ผู้เขียน หัวข้อ: แบ่งปันข้อมูล Cryptocurrency  (อ่าน 6648 ครั้ง)

ออฟไลน์ alchemist

• นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 21
แบ่งปันข้อมูล Cryptocurrency
« เมื่อ: 20 สิงหาคม 2017, 02:18:54 AM »
นี่เป็นบทความแรกนับตั้งแต่ปี 2009 เลยฮ่า ปรกติก็สิงอยู่ห้องนี้ครับแต่ไม่ได้เขียน ช่วงนี้เบื่อ ๆ เลยมาเขียน ผมเทรด Forex มาตั้งแต่ปี 2007 ก็ 10 ปีดีดักเหมือนท่านอื่น ปัจจุบันก็กำไรนิด ๆ หน่อย ๆ พอเอาไปลงทุนทำอย่างอื่นได้ ผมก็กระจายไปสินทรัพย์ตัวอื่นครับ ซึ่ง 1 ใน Asset Class นั้นคือ Crypto-currency ผมเริ่มศึกษาเมื่อ เดือนมีนาคมที่ผ่านมา โดยการพยายามทำความเข้าใจกับกลไกตลาด พื้นฐาน หลักการสร้าง การเฟ้อ ความน่าเชื่อถือ ฯลฯ ซึ่งต้องใช้เวลากว่า 5 -6 เดือน กว่าผมจะเริ่มลงทุน ซึ่งผมก็เริ่มลงทุนเมื่อเดือนนี้นี่เอง มันทำให้ผมพลาดภาวะตลาดกระทิงใน bitcoin และ crypto ตัวอื่นที่ผ่านมา คนอื่นวิ่งกัน 1,000 % แต่ผมไม่ได้กับเค้าหรอกครับ ฮ่า

แต่ผมเข็ดจากการที่ขาดทุนในตลาด Forex จึงเป็นบทเรียนว่า กำไรขาดทุนช้าเร็วไม่สำคัญเท่าคุณได้เรียนรู้อะไรแล้วลงทุนให้ถูกวิธีเพราะว่า ถ้าผิดแล้วขาดทุนมันตามตีเอาทุนคืนยาก ครั้งเดียวก็เกินพอ ใครรีบรวยเลยแซงผมไปก่อนเลย ฮ่าาา

วันนี้มาแบ่งข้อมูลครับ ข้อมูลที่ใช้ศึกษา เป็นบทความรีวิวก็แล้วกันแบ่งให้เพื่อน ๆ ได้อ่านกัน งดดราม่า ครับ

1. Coinmarketcap  https://coinmarketcap.com/

เว็บนี้เป็นแหล่งรวบรวมข้อมูลพื้นฐานของ Coin ที่ดีมากสำหรับผม เพราะว่ามีข้อมูลที่สำคัญใช้ในการวิเคราะห์มากมาย อีกทั้งมีตลาดที่เปิดซื้อขายให้เลือก ไม่มีอย่างเดียวคือ ข้อมูลเกี่ยวกับ ICO ครับ แต่นั่นก็เพียงพอ นอกจากนั้นยังมีเว็บต้นทางของแต่ละเหรียญอีกด้วยครับ สำหรับคนที่อยากศึกษา Principle ของเหรียญก็ทำนองนั้น นอกจากนี้เว็บยังจัด Asset Class ให้ด้วยเช่น เหรียญใดเป็น Currency เหรียญใดเป็น Asset บ้าง เหรียญใดมีขนาดมูลค่าการตลาดเท่าไหร่ ปริมาณซื้อขายและมีข้อมูลในดาวน์โหลดในรูปแบบ .CSV สำหรับสาย Analyst ที่ใช้ R หรือ Python สบายมากครับ

2. Tradingview https://www.tradingview.com/chart/krotFMqF/

ผมชอบเว็บนี้มากเพราะว่ามันให้รายละเอียดในการวิเคราะห์ตลาดโลกที่หลากหลาย มีผลิตภัณฑ์หลายรูปแบบให้ใช้ แน่นอนมันมี Crypto-currency ค่อนข้างมาก (แต่ก็ไม่ทุกกสกุล) แต่โดยปรกติผมไม่ได้เทรดโดยใช้กราฟซึ่งมันทำให้ไม่ค่อยมีผล อย่างไรก็ตามมันใช้ในการวิเคราะห์ Macro-economic ได้ดีครับเพราะว่า มันมีตั้งแต่ หุ้นใน US ดัชนีต่าง ๆ ทั่วโลก ค่าเงิน  โภคภัณฑ์ประเภท Soft-Hard commodity มีทุกอย่างที่โลกเทรดกันปริมาณซื้อขายเยอะ ๆ ว่างั้น นอกจากนี้สายโปรแกรมเมอร์ ที่ชอบเขียนโค๊ดยังสามารถเขียนโค๊ดเนื่องจากมี platform เขียนโปรแกรมของตัวเองเพื่อส่งคำสั่ง และแชร์เทรดไอเดียของตัวเอง มีแพ็คเกจเสียตังค์ ว่าง ๆ (มารีวิวเฉพาะตัวโปรแกรมให้ครับ) เอาเป็นว่าดู Forex ก็ได้ครับ เสียอย่างเดียวที่กราฟนี้สู้ Efinance ไม่ได้คือ ไม่มีกราฟรายไตรมาส และ กราฟรายปี และที่เสียดายที่สุดคือ ปริมาณ Volume ของแต่ละราคาต้องเสียตังค์ (คือผมเป็นคนขี้งก ไม่ค่อยอยากจ่าย 55) แต่เอาเป็นว่ามันดีมากครับ มีโบรคเกอร์ Forex อย่าง FXCM ที่ทำความร่วมมือได้ สามารถส่งคำสั่งผ่านโปรแกรมนี้เลยโดยเชื่อมกับ FXCM

3. Cryptocompare https://www.cryptocompare.com/
นี่เป็นอีกเว็บที่ผมใช้บ่อยครับ ใช้ในการดูพื้นฐานประกอบจากข้อ 1 อีกทีเนื่องจากว่า ข้อ 1 รายละเอียดทางเทคนิคเชิงกว้างไม่ค่อยมี แต่มีข้อมูลลึก ๆ พูดง่าย ๆ คือเวลาผมเลือกเหรียญเทรดผมจะดูภาพกว้างก่อน ก่อนจะไปเจาะลึกรายเหรียญ อันนี้ก็จะมีข้อมูลเยอะเหมาะกับมือใหม่ประเภทของเหรียญ หรือประเภทของกระเป๋าตังค์ มีกลุ่มข้อมูลหลายกลุ่มเช่น เหมือง เว็บบอร์ดหรือ ข้อมูลเกี่ยวกับตลาดแลกเปลี่ยนทั้งหลาย ส่วนมากต้องเลือกตลาดดีดีก่อนครับ การเลือกตลาดผมยังไม่เขียนเยอะเพราะว่าเรื่องมันยาว

4. ICO stat  https://icostats.com/roi-since-ico

สำหรับสายพวกจอง ICO (สำหรับคนที่ไม่รู้ว่า ICO คือไร หาอ่านได้ตาม Google ครับภาษาไทยมีเยอะ) เพื่อดูว่าเหรียญอะไรที่หลังจากปิดจองแล้วลอยไปไกลหรือไม่ไปไกล มีเปรียบเทียบกราฟ แต่ข้อมูลเหรียญมีจำกัดนะครับ ส่วนใหญ่แล้วจะเป็น ETH Base คือเหรียญที่ใช้ Platform ETH นั่นเองสกุลก็จะเป็น XXX/ETH อะไรทำนองนั้น จริง ๆ มันก็ไม่แตกต่างกับเทรดค่าเงินเท่าไหร่ครับ แค่ไม่มี Leverage (ที่ผมเขียนเรื่องนี้เป็นแนว Asset เพราะว่า ในโบรคเกอร์เราก็มีเทรดเป็นแนว Derivative อยู่ละไม่จำเป็นต้องเอาเงินตัวเองไปเสี่ยงเพิ่มครับ) ไอ้เว็บนี้จะมีข้อเสียก็ตรงมันมีเหรียญในข้อมูลน้อยเท่านั้นแหละครับ แต่คิดว่าวันข้างหน้าคงพัฒนา

5. ICO rating http://icorating.com/
นี่คือเว็บนักลงทุนสาย ICO เลยครับ เพราะว่าให้บริการข้อมูลเหรียญ จัดอันดับความน่าเชื่อถือ ความเสี่ยง ความน่าลงทุนของเหรียญต่าง ๆ ช่วงนี้มีเหรียญที่ธนาคารในประเทศไทย (ธ.กรุงเทพฯ) ให้การสนับสนุนก็คือเหรียญ Everex กำลังทำ ICO อยู่ครับแต่ผมไม่ได้ลงนะครับ ฮ่าาา (ไม่ได้สปอนเซอร์) นอกจากนี้ก็มีค่าคะแนนความเสี่ยงสามารถอ่านได้เลยแต่แค่เป็นภาษาอังกฤษเท่านั้นเอง แต่ก็คงไม่ได้สำคัญอะไร เพราะส่วนมากเราก็ดูแค่กราฟกับตัวเลขกันอยู่แล้ว  :wanwan001:

6 ETHERSCAN https://etherscan.io/charts

นี่คือเว็บพื้นฐานสำหรับตลาด ETH base currency สำหรับใครที่อยากเทรดค่าเงินเฉพาะที่ Base ETH ต้องศึกษาพื้นฐานตลาด แต่ผมใส่มันไว้ลำดับ 6 เพราะว่ามันค่อนข้างมีความสำคัญน้อยละครับ เพียงแต่ผมเทรด Base ETH ด้วยก็เลยคิดว่านี่ก็เป็นเรื่องสำคัญ ส่วนตัวคิดว่า ค่าเงินที่ใช้เป็น Base มาก ๆ อย่าง BTC ก็คงมี spilt over effect ไม่ช้าก็เร็วแน่นอนครับ Base Currency ที่น่าจับตาก็คือ ETH กับ Waves ครับ แต่ Platform ของ Waves (ราคาของเหรียญก็พุ่งแรง) ยังดูติด ๆ ขัด ๆ อยู่ยังไงชอบกล แถมตลาดก็เฉพาะกกลุ่มมาก ๆ ครับ (มีแค่ xxx/Waves ให้เทรดเป็นส่วนมาก) ก็เลยเลือก ETH ที่มีข้อมูลดีกว่าครับเลยต้องดู ETHERSCAN นี่แหละครับ

7 Token Data https://www.tokendata.io/

เป็นอีกเว็บที่ใช้วิเคราะห์พื้นฐานของตลาด โดยมากก็คือ ราคาที่ระดมทุนมาได้ ปริมาณ กำไรผลตอบแทนที่ได้รับในรูปแบบต่าง ๆ ผมใช้ตัวนี้น้อยครับ แต่ก็ยังใช้อยู่เนื่องจากต้องการหาข้อมูลการระดมทุนของเหรียญที่หายาก ที่นอกเหนือจาก ICO stat ถ้านอกเหนือจากนี้มาก ๆ ก็ Google เอาละครับ 555

โดยมากผมจะใช้ 3 เว็บแรกค่อนข้างมาก ผมจะลงทุนแค่ 2 - 3 เหรียญ ไม่ถือเยอะเหมือนคนอื่นครับ เน้นลงทุนระยะยาวมากกว่า มีบางเหรียญก็ให้ผลตอบแทนเป็นเหรียญปันผลด้วยนะครับ ถือเป็นตัวเลือกหนึ่งที่น่าสนใจในการลงทุน นอกจากตลาดหุ้นของไทยครับ หากใครมีเว็บเจ๋ง ๆ มาแบ่งปันกันครับ  :wanwan005:

ออนไลน์ narjant

• จินตนาการ สำคัญกว่าความรู้
  • พลังน้ำใจ: 306
  • เป้าหมายสลักไว้บนหน้าผา วิธีการเขียนไว้บนผืนทราย
    • treader
Re: แบ่งปันข้อมูล Cryptocurrency
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2017, 02:49:45 AM »
จัดมา ชุดใหญ่ ไฟ กระพริบเลย  ขอบคุณครับ     :wanwan011: :wanwan011:
พอร์ตเขียว เขียว หมื่นปี หมื่น หมื่นปี

ออฟไลน์ 2day

• ..........
  • พลังน้ำใจ: 211
Re: แบ่งปันข้อมูล Cryptocurrency
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2017, 00:02:13 AM »
ขอบคุณครับ

:wanwan011:

ลงทุนผ่าน zulutrade ของผม
https://v5.zulutrade.com/trader/350902

Link IB: https://www.exness.com/a/otqntqnt

ออฟไลน์ moneyteam2008

• พลังน้ำใจ: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2017, 08:29:53 AM »

ออฟไลน์ mycool

• facebook
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2017, 10:55:37 AM »
ขอบคุณครับ  :wanwan011:

ตลาด Crypto Currency
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2017, 02:54:54 AM »
ตลาด Crypto-Currency ก็คล้าย ๆ กับ Broker Forex การเลือกตลาดเทรดก็เหมือนกับการเลือก Broker ครับ ในที่นี้เลยขอใช้คำว่า Broker แทนตลาด เพราะว่าผมถนัดปากมากกว่า แต่ละโบรคเกอร์มีความสำคัญแตกต่างกัน แต่มันมีปัจจัยที่กระทบเกี่ยวกับการเลือก Broker ดังต่อไปนี้ ความปลอดภัย ต้นทุน และโอกาสการทำกำไร  เขียนแค่ 3 ประเด็นนี้ก่อนเพราะว่า ไม่ได้มา Review Broker ที่มีนะครับ ผมคิดว่าเลือกได้ไม่ยากเลยครับ

ความปลอดภัย - เนื่องจากเมื่อเช้าพึ่งโดนแฮ็คมาจาก Bittrex ครับ คนเข้าเป็นรัสเซียมาจาก Iphone และมันเข้าได้ด้วยครับ ผมไม่รู้ว่ามายังไง แต่บัญชีนี้พึ่งเปิดขึ้นยังไม่มีการโอนเข้า ไม่มีการตั้ง 2 STEP login google authenticator ครับ ซึ่งมันเข้าไปอย่างง่ายดาย ทั้ง ๆ ที่ผมก็อ่านแล้วนะครับว่าอี Bittrex เนี่ยโดนแฮ็คกันบ่อยมาก แต่ไม่ได้ตั้ง ก็โชคดีที่ไม่มีตังค์ครับ หลังจากนั้นผมดำเนินการเปลี่ยน password ของผมหมดเลยครับ ผมได้ทำการเช็ค password hotmail ผมมันมีความพยายามในการแฮ็คมากกว่า 10 ครั้งต่างสถานที่กันตั้งแต่ จอร์แดน ญี่ปุ่น เกาหลี จีน คาซัคสถาน รัสเซีย แม่เจ้า- - นี่ตรูสำคัญระดับโลกเลย  เอาง่าย ๆ เลยโบรคเกอร์ควรจะมีมาตรการความปลอดภัยสูงครับ เช่น 

- password แจ้งทางอีเมลล์ว่ามีการล็อคอินจาก ip ไหน
- Two Step login  ( ผมเห็นใน XM มี ทุกท่านติดตั้งเปิดใช้งานด้วย ไม่งั้นจะเศร้าทีหลัง)
- Whiteip เป็นการตั้ง ip ปลอดภัยที่จะทำธุรกรรมได้

เอาจริง ๆ มันก็มีอย่างอื่นอีกแต่แค่นี้ก็ไม่ใช่ว่าจะช่วยได้หากมันแฮ็คเข้า Email ได้ อ้อ ที่ Google ผมตั้ง 2 step login ไว้มันเลยยากหน่อยครับ

เรื่องที่ 2 ต้นทุน  ต้นทุนของเราก็คือค่าธรรมเนียมการฝากถอนครับ ถ้ามีค่าธรรมเนียมสูงก็จะทำให้รายย่อยเจ็บตัวได้ครับ แนะนำโบรคเกอร์ที่ค่าธรรมเนียมต่ำ  นอกจากนี้โบรคเกอร์ Crypto มันยังมีการคิดค่าธรรมเนียมการซื้อขายอีกนะครับ ท่านต้องดูให้ดีว่าค่าธรรรมเนียมเท่าไหร่ บางโบรคเกอร์มีค่าธรรมเนียมการโอนออกแพง บางที่ค่าธรรมเนียมการโอนเข้าก็มีแล้วครับ เพราะมันจะทำให้กำไรเราน้อยลงครับ

เรื่องสุดท้ายโอกาสในการทำกำไร เป็นเรื่องสำคัญที่เดียว โอกาสในการทำกำไรก็ประกอบด้วย มีเหรียญให้เทรดจำนวนมากพอและราคาไม่แพงเกินไป เช่น ถ้ามีพอร์ทระดับ 3000 บาทจะเล่น bitcoin ก็ไม่ไหวครับเพราะว่ามันแทบจะซื้อไม่ได้เพราะโดนค่าธรรรมเนียมกินหมดนั่นเอง ฉะน้ัั้นก็ต้องไปเล่นตัวเล็ก ๆ หล่ะครับซื้อได้หลายหลัก เล่นตัวเล็ก ๆ ก็ดีไปอย่างครับ เหมือนกับลงทุนในหุ้นต่ำกว่าบาทนั่นแหละครับ แต่ว่าผมมองว่ามันเสี่ยงกว่านะ  :wanwan004:

ผมมีเว็บรายชื่อโบรคเกอร์มาฝากอีกเช่นเคยสำหรับ Crypto market สำหรับท่านไหนที่เทรด Forex แล้วปริมาณเงินในพอร์ทมหาศาล ต้องตรวจสอบความปลอดภัยในการฝากถอนด้วยนะครรับไม่งั้นหมดได้ง่าย ๆ เลย

https://cryptocoincharts.info/markets/info

ไว้คราวหน้ามาเขียนเรื่องใหม่ครับ

ความเป็น Asset
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2017, 07:46:03 AM »
ปรกติในการลงทุนรายย่อย มักจะไม่ค่อยมีคนสนใจ เรื่อง Asset มากนักครับ เพราะว่า ส่วนใหญ่แล้วนักลงทุนรายย่อยมือใหม่เข้ามาในตลาดพร้อมกับความโลภเป็นหลัก หลักวิชาการอะไรยาก ๆ ก็ขอผ่านไว้ก่อน เอาจริง ๆ มันมีความสำคัญมาก

ในการลงทุน จะมีคำศัพท์หนึ่งที่ได้ยินบ่อยมากคือคำว่า Asset Class  มันคือระดับความเป็นสินทรัพย์ที่มีสถานะเพื่อการลงทุน  คำว่าการลงทุนนั้นสำหรับผมก็แยกระหว่างคำว่าค้าขาย (Trade) ไว้อย่างชัดเจน เราจะค้าขายของได้หลายอย่าง แม้แต่การเปิดหน้าหนังสือก็เป็นการค้าขายได้ เราเรียกว่าขายโอกาสและความน่าจะเป็น (พนันนั่นแหละ)

ลักษณะคร่าว ๆ ของสินทรัพย์ ความเป็นสินทรัพย์มีเพียง 2 ลักษณะ คือ

1. สินทรัพย์มีลักษณะด้อยค่า
2. สินทรัพย์มีลักษณะเพิ่มมูลค่า

หลายท่านอาจจะยังไม่รู้ว่า ตลาด Forex ที่เราเทรดนี้เป็นได้ทั้งสินทรัพย์และเป็นได้ทั้งการค้าขาย ที่เราทำอยู่ทุกวันเรียกว่า การค้าขาย ซึ่งมีต้นทุนการถือครอง นั่นคือว่าง่าย ๆ สินทรัพย์จะไม่มีต้นทุนการถือครองนั่นเอง (เช่น ค่าธรรมเนียม ดอกเบี้ยที่ต้องได้หรือจ่าย) นอกนั้นเป็นการค้าขายหมด หลายคนอาจจะเถียงว่า เงินให้กู้เป็นสินทรัพย์เพราะว่าไม่มีความเสี่ยง ลูกหนี้อาจจะเป็นสินทรัพย์ในระบบบัญชี แต่จริง ๆ แล้วไม่ใช่สินทรัพย์ครับ เพราะว่ามันมีดอกเบี้ย ซึ่งก็คือมีขึ้นมีลง ท่านลองพิจารณาที่ดอกเบี้ยธนาคาร Swiss เขาติดลบนั่นเอง ผมจึงจัดให้ลูกหนี้เป็นการค้าขายอัตรามากกว่าที่จะเป็นสินทรัพย์ครับ

สินทรัพย์ที่ว่าคืออะไรบ้าง ในกระทู้นี้แน่นอน อย่างหนึ่งคือ Cryptocurrency ครับ นอกจากนี้ก็มีหุ้น ทองคำ อัตราแลกเปลี่ยนที่มีการซื้อเงินสะสม (หรือ portfolio ของตัวท่านที่เปิดในสกุลต่าง ๆ นั่นคือ Asset ครับ) ปรกตินักลงทุนจะกระจายความเสี่ยงลงในสินทรัพย์เป็นหลัก  ซึ่งการกระจายความเสี่ยงลงใน เครื่องมือที่ใช้ในการค้าอย่างบัญชีเทรดทั่วไปมีความเสี่ยงสูงครับ จึงไม่เหมาะสมด้วยประการทั้งปวงเนื่องจากต้นทุนที่เกิดขึ้นนั่นเอง (ฉะนั้น portfolio ของท่านเป็นสินทรัพย์ก็เป็นสินทรัพย์ได้)

เมื่อมันมีคุณบัติสินทรัพย์ สิ่งที่มีตามมาคือ พื้นฐานปัจจัยที่เกี่ยวข้องครับ หมายความว่าเราสามารถตีมูลค่ามันได้จากความเชื่อมั่นในสินทรัพย์นั้น  ผมคงไม่อธิบายตอนนี้และไม่สัญญาว่าจะอธิบายลึกครับ เพราะการตีมูลค่านั้นเป็นศาสตร์ที่บุคคลควรหวงแหน  การตีมูลค่าสินทรัพย์ที่สำคัญคือ

1. มูลค่ากิจการ หรือก็คือ เงินตั้งต้น ถ้าเป็นตลาดหุ้นก็มูลค่าที่กิจการตั้งต้นบน IPO ครับ และในตลาด Crypto ก็คือ เงินที่ระดมทุนตอน ICO นั่นเอง พูดง่าย ๆ ก็คือ มีคนจำนวนหนึ่งเอาเงินตัวเองไปลง หมายความว่าเขาไม่อยากให้เจ๊งครับ ถ้าเงินยิ่งเยอะเขายิ่งไม่อยากเจ๊ง มันจึงมี Case เรียกว่า Too Big To fail หรือถ้าเป็นหุ้นก็เป็นหุ้น Big Cap ครับ

2. หากว่ากันเช่นนี้ สิ่งที่ต้องดูคือ งบการเงิน หรือว่าต้นทุน ของกิจการใช่หรือไม่ ผมตอบได้เลยครับว่า ไม่ใช่!!!!!!!! สิ่งที่ต้องดูในข้อ 1 สำหรับการเทรดเหรียญ เป็นสิ่งที่ดูเป็นลำดับสุดท้ายเลยครับ คือไม่มีความสำคัญเลยนั่นเอง ในตลาดหุ้นก็เช่นกันที่ งบการเงินเป็นสิ่งที่พึงดูเป็นสิ่งสุดท้าย นี่เป็นสิ่งที่ไม่ใช่แค่ผมยืนยันคนเดียวครับ ผมเคยฟังข้อคิดของ ดร. นิเวศ เขาก็ยืนยันอย่างนี้เช่นกัน แต่เพราะว่า 2 อย่างแรกที่ต้องให้ความสำคัญเป็นเรื่องที่ยากจับต้องได้ นั่นคือ
2.1 อนาคตของธุรกิจ
2.2 ความสามารถของผู้บริหาร

2 อย่างนี้เป็นสิ่งที่มีบทบาท พูดง่าย ๆ ก็เหมือนกับการบริหารทีมฟุตบอลครับ ถ้าผู้จัดการไม่เก่ง ทีมก็ยากที่จะประสบความสำเร็จนั่นเอง คนมันจึงเป็นปัจจัยสำคัญครับ ผมจึงไม่ขออธิบายเพื่อให้ท่านได้ศึกษาศาสตร์ของตัวเองเต็มที่ครับ

ออฟไลน์ iamduck

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 6
  • ...
    • Ethereum news today
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2017, 22:45:09 PM »
บทความดีครับ

ความเป็นสินทรัพย์นี่ตีความแล้วสนุกดี
อย่างคิดๆไป เนมาร์คือสินทรพย์ของทีมฟุตบอลใช่ไหม เพราะมูลค่าเปลี่ยนได้ และเป็นการลงทุนในอดีตเพื่อผลในอนาคต

พนักงานบริษัทนับเป็นสินทรัพย์ไหม

ผัวคือสินทรัพย์ของเมียไหม

คิดเล่นๆแล้วจะฮาดี

• เป้าหมายสลักไว้บนหน้าผา วิธีการเขียนไว้บนผืนทราย
    • treader
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2017, 00:31:53 AM »
เห็น ใน IC Markets  มี  bitcoin  ให้เทรด แล้ว นี่   
พอร์ตเขียว เขียว หมื่นปี หมื่น หมื่นปี

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2017, 09:08:57 AM »
บทความดีครับ

ความเป็นสินทรัพย์นี่ตีความแล้วสนุกดี
อย่างคิดๆไป เนมาร์คือสินทรพย์ของทีมฟุตบอลใช่ไหม เพราะมูลค่าเปลี่ยนได้ และเป็นการลงทุนในอดีตเพื่อผลในอนาคต

พนักงานบริษัทนับเป็นสินทรัพย์ไหม

ผัวคือสินทรัพย์ของเมียไหม

คิดเล่นๆแล้วจะฮาดี
ผมกลับมองว่าเป็นแนวคิดที่ยอดเยี่ยมครับ

เราอาจจะเห็นต่างกันไม่เป็นไร แต่ว่า ที่ว่ามาทั้งหมด มีแค่ผัวเป็นสินทรัพย์ของเมียครับ 555555  เนื่องจากตัวอื่นมีค่าใช้จ่ายในการถือครองไม่ต่างกับ swap เลยครับ

Crypto ที่น่าสนใจ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2017, 09:18:45 AM »

1. Bitcoin:

เป็นค่าเงิน Crypto แรกเลยครับ ก็ได้รับความนิยมมากมีมูลค่ามากที่สุดราคาสูงสุด ที่สำคัญคือ ใช้กันหลายแห่งละนั่นเอง แต่ว่าต้นทุนทำธุรกรรมก็สูงมาก ๆ แถมโอนเงินก็ช้าสุด ๆเมื่อเทียบกับเหรียญอื่น เลยมีค่าธรรมเนียมหลายระดับ

2. Ethereum

เป็นค่าเงินที่มีความเฉพาะ และแตกต่างจากค่าอื่นมาก เพราะมันไม่ได้ออกแบบมาเพื่อเป็นค่าเงิน แต่ว่าเป็นรูปแบบการจ่ายเงินในตัวของมันเองภายใน platform ทำให้มันถูกใช้ไปเป็นเหรียญฐานในการสร้างเหรียญอื่น ๆ นั่นคือ เวลาคนระดมทุนก็จะนิยมจ่ายเป็น ETH กันนั่นเอง แต่ก็มี platform อื่นเหมือนกันครับ เช่น Wave ซึ่งมีตลาดของตัวเอง

3. Ripple

ว่ากันว่า เหรียญนี้ออกแบบโดยกลุ่มธนาคาร และเป็นเจ้าของมากที่สุด พยายามออกแบบเงินนี้มาเพื่อทำธุรกรรม การโอนเงิน เช่น จากสหรัฐฯ มา ไทยอะไรทำนองนั้น เนื่องจากต้นทุนที่ต่ำ แต่ว่าเขาบอกว่า หุ้นส่วนใหญ่สุดกลับเป็นแบงค์เอง ซึ่งถือเหรียญประมาณ 70 % มันทำให้ตลาดผูกขาดนั่นเอง  แต่หากเรามองอีกแง่มันก็ทำให้เหรียญมั่นคงด้วยนะ

4. Litecoin

น่าจะเป็นเหรียญที่ออกมาช่วงแรก ๆ เหมือน Bitcoin แต่แตกต่างกันหน่อยที่มีการยืนยันการโอนที่เร็วกว่าและมีความปลอดภัยที่สูงกว่า แต่อย่างไรก็ตาม คนมันไม่เชื่ออะ เค้านิยม Bitcoin มากกว่า

5. NEM

อันนี้ก็เป็นเงินที่ใช้เป็นเงินเช่นเดียวกัน (คือใช้ชำระสินค้าได้นั่นเอง) เป็นอีกตัวที่มีมูลค่าสูง สามารถนำไปเป็น platform สร้างเหรียญได้ที่สำคัญ มันมีไม่จำกัด (ดีหรือไม่ดีหว่า) ข้อที่มันมีไม่จำกัดนี้ทำให้คนบอกว่า ดีสิเพราะจะได้ไม่ต้องแพง ทำให้ค่าเงินเสถียร (อ่าวงี้ก็ใช้ก้อนหินได้สิฟร่ะ) ส่วนอีกฝั่งบอกว่า อย่างนี้เงินก็ด้อยค่าลงเรื่อย ๆ (เหมือนปัจจุบัน) จนไม่มีค่านั่นแหละ แต่อย่างไรก็ตามอีตัวนี้ได้รับความนิยมในญี่ปุ่นอย่างมาก

6. Dash

เป็น 1 ในเหรียญที่ผมชอบ เพราะอะไร??? เพราะว่ามันติดตามไม่ได้ครับ ว่านี่เอาเหรียญมาจากไหน นั่นหมายความว่า พวกฟอกเงิน ยาเสียบติดจะชอบครับ มันเช็คต้นขั่วไม่ได้ (เหรียญปรกติจะเช็คว่าโอนมาจากกระเป๋าไหน ทำการยืนยันนั่นเอง) ที่ผมชอบไม่ได้เพราะว่า ผมค้ายานะครับ แต่ว่าผมเห็นว่ามันมี Demand ของผู้ใช้ที่ชัดเจน สำหรับพวกชอบเลี่ยงภาษี เงินสกปรก มีกลุ่มผู้ใช้ชัดเจนนั่นเอง นอกจากนี้ระบบยังมีต้นทุนธุรกรรมต่ำ และมีข้อผิดพลาดน้อยมาก

7. Monero

แอบข้าง ETH Classic มา เพราะว่าคล้ายกับอันบน และไม่ค่อยชอบส่วนตัว มา Monero ตัวนี้วัตถุประสงค์คือ ที่ควาามเป็นส่วนตัวนั่นแหละ คือการไม่สามารถตามต้นสายปลายทางของธุรกรรมได้เช่นเดียวกับ Dash ทุก ๆ ธุรกรรมไม่บอกที่มาของกระเป๋า เค้าบอกอย่างนั้น และมีไม่จำกัด ตราบเท่าที่พวกเหมืองยังขุดขึ้นมาใช้กัน

8. STELLAR

ความพิเศษของตัวนี้คือ ปริมาณของมันจะถูกเพิ่มเข้าไป 1 % ทุก ๆ 1 ปี ซึ่งเป็น platform opensource โดยใช้ระบบเนทเวิร์คเชื่อมกันเพื่อควบคุมการเฟ้อของค่าเงิน คือมันก็เฟ้ออยู่ดีนั่นแหละ แต่เฟ้อแค่ 1 %

9. Golem

ชื่อ ฮิป  ๆ ดีสำหรับคนที่ชอบเล่นเกมส์จะเจอตัวละครโกเลมบ่อย ๆ ทำงานคล้ายกับ ETH แล้วก็เป็น Opensource ระบบจะเป็นการแชร์ประสิทธิภาพคอมพิวเตอร์ในการขุด คือ ขายและซื้อกำลังขุดนั่นแหละครับ

10. Bytecoin

เป็นเหรียญที่ผมชอบตัวหนึ่งครับ (แต่ดันไม่มีรูป) ชอบเพราะว่า มูลค่ามันถูกที่สุด ใน 1 ใน 100 highest market cap แรก ซึ่งการขุดก็สามารถขุดได้ง่าย โดยใช้ minergate ติดตั้งลงโปรแกรม เครื่องใครเร็วก็ราว ๆ  30 เหรียญต่อวัน ณ ตอนนี้ แถม เหรียญใกล้จะขุดออกมาหมดละครับ สามารถขุดโดยใช้ CPU ได้ (ไม่แนะนำ มันมีมูลค่าน้อยยย) ส่วนใหญ่เค้าใช้เทรดกันครับ ไม่แน่ว่าต่อไปอาจจะได้รับความนิยมด้านอื่น นอกจากนี้อีเหรียญนี้ไม่มีค่าธรรมเนียมการโอนครับ (ผมชอบ คือขุดได้น้อยแล้วยังเสียค่าโอนอีกก็ไม่ไหว)

11. Dogecoin

เค้าว่าเป็น Joke Currency คือ เอางี้จริงหรอ? เหรียญใช้ หมาชิบะ ของญี่ปุุ่นเป็นตัว Mascot แต่ว่าแม้จะเป็น Joke Currency คือทำออกมาเล่น ๆ แต่มีการใช้เหรียญนะครัช เป็นเหรียญหลักตัวหนึ่งในไม่กี่ตัว เหรียญหลักที่ว่าก็คือ ใช้เป็นเหรียญที่อยู่ข้างหลังเช่น BNT/BTC ตัว BTC คือเหรียญหลักที่จะแลกเปลี่ยนกลับ ส่วนใหญ่จะเป็นพวก platform แต่ว่า อีตัว Doge มันก็เป็นหนึ่งในนั้น แถมยังมีร้านหลายร้านที่รับซื้อขายสินค้าเป็น Doge นะครัช  เอาไปอีกคุณสมบัติเด่น นั่นคือ มันถูกกกกกกกกกก รองจาก Bytecoin ครับ เงินน้อยนิดก็ซื้อทิ้งเล่น ๆ ได้ครับ เผื่อใครรวยอิอิ

12. Augur

เป็นเหรียญที่ให้รางวัลกับคนที่ทำนายเหตุการณ์ในอนาคตถูก ผมยังไม่เคยลองว่าจะลองไปหาอ่านมาลองเหมือนกัน โดยคุณสามารถทำการทำนายโดยการเทรดเหรียญ(จำลอง) ถ้าเกิดว่าเหตุการณ์ที่ทำนายเกิดขึ้นจริง ถ้าผิดก็เสียเงิน 50 cent แต่ถ้าถูกได้มาเหรียญนึง (เชี่ย!! การพนันที่มีค่า R:R 1:2) น่าสนใจนะครับ 555 แต่ยังงงว่ามันทำงานยังไง วันหลังเอามา Review ดีกั่ว

13. Waves

ตัวนี้เป็น platform อีกเช่นกัน และมีตลาดเป็นของตัวเองด้วย นอกจากนี้คนอื่นบอกว่า มันเป็นการรวมกันของลักษณะเหรียญเด่น ๆ เช่น Ripple Tether กับ Next เหรียญนี้พยายามจะทำให้การแลกเงินสกุล Fiat ก็คือเงินในโลกเราที่ใช้ปัจจุบันให้มันง่ายที่สุด ผมว่ามันได้รับความนิยมพอสมควรครับในกลุ่มผู้เทรดเหรียญ ถ้าจะให้ผมมองอนาคต นอกจาก ETH ก็มีไอ้นี่แหละ ที่จะมา

14. Bitshares

นี่ก็เป็น platform แต่มันเก่าแล้วครับ แต่ว่ามันมีเหรียญที่อยู่บน platform นี้ด้วยนะครับคือ NUshares ซึ่งจ่ายปันผลเป็น Peercoin ผมว่าจะจบตั้งแต่หมายเลข 13 แต่ว่าตัวนี้ไม่พูดไม่ได้เพราะว่า ผมยังงงอยู่ตรงนี้ เหรียญนี้ (Bitshares) มันผูกค่าเงินกับค่า Dollar คล้าย ๆ กับเหรียญ Tether คือซื้อ 1 ดอลล่าร์ได้ 1 เหรียญ ที่นำตัวนี้มาพูดมีคำถามคล้าย ๆ กับ ค่าเงินบาทไทย คือ เราผูกค่าเงินบาทไว้กับดอลล่าร์แล้วเจ๊ง ถ้าอีนี่ผูกไว้มันจะเจ๊งอีกหรือเปล่านี่แหละ มันมีช่องโหว่ตรงหนาย  แต่ผมก็คิดไม่ออกนะครับ

ทั้งหมดเหรียญที่พูดส่วนใหญ่มี marketcap ใหญ่ในตลาด หรือไม่ก็มีจุดเด่นที่น่าสนใจสำหรับผม ไม่ได้ Review ตามเว็บต้นทางทุกตัวเนื่องจาก บทความเค้าเก่าครับ แต่อย่างไรก็ตามประสบการณ์ผมยังน้อยแบ่งปันกันได้ครับ

http://virtualrealitytimes.com/2017/05/15/cryptocurrency-pros-and-cons-of-each/

วิธีคิดของผมเกี่ยวกับการเก็งกำไร
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2017, 23:20:56 PM »
ทุกวันนี้เหรียญในตลาดมีปริมาณมากขึ้นเรื่อย ๆ เรียกว่ามากจนรัฐบาลจีนอั้นไม่ให้ระดมทุน ICO ว่าอย่างนั้นแหละ  วันนี้ผมแบ่งปันวิธีการกรองเหรียญให้สามารถเทรดได้ในกรอบของเรา เนื่องจากผมเข้ามาถือเหรียญเพื่อวัตถุประสงค์เก็งกำไร คือเพิ่มมูลค่า โดยผมมาเริ่มศึกษาวงจรของเหรียญเริ่มจาก การสร้างเหรียญ Blockchain คืออะไร มันทำหน้าที่ยังไง จริง ๆ มันดีนะครับดีมากเลยทำอะไรได้หลายอย่าง เมื่อศึกษาได้สักพักก็เลยตัดสินใจหัดขุด ทำความเข้าใจเรื่องขุด ผมไม่ได้ขุดเอารวยนะครับ ขุดเพื่อทำความเข้าใจระบบเชิงลึกครับ ผมขุดได้ 5- 6 วันราคาทุกเหรียญมันพุ่งมหาศาล เรียกได้ว่า มากกว่า 5 เท่า บางเหรียญไปไกลกว่า 10 เท่าผมพบว่านี่แหละโอกาสของผม แต่ผมต้องใจเย็น ๆ ผมยืนปล่อยให้ฝูงกระทิงผ่านไปอย่างสงบ  :wanwan001:

ราว ๆ เดือน - 2 เดือนก่อน ผมได้ศึกษาพื้นฐานเหรียญ ยังไม่เข้าใจดี ผมจะลงทุนอะไรเต็มตัวจนกว่าผมจะเข้าใจมันค่อนข้างดี (60 -70 %) แล้วค่อยไปเก็บส่วนขาดส่วนเกินในตลาด เพราะเข็ดจากที่ขาดทุนใน Forex เมื่อ 7-8 ปีก่อน จะไม่ให้มันเกิดเหตุการณ์แบบนั้นอีก ผมพบว่าเหรียญมันมีคุณสมบัติของสินทรัพย์มากกว่าเป็น Trading Instrument นั่นคือ นี่แหละ Asset ชนิดใหม่ได้เกิดขึ้นแล้ว แต่ต้องหาดีดี

ผมถือว่า ผมสะสมเหรียญเป็นงานอดิเรก คนอื่นอาาจจะสะสมที่นา ที่ดิน หุ้น ออมในหุ้น ผมก็ออมในเหรียญ โดยการแบ่งกำไรที่ได้จาก Forex ทุกเดือน เข้ามาเก็บ ความยากของมันเลยที่ทุกคนต้องทำความเข้าใจคือ วัฎจักรของเหรียญ เฮียชูวิทย์บอกว่า "อยู่ให้เป็น เย็นให้พอ รอให้ได้" เป็นคำพูดที่ใช้ได้ในตลาดด้วยครับ ต้องรอให้ได้ เพราะว่าวันแล้ววันเล่ารราคามันลงแต่ผมไม่มีตังค์ เพราะว่าผมใช้กำไร Distribute มา โดยวันนี้ผมได้แบ่งปันวิธีกรองเหรียญด้วยครับผมคิดว่าคนอื่นก็ใช้วิธีนี้เหมือนกัน

เหรียญที่เราจะถือ ต้องเป็นเหรียญที่มีอนาคต เพราะเราซื้ออนาคตและที่สำคัญ มีพื้นฐานที่ดีทางธุรกิจ และสามารถเก็บปริมาณได้เยอะพอสมควร ผมคงไม่อธิบาายลงรายละเอียดเยอะเท่าไหร่ครับ เอาจริง ๆ ผมไม่ได้เชื่อในการลงทุนในคุณค่าของธุรกิจนะครับ ผมไม่เคยสนใจงบการเงิน เมื่อยึดตามหลักนี้ผมจะกรองเหรียญด้วยวิธีต่อไปนี้

1. ดูวัตถุประสงค์ของเหรียญว่า สร้างมาทำไม มีคุณสมบัติอย่างไร?  พูดง่าย ๆ ผมกำหนดผู้ใช้ ยกตัวอย่าง MORENO ที่ผมพูดถึงบทความก่อน เพราะว่าคุณสมบัติของมันจะกำหนดกลุ่มผู้ใช้ว่าเขาจะเอาไปทำอะไรได้บ้างครับ

2. พื้นฐานทางธุรกิจ เป็นปัจจัยที่ 2 นะครับ เนื่องจากข้อ 1 มันรวมพวกเหรียญวัตถุประสงค์เฉพาะ เช่น ETH หรือ WAVES แต่ข้อ 2 ไม่ได้เกี่ยวกับข้อ 1 เลย ยกตัวอย่างบางเหรียญ ทำออกมาเพื่อใช้ Support กองทุนเช่น TAAS เป็นกองทุน HEDGE FUND เพื่อเก็งกำไรค่าเงิน Crypto หรือเหรียญ NMR หรือ Numberai คือเหรียญที่ใช้  Machine Learning หรือ AI ในการสร้าง Algorithm ที่ Data Analysts ส่ง Algorithm เข้าไปด้วย สำหรับ Algorithm ที่ประมาณการค่าได้ใกล้เคียงกับผลลัพธ์มากที่สุดจะได้เหรียญไป  อันนี้ตัวอย่างนะครับ ไม่ได้บอกว่าดี ย้ำไว้ก่อน

3. ราคาถูก  จริง ๆ เป็นความรู้ส่วนบุคคลที่ผมคงเปิดเผยไม่ได้ ผมบอกได้ว่า สถานะราคาถูกเป็นสถานะของช่วงเวลาหนึ่งเท่านั้นเอง อยู่ไม่นาน มันไม่ได้เกี่ยวกับ Time Frame อย่างที่หลายคนใช้ ถ้าเรารู้ว่าเมื่อไหร่ของถูก จะทำให้เราสามารถเทรดมีความน่าจะเป็นว่า Drawdown ต่ำครับ ไม่ใช่ว่าจะไม่มีเลยนะครับ คือพูดง่าย ๆ ก็ Risk : Reward ของท่านจะดีครับ มันเป็นจุดที่แบ่ง Forex และการลงทุนออกจากการพนันด้วยครับ เพราะมันคือแต้มต่อของเรา หากท่านเล่น Bitkong ท่านจะพบว่าแต้มต่อของท่านคือ 1:0.94 นั่นคือเสียเปรียบ 6 % ทุก ๆ ตา ไม่ควรเล่นครับ

4. มูลค่าต่ำ ตัวนี้มันคนละตัวกับราคาถูกนะครับ เหรียญที่ถูกที่สุดและมีมูลค่าน่าเชื่อถือที่สุด (ในกลุ่มที่ถูก) มี 2 ตัวคือ Bitecoin และ Dogecoin ที่ผมเขียนในคราวก่อน เพราะว่ามันมีปริมาณการซื้อขายและมูลค่าการซื้อขายสูง ติด 1-100 Most Active Value ว่ายังงั้นเถอะ ที่ผมบอกว่าตัวนี้มูลค่าต่ำไม่ได้หมายความว่าถูกนะครับ คนละอย่าง ผมใส่ปัจจัยนี้เข้าไปเพราะว่า มันจะทำให้ผมเก็บเหรียญได้เยอะ หลักคิดง่าย ๆ ที่บอกได้คือ เหรียญที่มูลค่าต่ำก็มีแนวโน้มว่าคนที่เริ่มต้นก็อยากจะเป็นเจ้าของมากกว่าเหรียญที่แพง ลองบอกว่า ซื้อ Bitcoin ตอนนี้ต้องใช้เงิน 4500 เหรียญ ฝรั่งที่ไหนจะซื้อแพงขนาดนั้นเพราะ เงิน 4500 เก็บได้แค่ 1 Bitcoin ไม่ไหวหรอกครับ มันก็จะมากองรวมกันที่เหรียญที่เขาสามารถเป็นเจ้าของได้  แต่อย่าลืม!!!! ว่าถูกกับ มูลค่าต่ำมันคนละเรื่องกัน!!!

5. ตาม 4 ข้อจะทำให้เรากรองเหรียญจาก 1000 กว่าเหรียญขั้นต้นเหลือแค่ไม่กี่เหรียญ ที่เหลือที่ต้องเลือกคือ Broker หรือตลาด มันเทรดตลาดไหนบ้าง?? ราคาเหรียญจะขึ้นไม่ได้หากคนไม่นิยม ตลาดเป็นช่องทางที่จะทำให้คนเข้าถึง หากคนไม่เข้าถึงเหรียญก็ไม่ติดตลาดครับ ข้อ 5 แม้ไม่สำคัญแต่ก็สำคัญ เพราะมันสะท้อนถึงคุณค่าของเหรียญด้วยครับ บางเหรียญที่เทรดในตลาดเล็ก ๆ เช่น Cryptopia ก็ขึ้นไปถึง 1000 % ได้เช่นกัน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ไอ้ข้อ 4 กับ ข้อ 5 ก็มีความสำคัญน้อยลงไปครับ

ต้องระบุไว้ก่อน ผมเขียนข้อ 1-5 ลงไปนั้น ไ่ม่ได้จัดลำดับความสำคัญ แต่เพื่อบอกว่ามีอะไรบ้างต้องพิจารณา แต่ละข้อตอบหลักการที่ผมเขียนไว้คนละมิติมันจึงให้ไม่ได้ว่าอะไรสำคัญกว่า แต่ก็มีข้อที่ต้องพิจารณาเป็นอันดับแรกครับ บางข้อเท่านั้น เมื่อคุณได้เท่านี้ก็ต้องเริ่มกระบวนการหาเหรียญครับ ผมจะทำการหาเหรียญที่เป็นไปได้ทั้งหมดเพื่อเข้าสะสมโดย List ไว้ใน Excel ผมจะทำงานทั้งหมดบน Excel ครับเพราะเป็นโปรแกรมสามัญประจำบ้าน มี Google Sheet และ MS Online ด้วยคือมันลิงค์ได้หมด แล้วเราก็มาสะสมครับ คราวหน้าผมจะมาวิเคราะห์เหรียญในสไตล์ของผมคร่าว ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 สิงหาคม 2017, 01:44:06 AM โดย admin »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2017, 23:29:19 PM »
เห็น ใน IC Markets  มี  bitcoin  ให้เทรด แล้ว นี่

การเทรดเหรียญใน Forex Broker ไม่ได้ต่างอะไรกับการเทรดค่าเงินเลยครับ งี้เทรดค่าเงินดีกว่า แถมมี Leverage ต่ำกว่า และค่าธรรมเนียมสูง(ต่ออัตราส่วน) ว่ากันง่าย ๆ แล้วงั้นก็ไม่ต้องสร้างเหรียญก็ได้ มันไม่ได้มีคุณสมบัติ Asset ถ้าถือก็ต้องเสีย Swap เนื่องจากเรายืม Margin เขามาใช้ครับ ผมเขียนไว้ข้างบนแล้ว ท่านอยู่ไปก็เข้าใจเอง  :wanwan001:

• treader
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2017, 23:36:33 PM »
นั่น สิครับ  ผม ก็ เห็นด้วย ตามท่าน   

• *
  • ...
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2017, 23:36:39 PM »
- หลักการคิดแบบสะสม asset อันนี้คิดตรงกัน
- ของ Etoro เลเวอเรจ 1-1 ไม่มี swap ครับ ถือไปได้เหมือนซื้อเหรียญปกติ
- ผมก็หาโบรก MT4 ที่มันมีเงื่อนไขแบบ etoro อยู่ แต่ยังไม่เคยเจอ (เพราะจะได้ทำอีเอไปวางกริดจัดการ position ตามกลยุทธได้) ขี้เกียจต้องมานั่งกดเองหรือนั่งเฝ้า - -
- โบรกที่เจออย่างมาก จะมี BTC แล้วหายากมากที่จะมี product อื่น ava / fxopen จะพอมีเหรียญอื่นมาทำ CFDs บ้าง แต่ก็ยังน้อยกว่า Etoro อยู่ดี - และเงื่อนไขคือมันมีเลเวอเรจ + ความเสถียรยังไม่ดี
- ข้อเสีย Etoro คือมันเป็น CFDs มันไม่ได้ถือเหรียญจริงๆ ทำให้เราเล่นกลยุทธภาคต่ออย่าง ICO ไม่ได้ T T

ตอนนี้สนใจ ICO แต่ถ้าจะเล่นก็ต้องไปเล่นเหรียญจริงๆ ซึ่งกระทู้นี้ก็อธิบายดีครับ ถ้าเป็นไปได้ก็ขอแนว how to
- เก็บเหรียญกับเวบไหน(ตปท)
- ICO (ถ้ามี)
ตอนแรกกะไปลอง cloud mining เก็บเหรียญแล้วค่อยหาที่ลอง ICO แต่ถ้ามีทุนอาจใช้วิธีซื้อเหรียญลอง ICO ขึ้นกับจังหวะ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2017, 00:36:46 AM »
- หลักการคิดแบบสะสม asset อันนี้คิดตรงกัน
- ของ Etoro เลเวอเรจ 1-1 ไม่มี swap ครับ ถือไปได้เหมือนซื้อเหรียญปกติ
- ผมก็หาโบรก MT4 ที่มันมีเงื่อนไขแบบ etoro อยู่ แต่ยังไม่เคยเจอ (เพราะจะได้ทำอีเอไปวางกริดจัดการ position ตามกลยุทธได้) ขี้เกียจต้องมานั่งกดเองหรือนั่งเฝ้า - -
- โบรกที่เจออย่างมาก จะมี BTC แล้วหายากมากที่จะมี product อื่น ava / fxopen จะพอมีเหรียญอื่นมาทำ CFDs บ้าง แต่ก็ยังน้อยกว่า Etoro อยู่ดี - และเงื่อนไขคือมันมีเลเวอเรจ + ความเสถียรยังไม่ดี
- ข้อเสีย Etoro คือมันเป็น CFDs มันไม่ได้ถือเหรียญจริงๆ ทำให้เราเล่นกลยุทธภาคต่ออย่าง ICO ไม่ได้ T T

ตอนนี้สนใจ ICO แต่ถ้าจะเล่นก็ต้องไปเล่นเหรียญจริงๆ ซึ่งกระทู้นี้ก็อธิบายดีครับ ถ้าเป็นไปได้ก็ขอแนว how to
- เก็บเหรียญกับเวบไหน(ตปท)
- ICO (ถ้ามี)
ตอนแรกกะไปลอง cloud mining เก็บเหรียญแล้วค่อยหาที่ลอง ICO แต่ถ้ามีทุนอาจใช้วิธีซื้อเหรียญลอง ICO ขึ้นกับจังหวะ

เดี๋ยวงวดหน้าจัดให้ครับเฮีย เรื่อง CFD นี่ผมไม่ถนัดเลยครับว่าแต่มันไม่มีต้นทุนหรือครับ? คืองี้ จริง ๆ ผมงม Products อื่นมาเยอะ ส่วนใหญ่พวก Commodity เช่น Natural Gas , Crude Oil, Corn, Cotton, Coffee ,etc ที่เป็น CFD แต่ที่ว่ามานี้ทั้งหมด เสียค่าธรรมเนียมการถือครอง ผมเลยเข้าใจว่า CFD ต้องเสียค่าธรรมเนียมการถือครองที่ต้องเสียค่าต่ออายุเหมือนกันหมด ผมเห็นใน FXPRO มีเทรด Spot gas ลอง Demo ดู เสียตังค์เช่นกัน = =" คือ ไม่ว่า Hard Commo หรือว่า Soft Commo โดนเหมือนกันหมดครัชชช ผมเลยเลิกดูตั้งแต่นั้น

- อยากถามว่า Etoro เป็น Ctrade หรือว่า platform อะไรคับ ผมว่ามันน่าจะมี Code Editor ติดมาอยู่ละน่าจะได้ ถ้าเป็น Ctrade มีโปรแกรมเขียนได้ครับไม่ยากเลย ใช้ Fxpro quant ก็ได้ ผมเขียน EA เป็นงู ๆ ปลา ๆ ทุกวันนี้ Forex ใช้หลักการเดียวกะท่าน ปล่อย EA เทรดไปครับ ขี้เกียจพอกัน 555

- ส่วน ICO เดี๋ยว 2 -  3 วันมาเขียนครับ ไม่ยากเลยครับ เว็บเยอะ

- เก็บเหรียญ ผมจะเลือกเหรียญก่อนเลือกตลาดครับ พอท่านอ่านไปซัก 100 เหรียญจะเห็นว่า มันมีไม่กี่ตลาดหรอกครับที่เทรดเหรียญที่เรามี ตอนนี้ผมเทรด 3 ตลาดหลัก ๆ คือ Poloniex, HitBTC, Bittrex ตัวสุดท้ายนี่โดนแฮ็กด้วยครับ ผมเลยเขียนบทความไว้ข้างบนเรื่องการตั้ง 2step - Login ไว้ข้างบน คือตอนนี้เงินอยู่ในออนไลน์ความปลอดภัยต้องสูงครับ หลังจากซื้อแล้วเก็บผมแนะนำเก็บในกระเป๋าที่ติดตั้งในเครื่องเราครับ อย่าไปติดออนไลน์ ถ้าเปิดกระเป๋าออนไลน์ก็เอาไว้ใน broker เลยดีกว่าครับ

https://www.buybitcoinworldwide.com/th/bitcoin-wallets/

เดี๋ยวนี้ข้อมูลภาษาไทยมีเยอะละท่าน ผมว่าไม่ยาก ส่วน ETH Base อาจจะต้องศึกษาลึกหน่อย แต่ว่าถ้าท่านยังใหม่ ผมแนะนำให้ใจเย็น หาอ่านไปเรื่อย ๆ ครับอยู่ไปซัก 5-6 เดือน รอความรู้พร้อม ไม่ผลีผลาม ไม่ยากครับ

- Cloud Mining มันใช้เวลานานมากนะครับ พูดง่าย ๆ Cloud mining มันเหมือนกับการลงทุนที่หวังปันผล คิดง่าย ๆ ที่ GNOSIS ตอนนี้อัตราคืนทุน 21 เดือน ตีง่าย ๆ ซะ 2 ปี ก็อัตราคืนทุน 10/24 = 4 % ต่อเดือนเองท่าน คือพูดง่าย ๆ ขาดทุนครับ เพราะว่าลงไปแล้วหายเลย ไม่ใช่ว่าเหลืออะไรแล้วได้คืนมา 2 ปี คืนทุน สัญญาหมดพอดี คิดเป็นผลตอบแทนเท่ากับ 12%/24 เดือนละ0.5 % เอง เอาไปเทรด Forex เถอะผลตอบแทนเท่านี้  :wanwan001:

- แต่ว่านะครับท่านก็ทำถูกแล้วนะครับนะครับ ท่านก็ต้องศึกษา ตอนใหม่ ๆ ผมใช้ CPU ขุด BCN จดบันทึกค่า hash rate อะไรต่าง ๆ คำนวณความคุ้มค่า หาต้นทุน เพื่อทำความเข้าใจกับตลาดอย่างที่ได้อธิบายก่อนหน้า ผ่านไป 1 เดือนได้มา 3 เหรียญ บังเอิญ BCN ขึ้นจากเดือนมีนา 3 เหรียญกลายเป็น 40 เหรียญ ผมเลยเอาไปลองเล่น Cloud Mining 4-5 เหรียญ ปัจจุบันตอนนี้ยังไม่คืนทุนเลย 4 เหรียญเนี่ย 555555 แต่ว่ามันสำคัญที่เราเข้าใจกลไกตลาดของเหรียญ Miner, Market Maker, Trader, User. ต้องทำให้ครบวงจรก่อน ปัจจุบันผมเริ่มสะสมได้งวดเดียวเอง คงต้องอาศัยเวลาอีก 5- 6 เดือน

• treader
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2017, 00:49:57 AM »
ขอบคุณครับ ท่าน alchemist ผม ติดตาม ทุก กระทู้ ของท่าน เลย

• *
  • ...
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2017, 03:26:43 AM »
ไว้จะรออ่านครับ  :wanwan014:
เรื่อง ICO ผมมองว่ามันคือโอกาสที่จะไปได้สร้างความเปลี่ยนแปลงให้โลกหลายอย่าง เลยสนใจมาก

ส่วนของ Etoro มันเป็นเวบเบส ต้องกดเทรดจากหน้าเวบเอา ผมเล่นกริด  CS-KZM เวลาจะจัดการค่อนข้างยุ่ง
จำไม่ค่อยได้ว่าพวก Forex มันมี swap ไหม (พวกคู่เงินอาจมี เพราะไม่ได้เทรดนานละ แต่ถ้า crypto นี่ไม่มีแน่ๆ เพราะเล่นมาตั้งแต่พค ก็ไม่เห็นมันมีบวกอะไรเพิ่ม)
https://yadi.sk/i/6p8jnqEL3MUZtF

ถ้าดูจากรูปจะเห็นว่าตรง overnight fee = 0

เข้าใจว่าเพราะมันบังคับให้เล่น leverage = 1-1 เสมอ ดังนั้นสำหรับโบรกเลยไม่ต้องมีคิดดอกเบี้ยแบบดีลของโบรก MT4 ที่มีเลเวอเรจ
ถ้ามันดีลกับพวกพูลเหรียญตรงๆได้ แล้วเอาเงินเราไปซื้อเหรียญมาถือตรงๆมันก็จะไม่ต้องแบกดอกเบี้ยเหมือนพวก Forex

• treader
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2017, 05:09:13 AM »
ความตลกคือ....
คนทั่วไป มองว่า หุ้นเสี่ยง
คนเล่นหุ้น มองว่า ฟิวเจอร์เสียง
คนเล่นฟิวเจอร์ มองว่า Forex เสี่ยง
คนเล่น Forex มองว่า Bitcoin เสี่ยง
แล้ว คนเล่น Bitcoin ก็มองว่า คนที่ไม่ลงทุนอะไรเลย เสี่ยงที่สุด
โลกนี่ช่างซับซ้อน...

ICO ของ Altcoin
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2017, 05:10:28 AM »
พึ่งเขียนไปเมื่อเช้า วันนี้คิดงานไม่ออกครับ 555 นั่ง Clean ข้อมูลแต่เช้าตาลาย ผมทำงานเป็นนักวิจัย Freelance ครับเลยมีเวลาว่าง  :wanwan004: (อู้ได้ 555 ฟรีแลนซ์)
ผมคงไม่เขียน เบื้องต้นครับแต่เปิดวาร์ปให้ไปของคนอื่นละกันเพราะว่า เค้าเขียนไว้ก็อธิบายละ เราไม่จำเป็นต้องเปลืองแรง (ไม่ช๊ายยยย) คือพื้นฐานมันก็สำคัญส่วนหนึ่งแต่ไม่ได้มากนักครับ เอารู้ที่ต้องใช้ไปก่อน

ตามลิงค์
1. ของเจ้าของ page Thaicrypto ครับ https://medium.com/thaicc/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B8%99%E0%B9%83%E0%B8%99-ico-%E0%B8%84%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3-%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B9%81%E0%B8%97%E0%B8%99-5-10%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B9%88%E0%B8%B2-3b0a9a6d57a4

2. Siam Blockchain เจ้าใหญ่ https://siamblockchain.com/2017/06/01/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B8%99-ico-%E0%B8%84%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3/

ส่วนที่ผมจะเขียน การลงทุนใน ICO มีส่วนสำคัญคล้าย ๆ กับการซื้อหุ้น IPO แต่ไม่ได้เป็นเจ้าของอย่างเขาว่านั่นแหละครับแต่ว่าจะได้ส่วนแบ่งเป็นเหรียญ Altcoin หรือ Crypto มาให้ ในตัวอย่างที่ 1 เค้ายกตัวอย่างว่า การลงทุน Waves ไม่ได้กำไร ลองไปดูตอนนี้ก็แล้วกันครับ https://coinmarketcap.com/currencies/waves/  ตอนนี้ 5$ ++ ตอนนั้น วันที่เจ้าของเว็บเค้าเขียนบทความ 0.10++ แกว่งอยู่ช่วงนี้ ว่ากันง่าย ๆ ก็ 5000 % หรือก็คือ 50 เท่าครัช!!!!!! แต่ผมไม่ได้เอามาหักหน้าเค้านะครับ อย่างที่ผมเคยเขียนไว้กระทู้ด้านบนนู้น เนื่องจาก Waves เค้าเป็น platform นะครับ มันเลยมี Base และมีตลาดรองรับ อีกทั้งเค้ายังมีจุดเด่นของตัวเองอีกด้วย ส่วน Platform ที่แป๊กก็มีนะครับอย่าง Bitshare (วันข้างหน้าอาจจะดีก็ได้)

ว่าง่าย ๆ ที่ผมพยายามจะสื่อ มันเป็นทั้งโอกาสและความเสี่ยงไปพร้อม ๆ กัน ผมมีหลักคิดยังไง ผมจะไม่เล่น ICO มากนักเพราะว่า มันเยอะเกินตาลาย นอกจากว่าจะมีโปรเจ็คดีจริง ๆ พอดีผมทำงานคลุกคลีกับพวก Data Science มากก็พอจะรู้ว่าอะไรจะเป็นประโยชน์ได้บ้างครับ  ผมเคยฟังนิทานเรื่องหนึ่ง เรื่องจักรพรรดิจีนคนหนึ่งส่งแม่ทัพออกไปรบเป็น 10 ทำให้บ้านเมืองอยู่ในภาวะข้าวยากหมากแพง เงินทองขาดแคลน จักรพรรดิจีนก็อยู่ในราชวงศ์ถัง(แตก) (พูดเล่นนนะครับ) แต่ก็มีบัญชาให้หยิบยืมจากพ่อค้า จักรพรรดิบอกว่าหากแม่ทัพท่านไหนรบชนะกลับมาจะปูนบำเน็จให้ หลายร้อยเท่า  เอาตามตรงคนหัวอกพ่อค้า (ภาษาอังกฤษเรียกว่า Trader) อย่างเรา ๆ ไม่อยากเสี่ยงหรอกครับแต่เป็นบัญชากษัตริย์ ก็เลยทำสัญญาใช้เงินกันว่า จะต้องคืนเงินเป็น 10 เท่าหากชนะ เพราะว่าแพ้ก็ตายอยู่ดีจริงป่าวคับ แต่ว่าหากมีแม่ทัพรอดกลับมา 3 คนนี่ ซำบายยย!!! นี่แหละครับหลักการผม ผมก็เลยเอากำไรมาเสี่ยงอย่างเดียว 555 ที่พูดนี่ไม่ได้โม้นะครับ แต่แค่จะบอกว่า มันเสี่ยงมากแตกต่างจากหุ้นอย่างสิ้นเชิง ท่านต้องใช้วิจารณญาณมาก ๆ ใครหมดตัวเพราะผมชี้เป้าไม่ได้นะครัช เตือนแล้ว 555

การลงทุนใน ICO ขึ้นอยู่กับเหรียญ ที่เขากำหนดด้วยนะครับ เช่น หากเขาระดมทุนบน ETH Base หมายความว่าท่านต้องไปซื้อ ETH และโอนเข้ากระเป๋า ETH ก่อน แล้วค่อยโอนจากกระเป๋า ETH ของท่านไปที่ ADDRESS ที่เค้าเปิดระดมทุน หากท่าน โอนจากบัญชีซื้อขายเช่น BX Thailand หายนะครัช หรือว่ามีเหรียญ ETH อยู่ใน POLONIEX อยู่แล้วโอนไปเลยก็ไม่ได้นะครัรบ เพราะมันไม่ใช่เลขกระเป๋าเงินของเรา

ที่ ETH มันเป็นที่นิยม เพราะมันรูปแบบค่อนข้างเหมาะสมครับ คุณลักษณะของ ETH (เบื้องต้น อธิบายอยู่กระทู้ข้างบนนู่นนนนนนนนนนนนน) ส่วนคุณลักษณะเชิงลึกต้องหาอ่านเอง ผมว่ามีคนเขียนครับ แต่ว่า ETH ก็เป็นที่นิยมมากครับ มันจึงมีเว็บ https://icostats.com/roi-since-ico เอาไว้จัดอันดับเหรียญที่ซื้อขาย ETH Base เช่น BNT/ETH เนี่ยแหละครับ ผมยกตัวอย่างเหรียญตัวนี้ขึ้นมาเพราะว่า มันยังอยู่ในสถานะต่ำกว่าราคาเปิด ICO ครั้งแรกอยู่ครับ ความยากของ ICO อยู่ตรงนี้แหละครับ เพราะว่ามันเหมือนกับการบริจาคเงินแล้วได้อะไรสักอย่างมา ซึ่งถ้ามันไม่เป็นที่นิยม มันก็ไม่เหลือค่าอะไรเลยเช่นกัน  เพิ่มเติมอีกนิดมันมีเหรียญหลายชนิตทีี่ตายไปแล้ว กำลังจะตายนะครับ (ย้อนกลับไปหลักการพ่อค้าให้กู้กับแม่ทัพ)

เว็บที่ต้องอ่านเลยสำหรับ ICO คือ ICO rating http://icorating.com/ (ไม่ได้ค่าโฆษณา) เพราะมันรวมทรัพยากรทุกอย่างไรเราแล้วครับ สำหรับคนที่จะซื้อ ICO  :wanwan004: นักลงทุนสบายแฮ แต่ก็ต้องทำการบ้านอยู่ดีนะครับ หลักการลงทุนใน ICO ของผมเหมือนกับลงทุนในเหรียญเลยครับ แต่ไม่ต้องไปพูดถึงถูกหรือแพงนะครับ เพราะว่ามันเทียบลำบากละ เนื่องจากมันไม่มีข้อมูลอย่างอื่นเลย เอาว่าเป็นข้อ ๆ ที่ดูได้

1. อนาคตของเหรียญ : ไม่แตกต่างจากตลาดหุ้นเลยครับ เหมือนหุ้น AU หรือ After You เข้าตลาด ลองตั้งคำถามดังนี้
1.1) อีก 5 - 10 ปีมันจะรอดไหม? หากมันไม่รอดและไม่เป็นที่นิยม มันไม่รอดถึงวันที่คนอยากใช้หรอกคับ
1.2) แล้วมันทำอะไรที่จะทำให้มันรอด หากว่าวิสัยทัศน์ยาวไกลเกินไป คนตามไม่ทันไม่เข้าใจก็แย่ได้เหมือนกัน
2. พื้นฐานของเหรียญ มันต่อยอดมาจากข้อ 1.2 หากท่านเป็นคนชอบคาดการณ์ ว่าในวันข้างหน้าจะมีเหตุการณ์อะไรเกิดขึ้น จะมีเครื่องมืออะไร อะไรจะเป็นประโยชน์ เช่น AI จะก้าวเข้ามาในการเทรดได้มากขึ้น สามารถเทรดแทนคน ทำกำไรได้ (อย่างที่ได้ยกตัวอย่าง NMR ไปเมื่อเช้า) ท่านก็ลองลงทุนใน ICO ได้เลย

มันมีแค่ 2 ปัจจัยครับ เพราะว่าอย่างอื่น อีเรื่องทีมผู้สร้าง support หรือว่าบริการ มันดูไม่ด๊ายยยยยยย ก็เราไมม่รู้จักมันจริงม๊ะ จะเอาอะไรกับคนไม่รู้จัก มันจะโปร่งใสหรือเปล่าก็ไปวัดกันเท่านั้นแหละ จากข้อ 1 และข้อ 2 เนี่ยมันสะท้อนผ่าน 1 - 2 อย่างในการตัดสินใจลง ICO นั่นคือ เครื่องมือที่เขาใช้ประชาสัมพันธ์เหรียญ ท่านต้องหัดสังเกตุหล่ะครับ เช่น

- มีเว็บหรือเปล่า เว็บหน้าตาดีไหม ว่าง่าย ๆ ลงทุนรึเปล่าที่จะมากินตังค์ชาวบ้านเนี่ย
- มีสื่อหรือเปล่า มี Facebook หรือเปล่า? อันนี้รวมไปถึงการโฆษณาผ่าน FB หรือสื่อต่าง ๆ เช่นเว็บดัง ๆ เกี่ยวกับข่าว Crypto
- มีโค๊ด Github หรือเปล่า? มันแสดงถึงความโปร่งใส ความเป็นมืออาชีพครับ
- สำคัญที่สุด Whitepaper ไอ้ whitepaper ก็ไม่ต่างหนังสือชี้ชวนไปลงทุนในหุ้นหรือกองทุนครับ ประเด็นยาก ๆ สำหรับคนไทยคือภาษาอังกฤษครับ แต่ว่าอ่านปะกิดได้เจอ บทความวิชาการก็เป๋เหมือนกัน ผมเชื่องั้นนะ 

อันนี้เป็นตัวอย่าง whitepaper ทั่วไป นี่เป็นของ EOS ครับ เปิดระดมทุนจะปิดก็ปีหน้า https://github.com/EOSIO/Documentation/blob/master/TechnicalWhitePaper.md อีกยาวไกล ท่านไปดูราคาตอนนี้ได้เลย Base ETH ครับ ตอนนี้น่าจะบวกจากเข้าตลาดไม่น่าเกิน 50 % ครับ https://coinmarketcap.com/assets/eos/ ไม่ได้ใบ้อะไรนะ อย่าไปซื้อหล่ะ 555

อันนี้เป็นตัวอย่าง whitepaper ที่เป็นบทความวิชาการ ของ Brickblock ครับ https://www.brickblock.io/files/Brickblock_General_Whitepaper_v102.pdf อันอื่นหนักกว่านี้ก็มีจะเห็นว่ามันมี Function ของ algorithm ให้ด้วยครับ ครืออออ ตาสีตาสาก็ไม่ดูหรอกครับ ใน Whitepaper มันจะบอกเราหลายอย่างว่า เหรียญมีไว้ทำอะไร มีแผนการจะพัฒนาอย่างไร มี support หรือเปล่า วัตถุประสงค์เป้าหมายของเหรียญครับ คือถ้าอ่านภาษาอังกฤษไม่ได้นี่งานยากครับ (Google ช่วยได้บ้าง) แต่เพราะภาษาอังกฤษนี่แหละทำให้เราตกเป็นเบี้ยล่างพวกชอบหลอกใช้เอากลยุทธ์มาหลอกบ่อย ๆ 5555

- ในเว็บ ICO rating มันมีเรทให้อยู่ละ คือพูดง่าย ๆ มันบอกความเสี่ยงต่ำสูงอะไรยังไงเต็มไปหมดอยู่ละ แถมยัง Filter ได้ด้วย สิ่งที่ท่านต้องทำคือ ดูว่า "เหรียญที่มันสร้างมาทำอะไรได้ เอาไว้ทำอะไร" เท่านั้นแหละครับ

สรุปนิด ในความผิดผม อีเหรียญต่าง ๆ นี่วันข้างหน้ามันน่าจะเฟ้ออะนะ เพราะใครก็ออกได้ มันก็จะมีกลไกเหมือนกับ คูปองหรือเครดิต ที่แลกเป็นเงินได้ สมมุติว่า ร้านกาแฟ 2 ร้าน จะขายด้วยเงินสดด้วยและเงิน altcoin ด้วย ต่างคนต่างใช้เหรียญต่างกัน หากร้านไหนรถชาติอร่อยก็จะทำให้เหรียญเป็นที่ต้องการ ในกิจกรรมของทางร้านเช่น 10 เหรียญแลก 1 แก้ว อะไรทำนองนั้น แต่ถ้าสินค้าไม่เป็นที่นิยมก็อย่างว่าแหละทุกท่าน จบ!!! เหรียญก็ตาย ว่ากันง่าย ๆ มันต้องมีหลักการธุรกิจของเหรียญหนุนหลังอยู่ แรก ๆ ก็ได้เหมือนแจกฟรี คือแจกเหรียญให้ไปเหมือน Bitkong ปล่อยให้คนติดครับ แจกฟรี วันหยุด 15 Bits Funky Hours เอาไป 25 อะไรทำนองนั้น

จะจบละ ท่านจะลงทุนอะไรเน้นย้ำเสมอ ท่านได้ลงทุนในสิ่งที่ท่านรู้จักมันดีหรือยัง ไม่ต้องไปไหนไกล ถ้า Forex ท่านยังไม่กำไร! ท่านเทรด Forex ให้กำไรก่อนได้ครัชชชช!!! มันก็เหมือน ๆ กันนั่นแหละ แค่ตัวเลข เปิดหน้ากระดาษว่าตัวเลขใครมากกว่ายังเอามาเทรดได้เลยท่าน สิ่งสำคัญต้องเทรดให้เป็นก่อน!!!!!!  ถ้าไม่กำไรโดดไป 10 ตลาดก็มีค่าเท่ากัน ยอดฝีมือในสนามรบไหนมันก็เก่งทั้งนั้นแหละ  :wanwan024:

ออฟไลน์ por70

• พลังน้ำใจ: 13
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 01 กันยายน 2017, 03:00:11 AM »
ความตลกคือ....
คนทั่วไป มองว่า หุ้นเสี่ยง
คนเล่นหุ้น มองว่า ฟิวเจอร์เสียง
คนเล่นฟิวเจอร์ มองว่า Forex เสี่ยง
คนเล่น Forex มองว่า Bitcoin เสี่ยง
แล้ว คนเล่น Bitcoin ก็มองว่า คนที่ไม่ลงทุนอะไรเลย เสี่ยงที่สุด
โลกนี่ช่างซับซ้อน...

เห็นด้วยครับท่าน ผมทำวงการฟิวเจอร์เจอคำตอบแบบนี้ทั้งนั้นครับ เจอจนเบื่อ5555 :wanwan008: :wanwan008:

• *
  • ...
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 01 กันยายน 2017, 07:44:07 AM »
ขอบคุณสำหรับแนวทางครับ จะตามอ่านเรื่อยๆ

ที่สนใจก็คือมองเป็นซื้อหุ้นแหล่ะครับ ถ้าจะลงคงเหมือนแนว VI นั่งเลือกบริษัทก่อนลงแหล่ะ
มันน่าสนใจตรงความยืดหยุ่นที่มากกว่าตลาดหุ้น ระบบนี้มันทำให้รายย่อยแบบเรากลายเป็น VC ได้ 55

(ซึ่งจริงๆต่อไปก็คาดว่า VC ก็น่าจะเข้ามาร่วมในโมเดลนี้มากขึ้น แบบกลายเป็นกองทุนรวมที่จะเลือก ICO แบบศึกษามาให้แล้วเสนอให้รายย่อยไปร่วม) // อันนี้มโนล้วนๆ

แต่ถ้าช่วงคนเห่อเยอะๆคงยังผันผวนมาก แล้วมองเรื่องมูลค่ายาก

จะดีมาก ถ้ามันอยู่ตัวแบบมีเวบกลางที่คนมั่นใจเป็นตัวกลางได้ กับมีบริษัท startup เข้ามาในระบบเยอะๆ
(คือต้องมี supply ที่มากพอควรถึงจะทำให้กระแสแผ่วลง) พอกระแสแผ่วการเก็บหุ้น(เหรียญ)ที่ต้องการก็สร้างจังหวะได้ง่ายหน่อย ไม่ต้องไปแย่งกับกระแส หรือเจอความผันผวนกดดันแรงๆ

คิดว่าอีกหน่อยน่าจะมีคนทำจนได้ (ตัวกลาง) ที่เป็นทั้งตลาด(ให้คนเอาเงินแบบปกติมาแลกเหรียญ) กับศูนย์จัดการ ICO ไปในตัว เพราะมันเป็นจุดอ่อนของระบบในตอนนี้ // อันนี้ก็มโนไว้อีก

จุดแข็งของระบบนี้มันมีหลายอย่าง เหลือแต่รอให้เจ้าใหญ่ๆมาสร้าง service ลบจุดอ่อน จำนวนคนเข้าร่วมน่าจะมากขึ้นได้ ถ้ามันเข้าถึงได้ง่ายขึ้นกับแน่ใจเรื่องความปลอดภัย
(ตอนนี้ตลาดนี้ดูจะมีแต่แนว geek เข้าร่วม คนทั่วไปยังไม่เข้าใจหรือบางทีก็ยังกลัว)

พอถึงจุดนั้น เรื่องการเลือก start up อันนี้ก็ไม่ต่างจากตลาดหุ้น คือมันก็จะมีคนที่ชอบเล่นหุ้นปั่น กับคนชอบเล่นแนว VI สะสม asset ในตลาดเหมือนกันทุกตลาด

ถ้ามันพัฒนาไปได้ในแบบนั้น การถือหุ้นในธุรกิจที่อนาคตไกลแต่ช่วงแรกๆจะได้เปรียบเรื่องต้นทุน ความได้เปรียบจากการเข้าไปเล่นก่อนตัวกระแสหลัก
แต่อนาคตก็ไม่แน่นอนอยู่แล้ว ต่อไปมันอาจมีระบบอื่นที่เข้ามาทำได้ดีกว่า หรือว่ารัฐบาลห้ามเล่น แบบงี้คือความเสี่ยงที่เดาไม่ได้เหมือนกัน

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 01 กันยายน 2017, 09:22:06 AM »
" จะดีมาก ถ้ามันอยู่ตัวแบบมีเวบกลางที่คนมั่นใจเป็นตัวกลางได้ กับมีบริษัท startup เข้ามาในระบบเยอะๆ
(คือต้องมี supply ที่มากพอควรถึงจะทำให้กระแสแผ่วลง) พอกระแสแผ่วการเก็บหุ้น(เหรียญ)ที่ต้องการก็สร้างจังหวะได้ง่ายหน่อย ไม่ต้องไปแย่งกับกระแส หรือเจอความผันผวนกดดันแรงๆ"

- ข้อนี้นี่ผมว่ามันเป็น Decentralize Market คือระบบคล้าย ๆ Over The Counter :OTC แบบ Forex นะครับ มันมีองค์กรกำกับอยู่ครับ อย่างการออก ICO ที่สหรัฐฯ มีหน่วยงานกำกับดูแลชัดเจนครับ ส่วนตอนนี้ Supply เริ่มมากแต่ Demand ยังไม่มากพอครับ

คิดว่าอีกหน่อยน่าจะมีคนทำจนได้ (ตัวกลาง) ที่เป็นทั้งตลาด(ให้คนเอาเงินแบบปกติมาแลกเหรียญ) กับศูนย์จัดการ ICO ไปในตัว เพราะมันเป็นจุดอ่อนของระบบในตอนนี้ // อันนี้ก็มโนไว้อีก
มันมีของมันอยู่ครับ เป็น Regulator ของแต่ละประเทศ แบบจีนล่าสุดพึ่งแจ้งระงับ ICO  :wanwan004: ตัวอย่าง USA , Singapore, Canada, พี่ไทยไม่รู้เลิกผิดกฏหมายยัง  :wanwan004:
https://www.sec.gov/oiea/investor-alerts-and-bulletins/ib_coinofferings
https://cointelegraph.com/news/singapore-clarifies-ico-token-regulation-follows-us

จุดแข็งของระบบนี้มันมีหลายอย่าง เหลือแต่รอให้เจ้าใหญ่ๆมาสร้าง service ลบจุดอ่อน จำนวนคนเข้าร่วมน่าจะมากขึ้นได้ ถ้ามันเข้าถึงได้ง่ายขึ้นกับแน่ใจเรื่องความปลอดภัย
(ตอนนี้ตลาดนี้ดูจะมีแต่แนว geek เข้าร่วม คนทั่วไปยังไม่เข้าใจหรือบางทีก็ยังกลัว)
- ถูกต้องเลยครับ

พอถึงจุดนั้น เรื่องการเลือก start up อันนี้ก็ไม่ต่างจากตลาดหุ้น คือมันก็จะมีคนที่ชอบเล่นหุ้นปั่น กับคนชอบเล่นแนว VI สะสม asset ในตลาดเหมือนกันทุกตลาด

- นี่เลยครับ https://www.coindesk.com/canadian-regulators-many-ico-tokens-meet-securities-definition/

ถ้ามันพัฒนาไปได้ในแบบนั้น การถือหุ้นในธุรกิจที่อนาคตไกลแต่ช่วงแรกๆจะได้เปรียบเรื่องต้นทุน ความได้เปรียบจากการเข้าไปเล่นก่อนตัวกระแสหลัก
แต่อนาคตก็ไม่แน่นอนอยู่แล้ว ต่อไปมันอาจมีระบบอื่นที่เข้ามาทำได้ดีกว่า หรือว่ารัฐบาลห้ามเล่น แบบงี้คือความเสี่ยงที่เดาไม่ได้เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กันยายน 2017, 09:22:55 AM โดย alchemist »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 01 กันยายน 2017, 09:46:17 AM »
นอกเรื่องหน่อย เมื่อสมัยก่อนที่พวก SappanU  Speedway Bauer  Lactasid อยู่ในบอร์ด ยอดออนไลน์จำได้ไม่ต่ำกว่า 100 ตอนนี้ 9 คน  :wanwan001: ผมมั่นใจว่าที่อยู่ในบอร์ดนี้ยังคงเหลืออยู่เพราะว่า มันคุยมาจนไม่รู้จะคุยอะไรกัน  :wanwan004: และดูเหมือนว่ามันจะงวดกว่าเดิมมาก พูดง่าย ๆ หน่อยก็คือ กะทิที่เคี่ยวจนไม่เหลือน้ำแล้วเหลือแต่สังขยามะพร้าวล้วน ๆ ผมตั้งสมมุติฐานอย่างนี้

- ตลาด Forex มันยากเกินไปทำให้คนไม่ได้เข้ามาเพิ่มเหลือแต่พวกเก่า ๆ ตายซาก (ผมคนนึงหล่ะ  :wanwan001:)
- ขาดทุนกันไปหมดแล้ว เห็นยอดฝากแต่ละคน 300 บาท  :wanwan001: เมื่อก่อนดาวน์โหลด ยอด Rebate มาดู ยอดฝากหลัก 1,000 หลักหมื่น สบายมาก  :wanwan005:
- อัตราการเข้าตลาดกับผู้ที่อยู่รอดนี่น้อยมาก เจ้าพ่อหมื่นกระทู้อย่าง Demoinvest (เอก) นี่เข้าหลังผมราว ๆ 3-5 ปี ยังหาย 555 นี่ถ้าไม่มี Crypto-Currency ก็ยังไม่รู้จะโพสต์อะไรเหมือนกัน
- ตลาดอิ่มตัว หันไปซ้ายขวา เหลือหรอมแหรมสู้กะธนาคารกะกองทุน  :wanwan022:

แนะนำพื้นฐาน Crypto กันมาพอตัวหลายคนคงได้แนวทาง ต่อไปจะใช้วิชาที่ได้ศึกษามาลองวิแคะดูรายเหรียญที่เป็นเหรียญหลักและน่าสนใจ เหรียญที่ผมสนใจ รวมทั้งเปิดเผยเป้าหมายและเหรียญที่ผมสะสม (เมื่อผมสะสมครบแล้ว ฮ่าาา เกิดทำไม่ได้อายเค้า  :wanwan001:)

• treader
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 01 กันยายน 2017, 10:22:31 AM »
 ข้อมูล ท่าน แน่น มาก เลยครับ   Crypto   :wanwan011: :wanwan011: :wanwan009: :wanwan009: