ผู้เขียน หัวข้อ: ถามครับ  (อ่าน 1385 ครั้ง)

ebiss

• บุคคลทั่วไป
ถามครับ
« เมื่อ: 17 ตุลาคม 2007, 22:10:31 PM »
การเล่น Forex เนี่ยในเมืองไทยถือว่าผิดกฏหมายมั้ยครับ

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 1117
    • ThailandForexClub
Re: ถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2007, 23:40:00 PM »
ไม่ชัดเจนว่าผิดครับ แต่ก็ไม่ถูกซะทีเดียว แต่ที่แน่ๆ คือถ้าเราเป็นโบรกเกอร์ หรือดำเนินการรับแลกเปลี่ยนเงินตราเอง อันนี้ผิด ต้องขออนุญาตธนาคารแห่งประเทศไทย แต่เนื่องจากการเทรดเอง เราเทรดกับโบรกเกอร์เมืองนอกซึ่งจดทะเบียนถูกต้อง และมีกฎหมายรองรับ น่าจะถือได้ว่าเป็นการนำเงินออกไปลงทุนต่างประเทศครับ และเท่าที่รู้ถ้าวงเงินไม่เกิน 10 ล้าน สำหรับบุคคลธรรมดา ไม่ต้องแจ้งการลงทุนครับ