ผู้เขียน หัวข้อ: มาลองทำ True Alpha ดีกว่า  (อ่าน 23252 ครั้ง)

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 1076
    • ThailandForexClub
Re: มาลองทำ True Alpha ดีกว่า
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2016, 09:00:57 AM »
อีก 1 ปีแล้วเจอกันครับ

ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ...

ออฟไลน์ กระทิงแดง

• พลังน้ำใจ: 45
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2016, 10:48:53 AM »
ทำเสร็จแล้วจะเอาผลการทดลองผลมาให้ดูอีกครับ แอดมิน ^^
ระบบที่ใช้ : เทคนิคคอลเทรนไลน์ , KZM,ตามไป true alpha,sniper
https://goo.gl/ZD8TMm

ออฟไลน์ I Am TonyJar

• พลังน้ำใจ: 4
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2016, 21:09:50 PM »
 :wanwan011:

ออฟไลน์ alchemist

• นักลงทุนขั้นเก๋า
  • **
  • พลังน้ำใจ: 5
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2016, 21:39:26 PM »
ยังอยู่อีกไกลเลยนะครับ  :wanwan011:

ผมในฐานะคนผ่านมาก่อน แนะนำอย่างนี้ครับ หากอยากไปได้เร็ว//

1. หลักกาลามสูตร
2. กลับมาหาสิ่งที่ตัวเองมี ที่คุณเอเชียได้เรียน ป.โท เอามาใช้จะดียิ่งขึ้นครับ
3. หากข้อ 1 ไม่เกิดยากที่คุณเอเชียจะกรองเพชรออกจากตมครับ
4. จากกระทู้แรกจนถึงกระทู้สุดท้ายเป็นการเดินทางของคน ๆ หนึ่ง คำถามคือ เราเดินได้ระยะทางขนาดไหน? แล้วออกนอกลู่ขนาดไหน? ใช้เวลาเท่าไหร่? มันจะทำให้ค้นพบวิธีการคิดที่ผิด จะทำให้ไม่ต้องเสียเวลา ก็ ข้อ 1 อีกนั่นแหละ

ตัวอย่างง่าย ๆ อย่างนี้ครับ

What is the True Alpha? Who defines? How is it defined? Is it universal? Acceptable? Where does it come from? Is it different with alpha? Is it different with alpha in investment? Is it different with alpha in an equation? How I define Alpha? How is my alpha?

ในสมการ Return = Cash + alpha + beta  หน้าแรก

นี่เอามาจากไหน? ใครเป็นคนให้นิยาม? แล้วที่เราเข้าใจ กับไอ้ที่มีในอินเตอร์เนทนี่เข้าใจกันถูกต้องหรือเปล่า? หรือว่าเป็นแค่ rumour มา จนไม่สามารถแยก Fact ออกจาก Rumour ได้? What does it mean when Ray Dalio says" Betas are few in number and cheap to obtain. Alphas (i.e. a trading strategy) are
unlimited and expensive. The most important difference is the expected return. Betas in aggregate and over time outperform
cash. There are few ‘sure things’ in investing. That betas rise over time relative to cash is one of them. Once one strips out the
return of cash and betas, alpha is a zero sum game. If you buy and I sell, only one of us can be right."

หากว่าคุณเอเชียตีความออก คุณเอเชียตีความว่าอย่างไร? แล้วแตกต่างกับที่แพร่หลายในอินเตอร์เนทอย่างไร? (เข้าใจว่าเอาคำว่า True Alpha) มาจากตรงนี้ครับ  ทำไมถึงบอกว่า Alpha is unlimited and expensive อย่าปล่อยให้เพียงแค่ว่าเราอ่านภาษาอังกฤษไม่ออกแล้วตีความไปตามเขาครับ ผิดหลักกาลามสูตร (ก็ข้อ 1 อีกนั่นแหละ)

ไม่มีนักกีต้าร์ที่ไหน เก่งขึ้นได้จากการไม่แกะเพลงเล่นตามเทป  แต่เมื่อแกะและเล่นตามเทปได้แล้ว ไม่มีนักดนตรีคนไหนที่ดังได้จากการที่มัวแต่ร้องเพลงของคนอื่นครับ เพราะเราไม่มีทางเข้าใจคนอื่นร้อยเปอร์เซ็นต์ เมื่อถึงเวลา "บรรเลงเพลงของตัวเอง"

ไม่ต้องตอบคำถามใด ๆ ครับ แค่คำแนะนำ

ออฟไลน์ กระทิงแดง

• พลังน้ำใจ: 45
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2016, 05:17:07 AM »
ขอบคุณมาก ๆ ครับ
ซักวันผมคงก้าวไปได้ไกล กว่านี้
มีอะไรแนะนำได้ตลอดเลยนะครับ
ระบบที่ใช้ : เทคนิคคอลเทรนไลน์ , KZM,ตามไป true alpha,sniper
https://goo.gl/ZD8TMm