ผู้เขียน หัวข้อ: เล่น forex ในไทยผิดกฎหมายหรือไม่  (อ่าน 30230 ครั้ง)

mainia

• บุคคลทั่วไป
เล่น forex ในไทยผิดกฎหมายหรือไม่
« เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 11:16:56 AM »
 รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ  เพราะได้ยินข่าวมาว่า forex สำหรับประเทศไทยนั้นในกฎหมายอนุญาติให้เฉพาะสถาบันการเงินใหญ่ๆลงทุนเท่านั้น

SuperTar

Re: เล่น forex ในไทยผิดกฎหมายหรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 11:25:26 AM »
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ  เพราะได้ยินข่าวมาว่า forex สำหรับประเทศไทยนั้นในกฎหมายอนุญาติให้เฉพาะสถาบันการเงินใหญ่ๆลงทุนเท่านั้น

ถ้าตามข้อมูล ก็เป็นไปตามนั้นครับ สถานบันการเงิน และหน่วยงานราชการบางแห่ง...

แต่ผมว่า การซื้อ-การขายของเรา เกิดขึ้นที่ต่างประเทศนี่ครับ ไม่ได้เกิดขึ้นที่เมืองไทย (โบรกฯ อยู่ต่างประเทศ  :D) ถ้ามาคิดกันจริงๆ ผมว่าไม่น่าจะเอาผิดได้นะ

:D

mainia

Re: เล่น forex ในไทยผิดกฎหมายหรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 11:31:37 AM »
  แล้ว fxthai นี้เป็นโบรกในไทยรึเปล่าครับ  ได้ยินว่าโบรกในไทยถือว่าผิดกฏหมาย

SuperTar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 11:39:48 AM »
  แล้ว fxthai นี้เป็นโบรกในไทยรึเปล่าครับ  ได้ยินว่าโบรกในไทยถือว่าผิดกฏหมาย

FXThai นี่ไม่ใช่โบรกฯ ไทยนะครับ... ที่เห็นเป็นภาษาไทยนั้น คุณต้นแค่แปลจากภาษาอังกฤษมาเป็นภาษาไทยเท่านั้นเอง

ส่วนเรื่องกฏหมายนั้น ผมก็ยังไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่คิดว่าน่าจะเป็นแบบที่ผมคิด หรือเดี๋ยวรอผู้รู้ทางด้านกฏหมายท่านอื่นมาตอบอีกทีครับ เพื่อ Confirm ความมั่นใจ

eton

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 12:02:13 PM »
น่าจะผิดนะครับ ผิดเพราะโอนเงินออกนอกประเทศ เพื่อไปทำธุรกรรม ที่ไม่ได้รับอนุญาติ
มั่วนะครับ อย่าเชื่อ ผมคิดเอาเองเฉยๆ รอผู้รู้จริงดีกว่า แต่ว่า จะโดนตรวจบัญชี เอาผิดเราจริงๆก็ต้องเป็นเงินจำนวนเยอะๆ เป็น 10 หรือ 100ล้านล่ะมั้งครับ

เสริมนิด ญาติผมก็เคยโดนหมายเรียก เกี่ยบกับการโอนเงินออกครับ แต่นานมากแล้วแต่ก็รอดมาได้ อ้างไปเรื่องส่งเงินให้น้องใช้ + ซื้อรถ ฯลฯ

lacktasid

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 12:26:23 PM »
เอ เค้าจะไม่รู้กันเลยเหรอครับว่ามีคนไทยเล่น forex จริงๆเค้าคงเคืองอยู่มั้งที่เราไม่ได้เสียภาษีให้ ( ;D) ตามที่รู้ๆ มา (ของผมเองนะครับ) เค้าแค่เตือนไม่ให้โดนหลอก จะว่าไปจริงๆแล้วผมก็ยังไม่รู้ว่าถ้าสมมติเล่น forex ระดับหลายพันล้านดอลล์ต่อครั้ง มันจะกระทบกับกราฟที่เราๆดูกันตอนนี้มั้ย  แต่จากที่ลองๆ 2-3 เดือนที่ผ่านมาทางโบรกก็ไม่เคยหลอกนะครับผมว่า แล้วเวลาโอนส่วนใหญ่ก็ได้ๆ เสียๆ เค้าคงไม่จับตาดูมั้งครับ ถ้าเทียบกับนักธุรกิจแล้วมันยังห่างชั้นกันเยอะ จะว่าไปธุรกิจทางเนตมันก็มีมานานพอเลย อืม...น่าคิดเหมือนกันนะครับ ???

แต่ผมอยากให้คนที่เค้าไม่มีโอกาสมานั่งเล่น forex กันจัง เพราะจะได้มีพรรคพวกเยอะๆ แล้วก็เวลาจะเทรดทีเป็นไปได้อยากให้มีการถกเถียงกันมากๆ โดยรวมแล้วผมไม่คิดว่ามันผิดกฏหมายอะไรนะครับ แต่ก็ไม่คิดว่ามันถูกกฏหมายซเทีเดียวหรอก ตราบใดที่ยังมีให้เล่น  ผมก็จะยังเล่น forex นี่ไปเรื่อยๆ ละครับ

;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2008, 19:43:32 PM โดย tonmaibiya »

woottichai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 13:00:47 PM »
ต้องออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ใช่นักกฏหมายหรือจบกฏหมายมานะครับ เพียงแต่ผมเคยผ่านคลาสวิชา กฏหมายธุรกิจมาบ้างก็พอจะนึกๆภาพออกว่าเวลานักกฏหมายเค้าตีความกันยังไง มีแนวคิดยังไง ขั้นตอนยังไง
พอจะงูๆปลาๆใด้บ้างครับ ลองเข้าไปดูตามลิงค์นี้นะครับ ลิงค์นี้ไม่ใช่ตัวโครงสร้างกฏหมายแต่จะเป็นประกาศกฏกระทรวง

http://forexrichclub.com/index.php?topic=1661.0

ลิ้งค์นี้เป็นโครงสร้างของกฏหมายจาก ธปท.

http://www.bot.or.th/Thai/ForeignExchangeRegulations/FXRegulation/Pages/ExchangeControlLaw.aspx

1. ในส่วนของลิงค์ประกาศกฏกระทวง จะพูดถึงพวกตั้งตัวเป็นบริษัทระดมทุน หลอกลวงมากกว่า อันนี้ยังไงก็ผิด แต่ไม่ใด้พูดถึงกรณีที่เราเล่น Forex เองอย่างชัดเจน เพียงพูดถึงการโอนเงินออกนอกประเทศเพื่อชำระหนี้เท่านั้น

2. ถ้าใครลองตามเข้าไปอ่านจะเห็นว่าโครงสร้างกฏหมายจะพูด ถึงการโอนเงินออกนอกประเทศเพื่อชำระหนี้ แลกเปลี่ยน โดยมีเรื่องของเงินตราต่างประเทศเข้ามาเกี่ยวข้อง แต่ไม่ใด้พูดถึงธุรกิจเก็งกำไรค่าเงินอย่างชัดเจน โดยสาระสำคัญคือ ควบคุมการโอนเงินออกนอกประเทศนั่นเอง ซึ่งถ้าไม่มีกฏหมายออกมารองรับก็จะมีผลกับงบดุลภายในประเทศ ดูตัวอย่างง่ายๆ อย่างอาเจนติน่าต้องล่มสลายทางเศรษฐกิจ ปัจจัยหนึ่งมาจากการไม่ควบคุมการบริโภคสินค้านำเข้า และห้างสรรพสินค้าทุนต่างชาติอย่างโลตัส บิ๊กซี คาร์ฟู เงินจำนวนมหาศาลจึงใหลออกนอกประเทศ  ยิ่งไม่ต้องพูดเรื่องถ้าเราโอนเงินจำนวนมากๆ ไปเล่นโฟเร็กแล้วเสีย กรณีนี้ยิ่งเป็นผลเสียอย่างร้ายแรง เพราะไม่ใด้อะไรกลับมาเลยเหมือนเอาเงินไปให้เค้าฟรีๆ ถ้าเล่นใด้ก็อีกกรณีนึง และกรณีการฟอกเงินผิดกฏหมาย เพราะอย่างนี้จึงต้องมีกฏหมายควบคุม

3. ผมยังไม่เห็นมีใครในประเทศถูกฟ้องเรื่องโฟเร็ก (เท่าที่มีข้อมูลตอนนี้)

4. ถ้าจะมีผมว่าสาเหตุน่าจะมาจาก การโอนเงินออกนอกประเทศจำนวนมากโดยไม่ใด้มีธุรกิจอยู่ต่างประเทศ หรือเพื่อการศึกษา หรืออื่นๆ ที่กฏหมายอนุญาต

5. อีกกรณีคือ ปปง. คือเราโอนเงินกลับเ้ขาประเทศจำนวนมากอาจโดน ปปง. เล่นงาน ขั้นแรกอาญัติเงินในธนาคารเมื่อถึงตรงนี้ก็จะมีการรวบรวมหลักฐาน ถ้ามีหลักฐานทำความผิดจริงก็ส่งอัยการฟ้องศาล แต่ในขั้นการรวบรวมหลักฐาน ถ้าเรามีหลักฐานว่าเราร่ำรวยจากการเล่นโฟเร็กผมว่าไม่น่ากลัว เพราะ ปปง. จะเล่นงานพวกธุรกิจผิดกฏหมายทำลายชาติมากกว่า อย่างค้ายาเสพติด ส่วย ค้ามนุษย์ โต๊ะพนัน หรืออื่นๆ ที่พวกชั่วๆ มันคิดใด้ ฟุตเวิร์กมันอยู่ตรงรวบรวมหลักฐานนี่แหร่ะคุณมีเงินเยอะขนาด ปปง. มาตามล่านี่ไม่ธรรมดานะ ถึงตรงนี้เงินคุณคงช่วยคนสมองใสอย่างคุณให้รอดตัวใด้สบายๆ เชื่อผมสิ (มองตามความเป็นจริงนะครับ) เพราะในชั้นศาลจะต้องมีการตีความกฏหมายกันยกใหญ่ ว่ามีความผิดหรือเปล่า รัฐเสียหายหรือเปล่า (ผมว่ารัฐใด้ประโยชน์จากการโกยเงินต่างชาติเข้าประเทศของคุณนะ) คุณร่ำรวยขนาดมีปัญหากับ ปปง. ได้ผมว่าการจ้างทนายเก่งๆ คงไม่ใช่เรื่องยาก ผมว่ากฏหมายไม่ชัดเจนอย่างนี้เอาผิดยากในชั้นศาลนะ

6. กลับไปอ่านข้อ 3 เพราะข้อ 5 เป็นเพียงสมมติฐานที่ผมตั้งขึ้นมาตามหลักกฏหมายเท่านั้น ไม่ต้องกลัวหรอกครับถ้าคุณเล่นโฟเร็กเก่งขนาด ปปง. สนใจใด้ ผมว่าถึงเวลานั้นคุณคงเก่งเรื่องการจัดการเงินจำนวนมหาศาลไปนานแล้ว ดูอดิตนายกสิ ยึดยังไงก็ยึดไม่หมด จริงมั้ยครับ แต่ระวังเรื่องการโอนเงินออกนอกประเทศเป็นจำนวนมากๆหน่อยแล้วกัน แต่ว่าถ้าคุณต้องสงสัยเค้าจะไม่อนุญาติคุณอยู่ดี

สรุปนะครับ ถ้าถามว่าเล่นโฟเร็กอย่างที่เราเล่นกับโบรกต่างประเทศผิดกฏหมายหรือเปล่า ผมว่ากฏหมายมันไม่ชัดเจน อันนี้ไม่เกี่ยวกับพวกระดมทุนหรือว่าตั้งตัวเป็นโบรกในประเทศซะเองนะ อันนี้ผิดอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธันวาคม 2008, 04:39:08 AM โดย tonmaibiya »

lacktasid

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 13:04:08 PM »
อ้างถึง
สรุปนะครับ ถ้าถามว่าเล่นโฟเร็กอย่างที่เราเล่นกับโบรกต่างประเทศผิดกฏหมายหรือเปล่า ผมว่ากฏหมายมันไม่ชัดเจน อันนี้ไม่เกี่ยวกับพวกระดมทุนหรือว่าตั้งตัวเป็นโบรกในประเทศซะเองนะอันนี้ผิดอยู่แล้ว

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับท่าน ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2008, 19:48:10 PM โดย tonmaibiya »

SuperTar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 13:25:47 PM »
ต้องออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ใช่นักกฏหมายหรือจบกฏหมายมานะครับ เพียงแต่ผมเคยผ่านคลาสวิชา กฏหมายธุรกิจมาบ้างก็พอจะนึกๆภาพออกว่าเวลานักกฏหมายเค้าตีความกันยังไง มีแนวคิดยังไง ขั้นตอนยังไง
พอจะงูๆปลาๆใด้บ้างครับ ลองเข้าไปดูตามลิงค์นี้นะครับ ลิงค์นี้ไม่ใช่ตัวโครงสร้างกฏหมายแต่จะเป็นประกาศกฏกระทรวง

http://forexrichclub.com/index.php?topic=1661.0

ลิ้งค์นี้เป็นโครงสร้างของกฏหมายจาก ธปท.

http://www.bot.or.th/Thai/ForeignExchangeRegulations/FXRegulation/Pages/ExchangeControlLaw.aspx

1. ในส่วนของลิงค์ประกาศกฏกระทวง จะพูดถึงพวกตั้งตัวเป็นบริษัทระดมทุน หลอกลวงมากกว่า อันนี้ยังไงก็ผิด แต่ไม่ใด้พูดถึงกรณีที่เราเล่น Forex เองอย่างชัดเจน เพียงพูดถึงการโอนเงินออกนอกประเทศเพื่อชำระหนี้เท่านั้น

2. ถ้าใครลองตามเข้าไปอ่านจะเห็นว่าโครงสร้างกฏหมายจะพูด ถึงการโอนเงินออกนอกประเทศเพื่อชำระหนี้ แลกเปลี่ยน โดยมีเรื่องของเงินตราต่างประเทศเข้ามาเกี่ยวข้อง แต่ไม่ใด้พูดถึงธุรกิจเก็งกำไรค่าเงินอย่างชัดเจน โดยสาระสำคัญคือ ควบคุมการโอนเงินออกนอกประเทศนั่นเอง ซึ่งถ้าไม่มีกฏหมายออกมารองรับก็จะมีผลกับงบดุลภายในประเทศ ดูตัวอย่างง่ายๆ อย่างอาเจนติน่าต้องล่มสลายทางเศรษฐกิจ ปัจจัยหนึ่งมาจากการไม่ควบคุมการบริโภคสินค้านำเข้า และห้างสรรพสินค้าทุนต่างชาติอย่างโลตัส บิ๊กซี คาร์ฟู เงินจำนวนมหาศาลจึงใหลออกนอกประเทศ  ยิ่งไม่ต้องพูดเรื่องถ้าเราโอนเงินจำนวนมากๆ ไปเล่นโฟเร็กแล้วเสีย กรณีนี้ยิ่งเป็นผลเสียอย่างร้ายแรง เพราะไม่ใด้อะไรกลับมาเลยเหมือนเอาเงินไปให้เค้าฟรีๆ ถ้าเล่นใด้ก็อีกกรณีนึง และกรณีการฟอกเงินผิดกฏหมาย เพราะอย่างนี้จึงต้องมีกฏหมายควบคุม

3. ผมยังไม่เห็นมีใครในประเทศถูกฟ้องเรื่องโฟเร็ก (เท่าที่มีข้อมูลตอนนี้)

4. ถ้าจะมีผมว่าสาเหตุน่าจะมาจาก การโอนเงินออกนอกประเทศจำนวนมากโดยไม่ใด้มีธุรกิจอยู่ต่างประเทศ หรือเพื่อการศึกษา หรืออื่นๆ ที่กฏหมายอนุญาต

5. อีกกรณีคือ ปปง. คือเราโอนเงินกลับเ้ขาประเทศจำนวนมากอาจโดน ปปง. เล่นงาน ขั้นแรกอาญัติเงินในธนาคารเมื่อถึงตรงนี้ก็จะมีการรวบรวมหลักฐาน ถ้ามีหลักฐานทำความผิดจริงก็ส่งอัยการฟ้องศาล แต่ในขั้นการรวบรวมหลักฐาน ถ้าเรามีหลักฐานว่าเราร่ำรวยจากการเล่นโฟเร็กผมว่าไม่น่ากลัว เพราะ ปปง. จะเล่นงานพวกธุรกิจผิดกฏหมายทำลายชาติมากกว่า อย่างค้ายาเสพติด ส่วย ค้ามนุษย์ โต๊ะพนัน หรืออื่นๆ ที่พวกชั่วๆ มันคิดใด้ ฟุตเวิร์กมันอยู่ตรงรวบรวมหลักฐานนี่แหร่ะคุณมีเงินเยอะขนาด ปปง. มาตามล่านี่ไม่ธรรมดานะ ถึงตรงนี้เงินคุณคงช่วยคนสมองใสอย่างคุณให้รอดตัวใด้สบายๆ เชื่อผมสิ (มองตามความเป็นจริงนะครับ) เพราะในชั้นศาลจะต้องมีการตีความกฏหมายกันยกใหญ่ ว่ามีความผิดหรือเปล่า รัฐเสียหายหรือเปล่า (ผมว่ารัฐใด้ประโยชน์จากการโกยเงินต่างชาติเข้าประเทศของคุณนะ) คุณร่ำรวยขนาดมีปัญหากับ ปปง. ได้ผมว่าการจ้างทนายเก่งๆ คงไม่ใช่เรื่องยาก ผมว่ากฏหมายไม่ชัดเจนอย่างนี้เอาผิดยากในชั้นศาลนะ

6. กลับไปอ่านข้อ 3 เพราะข้อ 5 เป็นเพียงสมมติฐานที่ผมตั้งขึ้นมาตามหลักกฏหมายเท่านั้น ไม่ต้องกลัวหรอกครับถ้าคุณเล่นโฟเร็กเก่งขนาด ปปง. สนใจใด้ ผมว่าถึงเวลานั้นคุณคงเก่งเรื่องการจัดการเงินจำนวนมหาศาลไปนานแล้ว ดูอดิตนายกสิ ยึดยังไงก็ยึดไม่หมด จริงมั้ยครับ แต่ระวังเรื่องการโอนเงินออกนอกประเทศเป็นจำนวนมากๆหน่อยแล้วกัน แต่ว่าถ้าคุณต้องสงสัยเค้าจะไม่อนุญาติคุณอยู่ดี

สรุปนะครับ ถ้าถามว่าเล่นโฟเร็กอย่างที่เราเล่นกับโบรกต่างประเทศผิดกฏหมายหรือเปล่า ผมว่ากฏหมายมันไม่ชัดเจน อันนี้ไม่เกี่ยวกับพวกระดมทุนหรือว่าตั้งตัวเป็นโบรกในประเทศซะเองนะ อันนี้ผิดอยู่แล้ว

เยี่ยมยอดเลยครับ... วิเคราะห์ได้ดีทีเดียว วันไหนผมมีปัญหาด้านกฏหมาย เห็นทีต้องขอคำปรึกษาซะหน่อยแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธันวาคม 2008, 04:42:00 AM โดย tonmaibiya »

woottichai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 13:28:13 PM »
 ;D

dutchin

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 15:32:18 PM »

2. ถ้าใครลองตามเข้าไปอ่านจะเห็นว่าโครงสร้างกฏหมายจะพูด ถึงการโอนเงินออกนอกประเทศเพื่อชำระหนี้ แลกเปลี่ยน โดยมีเรื่องของเงินตราต่างประเทศเข้ามาเกี่ยวข้อง แต่ไม่ใด้พูดถึงธุรกิจเก็งกำไรค่าเงินอย่างชัดเจน โดยสาระสำคัญคือ ควบคุมการโอนเงินออกนอกประเทศนั่นเอง ซึ่งถ้าไม่มีกฏหมายออกมารองรับก็จะมีผลกับงบดุลภายในประเทศ ดูตัวอย่างง่ายๆ อย่างอาเจนติน่าต้องล่มสลายทางเศรษฐกิจ ปัจจัยหนึ่งมาจากการไม่ควบคุมการบริโภคสินค้านำเข้า และห้างสรรพสินค้าทุนต่างชาติอย่างโลตัส บิ๊กซี คาร์ฟู เงินจำนวนมหาศาลจึงใหลออกนอกประเทศ  ยิ่งไม่ต้องพูดเรื่องถ้าเราโอนเงินจำนวนมากๆ ไปเล่นโฟเร็กแล้วเสีย กรณีนี้ยิ่งเป็นผลเสียอย่างร้ายแรง เพราะไม่ใด้อะไรกลับมาเลยเหมือนเอาเงินไปให้เค้าฟรีๆ ถ้าเล่นใด้ก็อีกกรณีนึง และกรณีการฟอกเงินผิดกฏหมาย เพราะอย่างนี้จึงต้องมีกฏหมายควบคุม

ผมขอเพิ่มเติมละกัน

ถึงกฎหมายจะไม่ได้ระบุให้ชัดเจนมา Forex คืออะไร เล่นได้หรือไม่ได้ แต่การตีความไม่ได้อยู่ที่สาระ การมี Forex ในกฎหมายหรือเปล่า เหมือนกับ คอมพิวเตอร์มีออกมานานแสนนาน ประเทศไทย ก็พึ่งมี พรบ คอม ออกมาไม่นานนี้เอง

ถ้าจะเปรียบ Forex ผมให้เปรียบถึง เว็ปพนันออไลน์ต่างๆนั้นแหละครับ

บ้างประเทศการเล่นพนันถือว่าเป็นสิ่งที่ทำได้ถูกกฎหมาย แต่อยางประเทศไทย ทำไม่ได้แน่นอน ในกรณี Forex นั้นคงคล้ายๆกัน นั้นคือตราบใดที่นักเล่น Forex ยังให้ Forex เล่นได้โดยผ่าน internet ผมเชื่อว่าตรงนี้จะไม่มีปัญหาอะไรด้วย เพราะมันยากที่รัฐจะมาคุ้มกิจารพวกนี้ทางเน็ต

เพียงแต่กรณีการโอนเงินออกต่างประเทศ หรือนำเงินเข้ามานั้น แน่นอน ถ้ามีเงินเยอะต้องโดนตรวจสอบ  รัฐตรวจสอบเรื่องอะไรละ
1. เงินที่ได้มาหรือส่งออกไปนั้น เป็นเงินผิดกฎหมายหรือเปล่า

อย่างเช่น คุณส่งเงินออก ตปท 1 ล้านบาท เขาก็ต้องถามละคุณทำงานอะไร ทำไม ถึงมีเงินมากกมาย  เงินเข้าประเทศก็เหมือนกัน ถ้าเกินอัตราที่แบงค์ชาติ กำหนด ก็ต้องถามแน่นอน เงินนี้ท่านได้แต่ใดมา

2. เมื่อรู้แหล่งที่มาของเงินเรา ที่ตามมาคือ ภาษี  จะต้องถูกหักภาษี (ยกเว้นธุรกิจความเสี่ยง) อย่างต่างประเทศ เล่นพนัน เล่น Forex เล่นหุ้น lotto พวกนี้ไม่เสียภาษีอยู่แล้ว ถือว่าเราได้มาโดยการลงทุนที่ต้องเสี่ยง เต็มที่ก็แค่ภาษีหัก ณ ที่จ่าย

แต่สำหรับประเทศไทย ผมเชื่อว่า ถ้าเป็นเงินที่ได้จาก Forex ต้องมีการเสียภาษี เพราะไม่ได้อยู่ในหมวดหมู่  ธุรกิจเสี่ยงตามด้านบนที่บอก ว่าไม่ต้องเสียภาษี (ประเทศไทย คงมีแต่เล่นหุ้น ถูกล๊อตเตอรรี่มั่ง เท่าที่นึกได้ ถ้าได้รายได้ตรงนี้ไม่ต้องเสียภาษี)

แน่นอน ผมเชื่อว่าคนไทย ไม่มีทางโดนฟ้องเรื่องการเล่น Forex แน่นอน แต่ที่ตามมา น่าจะเป็นเรื่องภาษีมากกว่า ยกตัวอย่างเคสนี้ง่ายๆครับ

อย่างนัก พนันไทย ไปเล่น บ่อนคาสิโน ที่ ต่างประเทศ แน่นอนคุณไปเล่นประเทศนั้นไม่เสีย แต่ถ้าคุณกลับมาไทย เอามาแลกเงินบาท ถ้าเงินมันเยอะ ต้องโดนอยู่แล้ว ได้เงินมาอย่างไร ถ้าบอกที่มาที่ไปไม่ได้อย่างเช่น คุณประกอบอาชีพอย่างหนึ่ง แต่ไม่มีทางทำเงินได้เยอะขนาดนี้ แต่มีเงินเยอะขนาดนี้  อะ พอถึงจุดนี้ เราแสดงหลักฐาน เราได้เงินจากเล่นพนันมา รัฐ ฟ้องคุณไม่ได้แน่นอน แต่จะมีกฎหมายมาบังคับ ขอเรียกเก็บภาษีส่วนนี้แทน นั้นคือคุณก็ต้องยอมจ่ายเงินส่วนหนึ่งให้รัฐไป

แต่การทำตัวไม่เด่น รู้จักค่อยๆ เปลี่ยนเงิน ผมว่าเหล่านี้ จะช่วงเลี่ยงและหลบหลีกได้

ตราบใดที่พนันออนไลน์ยังไม่หมดไปจากเน็ต ตราบนั้นผมก็เชื่อว่า Forex จะอยู่คู่กับคนไทยอีกนานแสนนาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธันวาคม 2008, 04:46:13 AM โดย tonmaibiya »

triceratops

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 16:58:50 PM »
ผมว่า ถ้าเราทำเงินได้มากขนาดน่ากลัวจะมีปัญหาในการ นำเข้า แล้วล่ะก็ ก็ไม่ต้องนำเข้าซะก็หมดเรื่อง  บินไปเปิดบัญชี นอกประเทศ (อาจจะสิงคโปร์ใกล้ดี) ฝากแบงค์ไว้ ปลอดภัยดีออก

แล้วก็ทำบัตร ATM  แบบที่กดที่ไหนก็ได้ไว้ใช้ซะก็หมดเรื่องแล้วครับ อยากได้ทีละเยอะหน่อย ก็กระจายฝากหลายแบงค์ บัตรหลายใบ  กดทีละ หมื่นสองหมื่นดอล จะไม่พอใช้เชียวเหรอครับ  ;D

ปล. เพิ่งแหก ไป ร้อยดอล ยังมานั่งฝันอีกนะเรา 555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2008, 19:49:36 PM โดย tonmaibiya »

SuperTar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 17:26:37 PM »
คุณ dutchin ก็มาเพิ่มเติมได้เยี่ยมเลยครับ...

การวิเคราะห์จากทั้งคุณ Boxer และคุณ dutchin นั้น ผมคิดว่าเพื่อนๆ น่าจะได้ความรู้ และอะไรกลับไปคิดแน่นอนครับ

abandonza

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 17:45:29 PM »
ชัดเจนเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 1107
    • ThailandForexClub
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 19:58:01 PM »

FxThai เป็นแค่ "ตัวแทน" ของ FxOpen ครับ โดย FxThai เพียงให้ข้อมูลภาษาไทย และช่วยเหลือในการ ฝาก/ถอน กับโบรกฯ เท่านั้นครับ  ;D

ส่วนเรื่องกฎหมาย ผมเองก็เฉยๆ ครับเพราะผมถือว่า เราดำเนินการบน internet ซึ่ง "คำสั่ง" ในการดำเนินการของเรา อยู่บนประเทศ ที่ดำเนินการอย่างถูกกฎหมาย เหมือนเว็บพนัน หรือเว็บโป๊ครับ ถ้าเว็บนั้นๆ ตั้งอยู่บน sever ในประเทศที่การดำเนินการนั้น ถูกกฎหมาย ก็ไม่คิดว่าจะมีปัญหาครับ อย่างดี ICT ก็ทำได้แค่บล็อกเว็บนั้นๆ

ถ้าจะติดจริงๆ จะเป็นเรื่องการโอนเงิน ผ่านธนาคารไปยังต่างประเทศ (และรับโอนจาะต่างประเทศ เข้ามายังธนาครไทย) มากกว่าครับ - แต่เราก็ไม่มีใครใช้การโอนผ่านธนาคารนี่ครับ

mainia

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2008, 03:03:04 AM »
ขอบคุณมากครับ สบายใจขึ้นเยอะเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธันวาคม 2008, 04:48:53 AM โดย tonmaibiya »

admincyber

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2008, 07:43:20 AM »
ถ้าทำกำไรได้ขนาดนั้นถ้ารัฐตรวจสอบการให้เสียภาษีเป็นเรื่องเล็กน้อยผมว่านะ

minago

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2008, 04:43:43 AM »
ผมว่ามันก็ผิดตรงที่เราได้เงินไม่เสียภาษีเท่านั้นแหละครับ

อันอื่นก็ไม่เห็นมีอะไรเสียเลย

aunaun

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2008, 23:05:28 PM »
พอดีผมอยากโอนเงินไปเปิดบัญชีอ่ะคับ แบบนี้จะมีปัญหาไม๊คับเนี่ย อ่านๆจากพี่ๆข้างบนแล้วเหมือนจะมีปัญหาตามมาเลยอ่ะคับ

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 1107
    • ThailandForexClub
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2008, 23:33:42 PM »
พอดีผมอยากโอนเงินไปเปิดบัญชีอ่ะคับ แบบนี้จะมีปัญหาไม๊คับเนี่ย อ่านๆจากพี่ๆข้างบนแล้วเหมือนจะมีปัญหาตามมาเลยอ่ะคับ

ตอบให้ที่ถามไว้ในอีกกระทู้แล้วนะครับ...

ForexForexForex

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2008, 08:48:48 AM »
ไม่ผิดครับ ผิดข้อไหนก็ยกตัวบทกฏหมายมา ถ้ากฏหมายไม่มีระบุไว้ ถือว่าไม่ผิดครับ

- ประเด็นเรื่องการแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ ถ้าเราใช้บริการธุรกรรมผ่านธนาคารหรือสถาบันการเงิน ก็ไม่ผิดครับ เช่น deposit ผ่านบัตร Credit หรือทำการโอนเงินกลับเข้ามาในสถาบันการเงินไทย ถ้าผิดเงินคงเข้าบัญชี

- มีบางโบรกเกอร์ไทย (หุ้น) ที่ถูกต้องตามกฏหมาย ชวนลูกค้าให้เปิดบัญชีเพื่อเทรด FOREX ที่โบรกเกอร์นั้น แต่เป็นที่สาขาที่ฮ่องกง เหมือน Internet Trading ซึ่งผมเจอในงานตลาดหลักทรัพย์ ก็เห็นเปิดบูธอย่างเปิดเผย หน้าจอกราฟค่าเงิน ก็ยังเปิดแสดงให้ดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม 2008, 08:55:04 AM โดย tonmaibiya »

bannnn

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2008, 13:09:47 PM »
ไม่ผิดครับ ผิดข้อไหนก็ยกตัวบทกฏหมายมา ถ้ากฏหมายไม่มีระบุไว้ ถือว่าไม่ผิดครับ

- ประเด็นเรื่องการแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ ถ้าเราใช้บริการธุรกรรมผ่านธนาคารหรือสถาบันการเงิน ก็ไม่ผิดครับ เช่น deposit ผ่านบัตร Credit หรือทำการโอนเงินกลับเข้ามาในสถาบันการเงินไทย ถ้าผิดเงินคงเข้าบัญชี

- มีบางโบรกเกอร์ไทย (หุ้น) ที่ถูกต้องตามกฏหมาย ชวนลูกค้าให้เปิดบัญชีเพื่อเทรด FOREX ที่โบรกเกอร์นั้น แต่เป็นที่สาขาที่ฮ่องกง เหมือน Internet Trading ซึ่งผมเจอในงานตลาดหลักทรัพย์ ก็เห็นเปิดบูธอย่างเปิดเผย หน้าจอกราฟค่าเงิน ก็ยังเปิดแสดงให้ดู

ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูลครับ  ;D ;D ;D

thaigemandcraft

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 01 มกราคม 2009, 07:00:00 AM »

ผิดครับ

bannnn

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 01 มกราคม 2009, 09:00:43 AM »

ผิดครับ

อ้าว   :o :o :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มกราคม 2009, 09:03:07 AM โดย tonmaibiya »

plypun

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 01 มกราคม 2009, 09:12:17 AM »

ผิดครับ

ตกลงมองกันที่มุม ไหน ผิดที่มุมไหน ถูกที่มุมไหน..บอกให้ชัดแจ้งกันด้วยเน้อ...งงมากเลย.. ;D