ผู้เขียน หัวข้อ: มาสร้างวินัยในการเทรดกัน...  (อ่าน 16347 ครั้ง)

ออฟไลน์ Katrios

• TN13
  • นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 1
Re: มาสร้างวินัยในการเทรดกัน...
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 00:27:12 AM »
สิ่งแรกที่ควรทำนะครับในความคิดของผม

1. แยกให้ออกก่อนว่าบัญชีไหนที่ใช้ในชีวิตจริง กับบัญชีไหนที่ใช้แข่งเทรด

เชื่อไหมว่าข้อแรกนี้ทำให้ผมเคยเสียวินัย หน้ามืดตามัว และหลง มาหลายปีแล้ว ทุกวันนี้ถ้าผมลงแข่ง ผมใช้ ea อย่างเดียวครับ ไม่ยุ่งกับ เพราะบางครั้งการที่เราอยากเอาชนะ มันก็จะให้เราทุ่ม มีเท่าไหร่ใส่ไป ล้างพอร์ต เดือนหน้าค่อยว่ากันใหม่ แล้วมันก็มีผลเสียกับเราโดยตรง ซึ่งบางครั้งเรากลับนำมันมาใช้กับบัญชีเงินจริงซะได้ ซึ่งบางคนแยกไม่ออกรวมถึงผมด้วยเช่นกัน ชีวิตจริงมันต่างจากเดโม่โดยสิ้นเชิง

ข้ออื่นๆ คิดไม่ออก ฝากไว้แค่นี้ก่อน

:wanwan011: :wanwan011: :wanwan011:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เมษายน 2012, 00:28:18 AM โดย Katrios »

ออฟไลน์ superrun

Re: มาสร้างวินัยในการเทรดกัน...
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 00:40:44 AM »
ใช่เลยครับ โดนใจตอนนี้ผมมากเพราะช่วงนี้เป็นช่วงที่ผมกำลังฝึกวินัยอย่างเคร่งครัดอยู่พอดีเลย
เพราะหลังจากเทรดลองระบบไปสักพัก ก็พบว่าระบบผ่านนี่หน่า เปอเซ็นwin สูงกว่าครึ่งแล้ว
แต่ทำไมเรายังขาดทุนย่อยยับ  ก็เลยดูในสถิติใน fxbook นั่นแแหละครับมันบอกได้ดี
เช่น ถ้าเอาสถิติwin  ทั้ง long และ short เราบวกกัน หารด้วยจำนวนเข้าเทรดทั้งหมด คูณด้วย 100จะได้เป็นเปอเซ็นwinทั้งหมด

ซึ่งถ้าสถิติตรงนี้เรามากกว่า 50 เปอเซ้นต์ แต่ดันขาดทุน  (ลองทดสอบเข้าเทรดให้ครบ 100 ออเดอร์หรือมากกว่า)
ปัญหาก็จะไปตกอยู่ตรงที่  เทรดล๊อทใหญ่เกินไปและขนาดไม่เท่ากันทุกออเดอร์ ทำให้บางครั้ง ออเดอร์ที่ขาดทุนดันขนาดใหญ่กว่า
 ออเดอร์ที่ได้กำไร แก้โดยเข้าเทรดให้มีขนาดเท่ากันทุกครั้ง อาจมีการปรับเพิ่มภายหลังเช่น ทุน 100 เหรียญเข้าเทรดที่ 0.01ไปเรื่อยๆ
จนครบ 200 เหรียญ ก็เปลี่ยนเป็น 0.02 ไปเรื่อยๆจนครับ 300เหรียญเปลี่ยนเป็น 0.03 ไปเรื่อยๆ....

และอีกจุดคือจำนวน pip ของขาดทุนมากกว่าของที่ได้กำไร  น่าจะแก้โดยพยายามหาจุดเข้าแถวแนวรับแนวต้านต้นทางให้มากที่สุด
    จะได้ไม่โดนลากไปไกล และที่สำคัญต้อง cut ทุกครั้งหากในระบบเราฟ้องว่าควรจะออก ถึงแม้ภายหลังราคาจะวิ่งกลับมาก็ไม่เป็นไร
   ถือว่าทำตามระบบ ถ้าระบบตรงนี้ไม่ดีค่อยกลับมาแก้ จะได้รู้ว่าผิดตรงไหน  จริงๆยังมีความหมายของแต่ละสถิติใน fxbook
   มากมายกว่านี้นะครับ ผมคิดว่านะเพียงแต่หลักๆผมรู้แค่นี้     

:wanwan011:

ออฟไลน์ tak

• คุณต้องเรียนรู้กฎของเกม จากนั้นก็ต้องลงเล่นให้ดีกว่าคนอื่น ๆ
  • พลังน้ำใจ: 12
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 00:54:27 AM »
ผมเข้าวันละ 1 ไม้พอครับ ผมไม่สนว่าบวกหรือลบ 1 ไม้แล้วเลิก  จากที่ทดลองเทรด ได้ 1 เดือน อย่างอาทิตย 1  ผิดทางมากสุด 2 วัน และถูกทางแบบ ทุกวันก็มีครับ ต่ออาทิตย์นะครับ วิ่งมากวิ่งน้องไม่สนครับ ปิด +  เป็นใช้ได้ ในระยะยาวไม่รู้นะครับตอนนี้ต้องรักษาวินัยให้ได้ก่อน
ใจกลางของอุปสรรคนั้น มีโอกาสซ่อนอยู่

ออฟไลน์ frank1528

• ไปให้สุดแล้วหยุดที่คำว่าพอ
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 01:11:52 AM »
ขอบคุณครับ :wanwan011:
ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเขา…
จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว
ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร
แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ

ออฟไลน์ kiat_u

• พลังน้ำใจ: 15
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 01:30:27 AM »
ไม่ได้เข้าบอร์ดมาซะนาน เนื่องจากภารกิจการงาน
วันนี้เข้ามา ได้เห็นรุ่นใหม่ๆ เข้ามาเทรดฟอเรกกันเยอะเลยครับ
ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนนะครับ
คนที่สำเร็จในตลาดนี้มีไม่มาก แต่มีแน่นอนครับ สู้ๆครับทุกคน ^^

ออฟไลน์ go2forex

• นักลงทุนขั้นเก๋า
  • **
  • พลังน้ำใจ: 2
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 01:33:39 AM »
เห็นด้วยครับ...เพราะที่อ่านเจอมา  เขาว่า 100% ของการเทรดมาจาก...
- system  10 %
- MM         30 %
-Emotion  60 %
ก้อ..คงจะจริง  เพราะที่ล้างพอร์ตมา  เพราะอารมณ์ล้วนๆ  คือ ความโลภ และความกลัว...
  ....สู้  สู้.......

ออฟไลน์ bossmobile787

• พยายาม คือความสำเร็จ
  • พลังน้ำใจ: 101
  • พยายาม คือความสำเร็จ.....
    • https://www.facebook.com/Thailandpiphunter
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 02:48:40 AM »
 :wanwan011: :wanwan011: :wanwan011: :wanwan011:

ช่ายเลย........ โดนใจฉันเลย..................... 

เก็บจุดได้มาก  แต่กลับขาดทุน  เพราะ MM ห่วยแตก (หมายถึงตัวผมเอง)  :wanwan008: 

ออฟไลน์ shokunX

• พร อันใดในโลก ไม่มีค่า หากใจไม่รู้จักพอ
  • พลังน้ำใจ: 27
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 04:01:18 AM »
วินัยอย่างผมนะครับ
1. ใจ ควบคุมความโลภ  :o ไว้ให้ได้ ได้กำไรเท่ากับเป้าที่กำหนดก็พอในแต่ละวัน 

2.ควบคุมล็อตไว้ ไม่เปิดออเดอร์ด้วยล็อตที่เกิน กำลังของพอร์ต เช่นทุน 1000 ผมนำมาหารด้วย 10000 เท่ากับ 1000/10000= 0.1 นี่คือล็อตต่อออเดอร์ของผม ไม่เปิดมากไปกว่านี้ ถ้าจะเปิดใหม่ต้องปิดออเดอร์ก่อนๆ ให้ได้
เทคนิคอีกอย่างในการเปิดออเดอร์ของผมคือ ซอยออเดอร์ออกมาเป็นออเดอร์ย่อย เช่นคำนวน MM แล้วไม่ควรเปิดออเดอร์ล็อตเกิน 0.1  อาจซอยออกมาเป็น 2 ออเดอร์คือ 0.05 รวม 2 ออเดอร์ก็เท่ากับ 0.1 แต่ละออเดอร์จะมีจุดเปิดต่างๆ กันไป  กราฟมันจะลงมันก็แกว่งขึ้นอยู่ จุดที่เปิดออเดอร์ ก็ต่างกัน กำไรก็ต่างกัน แต่สรุปที่ผลรวมอยู่่ที่ profit

3. การบริหาร เงินทุน ผมมีความคิดที่แปลกครับ ผมจะสะสมทุนไปสักพัก
เช่นลงทุนครั้งแรกด้วยเงิน 1000$ พอเทรดจนสรุปสิ้นเดือนทุนและกำไรได้ 1500 เงินส่วนนี้ผมจะหารด้วย 4 เท่ากับ 1500/4 = 375$    1 ส่วนนี้ผมจะเบิกออกมาเป็นค่าใช้จ่ายต่างๆ ที่เหลืออีก 3 ส่วน 3*375= 1125$ จะเก็บไว้ทำทุนต่อไป และเดือนต่อไป จากทุน 1125 นี้ได้ทุนและกำไรเท่ากับ  2250 เงินตรงนี้ เกิน 2000 ไปผมจะหักออกเป็นค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวันไปเลย ส่วนที่เหลือ 2000 ผมจะหารด้วย 2 เท่ากับ 2000/2= 1000 ตรงนี้แหละ ผมจะแยกบัญชีใหม่ทันทันบัญชีละ 1000 และเทรดด้วย Multi terminal ควบคุมพอร์ททั้งสอง และพยายามขยายจำนวนพอร์ทให้มากยิ่งขึ้น  การควบคุมหลายๆ พอร์ทนั้นทุนต้องเท่าๆ กัน จึงบริหารพอร์ททุกพอร์ทไปได้ด้วยดี เช่นตอนนี้มีพอร์ทรวม 5 พอร์ท ผมเทรดพอร์ทละ 0.1 ตอนนี้+อยู่ 30 จุดในทุกพอร์ทคิดง่ายๆ จุดละ  1 เหรียญ ผมได้กำไรไปแล้ว 5*30 = 150$   เมื่อเราพอใจในกำไร 150$ ต่อวันแล้วจำนวนพอร์ทเราเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ความเสี่ยงในการกำหนดล็อตก็ลดลง อาจเหลือออเดอร์ล็อตละต่อพอร์ทเท่ากับ 0.05 แต่กำไรยังคงเท่าเดิม โดยที่ความเสี่ยงลดลงครึ่งหนึ่ง เกือบลืม เลือกโบรกเกอร์ที่มี มัลติเทอมินอลด้วยนะครับ เปิดกราฟด้วย mt4 อันหนึ่งไว้วิเคราะห์ เปิดมัลติเทอร์มินอลไว้เทรดไปกำหนด sl tp ตั้งค่าต่างๆ

4. ฝึกวิเคราะห์กราฟสม่ำเสมอ เทคนิคต่างๆ นั้นดีหมดแหละครับ แต่เราจะเลือกใช้ให้เหมาะสมกับตัวเราได้อย่างไร  8)จดจำรูปแบบความผิดพลาดที่เราเคยเจอไว้ นำเป็นบทเรียน

พูดไปชักจะยาวและชวนงงครับ เอาเป็นว่า พยายามบริหารพอร์ทด้วยกำไรเล็กๆ สะสมไว้ ตั้งเป้ากำไรรวมไว้ต่อวัน ทำได้ก็พอเลย ทุนมากขึ้นจนพอจะแบ่งพอร์ทได้ก็เปิดพอร์ทใหม่ พอร์ทเพิ่มเทรดล็อตเล็กไปเรื่อยๆ กำไรยังคงเท่าเดิมหรือมากกว่าเดิม ความเสี่ยงลดลง พอร์ทเราจะเจริญงอกงามด้วยกำไรครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เมษายน 2012, 04:15:45 AM โดย shokunX »
เงินลงทุนเทรดฟรี 150$  สนใจสมัครตามลิงค์
https://www.forexmart.com/register?id=FADSX

ออฟไลน์ xyuno

• พลังน้ำใจ: 72
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 05:48:38 AM »
ต้องทนรอ ให้กราฟมีสัญญาณตามกฎ ให้ได้ด้วยครับ    :wanwan012:

บางทีผมก็อยากเทรด ทั้งๆที่ไม่เป็นตามกฎ  (ส่วนใหญ่จะเสียตังค์นะครับ) 55+

ออฟไลน์ soloboyz

• พลังน้ำใจ: 5
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 08:52:32 AM »
ขอแนะนำสำหรับคนที่ชอบ double lot นะครับ การ double lot สมควรที่จะทำเฉพาะตอนบวกเท่านั้นนะยิ่งบวกยิ่งต้อง double lot ครับแต่ถ้าทำไปสักระยะแล้วมันเริ่มลงถ้ามีกำไรก็รีบปิดได้เลย
แม่ไม่ควรทำตอนติดลบนะครับเสี่ยงล้างพอตสูง ถ้าลบมากยิ่งต้องปิดออเดอร์ จากประสบการณ์การเทรดของผมนะ ใครที่เข้าใจแล้วก็อภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ pmoarmmer

• พลังน้ำใจ: 11
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 09:10:27 AM »
มีนักกอล์ฟคนหนึ่งกล่าวไว้ (ผมลือมชื่อไปแล้วละคับ หุหุ) ทำโฮลอินวันได้ถือว่าฟลุ้ค แต่ถ้าตีลูกห่างหลุม 2 ฟุต ถือว่าฝีมือ
เปรียบได้กับถ้าเราเดาทางถูกได้กำไรเยอะก็จริงก็แค่ฟลุ้คเท่านั้น  แต่กำไรที่ได้จากระบบเทรดและมีวินัยถือว่าฝีมือและกำไรยั่งยืนคับ
(เอามาจากบทความสัมภาษเสี่ยยักษ์นะคับ)

ระบบเทรดของผมเป็นแบบ trend following เปอร์เซ็นชนะต่ำกว่า 50% แต่ก็แค่พออยู่รอด

มี 3 ขั้นที่เราต้องไปให้ถึงคับ คือ 1 อยู่รอด  2 เติบโต  3 ทำกำไร  (เอามาจากคนอื่นอีกทีนะคับ ผมว่ามีข้อ 0.ขาดทุน ด้วยนะคับ ผมผ่านมาแระ ฮา  :wanwan013:)

ถ้าหลายๆคนเคยได้อ่านบทความ 5ขั้นการเป็นเทรดเดอร์  ที่อยู่ในบอร์ดเรา ผมว่าเราจะรู้จักตัวเองมากขึ้นนะคับ ว่าเราอยู่จุดไหนและจะทำยังไง

ผมว่าเราฝึกวินัยกันวันละนิด เด่วก็ชินกันไปเองละคับ และก็เงินทองก็จะไหลมาเองละคับ หุหุ  :wanwan013: :wanwan013: :wanwan013:

ออฟไลน์ queen110

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0
    • Thai Buy Online
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 22 เมษายน 2012, 01:41:21 AM »
อ่านแล้วได้ความรู้ดีมากเลยครับ
ตอนนี้ลองเทรดด้วยเงิน $5 ที่ได้มา +มา $2-3
แต่ผมคิดว่าตัวเองฟลุกมากกว่า
ได้อ่านในนี้แล้วเห็นแนวทางขึ้นบ้างแต่คงต้องศึกษาอีกมากเลย

ออฟไลน์ vikramatid

• นับ 1 เรื่อยๆ *-*
  • พลังน้ำใจ: -1
  • เริ่มเดิน
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 29 เมษายน 2012, 06:40:17 AM »
 :wanwan003:
สร้างนิสัย สู้ๆ

ออฟไลน์ momotaro

• เปิดสอนลงทุน หลักสูตรเทคนิคเฮดจ์ฟันด์ เพื่อเป็น
  • พลังน้ำใจ: 12
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 29 เมษายน 2012, 11:18:23 AM »
การเล่นForexก็เหมือนกีฬาบางคนชอบเล่นแบดซี่งเป็นกีฬาที่ไม่ตื่นเต้นมากนักแต่ก็ไม่เสี่ยง บางคนชอบเล่นสกี สเก็ตบอร์ดซึงมีความสนุกตื่นเต้นมากกว่าแต่ก็มีความเสี่ยงมากขึ้น อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับนิสัยของแต่ละคน นิสัยตรงนี้จะเป็นตัวกำหนดสไตล์การลงทุนของท่าน  คนที่เข้ามาเล่นจะมีลักษณะคล้ายๆๆกัน แบบหนึ่งอยู่แล้ว คือ อยากได้ผลตอบแทนมาก เรียกว่ามีความโลภมากกว่าค่าเฉลี่ยนั่นเองและชอบเสี่ยง มากกว่าคนทั่วไป การลงทุน Forex มีลักษณะได้กำไรและขาดทุนเร็ว  ทำให้ติดใจ และหากเผลอใจไปเรื่อยๆๆ มันคล้ายๆๆกับการพนันมาก  โอกาศติดพนัน  จนเลิกไม่ได้ ก็มีมาก  ดังนั้นขอให้ท่านมีสติ  อย่าได้นำนิสัย มากำหนดสไตล์การลงทุน ร้อยละ 90 เล่น Forex อยากรวยเร็วทั้งนั้นแต่มีคนร้อยละ 10 ที่เล่นได้กำไรหากท่านเป็นร้อยละ 90 ที่ขาดทุนแสดงว่า ใจรักเล่นเก็งกำไรแต่ปัจจัยอื่นๆๆไม่เหมาะสม หากเลิกไม่ได้  ให้เล่นเก็งกำไรแต่น้อยๆๆ  สิ่งที่สำคัญกว่านิสัย  ในการกำหนดสไตล์การลงทุนคือ  วินัย และความอดทน  มีคนเขียนหนังสือลงทุนแบบคลาสสิก  กล่าวไว้ว่า  มันไม่ใช่ วิธีคิดใดๆๆหรอกที่ทำให้ฉันกำไร  แต่มันคือ การนั่งให้แน่นๆๆ นั่งกอดอกให้แน่นๆๆอย่าใจร้อน  อย่ามือบอน  เล่นforex เก็งกำไรหากถึงจุดพอใจ และต้องขายื่านก็ต้องขาย แม้มันจะดูน่าซื้อ มากกว่าน่าขาย  หรือในเวลาขาดทุน หากท่านตั้งเป้าที่จะตัดขาดทุนไว้เท่าไร เมื่อถึงจุดนั้น ก็ต้องทำทันทีไม่ลังเล

มีกฎการเล่นForex มาฝาก ที่ชอบเสี่ยงดวงรายวัน

ข้อแรกคือ ต้องStop LOSS เป็น เช่นหวังกำไร น้อย เอา10จุด ขาดทุนก็ต้อง10 จุดเหมือนกัน  โอกาศชนะหรือแพ้จะได้ เท่าๆๆกัน ที่เหลืออยุ่ที่จังหวะกางลงทุน

ข้อ2 forex ไม่ได้เล่นทุกวันบางวันแกว่งตัวสั้นๆๆ  คนทำตลาดเจ้ามือก็ต้องการกำไรระยะสั้นเหมือนกันอันนี้จะเล่นยาก

ข้อ3 จังหวะการซื้อ ปกติคือ 5  โมงเย็น คนส่วนมากชอบซื้อ4โมงเย็น  คนที่ชอบ ฺีัBuy อาจรอให้ทุบลงมาก่อนแล้วรอซื้อถูก5โมงเย็น
ราคาหุ้นที่มักจะลงอีกช่วงคือ  5ทุ่ม

ข้อ4 ในช่วงปกติ ซื้อสุทธิ ของคนทำราคาหรือเจ้ามือคือศูนย์ หากเปิดมา4โมงเย็นแรงซื้อเยอะ ก็จะลากขึ้นไปปล่อยของ แล้ว ทุ่ม2ทุมทุบเก็บคืน หาก4โมงเย็นมาตลาดซึมลง อาจมีทุบลงต่ำเพื่อเก็บของ หรือหากเปิดติดลบ ก้เก็บก่อน แล้วดึกๆๆไล่ราคาให้รีบาวน์แล้วขายสวน

ข้อ5เล่นFOREXไม่มีคำว่าพรุ่งนี้ หากเปิดมาราคาแพงแล้ว คิดว่าจะวิ่งต่อ อีก4ชั่วโมงครึ่งหลังหรือไม่อันนี้อยุ่ที่ว่าเปิดสุงหรือไม่สูงมากก็อาจยาก อาจวิ่งอีกนิดแต่ก็เสี่ยงมาก โอกาศลงลงในวันจะมีมากกว่าเวลาไล่ราคาเขาจะไล่ยกกระดาน  ช่วงที่ไล่ราคานี้ขึ้นมาคือโอกาศทำกำไรปิดสัญญาเล็งไว้เลย  พอแรงซื้อหมดก็ขายทิ้ง  ไม่ใช่เขาไล่ราคาแล้วมาเริ่มซื้อ ซื้อแพงกว่าขายแพงกว่ายาก

ข้อ6 พยามยามเล่นแบบ เล้งเป้าอ่านเกมให้ออก  เล่นแบบดักหน้า ดักทางเจ้ามือ ไม่ใช่วิ่งตามเจ้ามือหรือตามหลังมวลชน

ข้อ7 เล่นผิดจังหวะ ให้หยุดเล่นเกม หากซื้อแล้วลง  หากsellแล้วขึ้นแสดงว่าคุณโชคร้ายเข้าผิดจังหว่ะให้หยุดเล่นก่อน  ค่าเงินมีหลายตัวบางครั้งเล่น EUR USDไม่ถุกไม่เข้ากันก็เปลี่ยนตัวเล่น แสดงว่าคุณแพ้ทางเจ้ามือเหมือนแข่งกีฬาแข่งแล้วก็แพ้ทางเหมือนคบแฟนเข้ากันไม่ได้ก็อย่าฝืน ไปหาค่าเงินตัวอื่นเล่นเล่นตัวไหนกำไรบ่อยแสดงว่า เป็นค่าเงินคู่แท้ของคุณแล้ว 

ข้อ8 เล่นให้สนุก  ปลายตลาดแล้ว ต้องเลิกให้เป็น

ข้อ9 อย่าทุ่มสุดตัว ไม่ว่ามั่นใจแค่ไหน เพราะทุ่มสุดตัวจะทำให้เครียดขาดสติในการคิดที่รอบคอบ :wanwan006: :wanwan006:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เมษายน 2012, 12:46:47 PM โดย admin »
รวยอยู่ข้างทางกับฟอเร็กส์  http://facebook.com/thaiforex

ออฟไลน์ sorawish

• ลงทุนให้ถูกที่ แล้วโลกใบนี้จะทำงานให้คุณ
  • พลังน้ำใจ: 3
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 29 เมษายน 2012, 13:09:16 PM »
วินัยอย่างผมนะครับ
1. ใจ ควบคุมความโลภ  :o ไว้ให้ได้ ได้กำไรเท่ากับเป้าที่กำหนดก็พอในแต่ละวัน 

2.ควบคุมล็อตไว้ ไม่เปิดออเดอร์ด้วยล็อตที่เกิน กำลังของพอร์ต เช่นทุน 1000 ผมนำมาหารด้วย 10000 เท่ากับ 1000/10000= 0.1 นี่คือล็อตต่อออเดอร์ของผม ไม่เปิดมากไปกว่านี้ ถ้าจะเปิดใหม่ต้องปิดออเดอร์ก่อนๆ ให้ได้
เทคนิคอีกอย่างในการเปิดออเดอร์ของผมคือ ซอยออเดอร์ออกมาเป็นออเดอร์ย่อย เช่นคำนวน MM แล้วไม่ควรเปิดออเดอร์ล็อตเกิน 0.1  อาจซอยออกมาเป็น 2 ออเดอร์คือ 0.05 รวม 2 ออเดอร์ก็เท่ากับ 0.1 แต่ละออเดอร์จะมีจุดเปิดต่างๆ กันไป  กราฟมันจะลงมันก็แกว่งขึ้นอยู่ จุดที่เปิดออเดอร์ ก็ต่างกัน กำไรก็ต่างกัน แต่สรุปที่ผลรวมอยู่่ที่ profit

3. การบริหาร เงินทุน ผมมีความคิดที่แปลกครับ ผมจะสะสมทุนไปสักพัก
เช่นลงทุนครั้งแรกด้วยเงิน 1000$ พอเทรดจนสรุปสิ้นเดือนทุนและกำไรได้ 1500 เงินส่วนนี้ผมจะหารด้วย 4 เท่ากับ 1500/4 = 375$    1 ส่วนนี้ผมจะเบิกออกมาเป็นค่าใช้จ่ายต่างๆ ที่เหลืออีก 3 ส่วน 3*375= 1125$ จะเก็บไว้ทำทุนต่อไป และเดือนต่อไป จากทุน 1125 นี้ได้ทุนและกำไรเท่ากับ  2250 เงินตรงนี้ เกิน 2000 ไปผมจะหักออกเป็นค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวันไปเลย ส่วนที่เหลือ 2000 ผมจะหารด้วย 2 เท่ากับ 2000/2= 1000 ตรงนี้แหละ ผมจะแยกบัญชีใหม่ทันทันบัญชีละ 1000 และเทรดด้วย Multi terminal ควบคุมพอร์ททั้งสอง และพยายามขยายจำนวนพอร์ทให้มากยิ่งขึ้น  การควบคุมหลายๆ พอร์ทนั้นทุนต้องเท่าๆ กัน จึงบริหารพอร์ททุกพอร์ทไปได้ด้วยดี เช่นตอนนี้มีพอร์ทรวม 5 พอร์ท ผมเทรดพอร์ทละ 0.1 ตอนนี้+อยู่ 30 จุดในทุกพอร์ทคิดง่ายๆ จุดละ  1 เหรียญ ผมได้กำไรไปแล้ว 5*30 = 150$   เมื่อเราพอใจในกำไร 150$ ต่อวันแล้วจำนวนพอร์ทเราเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ความเสี่ยงในการกำหนดล็อตก็ลดลง อาจเหลือออเดอร์ล็อตละต่อพอร์ทเท่ากับ 0.05 แต่กำไรยังคงเท่าเดิม โดยที่ความเสี่ยงลดลงครึ่งหนึ่ง เกือบลืม เลือกโบรกเกอร์ที่มี มัลติเทอมินอลด้วยนะครับ เปิดกราฟด้วย mt4 อันหนึ่งไว้วิเคราะห์ เปิดมัลติเทอร์มินอลไว้เทรดไปกำหนด sl tp ตั้งค่าต่างๆ

4. ฝึกวิเคราะห์กราฟสม่ำเสมอ เทคนิคต่างๆ นั้นดีหมดแหละครับ แต่เราจะเลือกใช้ให้เหมาะสมกับตัวเราได้อย่างไร  8)จดจำรูปแบบความผิดพลาดที่เราเคยเจอไว้ นำเป็นบทเรียน

พูดไปชักจะยาวและชวนงงครับ เอาเป็นว่า พยายามบริหารพอร์ทด้วยกำไรเล็กๆ สะสมไว้ ตั้งเป้ากำไรรวมไว้ต่อวัน ทำได้ก็พอเลย ทุนมากขึ้นจนพอจะแบ่งพอร์ทได้ก็เปิดพอร์ทใหม่ พอร์ทเพิ่มเทรดล็อตเล็กไปเรื่อยๆ กำไรยังคงเท่าเดิมหรือมากกว่าเดิม ความเสี่ยงลดลง พอร์ทเราจะเจริญงอกงามด้วยกำไรครับ  ;D

:wanwan011: ขอน้อมคาราวะ ท่านพี่shokunX
น้องคงฝึกวิชาสายเดียวกับพี่เป็นแน่  ว่างๆเราควรมาตั้งหัวข้อ แล้วนัดเจอ จิบ น้ำชามีฟอง เพื่อถกกันจะได้แลกเปลี่ยนมุมมองนะครับ
ยังไงสายเดียวกัน น่าจะพูดจาภาษาเดียวกันอยู่แล้วครับท่านพี่
เวลาและความไม่แน่นอนคือเพื่อนของข้า     
ราคาเป็นดาบ     
โลกใบนี้เป็นเหยื่อ

ออฟไลน์ kforex

• นักลงทุนขั้นเก๋า
  • **
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 02:46:58 AM »
สงสัยต้อง สร้างวันัยการเทรดให้ตัวเองบ้างละ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ

" border="0

ออฟไลน์ green09

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 05:51:28 AM »
ระบบเทรดกำไร 3 เท่า ของผม

เขียนแผนกำหนดจุดเข้า วาง stop วาง target
กำหนด target อย่างน้อย 3 เท่าของ stop ขาดทุน
ทำทุกวันแค่วันละรอบพอ แค่ถูกผิด 50% ก็กำไรแล้วครับ

กำหนดจุดเข้าตลาดแค่ 3 จุด

1 หา high ให้เจอแล้ว sell ให้ใกล้ high มากที่สุด ตั้ง stop เหนือ high นิดหน่อย กำหนด target 3เท่าของ stop
2 หา low ให้เจอแล้ว buy ให้ใกล้ low มากที่สุด ตั้ง stop ต่ำกว่า low นิดหน่อย กำหนด target 3 เท่าของ stop
3 เข้าตามแนวโน้มตลาดโดยใช้ เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ช่วยหาแนวโน้ม (MAE55)
   -  เมื่อแนวโน้มเป็นขาลง ให้ sell  ใกล้เส้น  MAE55 มากที่สุด แล้วตั้ง stop ไว้เหนือเส้น MAE55 นิดหน่อย กำหนดเป้าหมายกำไรเป็น  3 เท่าของ stop ขาดทุน
   - เมื่อแนวโน้มเป็นขาขึ้นให้ buy ใกล้เส้น MAE55 มากที่สุด แล้วตั้ง stop ไว้ใต้เส้น  MAE55 นิดหน่อย กำหนดเป้าหมายกำไรเป็น  3 เท่าของ stop ขาดทุน

โชคดีมีกำไรทุกคนนะครับ

ออฟไลน์ toma6

• พลังน้ำใจ: 17
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 10:29:59 AM »
การเล่นForexก็เหมือนกีฬาบางคนชอบเล่นแบดซี่งเป็นกีฬาที่ไม่ตื่นเต้นมากนักแต่ก็ไม่เสี่ยง บางคนชอบเล่นสกี สเก็ตบอร์ดซึงมีความสนุกตื่นเต้นมากกว่าแต่ก็มีความเสี่ยงมากขึ้น อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับนิสัยของแต่ละคน นิสัยตรงนี้จะเป็นตัวกำหนดสไตล์การลงทุนของท่าน  คนที่เข้ามาเล่นจะมีลักษณะคล้ายๆๆกัน แบบหนึ่งอยู่แล้ว คือ อยากได้ผลตอบแทนมาก เรียกว่ามีความโลภมากกว่าค่าเฉลี่ยนั่นเองและชอบเสี่ยง มากกว่าคนทั่วไป การลงทุน Forex มีลักษณะได้กำไรและขาดทุนเร็ว  ทำให้ติดใจ และหากเผลอใจไปเรื่อยๆๆ มันคล้ายๆๆกับการพนันมาก  โอกาศติดพนัน  จนเลิกไม่ได้ ก็มีมาก  ดังนั้นขอให้ท่านมีสติ  อย่าได้นำนิสัย มากำหนดสไตล์การลงทุน ร้อยละ 90 เล่น Forex อยากรวยเร็วทั้งนั้นแต่มีคนร้อยละ 10 ที่เล่นได้กำไรหากท่านเป็นร้อยละ 90 ที่ขาดทุนแสดงว่า ใจรักเล่นเก็งกำไรแต่ปัจจัยอื่นๆๆไม่เหมาะสม หากเลิกไม่ได้  ให้เล่นเก็งกำไรแต่น้อยๆๆ  สิ่งที่สำคัญกว่านิสัย  ในการกำหนดสไตล์การลงทุนคือ  วินัย และความอดทน  มีคนเขียนหนังสือลงทุนแบบคลาสสิก  กล่าวไว้ว่า  มันไม่ใช่ วิธีคิดใดๆๆหรอกที่ทำให้ฉันกำไร  แต่มันคือ การนั่งให้แน่นๆๆ นั่งกอดอกให้แน่นๆๆอย่าใจร้อน  อย่ามือบอน  เล่นforex เก็งกำไรหากถึงจุดพอใจ และต้องขายื่านก็ต้องขาย แม้มันจะดูน่าซื้อ มากกว่าน่าขาย  หรือในเวลาขาดทุน หากท่านตั้งเป้าที่จะตัดขาดทุนไว้เท่าไร เมื่อถึงจุดนั้น ก็ต้องทำทันทีไม่ลังเล

มีกฎการเล่นForex มาฝาก ที่ชอบเสี่ยงดวงรายวัน

ข้อแรกคือ ต้องStop LOSS เป็น เช่นหวังกำไร น้อย เอา10จุด ขาดทุนก็ต้อง10 จุดเหมือนกัน  โอกาศชนะหรือแพ้จะได้ เท่าๆๆกัน ที่เหลืออยุ่ที่จังหวะกางลงทุน

ข้อ2 forex ไม่ได้เล่นทุกวันบางวันแกว่งตัวสั้นๆๆ  คนทำตลาดเจ้ามือก็ต้องการกำไรระยะสั้นเหมือนกันอันนี้จะเล่นยาก

ข้อ3 จังหวะการซื้อ ปกติคือ 5  โมงเย็น คนส่วนมากชอบซื้อ4โมงเย็น  คนที่ชอบ ฺีัBuy อาจรอให้ทุบลงมาก่อนแล้วรอซื้อถูก5โมงเย็น
ราคาหุ้นที่มักจะลงอีกช่วงคือ  5ทุ่ม

ข้อ4 ในช่วงปกติ ซื้อสุทธิ ของคนทำราคาหรือเจ้ามือคือศูนย์ หากเปิดมา4โมงเย็นแรงซื้อเยอะ ก็จะลากขึ้นไปปล่อยของ แล้ว ทุ่ม2ทุมทุบเก็บคืน หาก4โมงเย็นมาตลาดซึมลง อาจมีทุบลงต่ำเพื่อเก็บของ หรือหากเปิดติดลบ ก้เก็บก่อน แล้วดึกๆๆไล่ราคาให้รีบาวน์แล้วขายสวน

ข้อ5เล่นFOREXไม่มีคำว่าพรุ่งนี้ หากเปิดมาราคาแพงแล้ว คิดว่าจะวิ่งต่อ อีก4ชั่วโมงครึ่งหลังหรือไม่อันนี้อยุ่ที่ว่าเปิดสุงหรือไม่สูงมากก็อาจยาก อาจวิ่งอีกนิดแต่ก็เสี่ยงมาก โอกาศลงลงในวันจะมีมากกว่าเวลาไล่ราคาเขาจะไล่ยกกระดาน  ช่วงที่ไล่ราคานี้ขึ้นมาคือโอกาศทำกำไรปิดสัญญาเล็งไว้เลย  พอแรงซื้อหมดก็ขายทิ้ง  ไม่ใช่เขาไล่ราคาแล้วมาเริ่มซื้อ ซื้อแพงกว่าขายแพงกว่ายาก

