ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ช่วยชีแนะ  (อ่าน 35 ครั้ง)

ออฟไลน์ Baby Trade

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0
รบกวนผู้รู้ช่วยชีแนะ
« เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2017, 21:56:49 PM »
จากที่ลองอ่านๆศึกษาดู การเปิดออร์เดอร์ของฟอเร็กส์คือจะต้องมีคนได้กำไรและขาดทุนในเวลาเดียวกันถูกต้องไหมครับ
สมมุติ ว่าผมเปิดออร์เดอร์ 1.00$ ในทิศทางขา Buy ก็ต้องมีการจับคู่กันในทิศทางขา Sell ในราคาเดียวกันถูกต้องไหมครับ
แต่ผมเห็นกราฟวิ่งขึ้นวิ่งลงตลอด ในความคิดผมคือ มันคือการเปิดออร์เดอร์คู่กันคือ อีกฝั่งเปิด Buy ก็ต้องหาออร์เดอร์ Sell มาจับคู่จริงไหมครับ
ด้วยเหตุผลนี้ผมเลยคิดว่า มันก็น่าจะเป็นแนวนอนซิ มันจะขึ้นจะลงได้อย่างไง เพราะทุกออร์เดอร์ที่เปิดมีการจับคู่ และก็ต้องมีคน ได้และเสียในเวลาเดียวกัน
รบกวนผู้รู้ไขข้อสงสัยให้เด็กหัดคลานด้วยครับ 3 เดือนเองขอบคุณล่วงหน้าครับ ด่าได้แต่อย่าแรง ^_^(ไม่ได้กวนทีนนะครับอันนี้อยากรู้จริงๆ เพื่อการพัฒนาต่อ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤศจิกายน 2017, 10:38:05 AM โดย admin »

ออฟไลน์ kangaroo

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 2
Re: รบกวนผู้รู้ช่วยชีแนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2017, 22:28:04 PM »
ไม่ต้องมองตลาด FX หรอก แค่ลองมองตลาดหุ้นก็ได้น่าจะใกล้ตัวกว่า เปิดorder ได้แสดงว่าต้องจับคู่อีกฝั่งได้  ส่วนราคาจะขึ้น ลง มันก็อยู่ที่อุปสงค์/อุปทาน จะกวาดorder ยกหรือเท  ก็แค่นั้น  ราคาจะขึ้นลง ขึ้นอยู่กับการ trader ส่วนใหญ่คาดการณ์ว่าขึ้นหรือลง ถ้ามองว่าจะขึ้น ก็จะเขาซื้อ อาจจะยอมเคาะแพงขึ้น2-3ช่องได้ของมาครบ ขี้เกียจรอคนโยนลงมา   ลองใช้มุมมมองนี้สิ ไม่ใช่ก็ใกล้เคียง
ปล. ถ้าจะสงสัยต้องสงสัยว่าพวกนั้นคีย์เปิด เช้าวันจันทร์ที่ไหนกัน(ATO)ขยันเปิด gap จริง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤศจิกายน 2017, 10:38:23 AM โดย admin »