ผู้เขียน หัวข้อ: เตรียมตัวมาเฉลยการเทรดฉีกตำรา..  (อ่าน 4616 ครั้ง)

ออฟไลน์ alchemist

• นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 21
Re: เตรียมตัวมาเฉลยการเทรดฉีกตำรา..
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2018, 00:31:16 AM »
 :wanwan011:

ออฟไลน์ pad

• พลังน้ำใจ: 14
Re: เตรียมตัวมาเฉลยการเทรดฉีกตำรา..
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2018, 08:59:42 AM »
 :pien020: ปูเสื่อรอตอนต่อไปครับ
FX Symbols : Just Fractions

ออฟไลน์ aopancake

• พลังน้ำใจ: 133
  • เป้าหมาย 2013 1,000,000 บาท เป้า หมายมีไว้พุ่งชน
    • www.traderider.com
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2018, 11:13:44 AM »
TP สั้น SL ยาว มันก็ Winrate เยอะ ครับ แต่ถ้า โดน SL ทีก็จุก นะ SL ท่านอยํู่ตรงไหน ครับ
วางเลยเส้นเทรนไลน์ แนวรับแนวต้าน  SL ยาวหน่อยครับ ให้มีพื้นที่ราคามันแกว่งครับ สั้นไปก็โดนง่าย ยาวไปก็ขาดทุนลึกครับ ต้องพอดีๆ ราคาบางวันก็ดูง่ายบางวันก็ดูยากครับ อยู่ที่ว่าเจอสถานการณ์ไหน เจอยากก็เปิดออเดอร์เยอะหน่อยครับ

ดูๆ แล้ว RR ไม่ได้นะครับ ระยะ ยาว ยังไงผมก็ว่ารอดยอดครับ เทรดแบบนี้ไม่ได้ เม้นให้เสียกำลังใจ นะครับ
แต่ ที่ ท่าน เขียน บรรยายมาก ยาวๆ คนละเรื่องกับที่ ท่านเทรด โชว์ เลย

ด้วยความเคารพครับ
I am the Professional Bank Robber!

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2018, 14:41:40 PM »
รอดูไปดีกว่าท่าน มีแต่ความรู้ ถ้ามันไม่ใช่เราก็ได้รู้โดยไม่ต้องลอง ผมให้กำลังใจ จขกท. ครับ สู้ ๆ  :wanwan003:

ออฟไลน์ rnxp063

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2018, 16:08:13 PM »
ให้กำลังใจครับ   :wanwan003:

ออฟไลน์ goodbegoodwill

• นักลงทุนขั้นเก๋า
  • **
  • พลังน้ำใจ: 13
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2018, 19:34:29 PM »
13/07/18

withdraw $12

Total trade 4

win  3 

loss  1

Total Balance $630.56

ออนไลน์ narjant

• จินตนาการ สำคัญกว่าความรู้
  • พลังน้ำใจ: 309
  • เป้าหมายสลักไว้บนหน้าผา วิธีการเขียนไว้บนผืนทราย
    • treader
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2018, 20:47:54 PM »
แจ่มครับ  กระทู้ ดีเด่น   :wanwan009: :wanwan009: :wanwan012: :wanwan012:

ออฟไลน์ เจมส์ บอนด์

• พลังน้ำใจ: 8
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2018, 21:07:48 PM »
หมายถึงให้ใช้ tp สั้น sl ยาว เพื่อจะเอาวินสูงๆเหรอครับ  ค่าเฉลี่ยในระยะยาว ต้องวินสูงมากๆถึงจะรักษาวินสูงๆไว้ได้ เหมือนโป๊กเกอร์เลยครับ แต่โป๊กเกอร์มันเป็น rr ในระยะยาวดึงกราฟของพอตสูงขึ้นโดยอาศัยประสบการณ์ของผู้เล่น  ถ้าเก่งมากๆได้ทั้งวินเลทและ rr เลยครับ แต่ฟอเร็กนี่เราสู้กับโบรกเกอร์อยู่ เหมือนหงายไพ่ให้เจ้ามือดู :wanwan011: :wanwan011:  การใช้วินเลทสูงๆนี่น่าจะรอดระยะยาวนะครับเพราะเราปิดกำไร ก็คือได้กำไรออกมาเลย ถ้าเราปิดขาดทุนโดน sl ก็ขาดทุนเลย เพราะถ้าเราได้โบรกเกอร์จ่าย โบรกเกอร์ไม่ยอมจ่ายเราหรอก ต้องพยายามลากกราฟมาให้ถึง sl เราให้ได้การเลือกวินไว้ก่อนก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี  ผมเคยคิดแบบนี้   แต่ผมแพ้มากกว่าชนะน่ะครับ

ออฟไลน์ TD-009

• เทรดเดอร์ ศูนย์ ศูนย์ ก๊าก
  • พลังน้ำใจ: 19
  • ฝันให้ไกล ไปให้ถึง
    • Forex Thaiclub
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2018, 00:32:44 AM »
จะว่าไปฟังไปฟังมา มีส่วนคล้ายกับที่ผมคิดๆ ผมก็เล่นสั้นนะ

http://thailandforexclub.com/index.php?topic=39772.msg436184#msg436184
www.stock-fx.com "ถ้าเรามองไม่เห็นเป้า เราจะยิงให้เปลืองกระสุนทำไม"
Facebook(กระดานสนทนา) --> https://web.facebook.com/groups/Investor.888

ออฟไลน์ pad

• พลังน้ำใจ: 14
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2018, 04:26:24 AM »
 :pien020:
FX Symbols : Just Fractions

• **
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2018, 22:40:39 PM »
สวัสดีวันอาทิตย์

มาขอย้ำอธิบายสิ่งที่ตั้งกระทู้  คือการแชร์ ประสบการณ์ส่วนตัว นะครับ ไม่ได้เป้นการยืนยันว่าประสบความสำเร็จอะไรในการเทรดนะครับ  อาจจะถูกหรือผิด สำหรับข้อมูลหรือความเชื่อของใครๆนะครับ  ถ้าเทรดเดอร์ท่านใด มีกระบวนการหรือวิธีทำกำไรในตลาด ปล่อยผ่านกระทู้นี้ไปได้เลยครับ (  สิ่งนี้อาจจะเป็นประโยชน์  สำหรับคนที่เข้ามาใหม่ )

มาเข้าเรื่องกันต่อครับ  สิ่งที่ผมได้พยายาม พิมพ์หรืออยากจะสื่อ ในกระทู้ที่ผ่านมาคือ  ความเข้าใจในส่วนต่างๆ  อย่าง  mind set คือ  จะเป็นเทรดเดอร์สไตล์ไหนก็ให้คิดแบบนั้น  จะเป็นเทรดเดอร์ตลาดไหนก็เป็นเทรดเดอร์ตลาดนั้น จะศึกษาให้ชำชองตลาดคู่เงินไหนก็เอาให้ชำชองค่าเงินนั้นๆ ไม่โดดไปโดดมา นี่คือสิ่งที่อยากสื่อ ครับ 

มาพูดเรื่อง MM ต่อครับ  เทรดforex เป็นการเทรดแบบคำนวน margin  เราต้องเข้าใจสิ่งที่จะทำตั้งแต่ต้นก่อน คือเรื่อง win rate  ถ้าเรายังไม่เข้าใจหรือมี win rate ของเรา  เราจะออกแบบ MM ไม่ได้ เพราะการเทรดคือ long term game ส่วน MM คือระยะ ที่เราตั้งไว้เล่นในเกมส์  loss trade winning trade เป็นเรื่องปกติ เกมส์จะจบก็ต่อเมื่อ margin หมดหรือเงินหมด  เส้นทางก็จะมีได้ๆเสียๆ ไปเรื่อยๆ  MM คือความเสี่ยงระยะที่เรารับได้  เหมือนกับ  bankroll ในการเล่น poker  คือการตั้ง จำนวน buyin  ถ้าอย่าง โปร เค้าอาจจะตั้ง  buyin ไว้แค่ 10-20 ระยะในการเสีย เหมือนกันกับการเทรด forex  คุณผิดได้กี่ครั้ง อยู่ที่ MM เหมือนกันครับ   

เดี๋ยวมาต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กรกฎาคม 2018, 00:45:26 AM โดย goodbegoodwill »

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2018, 23:48:42 PM »
สวัสดีวันอาทิตย์

มาขอย้ำอธิบายสิ่งที่ตั้งกระทู้  คือการแชร์ ประสบการณ์ส่วนตัว นะครับ ไม่ได้เป้นการยืนยันว่าประสบความสำเร็จอะไรในการเทรดนะครับ  อาจจะถูกหรือผิด สำหรับข้อมูลหรือความเชื่อของใครๆนะครับ  ถ้าเทรดเดอร์ท่านใด มีกระบวนการหรือวิธีทำกำไรในตลาด ปล่อยผ่านกระทู้นี้ไปได้เลยครับ (  สิ่งนี้อาจจะเป็นประโยชน์  สำหรับคนที่เข้ามาใหม่ )

มาเข้าเรื่องกันต่อครับ  สิ่งที่ผมได้พยายาม พิมพ์หรืออยากจะสื่อ ในกระทู้ที่ผ่านมาคือ  ความเข้าใจในส่วนต่างๆ  อย่าง  mind set คือ  จะเป็นเทรดเดอร์สไตล์ไหนก็ให้คิดแบบนั้น  จะเป็นเทรดเดอร์ตลาดไหนก็เป็นเทรดเดอร์ตลาดนั้น จะศึกษาให้ชำช่องตลาดคู่เงินไหนก็เอาให้ชำช่องค่าเงินนั้นๆ ไม่โดดไปโดดมา นี่คือสิ่งที่อยากสื่อ ครับ 