ข้อ6 พยามยามเล่นแบบ เล้งเป้าอ่านเกมให้ออก  เล่นแบบดักหน้า ดักทางเจ้ามือ ไม่ใช่วิ่งตามเจ้ามือหรือตามหลังมวลชน

ข้อ7 เล่นผิดจังหวะ ให้หยุดเล่นเกม หากซื้อแล้วลง  หากsellแล้วขึ้นแสดงว่าคุณโชคร้ายเข้าผิดจังหว่ะให้หยุดเล่นก่อน  ค่าเงินมีหลายตัวบางครั้งเล่น EUR USDไม่ถุกไม่เข้ากันก็เปลี่ยนตัวเล่น แสดงว่าคุณแพ้ทางเจ้ามือเหมือนแข่งกีฬาแข่งแล้วก็แพ้ทางเหมือนคบแฟนเข้ากันไม่ได้ก็อย่าฝืน ไปหาค่าเงินตัวอื่นเล่นเล่นตัวไหนกำไรบ่อยแสดงว่า เป็นค่าเงินคู่แท้ของคุณแล้ว 

ข้อ8 เล่นให้สนุก  ปลายตลาดแล้ว ต้องเลิกให้เป็น

ข้อ9 อย่าทุ่มสุดตัว ไม่ว่ามั่นใจแค่ไหน เพราะทุ่มสุดตัวจะทำให้เครียดขาดสติในการคิดที่รอบคอบ :wanwan006: :wanwan006:
ขอบคุณนะที่ได้แนะนำในการเล่นทำให้ได้ข้อมูลเพิ่มเยอะเลยในการเล่นแต่ละครั้ง
 :wanwan011: :wanwan011: :wanwan011: :wanwan011:

ออฟไลน์ trojan

• *
    • จำหน่ายน้ำหอมแบรนด์เนมแท้ 100%
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 09:18:23 AM »
ได้ยินมาว่ามีโปรแกรมให้เราทดลอง Trade ไม่ทราบว่า ชื่อโปรแกรมอะไรครับ

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 09:25:47 AM »
ใช่อันนี้หรือเปล่าครับ LHF Simulator   :D

ออฟไลน์ trojan

• *
    • จำหน่ายน้ำหอมแบรนด์เนมแท้ 100%
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 09:34:52 AM »
ใช่อันนี้หรือเปล่าครับ LHF Simulator   :D

โหลดมาเป็น ไฟล์ PHP ครับ ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงครับ

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 09:39:11 AM »
แตกไฟล์มา  จะมี 3 อันข้างในครับ   8)

- pdf  คู่มือการใช้ + การติดตั้ง
- zip แบบรวม files สำหรับเอาไปใส่เอง
- zip แบบเป็น exe ให้ install

ออนไลน์ narjant

• จินตนาการ สำคัญกว่าความรู้
  • พลังน้ำใจ: 301
  • เป้าหมายสลักไว้บนหน้าผา วิธีการเขียนไว้บนผืนทราย
    • treader
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 21:48:06 PM »
 :wanwan011:
พอร์ตเขียว  เขียว หมื่นปี หมื่น หมื่นปี

ออฟไลน์ MasterPiece

• KISS TRADING
  • พลังน้ำใจ: 3
  • Little step to freedom.
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 04:02:14 AM »
ขอแชร์ด้วยคนครับ
คือนอกจากจะมีระบบดี วิเคราะห์กราฟเป็นแล้วลองมาหักดิบเพื่อลดการใช้อารมณ์ในการเทรดดูบ้างครับ
โดยเมื่อมี TF ที่จะเทรดเช่นทุก 4hr เมื่อเกิดสัญญาณซื้อขายและเข้า order แล้ว ตั้ง TP/SL แล้วให้ปิดเครื่องหรือไปทำอย่างอื่นเลยครับ
เอาใจไปไว้ที่อื่นไม่ต้องมาเฝ้ามัน เพราะผมคิดว่า order ที่เราวิเคราะห์ดีแล้วจะมีโอกาส win มากเมื่อครบเวลาคืออีก 4hr ค่อยมาดูต่อใหม่ครับว่ากราฟมีสัญญาณอย่างอื่นอีกใหม น่าจะเป็นแนวทางการตัดอารมณ์ในการเทรดออกไปได้ครับ (ผมทำอยู่ได้ผลพอสมควร)

เนื่องจากที่เสียส่วนมาก(มองจากตัวเอง) มักมาจากการนั่งเฝ้าจอแล้วเกิดกราฟที่วิเคราะห์ไม่ได้( ทั้งที่เราเข้าถูกทางแล้ว )ทำให้การตัดสินใจผิด cut ไปก่อนในขณะที่เป็นลบเยอะๆก็มี ทั้งที่อีกไม่นานมันก็วิ่งไปในทิศเดียวกับ order ของเรา ลองดูครับ "หักดิบ" :wanwan003:

ออฟไลน์ jobthaiclick

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2012, 02:40:59 AM »
 :wanwan011: ขอบคุณมากค่ะ กำลังมองหา การตั้ง Stop กับ Traget อยู่พอดีค่ะ เพราะมีปัญหาเหมือน จะพยามสร้างวินัยอย่างที่ทุกท่านแนะนำค่ะ
ขอบคุณค่ะมาก ๆ เลยค่ะ :wanwan009: :wanwan003: :wanwan003: