ผู้เขียน หัวข้อ: เล่น forex ในไทยผิดกฎหมายหรือไม่  (อ่าน 26374 ครั้ง)

memory

• บุคคลทั่วไป
Re: เล่น forex ในไทยผิดกฎหมายหรือไม่
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 09 กันยายน 2009, 01:29:07 AM »
สถาบันการเงินใหญ่ หรือองค์กรใหญ่ๆ เท่านั้น ที่ทำแล้วถูกกฎหมาย คนธรรมดา ประชาชนอย่างเราก็ต้องทำนา และเป็นลูกจ้าง กรรมกรก่อสร้างกันต่อไป  เฮ้อ...  เวียดนาม มาเลย์ สิงคโปร์ เค้าไปถึงไหนกันแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กันยายน 2009, 02:36:35 AM โดย admin »

ออฟไลน์ e-Money.in.th

• นักลงทุนขั้นเก๋า
  • **
  • พลังน้ำใจ: 0
    • www.e-money.in.th
Re: เล่น forex ในไทยผิดกฎหมายหรือไม่
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010, 11:59:28 AM »
 ;D , ไม่ผิด 100% ครับ พวกเราใช้ server ต่างประเทศ และ Internet ถือว่าไม่ได้อยู่ในประเทศเช่นกัน
ถ้าพวกเราผิดกฏหมาย งั้นคนไทยที่ไป เล่นกันตามชายแดน หรือ นอกประเทศก็ผิดหมดครับ  ;D

ออฟไลน์ เกรียนเทพ

• นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 29
  • นักเทรดมือปีศาจ
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010, 13:03:28 PM »
;D , ไม่ผิด 100% ครับ พวกเราใช้ server ต่างประเทศ และ Internet ถือว่าไม่ได้อยู่ในประเทศเช่นกัน
ถ้าพวกเราผิดกฏหมาย งั้นคนไทยที่ไป เล่นกันตามชายแดน หรือ นอกประเทศก็ผิดหมดครับ  ;D

แหมถูกใจจังครับ

ปล.แต่อีกประมาณปี 2556 ก็น่าจะเทรดได้กันเต็มตัวแล้วล่ะครับ มีกลิ่นตุๆมาว่ากำลังรอการพิจารณาอยู่นะครับ แต่ผลเสียคือต้องเสียภาษีให้รัฐบาลอีก(แมร่งเซง)

ออฟไลน์ BOXER

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 3
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010, 14:17:41 PM »
ถ้าพวกเราผิดกฏหมาย งั้นคนไทยที่ไป เล่นกันตามชายแดน หรือ นอกประเทศก็ผิดหมดครับ  ;D
-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มีนาคม 2010, 14:33:39 PM โดย BOXER »

ออฟไลน์ KeepPips

• พลังน้ำใจ: 109
  • Low profile , high profit.
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2010, 04:56:44 AM »

แหมถูกใจจังครับ

ปล.แต่อีกประมาณปี 2556 ก็น่าจะเทรดได้กันเต็มตัวแล้วล่ะครับ มีกลิ่นตุๆมาว่ากำลังรอการพิจารณาอยู่นะครับ แต่ผลเสียคือต้องเสียภาษีให้รัฐบาลอีก(แมร่งเซง)

อย่าเซงเลยครับคิดว่าคงไม่กระทบกับนักเทรดโดยตรงน่าจะกระทบกับ โบรกเกอร์มากกว่า อาจจะเอาสเปรดที่กินกับเรานี่แหละไปจ่ายครับ
You lose  =  You learn;You win  =  You (L)earn;The trend is my friend.

ออฟไลน์ automoney

• การเทรดด้วยโปรแกรมเทรดอัตโนมัติ
  • นักลงทุนขั้นเซียน
  • พลังน้ำใจ: 3
    • ชมผลงานการเทรดด้วยโปรแรมเทรดอัตโนมัติ
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2010, 07:22:17 AM »
เท่าที่รู้มานะครับ พวกสถาบันการเงินใหญ่ ในประเทศล้วนทำกำไรใน FOREX กันแบบอู้ฟู่เลย จ่ายดอกเบี้ยให้ประชาชนทั่วไปไม่กี่ตังแต่นำเงินไปเทรด ได้มาไม่รู้กี่เท่า ;D
EA แห่งประเทศไทย

http://www.eathai.org

ออฟไลน์ demoinvest

• พลังน้ำใจ: 1065
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2010, 07:38:43 AM »
เท่าที่รู้มานะครับ พวกสถาบันการเงินใหญ่ ในประเทศล้วนทำกำไรใน FOREX กันแบบอู้ฟู่เลย จ่ายดอกเบี้ยให้ประชาชนทั่วไปไม่กี่ตังแต่นำเงินไปเทรด ได้มาไม่รู้กี่เท่า ;D

ใช่ครับ สถาบันการเงินไทยใหญ่ๆ มีสิทธ์เทรด forex ได้ และถูกกฎหมายด้วยละ (แต่ประชาชนทั่วไป ดันเทรดไม่ได้ อะไรกันเนี่ย)
กำไรเยอะมาก แล้วก็เอาเงินกำไร ไปจ่ายผู้บริหารแพงๆ แล้วจ่ายค่าบริหารกองทุน เหลือให้กับคืนถือหุ้นไม่เท่าใหร่

novamoon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2010, 23:00:08 PM »

ผมก็คิดแบบนี้เหมือนกัน เพราะต่อให้เราอยู่เมืองไทยแล้วใช้ internet trade แล้ว server ของ broker อยู่ต่างประเทศที่เขาถูกกฎหมายเรื่อง forex แล้วเราผิดอะไรตรงไหน ในเมื่อข้อมูลสำเร็จ ซื้อขายสำเร็จมันเกิดขึ้นที่ server ต่างประเทศ??? เราอยู่เมืองไทยเห็นในจอก็แค่ deal ราคาสำเร็จแล้วเท่านั้นเอง

ปัญหาอยู่ที่นำเงินเข้านี่และ แต่ถ้าไม่เอาเงินเข้าโดยตรงจากโบรกเกอร์เข้าบัญชีธนาคารเราเลย ก็ไม่ผิดละ :wanwan002:

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2010, 23:48:32 PM »

ผมตกงานครับ(สมมุติ)

ผมทำไปเพื่อเลี้ยงปากเลี้ยงท้องครับ กำไรก็ไม่ได้มากมายอะไร พออยู่ได้
ฟอเร็กเป็นทางเดียวที่ช่วยผมหาเงินมาเลี้ยงครอบครัวได้
ด้วยทุนอันน้อยนิด เทรดไปวันๆ กำไรไม่เคยเกิน 5 หมื่นเลย
เอามายาไส้ทั้งนั้น เป็นค่าใช้จ่ายครอบครัว ผ่อนรถ ผ่อนบ้าน แทบไม่เหลือเลย
ถ้าไม่ให้ผมเทรด แล้วจะให้ผมทำอะไร ผมเทรดไปก็ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน ไม่ได้ขายยาบ้า ไม่ได้เป็นภาระของสังคม
คุณมีงานเงินเดือน 50000 ให้ผมทำหรือเปล่าละ จะมาไล่ผมออกเหรอ

แบบนี้น่าจะอนุโลมให้ได้นะ

น่าจะแบ่งออกเป็น
1. ทำไปเพื่อยังชีพ ต่ำกว่า 50000 บาท และสูงสุดไม่เกิน 100000 บาท
2. ทำไปเพื่อความรำรวยมั่งคั่ง เกิน 300000 บาท ขึ้นไป (พวกฟอกเงินทีละน้อยๆ เขาคงไม่ทำหรอกมั้ง ไม่คุ้มเสี่ยง เหนื่อยด้วย)

ออฟไลน์ milky

• พลังน้ำใจ: 108
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2010, 23:57:35 PM »
รัฐไม่เอาเวลามาตรวจสอบพวกเราหรอกครับเพราะกระแสเงินไม่เยอะขนาดที่จะมาเสียเวลามาดำเนินคดีกับเราหรอก เอาเวลาไปดูพวกที่มันสร้างผลกระทบกับส่วนร่วมมากกว่าครับ แต่ถ้าถามว่าผิดกฏหมายไหม คำตอบคือ ผิด ไงก็อยู่กันในสังคมเล็กๆ ไม่ทำใ้ห้สังคมส่ืวนรวมเดือนร้อนก็พอ

ปล.พวกรายใหญ่ๆ เค้าไม่ค่อยแสดงตัวกันหรอกครับ หุๆ (ผมไม่ใช่รายใหญ่น่ะ แต่ถ้าว่ากันด้านขาดทุนนี้ผมรายใหญ่เลย เหอๆๆ)

« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2010, 00:22:21 AM »

ถ้ากลัวมากๆๆ ก็ต้อง เงียบๆๆ ครับ อย่าเสียงดัง
ทำตัวเป็นเสือซุ่ม

จริงๆ เรื่อง ผิด กม. หรือ อะไรก็ตาม ถ้าเราอยู่เฉยๆ ก็ไม่มีใครมาทำอะไรหรอกครับ หรือ ไม่เกิดเรื่องเดือดร้อนใดๆ

โดยมากใน ปทท จะโดนก็ต่อเมื่อ โดนกลั่นแกล้ง ละครับ อยู่ปกติ อย่าไปทำความเดือร้อนให้ใคร หรือทำให้คนโกรธ โมโห หรือไม่พอใจใดๆ
โดยมากจะเป็นการกลั่นแกล้งกัน อิจฉากันบ้างแกล้งซะเลย หมั่นใส้มากเลยโดน แค้นไอ้หมอนี่มากแกล้งซะเลย
อยู่อย่างสงบจะไม่ค่อนโดยกัน (อาจจะมี ยกเว้ดวงซวยจริงๆ โดนกรณีแพะ อะไรแบบนี้ก็อาจจะมีได้)

ออฟไลน์ price imagine

• พลังน้ำใจ: 14
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2010, 05:01:36 AM »

ถ้ากลัวมากๆๆ ก็ต้อง เงียบๆๆ ครับ อย่าเสียงดัง
ทำตัวเป็นเสือซุ่ม

จริงๆ เรื่อง ผิด กม. หรือ อะไรก็ตาม ถ้าเราอยู่เฉยๆ ก็ไม่มีใครมาทำอะไรหรอกครับ หรือ ไม่เกิดเรื่องเดือดร้อนใดๆ

โดยมากใน ปทท จะโดนก็ต่อเมื่อ โดนกลั่นแกล้ง ละครับ อยู่ปกติ อย่าไปทำความเดือร้อนให้ใคร หรือทำให้คนโกรธ โมโห หรือไม่พอใจใดๆ
โดยมากจะเป็นการกลั่นแกล้งกัน อิจฉากันบ้างแกล้งซะเลย หมั่นใส้มากเลยโดน แค้นไอ้หมอนี่มากแกล้งซะเลย
อยู่อย่างสงบจะไม่ค่อนโดยกัน (อาจจะมี ยกเว้ดวงซวยจริงๆ โดนกรณีแพะ อะไรแบบนี้ก็อาจจะมีได้)

:wanwan013: :wanwan013: :wanwan013: :wanwan013: :wanwan013:
ล้ม เพื่อ ลุก พร้อมก้าวเดินไปข้างหน้าอย่างมั่นคง

ออฟไลน์ budger42

• ซฮงฮานึล นะงิ
  • *
  • พลังน้ำใจ: 8
    • สังคมแห่งการแบ่งปัน
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 06 กันยายน 2010, 11:46:40 AM »
ผิดไม่ผิดไม่รู้ แต่ที่เรารู้คือ อยากให้มันรู้ แค่นั้นเอง อิอิ :wanwan013:
มีไรแนะนำกันด้วยนะคะ

ออฟไลน์ wee007

• พลังน้ำใจ: 174
  • ไม่มีความรู้กับ forex ก้อรวยได้
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2010, 00:39:35 AM »
ก็แล้วถ้าจะเอาเงินเข้าไม่เกินเดือนละเท่าไรถึงจะไม่โดนตรวจสอบอ่ะครับ
หรือว่าแล้วแต่เรา เพราะได้จาก LR เช่น เดือนละ 60,000 ดอล (สมมุตินะ)
ได้มาก็เอาไปขายตามเวปรับซื้อ แบบนี้รัฐบาลก็คงจะตรวจสอบไม่ได้ ใช่ปะ
ระบบเทรดของผมเอง
http://thailandforexclub.com/index.php?topic=32717.0

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • พลังน้ำใจ: 1076
    • ThailandForexClub
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2010, 22:42:38 PM »
ก็แล้วถ้าจะเอาเงินเข้าไม่เกินเดือนละเท่าไรถึงจะไม่โดนตรวจสอบอ่ะครับ
หรือว่าแล้วแต่เรา เพราะได้จาก LR เช่น เดือนละ 60,000 ดอล (สมมุตินะ)
ได้มาก็เอาไปขายตามเวปรับซื้อ แบบนี้รัฐบาลก็คงจะตรวจสอบไม่ได้ ใช่ปะ

ถ้าโอนเงินเข้าทาง bankwire (ธนาคารระหว่างประเทศ) ไม่เกินครั้งละ $20,000 และอย่าบ่อยเกินครับ

ถ้า ซื้อ/ขาย LR ไม่มีใครรู้หรอกครับ

ออฟไลน์ Mikas

• พลังน้ำใจ: 9
    • forex2pro
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2010, 03:39:57 AM »
ผิดกรณีที่ broker จดทะเบียนในไทย ให้บริการเทรด Forex ครับ
แต่ถ้าเราไปเทรดกับ broker ต่างประเทศ ก็เหมือนเราลงทุนต่างประเทศ ไม่มีอะไรจะผิดหรอกครับ

อีกอย่างสกุลเงินที่เทรดกัน ก็ไม่ได้เกี่ยวข้องกับ THB ของไทย ซึ่งเกี่ยวข้องกับความมั่นคงของสกุลเงินไทยด้วยครับ
Forward Test ระบบเทรด forex2pro Facebook -> forex2pro zulutrade -> forex2pro

พัฒนา, ปรับปรุง, Optimize ระบบเทรด และ EA skype -> nattawornp

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2010, 04:32:03 AM »

โอนออกผ่านบัตรเครดิต จะปลอดภัยใหมครับ

ออฟไลน์ rangsanchai

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2010, 06:40:03 AM »
forex สำหรับประเทศไทย ผิดกฏหมายครับ  :wanwan006:
แต่..ถ้าเราเล่นผ่าน internet ยังไม่ถือว่าผิดกฏหมายครับ ความผิดจะเกิดขึ้นเมื่อ...
เรามีการโอนเงินผ่านบัญชีเรา ไม่ว่าจะตัดบัตรเครดิต หรือ โอนผ่านธนาคาร ไปให้โบรเกอร์ต่างประเทศโดยตรง..หรือโอนผลกำไรจากโบรเกอร์ เข้าบัญชีเรา...
แต่.. :wanwan003:
มันก็มีวิธีเลี่ยงครับ..เราใช้วิธีไหนก็ได้ที่ไม่ใช่การโอนเงินให้โบรเกอร์โดยตรง..และเราเลี่ยงการโอนเงินจากโบรเกอร์เข้าบัญชีเราโดยตรงเป็นการรับโดยวิธีอื่น..

ออฟไลน์ redpip

• พลังน้ำใจ: 18
  • Easy $2,000,000
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2010, 07:00:14 AM »
เท่าที่ทราบไทยไม่มีกฎหมายรองรับเรื่องฟอเร็กซ์  คือใครโดนโกงมา (เช่นโบร็กเจ๊ง) ก็อย่ามาร้องให้ขี้มูกโป่งจะฟ้องโน่นนี่ เพราะไม่มีกฏหมายให้ฟ้อง

ส่วนเรื่องการระดมทุน และฟอกเงินอันนี้คงไม่เกี่ยวกับพวกเราแล้ว

ที่เหลือก็แค่เรื่องการนำเงินเข้าไม่ให้เกินครั้งละ $20,000
██ Trading for $2,000,000.

ออฟไลน์ Work-trade

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2010, 07:54:48 AM »
พอมีวิธีทีไหนที่สามารถโอนเงินเข้าเกิน 20000 ดอลแบบไม่ถูกตรวจสอบบ้างไหมครับ

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2010, 08:04:31 AM »
พอมีวิธีทีไหนที่สามารถโอนเงินเข้าเกิน 20000 ดอลแบบไม่ถูกตรวจสอบบ้างไหมครับ

ทะยอยโอนครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ตุลาคม 2010, 08:05:12 AM โดย admin »

ออฟไลน์ Work-trade

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2010, 08:09:47 AM »

ทะยอยโอนครับ...

การโอนเงินเข้าไม่เกิน $20,000 ดอล นี่โอนได้กี่ครั้งต่อวันหรือต่อเดือนครับ ถึงจะไม่โดนตรวจสอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ตุลาคม 2010, 08:10:35 AM โดย admin »

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2010, 08:11:08 AM »
การโอนเงินเข้าไม่เกิน $20,000 ดอล นี่โอนได้กี่ครั้งต่อวันหรือต่อเดือนครับ ถึงจะไม่โดนตรวจสอบครับ

ต่อครั้งครับ แต่คิดว่า ถ้าเกิน 2-3 ครั้ง ต่อ เดือน ก็โดนครับ

ถ้ามว่าทำไม เพราะมันเป็นเรื่องของการป้องกันการฟอกเงิน และตรวจสอบภาษีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ตุลาคม 2010, 08:11:52 AM โดย admin »

ออฟไลน์ yui_cute

• พลังน้ำใจ: 7
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2010, 10:12:08 AM »

ต่อครั้งครับ แต่คิดว่า ถ้าเกิน 2-3 ครั้ง ต่อ เดือน ก็โดนครับ

ถ้ามว่าทำไม เพราะมันเป็นเรื่องของการป้องกันการฟอกเงิน และตรวจสอบภาษีครับ

นายเเบงที่เรียนป.โทด้วยกัน เคยฝากแฟนไปถามนะคับ เค้าบอกว่าต่ำก่า 20000 us โอนไปเหอะไม่เปนไรเลย เค้าไม่ว่างมาสนใจหรอก เพราะเเบงงานมันยุ่งมาก ส่วนเรื่องมาตรการฟอกเงินที่คุนต้นพุดถึงผมก้อไม่รุเหมือนกันว่ารายละเอียดเปนไง เเต่พี่เค้าบอกโอนกี่ครั้งก้อได้นะคับ ไม่เคยโอนจิงเลยไม่รุว่าโอนบ่อยได้เเค่ไหนเหมือนกัน

ปล. พี่เค้าเปนนายแบงกรุงเทพนะคับ แบงอื่นไม่รุ

ออฟไลน์ koratviro

• สิ่งแรกที่ต้องทำคือตั้งใจกับตัวเอง
  • พลังน้ำใจ: 110
  • EA ใช้ดี...ใช้เป็น...ปลอดภัย...กำไรงาม
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2010, 15:46:13 PM »
พูดก็พูดเหอะ...เอาแค่ทำกำไรจากโบรคพี่ต้นเดือนละ 100-200$ ก็แทบแย่ละ...เสียซะส่วนมาก...ผมเองไม่ต้องพูดเรื่องโอนเข้าทีละ 20000$ หรอก..

:wanwan013: :wanwan013: