ผู้เขียน หัวข้อ: มาลองทำ True Alpha ดีกว่า  (อ่าน 25753 ครั้ง)

ออฟไลน์ กระทิงแดง

• นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 45
Re: มาลองทำ True Alpha ดีกว่า
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 02:02:19 AM »
1249--127xx

น่าสนๆอ่าาาา. คอมไม่น่าเจ้งเรย :wanwan005:

ก้าวต่อไปครับ :wanwan011:
ระบบที่ใช้ : เทคนิคคอลเทรนไลน์ , KZM,ตามไป true alpha,sniper
https://goo.gl/ZD8TMm

ออฟไลน์ Redbull

• ๐๑/๐๕/๒๕๕๔
  • พลังน้ำใจ: 158
  • อย่ารีรอที่จะทำดี
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 02:08:26 AM »
ถามน้าทิงนิดครับ...ถ้าเจอเหตุการณ์แบบ ปี 2008 ผลจะเป็นไงครับ...น้าเคยคำนวนดูไหมครับ... :wanwan001:
<< SET & FORGET STRATEGY >>
ปล่อยให้คนอื่นตื่นตระหนกไปกับตลาด เมื่อมันสงบคุณจะได้ประโยชน์จากมัน

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 02:11:01 AM »
สิ่งหนึ่งที่อยากจะบอก ในกระทู้นี้

-การฝึก เรื่อง MM ส่งผลให้ ผมใช้สกิลการวิเดากราฟน้อยลงไปทุกวัน มันใช้ลดการตัดสินใจที่อาจเกิดจากการเดากราฟบ่อย ๆ ได้ครับ
-ทำให้เรามีเวลาคิดวางแผนวิเคราะห์ได้มากขึ้นไม่ต้องกังวลเกี่ยวกับสินค้าที่เราเทรดอยู่ว่ามันจะไปทางไหน ในเมื่อเราเลือกข้างแล้ว แบบนี้ก็ลดไปอีกหนึ่งขั้น

-ช่วงแรกอาจว่าง MM ไม่ดี แต่มันไม่ได้หมายความว่าเราทำไม่ได้ เราต้องฝึกอยู่กับมัน เพื่อไปให้ถึง หรือเข้าถึงจิตใจของคนที่สามารถกำหนดราคาได้
-ต่อมาทำให้รู้ว่าเรื่องการ "ดักจับกิน sl " มันมีอยู่จริงตามที่เค้าบอก มันก็ช่วยลดต้นทุนความเสี่ยงเข้าไปอีก

แต่การทำระบบใด ๆ ก็ตาม ไม่ได้หมายความว่าระบบนั้นดีที่สุด หรือแย่ที่สุด แต่ระบบที่เราทำกันทุกคนจะช่วยให้เราเป็นคนมีวินัย เท่านั้นเอง

"ฝึก" เท่านั้นครับ

ปล.ผมก็ยังไม่เก่งดูจากการวาง MM ก็น่าจะรู้ว่าผมยังวางไม่ดีพอ เพียงแต่ต้อง "เริ่มฝึก" แล้ว "ปรับปรุง" ไปเรื่อย ๆ จนมันเข้าที่ แล้วเดียวผลลัพธ์ที่ตามมัน มันจะตอบโจทย์ของเราเองครับ

ก้าวต่อไป
ระบบที่ใช้ : เทคนิคคอลเทรนไลน์ , KZM,ตามไป true alpha,sniper

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 02:16:21 AM »
ถามน้าทิงนิดครับ...ถ้าเจอเหตุการณ์แบบ ปี 2008 ผลจะเป็นไงครับ...น้าเคยคำนวนดูไหมครับ... :wanwan001:

อ้างถึง
ถ้าเป็นเมื่อ ตอนปี 2008 ถ้าเอาแบบ หลักการถูกทางคือผมเข้าซื้อ long อย่างเดียวผมคงได้กำไรมากมายก่อนที่มันจะลงมา cash flow คงจะมากจนเกินบรรยาย

แต่ถ้าผิดทาง ผมก็คิดว่า cash flow ผมก็คงได้ปริมาณมากเช่นกันทำให้ผมไม่ต้องไปกังวลเรื่อง พอตที่ติดลบ เพราะหลักการนี้ มีสิ่งหนึ่งที่ได้คือ

cashflow มันจะสร้างเงินจนคุณไร้ต้นทุน เท่ากับว่า คุณจะเล่นต่อหรือเลิกเล่น คุณก็ไม่ได้เสียอะไรนอกจากกำไร

แต่ถ้าเอามาต่อยอดเป็น true alpha มันจะกลายเป็น ไร้ต้นทุนแบบไร้พ่าย เพราะระบบถูกออกแบบมาให้ ไม่มี sl

อธิบายเองงงเอง แหะ ๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม 2014, 20:24:10 PM โดย admin »

ออฟไลน์ Redbull

• ๐๑/๐๕/๒๕๕๔
  • พลังน้ำใจ: 158
  • อย่ารีรอที่จะทำดี
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 02:29:54 AM »

อ้างถึง
ถ้าเป็นเมื่อ ตอนปี 2008 ถ้าเอาแบบ หลักการถูกทางคือผมเข้าซื้อ long อย่างเดียวผมคงได้กำไรมากมายก่อนที่มันจะลงมา cash flow คงจะมากจนเกินบรรยาย

แต่ถ้าผิดทาง ผมก็คิดว่า cash flow ผมก็คงได้ปริมาณมากเช่นกันทำให้ผมไม่ต้องไปกังวลเรื่อง พอตที่ติดลบ เพราะหลักการนี้ มีสิ่งหนึ่งที่ได้คือ

cashflow มันจะสร้างเงินจนคุณไร้ต้นทุน เท่ากับว่า คุณจะเล่นต่อหรือเลิกเล่น คุณก็ไม่ได้เสียอะไรนอกจากกำไร

แต่ถ้าเอามาต่อยอดเป็น true alpha มันจะกลายเป็น ไร้ต้นทุนแบบไร้พ่าย เพราะระบบถูกออกแบบมาให้ ไม่มี sl

อธิบายเองงงเอง แหะ ๆๆ
+1 ขอบคุณขอรับ... :wanwan011:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม 2014, 20:24:30 PM โดย admin »
<< SET & FORGET STRATEGY >>
ปล่อยให้คนอื่นตื่นตระหนกไปกับตลาด เมื่อมันสงบคุณจะได้ประโยชน์จากมัน

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 02:30:25 AM »
เสริมอีกนิด
เท่าที่ผมเข้าใจนะครับ
ระบบถูกออกแบบมาให้กินคำเล็กแต่กินเรื่อย ๆ โดยไม่สนอะไรมากมาย ระบบถูกออกแบบมาให้ป้องกันความเสี่ยงก่อนแล้วถึงลงมือ

ผมเลยชอบระบบนี้คือ
ผมเลยให้นิยามระบบนี้ว่า "ระบบที่ทนมือทนเท้า" กองทุน เจ้ามือ หรือ บรา ๆๆ ที่จะตบกระชากลากถูก ไม่ว่าจะไปทางไหนก็ตาม สีทนได้ แหะ ๆ
สิ่งที่ผมกำลังพิสูจน์เอง เพราะผมยังไม่ปักใจเชื่อว่าระบบมันดีอย่างไร เลยทำให้เห็นกันจะ ๆ ไปเลยว่า มันคืออย่างไร ก็เท่าที่โชว์ให้เห็นนะตอนนี้ก็ราว ๆ 4 เดือน กำลังเข้าเดือนที่ 5 แสดงให้เห็นมุมต่าง ๆ เช่น การโดนลากขึ้นไปแล้วทุบ หรือ ทุบแล้วลากขึ้น ครั้งแล้วครั้งเล่า ผมก็ยังนิ่ง หรือ การถือข้ามปี
หรือ การติดค่า swap ผมกำลังจะพยายามแสดงให้เห็น การ optimal เพื่อให้เข้ากับตัวผมเองมากที่สุด

ปล.เดียวผมได้อะไรเพิ่มตามจากระบบที่ผมทำ หรือผมสามารถต่อยอดมันได้แล้ว ผมจะมาช่วยแชร์ต่อ ๆ ไปครับ

ออฟไลน์ Best

• พลังน้ำใจ: 5
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 03:20:40 AM »
สิ่งหนึ่งที่อยากจะบอก ในกระทู้นี้

-การฝึก เรื่อง MM ส่งผลให้ ผมใช้สกิลการวิเดากราฟน้อยลงไปทุกวัน มันใช้ลดการตัดสินใจที่อาจเกิดจากการเดากราฟบ่อย ๆ ได้ครับ
-ทำให้เรามีเวลาคิดวางแผนวิเคราะห์ได้มากขึ้นไม่ต้องกังวลเกี่ยวกับสินค้าที่เราเทรดอยู่ว่ามันจะไปทางไหน ในเมื่อเราเลือกข้างแล้ว แบบนี้ก็ลดไปอีกหนึ่งขั้น

-ช่วงแรกอาจว่าง MM ไม่ดี แต่มันไม่ได้หมายความว่าเราทำไม่ได้ เราต้องฝึกอยู่กับมัน เพื่อไปให้ถึง หรือเข้าถึงจิตใจของคนที่สามารถกำหนดราคาได้
-ต่อมาทำให้รู้ว่าเรื่องการ "ดักจับกิน sl " มันมีอยู่จริงตามที่เค้าบอก มันก็ช่วยลดต้นทุนความเสี่ยงเข้าไปอีก

แต่การทำระบบใด ๆ ก็ตาม ไม่ได้หมายความว่าระบบนั้นดีที่สุด หรือแย่ที่สุด แต่ระบบที่เราทำกันทุกคนจะช่วยให้เราเป็นคนมีวินัย เท่านั้นเอง

ปล.ผมก็ยังไม่เก่งดูจากการวาง MM ก็น่าจะรู้ว่าผมยังวางไม่ดีพอ เพียงแต่ต้อง "เริ่มฝึก" แล้ว "ปรับปรุง" ไปเรื่อย ๆ จนมันเข้าที่ แล้วเดียวผลลัพธ์ที่ตามมัน มันจะตอบโจทย์ของเราเองครับ

ก้าวต่อไป

:wanwan011:

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2014, 13:34:23 PM »
ซักนิดแล้วกัน

จบไปอีก 1 เดือน แล้วครับ กับระบบทึกอึดทน

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2014, 13:41:54 PM »
ออเดอร์ทั้งหมดที่เหลืออยู่

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2014, 13:46:34 PM »
สิ่งที่ได้จากระบบ ณ ตอนนี้
-ไม่สนใจกราฟ ถ้าส่ง กองกำลังแค่  a  and b
-ลดน้ำหนักการทำกำไรของตัวเองได้ ตลาดให้เราเท่าไรก็เอาเท่านั้น
-เริ่มเรียนรู้การจัดการ พอตมากขึ้น
-เริ่มมีการ คอมเม้นออเดอร์จนติดเป็นนิสัย
-เวลากราฟแรง หรือกระชาก ทำให้เรานิ่งได้

« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 16 มีนาคม 2014, 05:01:38 AM »

ผ่านไปอีก ครึ่งเดือน สำหรับใคร ที่ติดราคาทองคำเหมือนผม สำหรับผมแล้ว ติดมันตลอด ไม่มีวันไหนที่ไม่ติด ติดทุกออเดอร์ แต่สิ่งสำคัญมันอยุ่ที่กลยุทธ์ที่คุณวางเอาไว้ ว่าวิธีการสร้าง cashflow ของแต่ละคน มันทำงายยังไง สำหรับผมตอนนี้ ถือว่าเริ่มนิ่งกับ การทำ cashflow แต่ข้อเสียที่ผมเจอสำหรับผมเองคือการยิง ออเดอร์ sniper ไม้แรกยิงด้วยการวิเคราะห์ แต่ไม้หลัง เหมือนอารมณ์ไม่นิ่งเลยซะเลย ยิงมั่วมาก ผมคงต้องปรับ ความคิดใหม่สำหัรบการเล่น sniper เพื่อเร่ง อัตราการเติมโตต่อไปให้ได้ ก้าวต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มีนาคม 2014, 05:05:36 AM โดย กระทิงแดง »

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 28 มีนาคม 2014, 21:34:53 PM »
สิ้นเดือนแล้ว เราก็โผ่ลมาอีกที พร้อมกับ สิ่งต่าง ๆ ที่ลงมือปฎิบัติจริงแบบไม่ต้อง แคร์สื่อ

ผลจากการฝึกกลยุทธ์ของเดือนนี้ทำให้เราได้ตามนี้

ส่วนสิ่งที่ได้

1.ความเป็นระบบถึงแม้จะมั่วกับการเปิดออเดอร์ที่แต่ละราคา ไปมากก็ตาม
2.ทำให้เรียนรู้วิธีการแก้ไขในสถานะการณ์ต่าง ๆ ว่าเราทำอะไรอยู่
3.ฝึกสกิลด้านอื่น ๆ เพิ่มขึ้น นั้นคือ sniper ในแบบของผม
4.กำลังหาสกิลอื่น ๆ ที่ตัวที่ทำให้ระบบเราไปได้ไกลต่อไป
5.กำลังลุ้น ๆ ว่า จะทำได้หรือไม่
6.ระบบเดิมเริ่มนิ่งแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม 2014, 20:07:11 PM โดย admin »

ออฟไลน์ DOGFight

• พลังน้ำใจ: 39
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 28 มีนาคม 2014, 22:52:38 PM »

ก้าวต่อไป

ถูกใจมากครับ แบบนี้สิถึงเรียกว่า พัฒนาและสร้างสรรค์
ขอให้ประสบความสำเร็จในชีวิตครับ เชียร์
DOGFight
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มีนาคม 2014, 04:27:50 AM โดย DOGFight »
Portfolio Management

ออฟไลน์ Mamay

• พลังน้ำใจ: 1660
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 28 มีนาคม 2014, 23:25:32 PM »
ขอถามเป็นวิทยาทานได้มั๊ยค่ะ พี่กระทิงแดง,

1. ตอนนี้พี่กระทิงแดงยังเล่นอยู่ในช่วง Bias ตลาดขาลง  ถ้าเกิดติดอยู่ในช่วงก่อนที่มีข่าว Cyprus ปล่อยขายทองคำ ความเสี่ยงและโอกาสที่จะล้างพอร์ทเท่ากับกี่ % แล้วผลตอบแทนที่ได้ต่อเดือน หรือต่อปี เท่ากับกี่ %

2. เนื่องจากเล่น Long Bias port(แต่วางกลยุทธ์แบบกติกาแข่งเทรดของคุณต้าน) เราจะคำนวนหา Risk ของ port หรือของความเสี่ยงที่ใช้ได้อย่างไรคะ??

ออฟไลน์ kman

• นักลงทุนขั้นเก๋า
  • **
  • พลังน้ำใจ: 1
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 28 มีนาคม 2014, 23:54:43 PM »
ผมรู้สึกว่ามันคล้ายกับ ระบบ grid มากเลยนะครับ โดยเป็นการคำนวณว่าจะทำทั้งหมดกี่ grid และเอา TP เท่าไหร่ และคำนวณ lot จาก balance ที่ทำให้ port ทนได้ สัก 2000 pip ตามค่าที่วิ่งได้จริงของ เมื่อ ปี หรือ สองปีที่แล้ว ประมาณนี้หรือเปล่า โดยระบบนี้จะไม่ล้างพอร์ต ถ้า ไม่ผิดทางเกิน 2000 pip (โดยประมาณนะครับ)

ออฟไลน์ SUPERBOY

• พลังน้ำใจ: 22
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 29 มีนาคม 2014, 00:22:22 AM »
คหสต. มีคน 2 ประเภทที่ใช้ระบบนี้
1. คนที่อิ่มตัวกะการเทรดแล้ว คือ มีเงินเยอะละ เลยเอาเงินมาเทรดแนวนี้ดีกว่า จะได้ไม่ต้องวิเคราะห์เยอะ ไม่ต้องเครียดมาก
2. คนที่หาทางออกไม่เจอ คือ ยังไม่ประสบความสำเร็จ หรืออะไรก็แล้วแต่ บลาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จึงหันมาใช้ระบบนี้แทน
โดยส่วนตัวเคยใช้ระบบนี้อยู่ โดยเป็นคนจำพวกที่สอง แต่ไม่ไหวอ่ะคับ ชีวิตยังต้องกินต้องใช้ ก็เลยหันมาหาทางออกใหม่ คิดว่าสักวันจะเป็นคนจำพวกที่หนึ่งให้ได้ แล้วค่อยกลับมาใช้ระบบนี้อีก

ออฟไลน์ Mr.Green

• พลังน้ำใจ: 53
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 29 มีนาคม 2014, 02:05:16 AM »
เห็นน้ากระทิงเทรดแบบนี้มานานแระ ตอนนี้ได้ true alpha มาเก็บเข้าพอร์ตเยอะรึยังครับ  :wanwan008:

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 29 มีนาคม 2014, 06:53:05 AM »
เห็นน้ากระทิงเทรดแบบนี้มานานแระ ตอนนี้ได้ true alpha มาเก็บเข้าพอร์ตเยอะรึยังครับ  :wanwan008:

ยังเลยครับน้า  รอระบบนิ่งสนิทจริง ๆ แล้วค่อยลงที่ตัว alpha จริง ๆ ตอนนี้มีแต่ ตัว alpha หลอก ๆ ที่ได้กำไรแล้วปิดหนีตลอดครับน้า

คหสต. มีคน 2 ประเภทที่ใช้ระบบนี้
1. คนที่อิ่มตัวกะการเทรดแล้ว คือ มีเงินเยอะละ เลยเอาเงินมาเทรดแนวนี้ดีกว่า จะได้ไม่ต้องวิเคราะห์เยอะ ไม่ต้องเครียดมาก
2. คนที่หาทางออกไม่เจอ คือ ยังไม่ประสบความสำเร็จ หรืออะไรก็แล้วแต่ บลาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จึงหันมาใช้ระบบนี้แทน
โดยส่วนตัวเคยใช้ระบบนี้อยู่ โดยเป็นคนจำพวกที่สอง แต่ไม่ไหวอ่ะคับ ชีวิตยังต้องกินต้องใช้ ก็เลยหันมาหาทางออกใหม่ คิดว่าสักวันจะเป็นคนจำพวกที่หนึ่งให้ได้ แล้วค่อยกลับมาใช้ระบบนี้อีก

งันผมขอเสริมนะ ระบบนี้ทำให้เรารู้จักรักษาเงินต้นครับ แล้วอยู่กับตลาดให้ได้ ส่วนจะไปต่อยอดเป็นอะไรนั้น แล้วแต่เทรดเดอร์แต่ละคนครับ

ผมรู้สึกว่ามันคล้ายกับ ระบบ grid มากเลยนะครับ โดยเป็นการคำนวณว่าจะทำทั้งหมดกี่ grid และเอา TP เท่าไหร่ และคำนวณ lot จาก balance ที่ทำให้ port ทนได้ สัก 2000 pip ตามค่าที่วิ่งได้จริงของ เมื่อ ปี หรือ สองปีที่แล้ว ประมาณนี้หรือเปล่า โดยระบบนี้จะไม่ล้างพอร์ต ถ้า ไม่ผิดทางเกิน 2000 pip (โดยประมาณนะครับ)

น่าจะแบบนั้น แต่ระบบนี้ ที่ต่างคือ เค้าแบ่งออกเป็นสี่กอง ครับถ้าเล่นตามกลยุทธ์เค้าจริง ๆ ซึ่ง grid คงไม่มีสี่กองน่าจะเปิดตาม โซนอย่างเดียว

ขอถามเป็นวิทยาทานได้มั๊ยค่ะ พี่กระทิงแดง,

1. ตอนนี้พี่กระทิงแดงยังเล่นอยู่ในช่วง Bias ตลาดขาลง  ถ้าเกิดติดอยู่ในช่วงก่อนที่มีข่าว Cyprus ปล่อยขายทองคำ ความเสี่ยงและโอกาสที่จะล้างพอร์ทเท่ากับกี่ % แล้วผลตอบแทนที่ได้ต่อเดือน หรือต่อปี เท่ากับกี่ %

2. เนื่องจากเล่น Long Bias port(แต่วางกลยุทธ์แบบกติกาแข่งเทรดของคุณต้าน) เราจะคำนวนหา Risk ของ port หรือของความเสี่ยงที่ใช้ได้อย่างไรคะ??

-โอากาสที่จะล้าง port น่าจะเป็น 0 นะครับ เพราะตั้งแต่ตอน วิเคราะห์ เริ่มวาง MM แล้วทุกคนต้องวางโซนก่อน แล้วที่สำคัญหากมันเป็นตอนที่ทองขึ้นไป 1920 แล้วลงมาเรื่อย ๆ ผมคิดว่าผมคงวาง MM ที่วงเงินเยอะกว่านี้เพื่อที่จะได้เล่นได้จากจุดที่เคยผ่านสูงสุดและต่ำสุดมาก่อนหน้านี้ ทำให้ผมก็ยังมีโอกาศในการเก็บ cashflow ไปเรื่อย ๆ จนผมได้เงินต้นคืนหมดไปเองครับ อีกอย่างถ้าเป็นแบบนั้นจริง ผมคง วางกลยุทธ์แบบ KZM ทั้งสองทางเป็นแน่แท้ ทั้งขา buy and sell เพื่อทำ cash flow ทุกสภาวะ แต่ที่ผมเล่นทางเดียวก่อนเพราะผมคิดว่าผมยังไม่เข้าถึง KZM ครับ คุณเมย์ ส่วนผมตอบแทนที่ได้ ผมคงยังบอกไม่ได้นะครับ ต้องรอ port ผมครบ 12 เดือนแล้วเดียวผมจะมาสรุปคร่าวให้นะครับว่าได้เท่าไร เพราะเรื่องผลตอบแทนจริง ๆ ถ้าให้ตอบตอนนี้ผมคงตอบว่า แล้วแต่ สินค้าที่เค้าขึ้นลงตามราคาตลาดครับ ว่าให้เรามาเท่าไร แล้วได้เท่าไร เพราะ cash flow จากมือเทรดเดอร์ที่เทรดด้วยมือ  cash มันไม่ได้นิ่งเท่ากันทุกออเดอร์ครับ   :D

-ความเสี่ยง ผมคงตอบแบบนี้ดีกว่า เนื่องจากเราจะทำ true alpha เรากำหนดไว้หมดแล้วว่า

return= cash + beta + alpha
(0)     =  50  +  40 +  10

ความเสี่ยงของ beta ผมก็เลยกำหนดไว้ให้ที่ ครึ่งหนึ่งของ 40 อีกที ก็คือ 20 เปอร์ ส่วน alpha รับความเสี่ยงเต็ม ๆ คือ 10 ผิดทางก็คัดทิ้ง แต่ที่นี้ผมยังไม่มี alpha ที่แน่นอน หรือยังหาไม่ได้นั้นเองว่าจะเข้าทำที่ตัวใดจริง และที่สำคัญผมยังไม่มีการปิดติดลบแม้แต่ออเดอร์เดียว ความเสี่ยงสำหรับผมตอนนี้ก็เลย เฉย ๆ เพราะไม่รู้ค่าความเสี่ยงที่แท้จริงนั้นเอง ซึ่งผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง แต่จะพยายามหาคำตอบมาให้ได้ครับ

ปล.ผมแค่เทรดเดอร์บ้านนอกครับ ^^

ออฟไลน์ Mamay

• พลังน้ำใจ: 1660
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 29 มีนาคม 2014, 09:37:24 AM »
ชัดเจนค่ะ น้าทิง ขอบคุณมากค่ะ  :wanwan011: เป็นจริงอย่างพี่กระทิงแดงว่าค่ะ

ออฟไลน์ narjant

• จินตนาการ สำคัญกว่าความรู้
  • พลังน้ำใจ: 304
  • เป้าหมายสลักไว้บนหน้าผา วิธีการเขียนไว้บนผืนทราย
    • treader
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 29 มีนาคม 2014, 20:15:25 PM »

ยังเลยครับน้า  รอระบบนิ่งสนิทจริง ๆ แล้วค่อยลงที่ตัว alpha จริง ๆ ตอนนี้มีแต่ ตัว alpha หลอก ๆ ที่ได้กำไรแล้วปิดหนีตลอดครับน้า

งันผมขอเสริมนะ ระบบนี้ทำให้เรารู้จักรักษาเงินต้นครับ แล้วอยู่กับตลาดให้ได้ ส่วนจะไปต่อยอดเป็นอะไรนั้น แล้วแต่เทรดเดอร์แต่ละคนครับ

น่าจะแบบนั้น แต่ระบบนี้ ที่ต่างคือ เค้าแบ่งออกเป็นสี่กอง ครับถ้าเล่นตามกลยุทธ์เค้าจริง ๆ ซึ่ง grid คงไม่มีสี่กองน่าจะเปิดตาม โซนอย่างเดียว

-โอากาสที่จะล้าง port น่าจะเป็น 0 นะครับ เพราะตั้งแต่ตอน วิเคราะห์ เริ่มวาง MM แล้วทุกคนต้องวางโซนก่อน แล้วที่สำคัญหากมันเป็นตอนที่ทองขึ้นไป 1920 แล้วลงมาเรื่อย ๆ ผมคิดว่าผมคงวาง MM ที่วงเงินเยอะกว่านี้เพื่อที่จะได้เล่นได้จากจุดที่เคยผ่านสูงสุดและต่ำสุดมาก่อนหน้านี้ ทำให้ผมก็ยังมีโอกาศในการเก็บ cashflow ไปเรื่อย ๆ จนผมได้เงินต้นคืนหมดไปเองครับ อีกอย่างถ้าเป็นแบบนั้นจริง ผมคง วางกลยุทธ์แบบ KZM ทั้งสองทางเป็นแน่แท้ ทั้งขา buy and sell เพื่อทำ cash flow ทุกสภาวะ แต่ที่ผมเล่นทางเดียวก่อนเพราะผมคิดว่าผมยังไม่เข้าถึง KZM ครับ คุณเมย์ ส่วนผมตอบแทนที่ได้ ผมคงยังบอกไม่ได้นะครับ ต้องรอ port ผมครบ 12 เดือนแล้วเดียวผมจะมาสรุปคร่าวให้นะครับว่าได้เท่าไร เพราะเรื่องผลตอบแทนจริง ๆ ถ้าให้ตอบตอนนี้ผมคงตอบว่า แล้วแต่ สินค้าที่เค้าขึ้นลงตามราคาตลาดครับ ว่าให้เรามาเท่าไร แล้วได้เท่าไร เพราะ cash flow จากมือเทรดเดอร์ที่เทรดด้วยมือ  cash มันไม่ได้นิ่งเท่ากันทุกออเดอร์ครับ   :D

-ความเสี่ยง ผมคงตอบแบบนี้ดีกว่า เนื่องจากเราจะทำ true alpha เรากำหนดไว้หมดแล้วว่า

return= cash + beta + alpha
(0)     =  50  +  40 +  10

ความเสี่ยงของ beta ผมก็เลยกำหนดไว้ให้ที่ ครึ่งหนึ่งของ 40 อีกที ก็คือ 20 เปอร์ ส่วน alpha รับความเสี่ยงเต็ม ๆ คือ 10 ผิดทางก็คัดทิ้ง แต่ที่นี้ผมยังไม่มี alpha ที่แน่นอน หรือยังหาไม่ได้นั้นเองว่าจะเข้าทำที่ตัวใดจริง และที่สำคัญผมยังไม่มีการปิดติดลบแม้แต่ออเดอร์เดียว ความเสี่ยงสำหรับผมตอนนี้ก็เลย เฉย ๆ เพราะไม่รู้ค่าความเสี่ยงที่แท้จริงนั้นเอง ซึ่งผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง แต่จะพยายามหาคำตอบมาให้ได้ครับ

ปล.ผมแค่เทรดเดอร์บ้านนอกครับ ^^
ขอบคุณหลาย ๆ ท่าน กระทิงแดง สว่าง แล้ว
พอร์ตเขียว เขียว หมื่นปี หมื่น หมื่นปี

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 21:45:30 PM »
ให้ความคิดดี ๆ จาก บทความนี้ แล้วจะเข้าใจว่ามันเกี่ยวกันอย่างไร เพียงแค่ 1 เปอร์  คุณก็รวยได้

อ้างถึง
ณ โรงเรียนอนุบาลญี่ปุ่นแห่งหนึ่ง มีป้ายติดไว้ว่า..

(1.01)^365 = 37.8 และ (0.99)^365 = 0.03

อาจจะงงเล็กน้อยว่า มันหมายความว่าอย่างไร??
เชื่อว่า..เมื่อท่านรู้ความหมายแล้วจะทึ่ง!!!

1.01 หมายถึง ถ้าหากเราเพิ่มความขยันขึ้นเพียงวันละเล็กน้อย คือ มากกว่าแค่ 0.01 เราก็จะขยันขึ้นเรื่อยๆ จนสุดท้าย เราจะขยันขึ้นกว่าเดิม 37.8 เท่า ในเวลา 1 ปี !!

ในทางตรงข้าม ถ้าหากเราทำตัวแบบผลัดวันประกันพรุ่ง เหยาะแหยะ ลดความขยันลงเรื่อยๆ เช่น เอาน่า..วันนี้เหนื่อยแล้ว พักหน่อยนึง เมื่อวานก็อ่านเยอะแล้ว ให้รางวัลตัวเองหน่อยละกัน อ่านลดลงนิดนึงนะ ถ้าทำไปเรื่อยๆ แบบนี้ ในเวลาเพียงหนึ่งปี เราจะขยันลดน้อยลงกว่าเดิมถึง 33.3 เท่า !!

ดังนั้น จงอย่าดูถูกความขยัน แม้เพียงเล็กๆน้อยๆ ก็ตาม แล้วสุดท้าย เราก็จะได้เห็นผลลัพธ์อันยิ่งใหญ่ของมันอย่างแน่นอน!!

เชื่อว่า..หลักคิดนี้ สามารถนำไปประยุกต์ใช้ได้กับทุกเรื่อง..
คราวนี้คงรู้กันแล้วนะว่า... “คนญี่ปุ่น เขาสร้างชาติกันได้อย่างไร??”

หากอ่านจบแล้ว แล้วน้า ๆ อาจจะเกิดคำถามขึ้น ว่า แบบนี้ มันเยอะนะครับ ถ้าคิดเป็นต่อ ปี แล้วถ้าเราทำเพียงแค่ 1 เปอร์ ในการสร้าง cashflow ไปเรื่อย ๆ สุดท้าย น้า ๆ จะ เข้าใจเองครับ ว่าพลังของการสร้าง cashflow สำคัญเพียงใด ยิ่งในชีวิตของการทำธุรกิจ ต้องมีเงินหมุนเวียนตลอด เพราะเจ้าของธุรกิจ ไม่ได้ได้เงินเป้นเงินเดือน แต่ได้จากการ สร้าง cashflow ประจำวัน นั้่นเอง

ขอบคุณครับที่อ่านกันจบ ไป สร้าง cashflow ต่อแล้วครับ ก้าวต่อไป

ออฟไลน์ DOGFight

• พลังน้ำใจ: 39
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 02 เมษายน 2014, 01:02:53 AM »
เห็นท่านกระทิงสนใจ แนว sniper
พอดีไปเจอของเก่าน่าสนใจเลยเอามาฝาก

http://www.forexfactory.com/showthread.php?t=312298
http://www.4shared.com/office/A8BpT6LP/George_Angell_-_Sniper_Trading.htm
Portfolio Management

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 02 เมษายน 2014, 01:11:32 AM »
เห็นท่านกระทิงสนใจ แนว sniper
พอดีไปเจอของเก่าน่าสนใจเลยเอามาฝาก

http://www.forexfactory.com/showthread.php?t=312298
http://www.4shared.com/office/A8BpT6LP/George_Angell_-_Sniper_Trading.htm

ขอบคุณครับ :wanwan011:

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 03 เมษายน 2014, 09:44:44 AM »
อ้างถึง
ผมลองเอาราคาเปิดกับราคาปิดมาพอตกราฟเล่น ๆ เพื่อดู เทรนและปริมาณการเหวี่ยงของราคา ได้ดังนี้

หลังจากดูเสร็จผมก็เอากราฟมาพอตใหม่อีก เป็นราคาปิดของแต่ละวัน กับการเปลี่ยนแปลงต่อวันเท่าไร ซึ่งได้ดังนี้

ซึ่งพอนำไปหาค่าเฉลี่ยแล้ว ราคาทองคำเราก็จะวิ่งโดยประมาณ วันละ 15 เหรียญ โดยประมาณ ดังนั้น ทำให้เห็นว่าเรามีโอกาสในการสร้าง cashflow ได้อย่างน้อยก็ 15 เหรียญ หรือในความเป็นจริงอาจจะได้แค่ 5 เหรียญ แค่นี้ผมก็ถือว่าโอเคแล้วนะ

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 03 เมษายน 2014, 09:47:22 AM »
สำหรับเรื่องการเปลี่ยนแปลงแค่ 1 เปอร์ หรือ 0.01 ผมไปเจอหนังสือมา น้า ๆ ท่านไหนสนใจ ลองหาซื้อมาอ่านได้นะครับ ราคา 280 สำนักพิมพ์ WE LEARN ครับผม