ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นกระทู้ดราม่า...  (อ่าน 586 ครั้ง)

ออนไลน์ admin

• Administrator
  • นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 1057
    • ThailandForexClub
ขอความเห็นกระทู้ดราม่า...
« เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2016, 09:44:37 AM »
ขอความเห็นเพื่อนๆ สมาชิกครับ

ส่วนตัว admin เห็นว่า ที่ร่ายยาวกันมา 2 กระทู้นั้น น่าจะเหมาะสมควรเเก่เนื้อหา เเละเวลาที่เราเสียไปเเล้วไหมครับ

คนที่เข้ามาเทรด forex ยังไงก็น่าจะเกิน 18 เชื่อว่า น่าจะมีวิจารณญาณพิจาณาสิ่งที่ดีกับตัวเองได้ ไม่มากก็น้อย คงต้องให้แต่ละคนพิจารณาข้อมูล เเละสิ่งต่างๆ ที่ได้อ่านไป ได้เห็นมา กันเองก็น่าจะไม่เป็นไรนะครับ

หากใครเห็นด้วยให้ admin ปิดกระทู้ดราม่าไปเลย ฝากเเจ้งหน่อยครับ หรือใครเห็นว่าอย่างไร ลองว่ามาครับ

ตอนนี้ อยากเห็นเพื่อนๆ ช่วยกันลงกราฟวิเคราะห์ หาเเนวทางการเทรด - ระบบเทรด - trading idea - จุดเข้า/ออก - MM เเละจิตวิทยาการเทรดครับ

มาช่วยกันเทรด เเละทำกำไรดีกว่าครับ  :wanwan003: :wanwan003:

:pien020:

ออฟไลน์ aopancake

• พลังน้ำใจ: 129
  • เป้าหมาย 2013 1,000,000 บาท เป้า หมายมีไว้พุ่งชน
    • www.traderider.com
Re: ขอความเห็นกระทู้ดราม่า...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2016, 09:47:59 AM »
เห็นด้วย ครับ ท่านพี่ Admin
 :wanwan012: :wanwan013: :wanwan014:
I am the Professional Bank Robber!

ออฟไลน์ Mamay

• พลังน้ำใจ: 1614
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2016, 09:52:01 AM »
 ไม่มีประโยชน์ที่จะไปไล่จับผิดคนอื่นค่ะเรามีแต่เสียกับเสีย ส่วนว่าคนอื่นจะได้ประโยชน์หรือเปล่าคงไม่เกี่ยวกับเรา

กำไรร้อยล้าน มันก็ไม่ใช่เงินเรา ขาดทุนหมื่นล้านก็ยังไม่เงินเรา

เสีย 100 เหรียญเงินเรา บ่นไป 5 วัน T^T  :wanwan001:

เห็นด้วยค่ะ

ออฟไลน์ Bowvy

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2016, 10:10:18 AM »
เคารพในการตัดสินใจครับ     

ว่าแต่   กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้   ปรับให้มันโชว์แค่ครั้งเดียวได้ไหมครับ ไม่ให้มันซ้ำกัน   จะได้มีกระทู้อื่น ๆ ขึ้นมาโชว์บ้างครับ   :wanwan003: :wanwan003:

ออฟไลน์ Infinity888

• พลังน้ำใจ: 53
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2016, 10:15:38 AM »
ปิดกระทู้ แต่ไม่ลบใช่มั้ยครับ? ผมว่าปักหมุดไว้แทนดีมั้ยเผื่อคนใหม่ ๆ เข้ามาจะได้อ่านด้วย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2016, 10:18:30 AM »
...

ว่าแต่   กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้   ปรับให้มันโชว์แค่ครั้งเดียวได้ไหมครับ ไม่ให้มันซ้ำกัน   จะได้มีกระทู้อื่น ๆ ขึ้นมาโชว์บ้างครับ   :wanwan003: :wanwan003:

ไม่ได้อ่ะครับ

ปิดกระทู้ แต่ไม่ลบใช่มั้ยครับ? ผมว่าปักหมุดไว้แทนดีมั้ยเผื่อคนใหม่ ๆ เข้ามาจะได้อ่านด้วย

ครับ

ออฟไลน์ TD-009

• เทรดเดอร์ ศูนย์ ศูนย์ ก๊าก
  • พลังน้ำใจ: 19
  • ฝันให้ไกล ไปให้ถึง
    • Forex Thaiclub
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2016, 10:38:27 AM »
พี่ใหญ่ ทั้งสอง มาเองขนาดนี้ ก็ต้องฟังครับ ใช่ว่ากระทู้นั่นไม่มีประโยชน์นะครับ มันแฝงอะไรหลายๆอย่าง ทั้งมุมมอง ตีแผ่ ทัศนคติ กลไกต่างๆ ที่ชี้ช่องทางสว่าง

แต่ปิดก็ดี จะได้ไม่แตกประเด็นมั่วๆ ไปกว่านี้ เก็บไว้เป็น อนุสรณ์

จะสิ้นปีล่ะ ตั้งใจๆ เทรด เอาตัวเราเองให้รอด ให้ดี แล้วมาแบ่งปันกัน
 :wanwan003:  :wanwan011:
www.stock-fx.com "ถ้าเรามองไม่เห็นเป้า เราจะยิงให้เปลืองกระสุนทำไม"
Facebook(กระดานสนทนา) -->

ออฟไลน์ krisda

• พลังน้ำใจ: 3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2016, 11:21:07 AM »
ปิดก้อดีคับ :wanwan009: :wanwan009: :wanwan009:

ออฟไลน์ gold flower

• นักลงทุนขั้นเก๋า
  • **
  • พลังน้ำใจ: 15
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2016, 11:29:22 AM »
 :wanwan007: :wanwan007: :wanwan007:

ออฟไลน์ กราบกูสิ

• พลังน้ำใจ: 10
  • ชีวิตจะเป็นอย่างไร คงต้องเลือกเอา!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2016, 12:25:36 PM »
เห็นด้วยครับ

ล็อคกระทู้ แล้วก็ปักหมุดไว้

สุดแท้แต่บุญกรรมที่ทำมาของแต่ละคน ครับ

:wanwan011: :wanwan011: :wanwan011: :wanwan011:
ลูกท้อ มีไว้ให้ลิงมันถือ
#อิอิ#

ออฟไลน์ AresFX17

• พลังน้ำใจ: 7
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2016, 12:47:07 PM »
ก่อนอื่นผมต้องขอโทษสมาชิกทุกคนครับ ผมเป็นส่วนหนึ่งในเรื่องดร่าม่า ซึ่งผมไม่ได้ตั้งใจจริงๆครับ น้อมรับทุกอย่างครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับของการปิดกระทู้ครับ

:wanwan018: :wanwan018: :wanwan018:

ออฟไลน์ โกวิทย์

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2016, 18:46:38 PM »
ไม่เห็นด้วยที่จะให้ปิดครับ
ถึงจะเป็นสมาชิกใหม่ใน web นี้
แต่การที่คนต้องยอมรับฟังมุมมองอื่นๆ ด้วยใจที่ไม่มีอัคติให้ได้
มันเป็นเรื่องดีครับ เหมือนที่ admin บอก คนที่มาเทรด FOREX น่าจะมีอายุเกิน 18
ทุกๆคนมี วิจารณญาณพิจาณาสิ่งที่ดีกับตัวเองได้

ผมมีความเห็นว่า สิ่งที่เสนอคือ
1. เราต้องนำสิ่งเสนอเรื่องจริง ซึ่งในกระทู้นั้น ก็เป็นเรื่องจริงส่วนใหญ่ ยกเว้นในส่วนที่ไม่มีหลักฐาน ส่วนที่คาดเดาเอง
2. เสนอในส่วนที่มีหลักฐานโดยไม่ bias ในทางใดทางหนึ่ง
3. การนำเสนอไม่ควร ไปต่อว่าผู้ที่ ไม่เห็นตาม (การไม่เห็นตามความคิด เป็นสิ่งที่ดีมีแง่มุมใหม่ๆ)

ส่วนผลสุดท้ายจะออกมายังไงนั้นอีกเรื่องนึง เพราะยังไงคนที่เทรด FOREX ก็ น่าจะมีอายุเกิน 18
ทุกๆคนมี วิจารณญาณพิจาณาสิ่งที่ดีกับตัวเองได้ อยู่แล้ว

ผมอาจจะเป็นส่วนนึงของดราม่าหรือเปล่า อันนี้ไม่แน่ใจครับ เพราะผมก็ไม่ตั้งใจให้เกิดดราม่าใดๆ

เนื่องจากมุมคิดของผมคือ ทุกๆคนมีสิทธิ์คิด และ ทำ โดยความสุจริต
สุจริต ไม่ใช่เห็นคล้อยตามกันหมด เพราะผลสุดท้ายยังไม่เกิด
สุจริต เห็นต่างกันได้โดยไม่ใช้อารมณ์
สุจริต ไม่เอาเปรียบ และ ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน

เรามาวิเคราะห์ตามหลักเหตุผลดู ผลสุดท้ายเกิดขึ้นต้องมี 2 กรณีคือ
1. มีการทำเป็นกระบวนการหลอกลวงมีจริง อันนี้ก็ต้องโยงไปถึงเรื่อง วิจารณญาณและการพิจาณาของบุคลที่เกี่ยวข้อง ในเรื่องนั้น
โดยอาศัยหลักฐานต่างๆในกระทู้นั้น ว่าแข็งแรงพอที่จะป้องกันตัวเองจากกระบวนการหรือไม่ อย่างไร ซึ่งเหตุการณ์เกิดแบบนี้ก็แบ่งได้อีก 2 กรณีคือ
       1.1. ผู้ที่มีภูมิคุ้มกันแข็งแรง ไปเรียนรู้โดยไม่ถูกหลอกลวง เก็บเอาความรู้ที่ใช้ได้มาพัฒนาการเทรดของตนได้
       1.2. ผู้ที่มีภูมิคุ้มกันไม่แข็งแรง โดนหลอกลวงไป ศูนย์เสีย จนไม่สามารถนำความรู้ที่เรียนมา มาใช้งานได้
2. ไม่มีกระบวนการหลอกลวง เพียงแต่หลักฐานแวดล้อมตามกระทู้ ชี้ไปเท่านั้น ผู้ที่ศึกษา เรียนรู้ตามบุคคลนั้นก็ได้ประโยชน์
สามารถนำความรู้ มาต่อยอดใช้งานได้จริง
คนที่เคยต่อว่า จะไม่เสียใจเลยหรือ

ส่วนตัวผมเลือกที่จะดู และศึกษาเพราะยังไงผมรู้อนาคตอยู่แล้วว่าอะไรจะเกิดขึ้น เพราะผมกำหนดมันไว้หมดแล้ว มีแผนในใจแล้ว
ถ้าผลสุดท้ายเป็นข้อ 1 ผมก็จะเลือกที่อยู่ในกลุ่ม 1.1 แต่
ถ้าผลสุดท้ายเป็นข้อ 2 แน่นอนผมต้องเคารพรักในตัวบุคคลในกระทู้

หมดเรื่องที่จะเล่าให้ฟังแล้วครับ admin พิจารณาเองครับว่าจะปิดหรือไม่ปิด

ออฟไลน์ gordonter

• นักลงทุนขั้นเก๋า
  • **
  • พลังน้ำใจ: 2
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2016, 20:48:01 PM »
ตาม admin ว่าล่ะครับ เราควรปิดกระทู้ แล้วเอาเวลาไปเทรดดีกว่า

และจากข้อมูลที่เพื่อนสมาชิก ช่วยกันหามาก็น่าเพียงพอให้ได้

คิดพิจารณา ว่าสิ่งไหนดี, สิ่งไหนไม่ดี

:wanwan001:

ออฟไลน์ RallyPips

• พลังน้ำใจ: 13
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2016, 21:14:38 PM »
ถ้าดูหนังไม่จบม้วน มันไม่รู้ว่าจบอย่างไร
หนังมันจบหักมุมนั้นมีมากมาย...ผมอยากดูให้จบครับ...คิดว่าน่าจะมีประโยชน์มากกว่าเรื่องของการเสียเวลา
 :wanwan011: :wanwan011:

ออฟไลน์ uthenboony

• เทรดเพื่ออนาคตที่มีพออยู่พอกิน
  • นักลงทุนขั้นเซียน
  • พลังน้ำใจ: 12
  • นิ่งได้.ทนได้.รอได้.ช้าได้.ดีได้
    • BoonyFX Trading SYSTEM
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2016, 01:13:23 AM »
เห็นด้วยกับ admin คร้าบ
.....

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2016, 11:45:31 AM »
สรุป ผมขอปิดกระทู้ดราม่าไปดีกว่านะครับ คนที่เชื่อเค้าก็คงเชื่อไปตามที่เค้าเข้าใจ เเต่ละคนก็น่าจะคิด พิจารณาเอาเองกันได้

เรามาเน้นกระทู้ที่ช่วยกันเทรดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ BBKK

• Sustainable Prosperity.
  • พลังน้ำใจ: 4
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2016, 13:17:19 PM »
สรุป ผมขอปิดกระทู้ดราม่าไปดีกว่านะครับ คนที่เชื่อเค้าก็คงเชื่อไปตามที่เค้าเข้าใจ เเต่ละคนก็น่าจะคิด พิจารณาเอาเองกันได้

เรามาเน้นกระทู้ที่ช่วยกันเทรดดีกว่าครับ

ยังไงรบกวนท่านเหลือเก็บกระทู้ไว้ละกันครับ เผื่อคนใหม่ๆ ได้เข้ามาอ่าน อาจเป้นข้อมูลอ้างอิงได้ ขอบคุณครับ ^^

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2016, 19:08:43 PM »

ยังไงรบกวนท่านเหลือเก็บกระทู้ไว้ละกันครับ เผื่อคนใหม่ๆ ได้เข้ามาอ่าน อาจเป้นข้อมูลอ้างอิงได้ ขอบคุณครับ ^^

ครับ ไม่ได้ลบกระทู้ครับ

ออฟไลน์ krisda

• พลังน้ำใจ: 3
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2016, 23:19:57 PM »
 :wanwan013: :wanwan013: