ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์การบริหารหน้าตัก  (อ่าน 552 ครั้ง)

ออฟไลน์ Axeltrade

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 1
แชร์การบริหารหน้าตัก
« เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2016, 05:19:37 AM »
"เราจะคุมความเสี่ยงได้อย่างไร?"

จากโพสต์ที่แล้ว ที่ผมเล่าถึงประสบการณ์ที่เห็นผู้เล่นหน้าใหม่และหน้าเก่าหลาย ๆ ท่านเข้ามาในตลาดแล้วก็ล้มหายตายจากไป ประเด็นสำคัญที่ทำให้พวกเขาเหล่านั้นไม่ประสบความสำเร็จ คือ การที่เขาไม่รู้จักบริหารความเสี่ยงของตัวเอง ซึ่งในการลงทุนทุกรูปแบบ ไม่ว่าจะเป็นตลาดหุ้นหรือตลาด Forex จะต้องคำนึงถึงความเสี่ยงอันดับแรกก่อนที่จะตัดสินใจลงทุนทุกครั้ง (บางบริษัทยังมีแผนกการจัดการความเสี่ยงโดยเฉพาะเลย) จะเห็นได้ว่า การบริหารความเสี่ยงเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดในการลงทุนแต่ละแบบ

แล้วเราจะคุมความเสี่ยงได้อย่างไงกันล่ะ?

ส่วนตัวผม ที่ผมเห็นหลักการบริหารความเสี่ยงที่ดีที่สุด (สำหรับผมนะ) คือ การลงทุนเพิ่มขึ้น เมื่อมีกำไร และลงทุนน้อยลง เมื่อขาดทุน…
อ้าว มันก็เป็นเรื่องปกติไม่ใช่หรอ ลงทุนมากเมื่อมีกำไร ลงทุนน้อยเมื่อขาดทุน พออ่านถึงตรงนี้แล้ว ผมอยากให้ผู้เล่นที่เคยล้างพอร์ต หรือไม่ประสบความสำเร็จ ลองตอบตัวเองกันนะครับ ว่าที่คุณเสียหายเยอะ ๆ นี่มาจากสาเหตุอะไรกันบ้าง หรือที่เลวร้ายสุด คือหมดพอร์ตมาจากอะไรกัน...
อ่ะ ผมลองให้เวลาคิด แต่ไม่ต้องตอบผมนะครับ ผมว่าตัวคุณเองรู้ตัวดีที่สุด ที่ผมจะบอกต่อไปก็คือ มีผู้เล่นส่วนมากลงทุนเพิ่มขึ้น เมื่อขาดทุน ทำไมเขาถึงทำแบบนั้น เพราะเขาต้องการเทรดแบบเอาคืน ซึ่งมันขัดกับหลักการการบริหารความเสี่ยงที่ผมกล่าวไปข้างต้น เพราะฉะนั้นการเทรดแต่ละครั้ง เราควรให้น้ำหนักการเทรดเท่า ๆ กัน มันไม่มีความจำเป็นเลยว่าเทรดครั้งนี้ต้องใส่ lot ที่มากขึ้น หรือครั้งนี้ใส่ lot น้อยลงหน่อย ทำแบบนี้จะช่วยให้เราคุมวินัยการเทรดได้ดีขึ้นด้วย

ออฟไลน์ Axeltrade

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 1
Re: แชร์การบริหารหน้าตัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2016, 05:20:54 AM »
“เงินต้นกับผลตอบแทน และการรักษาเงินต้น”

จากโพสต์ที่แล้วที่ผมเขียนเรื่องการคุมความเสี่ยงไป ทีนี้มาดูเรื่องผลตอบแทนและเงินต้นกันบ้างครับ ทุกการลงทุนในทุกตลาด ทุกรูปแบบ ผลตอบแทนเปอร์เซ็นต์คิดได้จากเงินต้นทั้งนั้น ผมบอกทำไม อิอิ ไม่ได้จะกวนนะครับ แค่อยากบอกว่า เรามีเงินต้นในการลงทุนประมาณไหน เราก็ควรประมาณผลกำไรในการลงทุนได้ประมาณนั้น แล้วจะประมาณอย่างไงล่ะ? คือผมอยากให้เทียบผลตอบแทนหรือผลกำไรเป็นสัดส่วนเปอร์เซ็นต์นะครับ ตัวอย่างง่าย ๆ สมมติเราเข้าตลาด Forex มาด้วยเงินทุน 1,000$ (ดอลลาร์) หรือประมาณ 35,000 บาท โอกาสผลกำไรที่ควรจะได้อย่างต่ำสุด (จากสถิติผมเอง) ประมาณ 30% ซึ่งหมายถึง ปลายปีหรือจบการเทรดระบบนั้น กำไรที่มีโอกาสเป็นไปได้ คือประมาณ 300$ หรือประมาน 10,200 บาท

ประเด็นที่ผมยกตัวอย่างนี้ขึ้นมาคืออะไร คือผมอยากจะให้รายย่อย หรือหน้าใหม่ หรือหน้าเก่าที่ยังไม่ประสบความสำเร็จในการลงทุนตลาดนี้ มองให้เป็นเปอร์เซ็นต์ครับ นี่คือพ้อยท์ของผม ถ้าจะให้ขยายความ คือ ถ้าคุณไปเจอใครเอาพอร์ตมาโชว์ ใส่ lot ใหญ่กำไรเยอะ หรือโชว์กำไร ผมอยากให้มองไปถึงพอร์ตของเขาก่อนว่าพอร์ตเขาเท่าไร ซึ่งถ้ามองเป็นสัดส่วน แล้วใช้ความเสี่ยงไม่เยอะมาก แล้วมีกำไรตลอด ผมถือว่าคนนั้นลงทุนเก่งนะ ใช้ได้เลย แต่ถ้าคนที่พอร์ตน้อย ๆ แล้วทำกำไรได้มาก ๆ อันนี้ผมจะดูถึงความเสี่ยงในการเทรดของเขาก่อน คือถ้าเสี่ยงมากเกินไป ผมก็ไม่ให้ความสำคัญนะ เพราะในเรื่องของการลงทุนนั้น การรักษาเงินต้นสำคัญกว่ากำไรที่ได้นะครับ มีตารางตารางนึงน่าสนใจ (ตามรูป)

จากรูปตาราง เป็นตัวเลขที่โชว์ของการขาดทุนและกำไรที่ได้เพื่อรักษาเงินที่ขาดทุน อะติ๊งต่างให้เห็นภาพง่าย ๆ ว่า สมมติเราเริ่มเล่นที่เงิน 100$ แล้ววันดีคืนดี เสียติดกันรัว ๆ ไม่ว่าคุณจะเล่นด้วยเทคนิคไหนก็ตาม จาก 100 ก็กลายเป็น 90$ คุณต้องทำกำไรให้ได้ 11% พอร์ตถึงจะกลับมาใกล้เคียงเท่าเดิม ซึ่งก็คือต้องทำกำไรเพิ่มประมาน 9.9$ กับอีกนิดหน่อย ซึ่งตรงนี้ยังสามารถเป็นไปได้ในการลงทุน แต่ถ้าเกิดพอร์ตเสียหายไป 90% แล้วล่ะ นั่นคือจากเงินต้น 100 เราจะเหลือ 10$ ไว้ลงทุน
จากตารางเราต้องทำกำไร 9 เท่าจากเงินต้น ซึ่งถามว่าเป็นไปได้ไหม ผมตอบว่าได้ แต่เกิดขึ้นได้ยากมาก ๆ ในการลงทุน นั่นถือว่าคุณเฟลแล้วล่ะ ที่ทำเงินต้นตัวเองเสียหายถึง 90%

เห็นไหมครับ เรื่องง่าย ๆ ถ้าเราให้ความสนใจกับมันซักนิด มันจะทำให้เราอยู่รอดได้ในตลาดนี้ เพราะฉะนั้น ผมฝากให้มือใหม่ รายย่อย ขาย่อย อยากให้มองเรื่องรักษาเงินต้นไว้ก่อนเป็นอันดับแรก ก่อนการหาเทคนิคการทำกำไรนะครับ