นหากเราเทรดชนะ 50% โดยการกำหนด tp/sl แบบนี้ อย่างน้อย ก็เสมอตัวแน่ๆ แต่หากเราทำ winning trade ได้ถึง 60% - 80% แน่นอนว่า พอร์ตจะค่อยๆ เติบโตขึ้นไปอย่างเรื่อยๆ แน่นอน

แต่หากทำได้น้อยกว่า 50% อันนี้ ต้องไปฝึกการวิเคราะห์กราฟใหม่นะครับ

และหากแม่นยำมากขึ้น ก็อาจจะปรับให้ tp มากกว่า sl ซักเล็กน้อย เช่น ปรับเป็น 40/35 หรือ 50/35 เป็นต้น

มาสร้างวินัย และพอร์ตให้เติบโตไปเรื่อยๆ กันครับ

:wanwan003:

ออฟไลน์ beeonelove

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 324
Re: มาสร้างวินัยในการเทรดกัน...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 22:16:54 PM »
ขอบคุณคับ  :wanwan003:

ออฟไลน์ starter123

• พลังน้ำใจ: 0
Re: มาสร้างวินัยในการเทรดกัน...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 22:20:52 PM »
ชอบมากๆๆครับ อาชีพเทรดเดอร์ เล่นมาเกือบปี เล่นเเต่โบนัสที่เขาให้ โดนยึดเงินไปดื้อๆ ก็หลายครั้ง เลยไม่กล้าเล่นเงินจริง เพื่อนๆ ที่อยู่รอบตัวไม่มีใครรู้เรื่อง forexเล่นรู้เเต่เพื่อนที่อยู่ในนี้  ถ้าจะพูดให้เป็นงานการที่บอกว่า forex ก็คือธุรกิจทั่วไป  มันพอจะมีที่ไหนไหมที่จะมาช่วยเราเวลาพวกโบรกโกงเรา ที่ทำไม่ถูกกับเรา  เราจะไปร้องเรียนกับใคร ธุรกิจอย่างอื่นยังไปร้องเรียนกับหน่วยงานรัฐได้  เกิดเล่นๆไปไม่จ่ายกันดื้อๆทำกันยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน 2011, 22:27:10 PM โดย admin »

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • พลังน้ำใจ: 1109
    • ThailandForexClub
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 22:29:42 PM »
ชอบมากๆๆครับ อาชีพเทรดเดอร์ เล่นมาเกือบปี เล่นเเต่โบนัสที่เขาให้ โดนยึดเงินไปดื้อๆ ก็หลายครั้ง เลยไม่กล้าเล่นเงินจริง เพื่อนๆ ที่อยู่รอบตัวไม่มีใครรู้เรื่อง forexเล่นรู้เเต่เพื่อนที่อยู่ในนี้  ถ้าจะพูดให้เป็นงานการที่บอกว่า forex ก็คือธุรกิจทั่วไป  มันพอจะมีที่ไหนไหมที่จะมาช่วยเราเวลาพวกโบรกโกงเรา ที่ทำไม่ถูกกับเรา  เราจะไปร้องเรียนกับใคร ธุรกิจอย่างอื่นยังไปร้องเรียนกับหน่วยงานรัฐได้  เกิดเล่นๆไปไม่จ่ายกันดื้อๆทำกันยังไง

3 -4 ปี ที่ผ่านมา ไม่เคยเจอว่าโบรกฯ โกงนะครับ มีแต่คนเทรดด้วยกันเองนี่แหล่ะครับ

เรื่อง bonus ต่างๆ ผมว่า ศึกษาเงื่อนไขของแต่ละโปรโมชั่น ของแต่ละโบรกฯ ให้ละเอียดรอบคอบก่อนนะครับ

เรื่องหน่วยงาน เช่น กลต นั้น คงต้องให้มีการอนุญาตเปิดโบรกฯ ในเมืองไทยอย่างเป็นเรื่องเป็นราว ให้เรียบร้อยก่อนล่ะครับ

ออฟไลน์ TUNG123

• พลังน้ำใจ: 20
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 22:31:27 PM »
 :wanwan011: :wanwan011: ขอบคุณครับพี่ต้น

ขออนุญาตเพิ่มเติมการเทรดที่ทำให้ล้างพอร์ทบ่อยอีกซัก 1 ข้อ นะครับ

หลายท่านอาจสงสัยว่าตนนั้นวิเคราะห์กราฟได้ดีในระดับหนึ่งแล้ว SL/TP ก็ตั้งทุกครั้ง ลง LOT น้อย แต่ทำไมยังล้างพอร์ท สาเหตุหลักที่ต้องฝึกฝนอีกประการหนึ่งคือ สภาวะจิตใจที่เป็นกลางครับ

หากในวันที่ท่านเทรดได้ตามเป้าท่านจะเลิกทันที แต่หากท่านเทรดเสียท่านจะตามกราฟอย่างบ้าคลั่งเพื่อนำกำไรกลับคืนมา หากเป็นเช่นนี้ก็ทำให้ล้างพอร์ทได้ ทั้งๆที่ท่านก็มีความรู้ความสามารถ หากแต่ขาดการพัฒนา และฝึกฝนสภาวะจิตใจ ล้างพอร์ทเป็นเรื่องธรรมดาครับ หากท่านยังไม่มีความรู้และวินัย แต่ถ้าท่านคิดว่าตนเองมีทั้งสองสิ่งนี้แล้ว เราลองมาร่วมกันฝึกฝน และพัฒนาจิตวิญญาณกันครับ เทรดให้นิ่งและเป็นกลาง ไม่โลภ ไม่กลัว ความหวาดระแวง ความลังเลก็จะไม่เกิดขึ้นในที่สุดครับ

มาฝึกฝนด้วยกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน 2011, 22:35:01 PM โดย admin »

ออฟไลน์ obvzavoy

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 22:38:15 PM »
ขอบคุณครับ ซักวันพอร์ตผมจะโต :wanwan003:

ออฟไลน์ gagoi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 23:21:39 PM »
ขอบคุณครับ
[img width= height=]https://www.exness.com/informers/accs/real2_account/429238/en/b9c46bb0732abaeea812968ee94f8cf1/2_350_40.png[/img][/url]

ออฟไลน์ toonrx09

• จงระวังความโลภ แล้วจะชนะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 23:32:12 PM »
แล้วมีกฎ การเข้าเทรดไหมครับ ท่าน admin.. :wanwan003:

แนวคิดยอดเยี่ยมมากครับ :wanwan007:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน 2011, 23:44:34 PM โดย admin »
เริ่มใหม่อีกครั้ง...สู้โว้ย!

ออฟไลน์ demoinvest

• พลังน้ำใจ: 1065
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 23:37:54 PM »

เพิ่มแข่งเทรดแบบมีวินัยครับ(ฮา)

เงินรางวัล สูงกว่า แข่ง REAL สองเท่า  (หรือลด real ปกติ โยกมาใส่)

แบบว่า แจ่ง REAL จะมีอยู่ 2 รายการ

รายการ REAL MAXINUM อันนี้ฟรีสไตล์ คือแข่งอันเดิม

รายการ REAL MM (หรือเรียก REAL SAFT หรือเรียกยังไงก็ได้)
บังคับเทรด ตามกฎ มี MM
เงินรางวัลสูงมาก
ให้คนแข่งจับปิดกันเอง (ฮา)

รับรอง มีตัวอย่างการแข่งเทรด ที่ดี และยอดเยี่ยม ให้ชมกันมากมายครับ สร้างวินัยไปในตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ civicef

• FOREX
  • พลังน้ำใจ: 13
  • นักรบFOREX
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 23:44:17 PM »
 :wanwan006:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤษภาคม 2011, 08:22:05 AM โดย civicef »

ออฟไลน์ Neal

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 00:26:14 AM »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ลุงหมู

• พลังน้ำใจ: 19
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 00:32:25 AM »
ขอบคุณครับ  :wanwan011: :wanwan011: :wanwan011:
บ้านลุงหมู

ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ เริ่มจากความตั้งใจที่แน่วแน่

ออฟไลน์ keeptang

• นักลงทุนขั้นเก๋า
  • **
  • พลังน้ำใจ: 3
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 01:12:59 AM »
ขอบคุณครับ  :wanwan011:

ออฟไลน์ sorawish

• ลงทุนให้ถูกที่ แล้วโลกใบนี้จะทำงานให้คุณ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 01:18:37 AM »
 :wanwan008:

อันนี้ผมกำลังประสบปัญหาเช่นกันครับ ระบบดี โมเดลดี ทุกอย่างโอเค  ยกเว้นตัวผมที่ไม่ดี มันก็เน่าซะ :wanwan004:
น่าจะมีการมานั้งคุยเรื่องนี้กัน นะครับ

ผมอยู่แถวลาดกระบัง ครับ
เวลาและความไม่แน่นอนคือเพื่อนของข้า     
ราคาเป็นดาบ     
โลกใบนี้เป็นเหยื่อ

ออฟไลน์ kenne

• พลังน้ำใจ: 65
  • เทรดสบายๆ กับ WaD ^_____^
    • บล้อคของผม
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 01:51:01 AM »
ผมปฏิบัติ ตามกฏทุกข้อเลยครับ ทุกข้อจริงๆ

แต่ที่ผมมีปัญหา คือ ผมจ้องกราฟมากไป และบางที ผมก็ไปขยับ sl มั่ง tp มั่ง

ซึ่งการที่มองกราฟวิ่งขึ้นลงบ่อยๆแล้วใจไม่นิ่ง คุณจะเจอปัญหาครับ

ความคิดต่างๆเริ่มเข้ามาทำให้คุณสับสน เริ่มที่จะบังคับให้คุณเปลี่ยนแผนการ หรือกระทำการใดๆที่ไม่ค่อยฉลาด

ผมพลาดหลายครั้งแบบนี้ จนผมต้องหาวิธีที่จะไม่ทำให้ผมไปเปลี่ยนแปลงแผนการที่ผมได้วิเคราะห์มาอย่างดีแล้ว

นั่นก็คือ มองและวิเคราะห์กราฟ ตั้งเพนดิ้งออเดอร์ ตั้ง sl tp แล้วปิดโปรแกรมเทรด ทำอย่างอื่น เล่นเกมส์ ดูหนัง อ่านหนังสือ เย็นๆมืดๆค่อยมาดูอีกที

(lot ผมลงแค่ 0.1 อยู่แล้ว เคยเปลี่ยนทีเดียว เป็น lot 1 โดนไป 10 pip 100$ เลยเข็ดเลยไม่เอาแล้ว เหอๆๆ) ทำตามที่พี่แอดมินแนะนำให้ได้ครับ

ถ้าทำได้ ยังไงกำไรก็มา ผมก็จะพยายามทำให้ได้เหมือนกัน สู้ๆๆ  :wanwan003: :wanwan003: :wanwan011: :wanwan011:

ผมจะเทรดแค่นี้ ผมจะสะสม pip ให้ได้ ทำเป็นเหมือนเล่นเกมส์ เก็บ pip เหมือนเก็บคะแนน เก็บให้ัมันบวกไปเรื่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2011, 02:26:29 AM โดย admin »
"อย่าให้ใครมาบอก ว่าทำได้หรือไม่ได้ ถ้ามีความฝัน ก็แค่ออกไปคว้ามันมา"

ออฟไลน์ I-style

• พลังน้ำใจ: 23
    • BBB Price action
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 02:32:32 AM »
มันวนไปวนมาอยู่ในตัวพวกเราเองเพื่อนเอ๋ย
 :) จน ก็เงินเรา
 ;) รวย ก็เงินเรา
 :D ไม่มีอะไรต้องบรรยายมากมายให้ลึกซึ้ง เพราะมันสุดแต่ใจจะไฝ่หา ก็เห็นอยู่ระบบเทรดดี ยังเอาตัวไม่รอด พอรอดมาได้ ก็แพ้ภัยตัวเอง ร่ายมนต์ตราวิเศษอันใดก็ล้มเหลว หากใช้ความเพ้อฝันมากกว่ากลยุทธ์แห่งจินตนาการ คือผนวกสามัญสำนึกประสบการณ์กับยุทธวิธีที่ดีและมีอยู่จริง หมั่นพากเพียรเฝ้ามองอย่างมีจุดหมายกระนั้นแล้ว จะได้แจ้งเห็นจริง

อโยธยายังไม่สิ้นคนดีมีฝีมือ....(กะลังอิน เพิ่งไปดูมา)

ออฟไลน์ demoinvest

• พลังน้ำใจ: 1065
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 06:17:04 AM »

8. ระวังด้วยเวลาแก่ตัว ผมว่านะคุณเฝ้าหน้าจอไม่ไหวหรอก ระดับมากกว่า 3 ชม.ต่อวัน

ส่วนหนึ่งที่ผม พยายามจะเล่นอีเอ เทรดให้ได้ 5%-10% ก็เล็งเห็น ข้อนี้ด้วยครับ อีกหน่อยคงจะมานั่ง จ้องทั้งวันไปตลอดไม่ใหว
เลยคิด(มั่วๆ) ไปว่าน่าจะหาระบบ อีเอมารันแทน (ฮา)

แต่จริงๆ แล้ว เทรดเดอร์มืออาชีพที่ประสปความสำเร็จ แล้วเขาวางระบบเทรดเป็นเวลานะครับ วันๆ ทำงานแค่ ไม่กี่ชั่วโมงตามเวลา ที่ตั้งไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2011, 06:30:02 AM โดย admin »

ออฟไลน์ Artemis Cynthea

• พลังน้ำใจ: 6
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 06:26:22 AM »
 :wanwan011:

ออฟไลน์ moom

• **
  • พลังน้ำใจ: 1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 06:42:02 AM »
 :wanwan011: :wanwan011: :wanwan011:

ออฟไลน์ aye

• พลังน้ำใจ: 14
  • เทรดเดอร์ ระดับหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 06:58:54 AM »

อันนี้ผมกำลังประสบปัญหาเช่นกันครับ ระบบดี โมเดลดี ทุกอย่างโอเค  ยกเว้นตัวผมที่ไม่ดี มันก็เน่าซะ :wanwan004:
น่าจะมีการมานั้งคุยเรื่องนี้กัน นะครับ

คุยกับผมมั้ย ผมอยู่ร่มเกล้า นะครับ หาเพื่อนใกล้ๆบ้านมาตั้งนาน
ตอนนั้นโพสต์หาคนแถวบ้านทำไมไม่ยักเจอ เดี๋ยวจะเล่าให้ฟัง 
เพิ่มเติมหลังไมค์ได้ครับ ;D
Keep Your Technical Systems Simple: Complicated systems breed confusion; simplicity breeds elegance.

ออฟไลน์ khonwan

• พลังน้ำใจ: 7
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 07:04:49 AM »

อันนี้ผมกำลังประสบปัญหาเช่นกันครับ ระบบดี โมเดลดี ทุกอย่างโอเค  ยกเว้นตัวผมที่ไม่ดี มันก็เน่าซะ :wanwan004:

คุยกับผมมั้ย ผมอยู่ร่มเกล้า นะครับ หาเพื่อนใกล้ๆบ้านมาตั้งนาน
ตอนนั้นโพสต์หาคนแถวบ้านทำไมไม่ยักเจอ เดี๋ยวจะเล่าให้ฟัง 

คุยด้วยได้ไหมครับ ผมอยู่บางพลี ออกกิ่งแก้วก็เข้าเส้นร่มเกล้าแล้ว
ทุกสิ่งทุกอย่างเกิดขึ้นด้วยผลแห่งกรรม สรุปสุดท้ายคือ อนัตตา

ออฟไลน์ aye

• เทรดเดอร์ ระดับหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 07:26:51 AM »

อันนี้ผมกำลังประสบปัญหาเช่นกันครับ ระบบดี โมเดลดี ทุกอย่างโอเค  ยกเว้นตัวผมที่ไม่ดี มันก็เน่าซะ :wanwan004:

คุยด้วยได้ไหมครับ ผมอยู่บางพลี ออกกิ่งแก้วก็เข้าเส้นร่มเกล้าแล้ว

ได้ครับๆ  เอ่อ..เดี๋ยวมันจะแตกประเด็น หัวข้อนะครับ  หลังไมค์ มาดีกว่าครับ
ดีครับ อุ่นใจมีเพื่อนเทรดใกล้ๆ บ้าน :wanwan013:
Keep Your Technical Systems Simple: Complicated systems breed confusion; simplicity breeds elegance.

ออฟไลน์ reina

• เทรดอย่างมีสติ มาจิ้นปลอดภัย
  • ไม่มีเงิน ไม่มีทองแต่ รวยน้ำใจ
    • http://investor-forex.blogspot.com/
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 09:44:28 AM »
อีกปัญหาหนึ่งที่เจอบ่อยกับตัวเลยค่ะ ชอบสวนเทรนอยู่บ่อย ๆ เทรนเป็นเทรนขึ้น เช่นอยู่ที่ราคา 130.000 เรา sell 1 ออเดอร์ / ขึ้นไปอีกที่ 131.000 sell ไปอีก 1 ออเดอร์ / ขึ้นไปอีกที่ 132.000 sell ไปอีก 1 ออเดอร์ รวมเป็น 3 ออเดอร์ เพราะคิดว่ามันคงจะขึ้นจนสุดแล้ว ที่ไหนได้ ขึ้นไปอีก เรื่อย ๆ จนสุดท้ายก็เสียหาย  :(

ออฟไลน์ sorawish

• ลงทุนให้ถูกที่ แล้วโลกใบนี้จะทำงานให้คุณ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 13:29:46 PM »

ได้ครับๆ  เอ่อ..เดี๋ยวมันจะแตกประเด็น หัวข้อนะครับ  หลังไมค์ มาดีกว่าครับ
ดีครับ อุ่นใจมีเพื่อนเทรดใกล้ๆ บ้าน :wanwan013:

ดีใจจังเลยครับ  จะได้มีเพื่อนใกล้ๆกัน ไว้คุยกันครับ  (ผมพอร์ทเล็กๆนะครับ) :wanwan013:
เวลาและความไม่แน่นอนคือเพื่อนของข้า     
ราคาเป็นดาบ     
โลกใบนี้เป็นเหยื่อ

ออฟไลน์ Thunderbird

• **
  • พลังน้ำใจ: 2
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 12 เมษายน 2011, 22:07:40 PM »
 :wanwan011: :wanwan011: :wanwan011: