ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ช่วยวิเคราะห์กราฟ weekly  (อ่าน 3148 ครั้ง)

kingos

• บุคคลทั่วไป
อยากให้ช่วยวิเคราะห์กราฟ weekly
« เมื่อ: 13 ตุลาคม 2008, 10:11:22 AM »
สวัสดีครับ ผมเล่นแบบถือยาวหนะครับ จะเปิดวันจันทร์ แล้วมาปิดวันศุกร์เลยครับ โดยดูกราฟ day และ week เป้นหลักครับ เลยอยากให้ ช่วยวิเคราะห์เทรนใหญ่ๆ พวกนี้หน่อยหนะครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2008, 23:14:49 PM โดย tonmaibiya »

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 1124
    • ThailandForexClub
Re: อยากให้ช่วยวิเคราะห์กราฟ weekly
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2008, 10:15:25 AM »
คุณ kingos ลองวิเคราะห์กราฟ day หรือ week มาถามความเห็นเพื่อนๆ ดีกว่ารึเปล่าครับ จะได้ฝึกวิเคราะห์ไปในตัว  ;D

kingos

Re: อยากให้ช่วยวิเคราะห์กราฟ weekly
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2008, 10:21:03 AM »
คุณ kingos ลองวิเคราะห์กราฟ day หรือ week มาถามความเห็นเพื่อนๆ ดีกว่ารึเปล่าครับ จะได้ฝึกวิเคราะห์ไปในตัว  ;D

ครับ ;D

aye

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2008, 10:28:19 AM »
เข้าวันจันทร์ ออกวันศุกร์ กำหนดยากนะครับ ถ้าคิดว่าพอก็ปิดดีกว่า  ต้องรอจังหวะถึงจะได้
ถ้าจะถือยาวเข้าเข้าผิดจังหวะ ติดดอยเลยนะครับ เดี๋ยวจะเครียดนะ  :D

ต้องศึกษา แต่ละคู่ครับ 8)

SuperTar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2008, 12:07:53 PM »
ชอบคำนี้จัง "ถ้าจะถือยาวเข้าเข้าผิดจังหวะ ติดดอยเลยนะครับ เดี๋ยวจะเครียดนะ"  ;D

อืม... วิเคราะห์ Weekly เลยเหรอครับ ก็ต้องวิเคราะห์ให้ละเอียดรอบคอบนิดนึง ช่วยๆ กันวิเคราะห์หลายๆ คน
ก็ท่าจะดีนะครับ  ;D

ก็ต้องดูหลายๆ อย่างประกอบกันเยอะพอสมควร Fibo , Elliott Wave , Pattern ข่าว และปัจจัยๆ อีกหลายๆ
อย่างที่ทำให้แปรผัน (ยากนะ... ผมว่า แต่ก็ท้าทายดีครับ)  ;D

ก็เลยเอามาฝากครับ Pattern Bullish , Bearish แบบต่างๆ (ก็มีส่วนช่วยในการวิเคระห์ระดับนึงนะครับ)  ;D

kiat_u

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2008, 12:29:18 PM »
ชอบคำนี้จัง "ถ้าจะถือยาวเข้าเข้าผิดจังหวะ ติดดอยเลยนะครับ เดี๋ยวจะเครียดนะ"  ;D

อืม... วิเคราะห์ Weekly เลยเหรอครับ ก็ต้องวิเคราะห์ให้ละเอียดรอบคอบนิดนึง ช่วยๆ กันวิเคราะห์หลายๆ คน
ก็ท่าจะดีนะครับ  ;D

ก็ต้องดูหลายๆ อย่างประกอบกันเยอะพอสมควร Fibo , Elliott Wave , Pattern ข่าว และปัจจัยๆ อีกหลายๆ
อย่างที่ทำให้แปรผัน (ยากนะ... ผมว่า แต่ก็ท้าทายดีครับ)  ;D

ก็เลยเอามาฝากครับ Pattern Bullish , Bearish แบบต่างๆ (ก็มีส่วนช่วยในการวิเคระห์ระดับนึงนะครับ)  ;D

อันนี้ขอบคุณมากครับ
ช่วยได้มากจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ตุลาคม 2008, 21:24:35 PM โดย tonmaibiya »

vobi69

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2008, 13:16:12 PM »
เป็นประโยชน์มากเลยครับ

kiatpty

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2008, 21:22:24 PM »
ผมมี Waddah Attar Weekly Fibo แจกครับ
อยู่ใต้ลายเซ็นต์นะครับ โหลดแล้วลองใช้ดูก็ได้ครับ
(แบบเดือนก็มีนะครับ)

piakcm54

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2008, 23:28:34 PM »
เห็นว่าเป็นคนแรก  ที่โพสต์มาให้วิเคราะห์  รายสัปดาห์  ซึ่งต้องขอนับถือ  แทบจะไม่มีใครเล่นยาวขนาดนี้มาก่อนเลย  จึงอยากจะร่วมแชร์บทวิเคราะห์ด้วย

ก่อนอื่น  จะเล่นรายสัปดาห์  ประการแรกเลยคือ  ต้องตามข่าว  วิเคราะห์  เมื่อน่าจะแน่ใจว่า  แนวโน้มสัปดาห์หน้า
สำหรับค่าเงินที่เราเล่น (ตัวอย่างนี้  ผมวิเคราะห์   gbp/jpy)   จีเจ สัปดาห์นี้  มีข่าวการสกัดการเล่น  carry
trade  ทำให้ค่าเงิน  จีเจ  ตกมาเรื่อยๆและค่อนข้างแรง

จากนั้น  หากจะเล่นเป็นสัปดาห์  ก็ต้องวิเคราะห์  ทั้งกราฟ   วัน  และ  เดือน  ประกอบด้วย  ตามภาพนะครับ

คำอธิบาย  อยู่ในภาพหมดแล้ว 

ลองดู  และช่วยคอมเม้น  ด้วยละกัน

;D

pises999

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2008, 00:05:47 AM »
สงสัยต้องเลือกสัปดาห์ด้วยปะครับ   อย่างสัปดาห์แรกของเดือนข่าวหนาแน่น ท่าจะยาก

neung9

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2008, 00:16:50 AM »
ขอบคุณครับ คุณ piakcm54 อย่างนี้แนวโน้มระยะยาวในสัปดาห์นี้มันจะลงถึง 168 ป่ะคับ  ผมก็เล่น gj อยู่ส่วนใหญ่จะเก็งระยะวันสองวันอยู่นะครับ  แต่มันก็วิ่งได้หัวใจแทบวาย  มือใหม่นะครับ กำลังหัดดูกราฟอยู่  มีอะไรดีๆ ชี้แนะด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากนะครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม 2008, 01:21:00 AM โดย tonmaibiya »

piakcm54

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2008, 01:14:50 AM »
ไม่จำเป็นต้องเลือกสัปดาห์หรอกครับ การเทรดระยะยาว เกิน 1 วันขึ้นไป เรามักจะต้องมี  trading plan ซึ่งก็หมายถึงว่า  เราต้องรู้ว่า จะมีข่าวอะไรสำคัญๆบ้าง ที่มีผลค่อนข้างมากกับสกุลเงินที่เราเล่น ในสัปดาห์นั้นๆ ก่อน จากนั้นก็ต้องมีแผนว่า ข่าวดี เราจะมีกลยุทธเพิ่มเติม และ ข่าวร้าย  เราจะรับมืออย่างไร ในแต่ละวันด้วย

สำหรับ จีเจ จากที่วิเคราะห์ไว้แล้วนั้น สถานการณ์ตลาดโลก  ทั้ง  ดอล  และยูโร และปอนด์  ต่างมีปัญหาเศรษฐกิจ นักเทรดทั่วโลก  มองไปที่  ญี่ปุ่น ว่าเสถียรมากที่สุดนะขณะนี้  ตราบใดที่สถานการณ์ ยังเป็นแบบนี้อยู่  มีคนวิเคราะห์ไว้แล้วว่า เราจะได้เห็น จีเจ  ที่ 165  ในไม่ช้านี้  และต่อด้วย 152 146 130   สำหรับผมคาดว่า เราจะได้เห็น ประมาณ 146.**  ภายในสิ้นปีนี้

ทั้งหมด ผมอ่านตามเมืองนอกเค้ามานะ (อย่าเชื่อ แต่ให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์)

อ้อ นักเทรดที่ดี (เมืองนอก) เค้าเตือนไว้ให้ปฎิบัติ โดยเคร่งครัดนะครับ

-----Plan your trade and Trade your  plan------

วางแผนให้ดี ก่อนการเทรด และต้องเทรดให้ดี ตามแผนที่ได้วางไว้

ขอให้โชคดี  รวยๆ กันทุกๆ คนครับ

ฝากไว้นิดครับ หากสนใจบทวิเคราะห์  ตอนนี้ผมเพิ่งหัดทำ เว็บบล็อกอยู่ครับ จะมีบทวิเคราะห์ (กำลังหัดอยู่เหมือนกัน) ได้ที่ http://piak-cm54.blogspot.com  นะครับ

จะพยายามหัดวิเคราะห์  และติดตามผลดูเรื่อยๆ ครับ (อยากเก่งเหมือนคุณต้นเค้ามั่ง อิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม 2008, 01:29:05 AM โดย tonmaibiya »

sunever0286

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2008, 01:17:02 AM »
ผมก็วิเคราะยาวไม่ค่อยเป็น ยังไงก็ขอบคุณคับ ได้เห็นอะไรขึ้นเยอะเลย

kiatpty

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2008, 02:58:21 AM »
สุดยอดเลยครับพี่เปี๊ยก .....
ยกนิ้วให้ครับ

aye

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2008, 03:30:11 AM »
ตามความคิดผมนะ เข้าตอน กราฟ H4 ก็ได้เยอะแล้วละครับ ไม่ต้องถึง Day หรือ Week

สมมุติ ตอน H1,H4 เป็นช่วงขาลง แต่ D1 เป็นช่วงขาขึ้น

ถ้าคุณเล่น D1 ที่เป็นช่วงขาขึ้น คุณก็จะพลาดโอกาส Sell ตอนที่ H4 มันลง (นั่นคือติดดอยแน่ๆ  :-\ )
แล้วพอถึงจุด Support มันก็จะขึ้น ตาม กราฟ D1 เหมือนเดิม แต่! คุณก็ต้องติดลบก่อน ในช่วงเวลาของ H4 ก่อน(-100 ถึง -200 pip อาจมากกว่า ) ถึงจะเริ่มเป็น 0 pip และ +++ ไปเรื่อย

Ex.เข้า D1> 11 วัน 1,660 pip เฉลี่ย วันละ 150.9 pip   > ได้(ค่อนข้าง)แน่นอน แต่ต้องใจเย็นคิดเสียว่า ฝากประจำระยะสั้น (ถ้าคิดว่าพอก็ปิดเถอะ)
    เข้า  H4>   1 วัน 200-300 pip ถ้า 11 วัน 200X11 = 2,200 ส่วนต่าง 540 pip >ได้แน่ แต่ถ้ามีข่าวอะไรแรงๆ ตามข่าวไม่ทัน swing ขึ้นมา ก็โดนเยอะเหมือนกัน (ถ้าตั้ง Take Profit ก็จะดี)

ตามตัวอย่าง ข้างต้น D1 คุณจะต้อง
1.มีเงินที่ Support มากพอกับ margin เมื่อต้องติดลบ
2.ต้องยอมรับความกดดันของตัวเองได้ *อันนี้สำคัญมาก
3.นึกไม่ออกละ.......  :D

ปล.(ไปละ)

pises999

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2008, 08:05:33 AM »
ที่ถามว่าต้องดูสัปดาห์ด้วยรึเปล่า  เพระเห็นคุณเจ้าของกระทู้บอกว่าให้วิเคราะห์กราฟอะครับ  เลยคิดไปถึงการวิเคราะห์ทางเทคนิคอย่างเดียวครับอิๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม 2008, 08:30:37 AM โดย tonmaibiya »

vobi69

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2008, 10:02:38 AM »
สุดยอดครับ ตอนนี้ผมก็กำลังศึกษา H4 อยู่ครับ ถ้าไปได้ไปโลยเลยครับ....

kingos

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2008, 10:13:50 AM »
โอ ภูมิใจ เป็นคนตั้งกระทู้ ขอบคุณมากๆ เลยครับ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม 2008, 10:18:31 AM โดย tonmaibiya »

zerozumgame

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2008, 15:57:08 PM »
เห็นว่าเป็นคนแรก  ที่โพสต์มาให้วิเคราะห์  รายสัปดาห์  ซึ่งต้องขอนับถือ  แทบจะไม่มีใครเล่นยาวขนาดนี้มาก่อนเลย  จึงอยากจะร่วมแชร์บทวิเคราะห์ด้วย

ก่อนอื่น  จะเล่นรายสัปดาห์  ประการแรกเลยคือ  ต้องตามข่าว  วิเคราะห์  เมื่อน่าจะแน่ใจว่า  แนวโน้มสัปดาห์หน้า
สำหรับค่าเงินที่เราเล่น (ตัวอย่างนี้  ผมวิเคราะห์   gbp/jpy)   จีเจ สัปดาห์นี้  มีข่าวการสกัดการเล่น  carry
trade  ทำให้ค่าเงิน  จีเจ  ตกมาเรื่อยๆและค่อนข้างแรง

จากนั้น  หากจะเล่นเป็นสัปดาห์  ก็ต้องวิเคราะห์  ทั้งกราฟ   วัน  และ  เดือน  ประกอบด้วย  ตามภาพนะครับ

คำอธิบาย  อยู่ในภาพหมดแล้ว 

ลองดู  และช่วยคอมเม้น  ด้วยละกัน

;D

อินดี้ที่วิ่งคู่กับกราฟมีอะไรบ้างคับ พอจะบอกได้เปล่า ;)
ขอบคุณคับ :D

piakcm54

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2008, 22:01:15 PM »
ตอบ คุณ Zerosumgame

indi  ที่ใช้  ก็มี QQE,  fx-fish2ma, stoc, superwoodiCCI  ซึ่งก็มีโพสต์ให้อยู่ในบอร์ดนี้อยู่แล้ว ที่หัวข้อ indicator หาโหลดได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม 2008, 22:08:33 PM โดย tonmaibiya »