ผู้เขียน หัวข้อ: เล่น forex ในไทยผิดกฎหมายหรือไม่  (อ่าน 28427 ครั้ง)

ออฟไลน์ eideditmylife

• นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 1
Re: เล่น forex ในไทยผิดกฎหมายหรือไม่
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2012, 03:27:00 AM »
การเทรด forex ไม่ผิดกฎหมายค่ะ แต่ถ้าได้ capital gain กลับมาถ้าจะทำให้ถูกกฎหมายคือต้องเสียภาษี 15% ค่ะ ที่บอกไม่ผิดกฎหมายนี่คืออาศัยช่องว่างกฎหมายเทรดนะคะ
เพราะเวลาเราถูกเบี้ยวชำระราคา ไม่สามารถเรียกร้องได้ผ่านศาลไทยได้

ตอนนี้ forex มีคู่เดียวค่ะ ที่ถูกกฎหมายบ้านเรา คือ TH/USD แล้วก็ต้องเทรดกลับ ตลาดหลักทรัพย์ ผ่านโบรกเกอร์ที่ได้รับการอนุญาติจาก กลต. เท่านั้นค่ะ
ซึ่งเวลาเทรด เวลาเราส่งคำสั่งไปมันจะนับเป็น contract ค่ะ หากเกิดการไม่ชำระ ราคา จะมี Clearing house จัดการชำระราคาแทนให้ แล้วผู้ที่ไม่ชำระราคาก็จะถูกบังคับชำระราคาตามกฎหมายต่อไป ซึ่งจะต่างออกไปจากตลาด forex ที่เทรดผ่าน โบรกต่างประเทศ ที่อ้างอิงราคา Spot price คือ เทรดราคาอ้างอิง ไม่มีสินค้าจริง หรือสัญญา เวลาฟ้องร้องกันก็จะลำบากกว่าค่ะ
เพราะบริษัทเหล่านี้ จะถูกมองว่าเป็นพวกบริษัทระดมทุนมากกว่าค่ะ ไม่ถูกต้องตามกฎหมายบ้านเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2012, 23:04:10 PM โดย admin »

ออฟไลน์ narjant

• จินตนาการ สำคัญกว่าความรู้
  • พลังน้ำใจ: 304
  • เป้าหมายสลักไว้บนหน้าผา วิธีการเขียนไว้บนผืนทราย
    • treader
Re: เล่น forex ในไทยผิดกฎหมายหรือไม่
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2012, 06:44:37 AM »
 :wanwan003:
พอร์ตเขียว เขียว หมื่นปี หมื่น หมื่นปี

• เป้าหมายสลักไว้บนหน้าผา วิธีการเขียนไว้บนผืนทราย
    • treader
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 22:50:37 PM »
ถ้าไม่หวือหวา ก็ไม่น่ามีผลครับ
พอร์ตเขียว เขียว หมื่นปี หมื่น หมื่นปี

ออฟไลน์ [-_-]

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 23:13:36 PM »
ครับ ถ้าได้มาจริงๆๆ ควรจะตอบกับทาง Bank ว่าไง ครับ เพื่อที่จะถอนเงินได้

เพราะเคยเจอกับตัวเองครั้งหนึ่ง ไม่ไช่กับทาง Bank แต่เป็นตำรวจ พอดีขับรถไปตลาด ตำรวจเลยขอตรวจ พอดีวันนั้นผมพกสมุดบัญชีธนาคารไปด้วย

ช่องนั้นเป็นช่วงเล่นมาก แล้วก็ได้เสียมากด้วยครับ เคยถอนจาก lr มา $4500 แต่ไม่ได้แลก แลกมาแค่ 70,000 บาท แต่ได้โดน Bank เรียก

แต่ตำรวจนี้ซิ ดันถามว่าได้เงินมาจากไหน ทำไมบัญชีภายในเดือน มันมีรายการโอนเข้า โอนออก ในเดือนเยอะไป

ผมก็บอกว่าเงินจากทางบ้านและญาติ เค้าฝากให้ซื้อคอมฯ บ้าง อะไหล่ คอมฯ บ้าง ยังไม่พอ  โดนจับไปตรวจฉี่ด้วย เมื่อฉี่ไม่เป็นสี่ม่วง จึงปล่อยตัวกลับบ้านครับ

เลยอยากจะได้คำตอบเวลา Bank ถามครับ เพื่อจะได้ไม่ต้องโทษ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2012, 23:31:18 PM โดย admin »

ออฟไลน์ Panupat

• นักลงทุนขั้นเก๋า
  • **
  • พลังน้ำใจ: 11
    • GoT Fansite
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 06:08:11 AM »
สวัสดีครับ

ประมาณสัก 3 เดือนก่อน ผมโอนไปให้ FXPRO ผ่านธนาคารทหารไทย เป็นเงิน 3 หมื่นครับ มีค่าโอนอะไรๆ อีก 4-5 พัน จำไม่ค่อยได้แล้ว
ก็มีให้กรอกเหตุผลในการโอน ผมกรอกไปว่า FOREX ... โอนเสร็จ กลับบ้าน ไม่ถึง 10 นาที เงินก็เข้าบัญชีของ FXPRO เรียบร้อย

ที่ผมสังเกต 2 อย่างครับ
1. คือ ทาง ทหารไทย บอกว่า เหตุผลในการโอน ไม่ใช่สำหรับเค้าใช้เอง แต่การโอนเงินออกต่างประเทศต้องผ่านแบงค์ชาติ ก็จะเป็น แบงค์ชาติ ที่เอาข้อมูลตรงนั้นไปใช้
2. พนักงานที่ ธ ทหารไทย เหมือนจะไม่เคยได้ยินคำว่า FOREX มาก่อน ดูจากท่าทีตอนเค้าอ่านใบขอโอนของผมนะครับ...

ในวันเดียวกัน มีเพื่อนผมไปโอนกับธนาคารอื่น ได้ความว่า แค่เห็นคำว่า FOREX ในใบขอโอน ธนาคารนั้นก็ไม่ให้โอนแล้วครับ ไม่ขอเอ่ยชื่อธนาคารแต่เป็นธนาคารใหญ่ระดับต้นๆ ของบ้านเรานี่ล่ะครับ

ออฟไลน์ Said

• พลังน้ำใจ: 26
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 06:14:36 AM »
สวัสดีครับ

ประมาณสัก 3 เดือนก่อน ผมโอนไปให้ FXPRO ผ่านธนาคารทหารไทย เป็นเงิน 3 หมื่นครับ มีค่าโอนอะไรๆ อีก 4-5 พัน จำไม่ค่อยได้แล้ว
ก็มีให้กรอกเหตุผลในการโอน ผมกรอกไปว่า FOREX ... โอนเสร็จ กลับบ้าน ไม่ถึง 10 นาที เงินก็เข้าบัญชีของ FXPRO เรียบร้อย

ที่ผมสังเกต 2 อย่างครับ
1. คือ ทาง ทหารไทย บอกว่า เหตุผลในการโอน ไม่ใช่สำหรับเค้าใช้เอง แต่การโอนเงินออกต่างประเทศต้องผ่านแบงค์ชาติ ก็จะเป็น แบงค์ชาติ ที่เอาข้อมูลตรงนั้นไปใช้
2. พนักงานที่ ธ ทหารไทย เหมือนจะไม่เคยได้ยินคำว่า FOREX มาก่อน ดูจากท่าทีตอนเค้าอ่านใบขอโอนของผมนะครับ...

ในวันเดียวกัน มีเพื่อนผมไปโอนกับธนาคารอื่น ได้ความว่า แค่เห็นคำว่า FOREX ในใบขอโอน ธนาคารนั้นก็ไม่ให้โอนแล้วครับ ไม่ขอเอ่ยชื่อธนาคารแต่เป็นธนาคารใหญ่ระดับต้นๆ ของบ้านเรานี่ล่ะครับ
โอ้ เล่นโอนกันต่อหน้าต่อตาแบบนี่เลยเหรอ ช่างกล้าเนาะ :wanwan006:

• **
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 06:18:36 AM »
เรียกว่า ไม่รู้ ดีกว่าครับ พอดีธนาคารอยู่ตรงข้ามซอยบ้านก็เลยลองดู  :wanwan013:
ตอนนั้นผมศึกษา FOREX เองคนเดียว ยังไม่มีเพื่อน ยังไม่รู้จักเวบบอร์ดอะไรเลย

ออฟไลน์ pasit_ok

• ผมเป็นพ่อมดและ
  • พลังน้ำใจ: 38
  • ถนนทุกสายมุ่งสู่กำไร
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 06:26:46 AM »
ฝากผ่านตัวกลางดีกว่าครับ โดยตรงไม่แนะนำ
เรื่องฝากผมไม่ซีเรียสหรอก กังวลเรื่องเล่นยังไงให้ได้เงินมากกว่า   :wanwan008:
เขียวหมื่นปี

ออฟไลน์ Livestrong

• พลังน้ำใจ: 19
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 06:29:21 AM »
ผมมองว่ากฎหมายไทยมันเอื้อประโยชน์ให้กลุ่มๆนึงนะ กลุ่มธนาคารหรือกลุ่มอะไรก็ไม่รู้ละครับที่ได้ประโยชน์
ลองมองดูไปรอบๆโลกสิ เค้าถูกกฎหมายกันเกือบหมดแล้ว

• treader
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 06:43:00 AM »
ทำงัยได้ อยู่เมืองไทย

ออฟไลน์ superea

• อย่าลุ่มหลง อย่ามัวเมา อย่าประมาท
  • **
  • พลังน้ำใจ: 4
  • ฉันรัก Forex
    • forexs.p.ht  ทุกอย่างเกี่ยวกับ forex
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 16 กันยายน 2013, 03:40:17 AM »
ผมมองว่าไม่ผิดในทุกกรณีครับ

ถ้ามองว่าโอนเงินออกไปเทรด  น้อยมากนะครับ คนที่จะโอนเงินออกไปเองจริงๆ ซื้อขายเหรียญก็คคนไทยด้วยกันนี่แหละได้เสีย ไม่ได้หายไปไหน
มีเพื่อนผมคนหนึ่ง เคยเทรดระดับหลายสิบล้านบาท เขาก็ยังใช้เว็บมันนี่ครับ กำไรรวมแล้ว 70-80 ล้านบาทภายในไม่กี่ปีเลยด้วยซ้ำ
กรณีออเดอร์ อยู่นอกประเทศ ก็อย่างที่หลายๆท่านเขียนเอาไว้ ออเดอร์ไม่ได้เกิดที่ไทย ถ้าเรามีเงินในโบรกเกอร์ แล้วโทรบอกให้เพื่อนซื้อขายให้ มันก็ไม่ได้ผิด นี่ก็กรณีเดียวกัน เรากดส่งสัญญาณ ให้ทางนั้นซื้อขายให้ มันก็ไม่ได้มีอะไรเกิดขึ้นที่ไทยเลย
เรื่องกฎหมายรองรับ บางคนอ้างว่ากฎหมายไทยไม่รองรับ มันก็จริงครับ แต่ถึงจะยอมรับและฟ้องได้ มันก็คงไม่ได้มีอะไรแลกต่างจากไม่มีสักเท่าไหร่ กฎหมายทุกวันนี้ จัดการช้าเสียจนถ้าเราคิดจะเอาผิดใคร ก็ต้องรอจนลืม  กฏหมายล้มละลายทุกวันนี้  3 ปีก็รอดตัว หรือถ้ารอจะจัดการอะไรก็เป็นปีๆ

แล้วถ้าเกิดมีกฎหมายรองรับ ถ้าเราโดนโบรกต้ม เสียหายไป 200$  ไปแจ้งความ จนถึงคดีจบ ใช้เวลาไม่น้อยกว่า 1 ปี เสียทั้งเวลาทั้งคามรู้สึกทั้งเงิน  ส่วนตัวแล้ว แทบไม่มีความแตกต่างระหว่าง มีกฏหมายรองรับกับไม่มีกฎหมายรองรับเลยครับ ยกเว้นคนที่เทรดหลักหลายๆ ล้านขึ้นไป แต่ก็อย่างว่าแหละ ล้มละลายทุกวันนี้ 3 ปีก็รอดตัวแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กันยายน 2013, 04:02:43 AM โดย admin »
แจกโบนัสฟรี 100ยูโร โบรกน่าเชื่อถือ ด่วนภายใน 30 ก.ย. เท่านั้น ครบ 8 ล็อตถอนได้  ทาง paypay  skrill
http://en.tradimo.com/trading-start/?ref=mM9zM9

• treader
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 16 กันยายน 2013, 04:10:01 AM »
ขาย่อย อย่าง เรา ๆ ก็ เกาะ ไปก่อนครับ

• **
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2013, 22:59:59 PM »
ถ้ากำไรเป็น 10 ล้าน แล้วตอนโอนกลับมาไทยต้องทำไงง่ะครับ?

• treader
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2013, 05:16:56 AM »
เป็นผม กำไร แค่ พันกว่า ก้ ยิก ยิก ถอนแล้วครับ

ออฟไลน์ sunyata

• พลังน้ำใจ: 16
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2013, 05:59:55 AM »
พวกเราเทรดในคอมคับไม่ผิดแน่นอน ไม่ได้เทรดในไทย  พี่ผมที่อยู่แบ้งชาติก้บอกว่ามีปัญญาเทรดเอาเงินเข้าประเทศเท่าไรก้ได้ตามสบาย แต่ถ้าเอาเงินออกนี่ถ้ามากจะโดนตรวจสอบ  ดังนั้นเรื่องที่ต้องคิดมากกว่าคือทำไงจะเทรดได้แบบเลี้ยงชีพได้  ส่วนเรื่องเทรดได้มากเเล้วโบรกจะโกงก็ถือว่าโชคดี

ออฟไลน์ mr.3r

• นักลงทุนขั้นเซียน
  • อย่าถือบวกจนลบ
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2013, 06:10:10 AM »
มีแต่โอนออก ยังมิมีโอนเข้า จนเมียจะไม่ให้เข้าบ้านแหละ :wanwan002: :wanwan002: :wanwan002:

ออฟไลน์ Hanuman

• Life Profit
  • **
  • พลังน้ำใจ: 6
  • เส้นทางสู่นักลงทุนมืออาชีพ
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2013, 06:24:51 AM »
ถ้ากำไรเป็น 10 ล้าน แล้วตอนโอนกลับมาไทยต้องทำไงง่ะครับ?

สรุปสาระสำคัญตามประกาศกระทรวงการคลัง

"การนำหรือโอนเงินตราต่างประเทศเข้ามาในประเทศทำได้ไม่จำกัด จำนวน"
แต่เมื่อนำเงินเข้ามาแล้ว ต้องขายหรือฝากเงินนั้นกับธนาคารที่่ได้รับอนุญาตและตั้งอยู่ในประเทศไทย ภายใน 360 วัน

"การซื้อหรือโอนเงินตราออกนอกประเทศผ่านธนาคารที่รับอนุญาต ต้องยืนเอกสารแสดงภาระผูกพันในต่างประเทศ"
ทั้งนี้การซื้อหรือโอนเงินตราออกนอกประเทศ ต้องแสดงหลักฐานตามว่าระ หรือ แสดงหลักฐานวงเงินตามภาระที่กำหนดในระเบียบการ

สรุปสาระสำคัญเรื่องภาษี

"หากรายได้เกิดขึ้น จากการทำธุรกรรมในต่างประเทศ บุคคลนั้นไม่ต้องเสียภาษีเงินได้  เว้นแต่บุคคลนั้นอยู่ในประเทศไทย ตามปีภาษีมากกว่า 180 วัน"

สรุป
หากได้กำไร 10 ล้านบาท ตอนโอนกลับมาก็โอนผ่าน wire transfer  และสามารถโอนเงินกลับเข้าประเทศได้สะดวกโยธิน แต่อาจมีภาระเรื่องภาษีเงินได้
นักเก็งกำไรหลายๆคน มักทำลาย ระบบเทรดที่ดี ของพวกเขาเอง....
.....
โดยการพยายามทำให้ระบบเทรดของพวกเขา เพียบพร้อมที่สุด

• treader
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 10 มกราคม 2015, 23:47:34 PM »
เอามาฝากครับ เจอใน  FB
=====================================================================================
Forex กับ กฎหมายไทย
หลายท่านคงทราบดีอยู่แล้วว่า Forex ในต่างประเทศมีมานานแล้ว และถูกกฎหมาย(ของต่างประเทศ) ซึ่งตลาดตรงนี้ใหญ่มาก และถือเป็นแหล่งลงทุนของนักลงทุนที่แท้จริง (ระดับสูงกว่าการเล่นหุ้น) แต่ทำไมไม่ทราบ ประเทศไทยกลับกลายเป็นว่าการลงทุนในด้าน Forex ผิดกฎหมาย ? ถือมีความจำเป็นยิ่งในประเทศไทย มีผู้ที่ให้บริการและที่ใช้บริการได้แบบไม่ผิดกฎหมายอยู่ ก็คือ พวกสถาบันการเงิน ธนาคารต่างๆ นั่นเอง ทำไมถึงจำกัดวงแคบ แค่นี้ ? ทั้งๆ ที่หากคุณศึกษาดูจะเห็นว่า ธนาคารต่างๆ ได้กำไรจาก Forex มากมายจริงๆ แต่ไม่อนุญาตให้บุคคลธรรมดา ทำการแลกเปลี่ยนแบบนี้ ? นายแบงก์ระดับสูงบางคน Trade Forex เพื่อธนาคารของตนเองอย่างถูกกฎหมาย แม้กระทั่งผู้ว่าการธนาคารบางคน ยังเป็นประธานชมรม Forex แห่งประเทศไทยได้เลย (อย่างถูกต้องตามกฎหมาย) แต่ใครจะรู้ว่าบุคคลเหล่านี้อาจจะมีผลประโยชน์ทางอ้อม หรือ ทางตรง เค้าได้ Trade เองด้วยหรือไม่ ? Forex อนุญาตให้แค่คนกลุ่มเล็กๆ ในไทยเท่านั้นที่ทำได้ ! จริงๆ แล้วทำเสียอยู่ช่วงหนึ่งเมื่อประมาณ 20 ปีที่แล้ว ได้มีพวกกลุ่มแชร์ลูกโซ่ ทำการเปิดบริษัท Forex บังหน้า แต่ว่าทางการเงินจริงๆ แล้ว ไม่ได้ Trade จริงๆ แต่หลอกให้ คนโอนเงินมาไว้กับตนเยอะๆ เอาเงินคนเสียมาจ่ายคนได้ ซึ่งโดยรวมแล้วจะมีคนได้น้อยกว่าคนเสีย ทำให้บริษัทอยู่ได้ แต่พอนานๆ เข้า คนได้มีมากกว่าหรือ อาจจะเพราะบริษัทต้องการปิดหนีเลยไม่จ่าย ตรงนี้ไม่ทราบ! แต่ที่แน่ๆ คนเดือดร้อน คือประชาชนที่ลงเงินลงทุนไปแล้ว ไม่สามารถตามเงินคืนได้
ความเสียหายนี้เกิดเป็นวงกว้างหลายพันล้านบาท จึงทำให้รัฐต้องออกกฎหมายเพื่อระงับแชร์ลูกโซ่ประเภทนี้ ซึ่งส่วนใหญ่ใช้ Forex บังหน้า ผลก็คือ ตั้งแต่นั้นมา Forex เลยถูกห้าม เพราะจะคิดว่าเป็นการหลอกลวงมาตลอด จนถึงปัจจุบัน (ทั้งๆ ที่ไม่ใช่ แต่ถูกนำมาเป็นเครื่องมือของแชร์ลูกโซ่เฉยๆ) ไม่ว่ารัฐบาลไหนก็เลยห้ามมาตลอด ผมกลับคิดว่า ตอนมีแชร์ข้าวสาร ทำไมไม่ห้ามซื้อขายข้าวสารล่ะ ? จะได้เข้าใจว่า Forex ไม่ได้ผิดอะไร การไม่เปิดให้บริการทำให้ระบบการเงินของประเทศไม่มีความหลากหลายอีกด้วยซ้ำร้าย นับแต่นั้นเรื่อยมา กลุ่มปราบปรามการเงินนอกระบบ จึงตั้งหน้าตั้งตา ตามปิดบริษัท ในเมืองไทยมาตลอด โดยจะห้ามเด็ดขาดและหากจับได้ก็จะใช้ พระราชกำหนดการกู้ยืมเงินที่เป็นการฉ้อโกงประชาชน พ.ศ. 2527 เป็นบทลงโทษ (ดูซิครับ ! ขนาดกฎหมายที่ห้าม ยังดูไม่ค่อยออกเลยว่ามันผิดที่ Forex หรือคนที่นำไปเป็นเครื่องมือ) จนปัจจุบันเทคโนโลยีอินเตอร์เน็ตดีขึ้น คนที่หาข้อมูล หาธุรกิจจะทราบดีแล้วว่า Forex เป็นเรื่องทั่วไป เป็นปกติของตลาดโลก (แต่ลองถาม ชาวบ้านทั่วๆ ไป เค้าจะเข้าใจว่าเป็นสิ่งหลอกลวงแทน) ตอนนี้ใครจะเล่นก็ได้ครับ เพราะเล่นกับผู้ให้บริการที่ถูกกฎหมาย(ของต่างประเทศ)แทน แล้วถ้าจะให้เปรียบเทียบ ก็คือ คุณเล่นการพนันผิดกฎหมายในไทย แต่ถ้าคุณไปเล่นที่ลาสเวกัสมันก็ไม่ผิดอะไร แน่นอนปัจจุบันรัฐก็พยายามเต็มที่อย่างไม่ลืมหูลืมตาจับคนให้บริการ Forex หรือ คนเล่นมาลงโทษไม่ได้ ผมเลยอยากจะเตือนใจคนเล่น Forex จุดนี้ไว้
คุณรู้ไหม รัฐเคยออกข่าวด้วยนะครับว่า มีคนไทยเปิดบริษัทหลอกลวงให้บริการ Forex โดยใช้เว็บไซต์เป็นสื่อกลางชื่อว่า Northfinance แล้วคิดดูครับว่า เค้าหลับหูหลับตาทำขนาดไหน ?
ตอนนี้ รัฐพอจะทราบแล้วครับว่าแนวโน้มต่อไปไม่ใช่บริษัทหลอกลวงในไทยแล้วครับ แต่เป็นว่าการเข้าถึงบริษัท Forex ในต่างประเทศจริงๆ นั้น ทำได้ง่ายขึ้นในวันนี้เพราะมี Internet แน่นอน เค้ายังไม่ยอมแพ้ครับ เลยออกกฎมาเพิ่มเติม ดังนี้
1. กรณีผู้ให้บริการอยู่ในประเทศไทย การทำธุรกรรมดังกล่าวโดยไม่ได้รับใบอนุญาต มีความผิดตามกฎหมายควบคุมการแลกเปลี่ยนเงิน
2. กรณีผู้ให้บริการดังกล่าวอยู่ต่างประเทศ เมื่อบุคคลในประเทศต้องโอนเงินออกไปเพื่อชำระหนี้ตามธุรกรรมซื้อขายแลกเปลี่ยนเงิน จะไม่ได้รับอนุญาตให้โอนเงินออก และมีความผิดตามกฎหมายควบคุมการแลกเปลี่ยนเงิน
คำว่าผู้ให้บริการ ที่เราๆ เข้าใจกันก็คือ Broker นะครับ ถ้าเล่นผ่านเน็ตส่วนใหญ่ข้อ 1 ก็ตัดทิ้งไปได้เลย แต่ข้อ 2 ผมแนะให้สมาชิกทราบกันสักนิด เค้าอาจจะเอาผิดคุณได้ ถ้ามีหลักฐานว่าคุณเล่น Forex ที่ต่างประเทศ โดยหลักฐานที่ว่าน่าจะเป็น การโอนเงินให้กับ Broker โดยตรง เช่น การไปโอนที่ธนาคาร หรือ การรูดหักจากบัตรเครดิต หรือการโอนเงินกลับมาในประเทศจาก Broker โดยตรง
ดูซิครับ ! เค้าจะเล่นงานคุณขนาดไหน แต่วันนี้ คุณ ยังไม่ต้องกลัวนะครับถ้ายังไม่ได้ทำธุรกรรมกับการเงินกับทาง Broker โดยตรง เพราะหากเป็นแค่การใช้งานโปรแกรมจริงๆ แล้วไม่มีหลักฐานทางการเงิน ก็เหมือนกับคุณเล่นเกมส์ Poker เงินปลอมเท่านั้นเอง ไม่ผิดอะไร เป็นแค่ความบันเทิงใจของเรา
ผมไม่ใช่พวกต่อด้านกฎหมายนะครับ คิดว่ากฎหมายการฟอกเงิน กฎหมายเกี่ยวกับ กู้ยืมเงินที่เป็นการฉ้อโกงประชาชน ต้องบอกว่าเห็นด้วยอย่างยิ่ง แต่จริงๆ แล้ว ไม่ควรเหมารวมเอา Forex เป็นเครื่องมือ และน่าจะเปิดเสรีด้านนี้ไปได้แล้ว จะได้เจริญตามต่างประเทศที่เค้ามี Forex ถูกกฎหมายกันซะที ประเทศที่ไม่มีอะไรเลย เช่น สิงค์โปร ฮ่องกง ทำตัวเป็น Broker อย่างเดียวก็รวยกว่าเราแล้ว ทำไมเราทำให้ดีได้กลับไม่ทำแถมมาห้ามอีก
admin สนับสนุนไม่ให้คุณถูกหลอกนะครับ ข่าวบางอย่างก็ถูกต้องและควรรับฟังอย่างยิ่ง และสนับสนุนให้คุณไม่ทำผิดกฎหมายด้วยนะครับ กฎเค้าออกอะไรมา เลี่ยงได้ก็อย่าไปฝืนกฎนะครับ แต่ถ้าไม่ผิดกฎและคิดว่าไม่ถูกหลอกก็ทำไปได้เลยครับ เดี๋ยวอนาคตรัฐคงเข้าใจ
ถูกใจ ·