ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากตัวครับ สำหรับ Forex ครับ  (อ่าน 898 ครั้ง)

ออฟไลน์ Palm_Skyline

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 1
ฝากตัวครับ สำหรับ Forex ครับ
« เมื่อ: 24 มกราคม 2016, 06:33:53 AM »
สวัสดีครับ  ผมขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ เริ่ม Trade Forex มาถึงวันนี้ 24-01-2016 ก็เข้าเดือนที่ 6 ครับ

ประสบการณ์ก่อนหน้านี้ ก็คงเหมือนเม่า ทั่วไปคือโดนมาเยอะเจ็บมาแยะ  ผมเริ่มการลงทุนที่หุ้นก่อนเมื่อประมาณเดือนเมษายนปีที่แล้ว  โดยใช้ Technical Analysis เป็นหลักเพราะเรียนสายวิทย์ เลยชอบอะไรที่มองเห็นจับต้องได้  แต่ด้วยความเป็นเม่าจึงโดดเข้าเทรดด้วยความใจร้อน ลงเงินเยอะและบ้า daytrade และจบด้วยการ overtrade ครบสูตร  จากนั้นก็ติดดอบ Cutloss ไม่เป็น รวมถึงโดนหุ้น Warrant ที่ใกล้หมดอายุทะเล่อทะล่าถือ บวกกับช่วงที่ผ่านมาหุ้นแดงทั่วโลกทำให้หุ้นขาดทุนไปกว่า 50%  ไม่พอแค่นั้น Port Tfex ก็ดำดิ่งเหว  อย่าไปพูดถึงจำนวนเงินที่หายไป  เอาเป็นว่า มากโข  แต่ด้วยความที่ต้องไม่ยอมแพ้ บวกความที่เหลือสายป่านเส้นสุดท้าย ทำให้ยอมแพ้ไม่ได้  ก่อนหน้านี้ อ่านหนังสือเยอะมาก ซื้อมาเป็นกอง ดูเว็บ บทความสารพัด  เข้าสัมนาก็บ่อย และสุดท้ายจ้างคนมาสอนตัวต่อตัว เรื่อง อีเลียตเวฟ และ ก็หันมาเอาจริงจังเรื่อง Technical ขึ้น  ซึ่งตอนนี้ได้หันหลังให้กับหุ้นและ Tfex ชั่วคราวเพราะ ส่วนตัวผมว่า หุ้น และ Tfex เมืองไทยเรามันมีคนเป็นตัวการกำหนดราคาให้ผิดเพี้ยนไปมากจากอารมณ์ตลาด และ Tfex เป็นเครื่องมือหาเงินของคนกลุ่มนึงที่เราๆท่านๆทราบ   ผมว่ามันไม่แฟร์  ผมเลยตัดสินใจมาจับ Forex ซืึ่งมีผูเล่นทั่วโลกพร้อมกัน จึงคิดว่าอย่างไรก็ดี อารมณ์ตลาด ย่อมชัดเจนและเป็นธรรมชาติกว่ามาก   Forex ผมจับมาจริงๆก็ 4 เดือน ช่วงเรียนรู้ ก็แน่นอน โดนลากล้างพอร์ทไปหลายครั้ง แต่ด้วยความระวังมากกว่าเดิมบวกฟางเส้นสุดท้าย บังคับให้เราคอบคอบ   จากการเสาะแสวงหาระบบเทรด มากมาย  Indy แปลกๆ สวยๆ เลอะเต็มไปหมด ใครวา่าสดีก็ลอง ก็ยังไม่ประสบความสำเร็จ  ล้างพอรืทครั้งแล้วครั้งเล่า  EA แจกที่ว่าดีๆ ก็ลอง ก็ไม่มีผลกำไรเป็นชิ้นเป็นอัน   

ในที่สุด..  จากการเพียรพยายาม  ดูชาร์ทอย่างหนัก ไล่ทำความเข้าใจ และทบทวนวิชาที่เคยเรียน  ในครั้งนี้ ผมได้พบทางของตัวเอง ย้ำว่าของตัวผมเอง ซึ่งท่านอื่นอาจจะใช้ทางอื่นได้ดีกว่า  แน่นอนครับเพราะมันต้องหาทางของตัวเองกันทุกคนใช่มั้ยครับ  ทางนั้นคือ  PA  Price Action ครับ  บวกกับ นับคลื่น อีเลียตเวฟ  และใช้ MACD + Sto ในการดู Divergence (เท่านั้น)  และใช้ EMA บนชาร์ท เพื่อดูแนวรับแนวต้าน + Fibo   ไม่มี Indy แปลกๆ และระบบเทรดซับซ้อนเลย   ผมโต้ไปตามคลื่น impulse และ collection   ขึ้นก็ขึ้นไปกับมัน  ลงก็ลงไปกับมัน     พยายามเข้า ที่ใกล้จุด Cutloss ที่สุดเพื่อ minimize DD  (อันนี้มีผลกับผมมาก ไม่รู้คนอื่นจะเป็นเหมือนกันมั้ย) เพราะถ้าเข้าปุ้บ แล้วมัน Draw ลงไปก่อนสักพัก ใจมันจะไม่ค่อยดี ถึงแม้มั่นใจว่า เข้าถูกเทรนก็ตาม  ดังนั้น ผมต้องหาจุดเข้าที่ ต่ำสุดเพื่อ buy และ สูงสุด เพื่อเข้า Sell  (เท่าที่จะทำได้นะ บางครั้งไม่จำเป็นต้อง สุดเสมอไป ขอให้มัน minimize แล้วกัน)

การใช้ อีเลียตเวฟ + Fibo ช่วยตรงนี้ได้มากทีเดียว   ตอนนี้ ผมเริ่มจะเข้าเทรดแล้ว หลังจากจิ้มในกระดาษ มองชาร์ทมานาน เทรดใน demo ก็พอประมาณ  ผมลองสมัคร Myfxbook ซึ่งมันเป็นตัวช่วยที่ดีมากๆในการวิเคราะห็ผลเทรดของเรา  และผมทำสัญญาใจกะมันว่า ต้องทำกราฟให้สวยสุดเท่าที่จะทำได้เสมือนเราลงเงินจริง  เพื่อ จบ Demo รอบนี้ ผมจะกลับไปสู่ตลาดด้วยอาวุธชิ้นใหม่   ผมว่าตอนนี้ อย่างน้อยเราก็มี ดาบสั้นๆ ไว้คอยสู้ละ  พอเราเลเวลอัพ เราก็คงจะได้ดาบยาวๆ และมีเกราะป้องกัน  ตอนนั้นเราคงอยู่รอดในตลาดได้  ด้วยความที่สายป่านเส้นสุดท้าย ผมทำเล่นๆคงไม่ได้อีกแล้ว คงต้องเต็มที่กับมัน   ขอฝากตัวในบ้านนี้ เพื่อเป็นบันทึกการเริ่มเดินทางครั้งใหม่ของผมด้วยแล้วกันครับ

จะพยายามทำให้ดีที่สุด ก็ไม่รู้ว่ามันจะออกมาเป็นอย่างไร  ก็ลองติดตามใน Myfxbook ผมได้ครับ  ผลอาจออกมาไม่สวย มี Loss บ้างก็ ขอให้เป็นกำลังใจผมละกันนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม 2016, 09:02:13 AM โดย admin »

ออฟไลน์ window

• นักลงทุนขั้นเก๋า
  • **
  • พลังน้ำใจ: 33
Re: ฝากตัวครับ สำหรับ Forex ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 มกราคม 2016, 06:58:54 AM »
เรื่องราวอ่านแล้วสนุกดีครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
แต่ผมยังห่วง ตรงคำว่าฟางเส้นสุดท้าย กลัวท่านกดดัน
และ อีกเรื่องก็คือ ซ้อมเดโม่ แล้วกำลังจะเริ่มเงินจริงอีกครั้ง

หลังจากเทรดไปแล้ว กลับมาแชร์ประสบการณ์อีกก็ดีครับ
เพื่อให้คนใหม่ๆ ได้เรียนรู้ โดยไม่ต้องไปลองผิด ลองถูกเอง

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม 2016, 09:02:21 AM โดย admin »

ออนไลน์ admin

• Administrator
  • นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 1076
    • ThailandForexClub
Re: ฝากตัวครับ สำหรับ Forex ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มกราคม 2016, 09:04:32 AM »
ยินดีต้อนรับครับผม

เป็นบทเรียนที่ดีครับ ยังไง เริ่มด้วยเงินน้อยๆ ใจเย็นๆ คำนวนแต่ละไม้เเล้ว ถ้า sl หรือ ต้อง cut ก็อย่าให้เกิน 3%-5% นะครับ

ออฟไลน์ chayaket

• นักลงทุนขั้นเก๋า
  • **
  • พลังน้ำใจ: 5
  • ฝันให้ไกลถึงสวรรค์แล้วไปให้ถึง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มกราคม 2016, 21:31:07 PM »
เป็นกำลังใจให้ครับ  ค่อย ๆ เป็นค่อย ๆ ไป ไม่ต้องรีบ ก้าวเดินแต่ละก้าวอย่างมั่นคง ขอให้ประสบความสำเร็จอย่างที่ตั้งใจครับ :)
ขอเป็นนักลงทุนมืออาชีพที่เก่งที่สุดในประเทศ

ออฟไลน์ Infinity888

• พลังน้ำใจ: 53
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 มกราคม 2016, 00:20:58 AM »
ยินดีต้อนรับครับ มาสู้ไปด้วยกัน
 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ Yindeekrub

• จุดสูงสุด คืนสู่จุดสามัญ
  • พลังน้ำใจ: 7
  • 999999999
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 มกราคม 2016, 21:03:22 PM »
ยินดีต้อนรับ เพื่อนร่วมทาง เพื่อไปสู่ฝันเดียวกัน...ขอให้รวยยยยย ครับ

ออฟไลน์ sresthee

• *
  • พลังน้ำใจ: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มกราคม 2016, 07:47:48 AM »
เป็นกำลังใจให้ครับ
เริ่มใกล้เคียงกัน
โดนเหมือนๆกันเลย :)

ออฟไลน์ Palm_Skyline

• *
  • พลังน้ำใจ: 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2016, 12:57:45 PM »
 ตอนนี้ เริ่มเล่น บัญชีจริงมาได้สักพันนึงแล้วครับ  ;D