มาพูดเรื่อง MM ต่อครับ  เทรดforex เป็นการเทรดแบบคำนวน margin  เราต้องเข้าใจสิ่งที่จะทำตั้งแต่ต้นก่อน คือเรื่อง win rate  ถ้าเรายังไม่เข้าใจหรือมี win rate ของเรา  เราจะออกแบบ MM ไม่ได้ เพราะการเทรดคือ long term game ส่วน MM คือระยะ ที่เราตั้งไว้เล่นในเกมส์  loss trade winning trade เป็นเรื่องปกติ เกมส์จะจบก็ต่อเมื่อ margin หมดหรือเงินหมด  เส้นทางก็จะมีได้ๆเสียๆ ไปเรื่อยๆ  MM คือความเสี่ยงระยะที่เรารับได้  เหมือนกับ  bankroll ในการเล่น poker  คือการตั้ง จำนวน buyin  ถ้าอย่าง โปร เค้าอาจจะตั้ง  buyin ไว้แค่ 10-20 ระยะในการเสีย เหมือนกันกับการเทรด forex  คุณผิดได้กี่ครั้ง อยู่ที่ MM เหมือนกันครับ   

เดี๋ยวมาต่อครับ

ชัดเจน ตามนั้น

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2018, 00:11:48 AM »
สวัสดีทุกท่าน นี่ก็ย่างปี 11 ในบอร์ดคุณต้น

ผมเข้ามาเขียน เพราะเห็นคนเตือน ซึ่งก็ดีครับ แต่ว่าอย่าขัดกันจนเสียโอกาส และขอให้กำลังใจเจ้าของกระทู้เผยแพร่ต่อไป  แต่ก็ไม่ได้ว่าใครที่เข้ามาขัดครับ ผมเป็นคนชอบเรียนรู้ ผมชอบเรียนรู้ความคิดคนอื่น ผมเทรดเป็นอาชีพครับ แต่ผมก็ยังเรียนรู้อยู่ ผมอยู่มาตั้งแต่คุณต้นยังใช้ชื่อ Admin ว่า Tonmaibiya อยู่เลย (11 ปีแล้ว) ผมก็นั่งเงียบ ๆ เรียนรู้จากบอร์ดนี่แหละ  ผมเชื่อว่าเทรดเดอร์ทุกคนมีวิจารณญาณพอที่จะยอมรับว่า ยอมรับความเสี่ยงที่ผลมาจากการกระทำของตัวเอง และรับฟังได้เอง

ปล. ขอเพิ่มนิดหน่อย จากการที่นั่งสังเกตุ จขกท. นะครับ ที่ตั้ง Risk มากกว่า Reward ไม่ได้หมายความว่า เขาจะใช้ Risk สูง Reward ต่ำนะครับ ผมคิดว่า เผื่อกันชนมากกว่า บางครั้งเขาอาจจะปิดก่อนก็ได้ ถ้าเห็นว่ากราฟมันไม่ใช่ แต่ฟังนะครับ คน!!! มักจะไม่ปิดเพราะว่า ทำใจไม่ได้ ถ้าคุณเด็ดขาดมาก คุณก็จะไปเจอภาวะที่มันแกว่งโดน SL นั่นแหละ การตั้งแบบนี้ไม่ไได้หมายความว่าเอา Win % อย่างเดียว อย่าพึ่ง Comment จนเสียรูปครับ (ไม่ได้ว่าใครเป็นพิเศษนะ) รอฟังและรอดูครับ ความรู้ประสบการณ์ของใครก็มีประโยชน์ทั้งนั้นแหละครับ  :wanwan003:

ออฟไลน์ Therayuth

• *
  • พลังน้ำใจ: 1
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2018, 01:05:27 AM »
คนใหม่รอฟังครับ

ออฟไลน์ macky

• *
  • พลังน้ำใจ: 2
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2018, 04:27:16 AM »
ขออนุญาติมาฟังด้วยครับ :pien020:
...และขอพี่ๆน้องๆอย่าเพิ่งมีระเบิดลงในกระทู้นี้เลยนะครับ ยังไงผมขอให้ท่านเจ้าของกระทู้ได้สอนได้บรรยายให้จบก่อนนะครับ
                                                                                                                      ขอบคุณครับ :wanwan011:
รบกวนพี่ๆน้องๆ อย่าเพิ่งทำให้กระทู้เสียครับ ผมเชื่อว่ามีหลายคนอยากฟังและอยากแลกเปลี่ยนความรู้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ vivex

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2018, 19:11:07 PM »
ขอเรียนรู้จากประสบการณ์ตรงด้วยคน

• **
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2018, 17:31:59 PM »
16/07/18

withdraw $12

Total trade 7

win  1 

loss  6

Total Balance $451

ออฟไลน์ vivex

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2018, 21:42:17 PM »
ท่านเปิดเผย  และหนักแน่นมาก  ถึงแม้ว่าจะ loss ติดกัน 6 ครั้ง ก็ยังควบคุมอารมณ์ได้
ผมเชื่อว่า การควบคุมอารมณ์เป็นอีกปัจจัยหนึ่งในการเทรด (ซึ่งผมยังทำไม่ได้แม้แต่น้อย : สติหลุด)
ขอเรียนรู้และติดตามต่อไป

ออฟไลน์ aopancake

• พลังน้ำใจ: 133
  • เป้าหมาย 2013 1,000,000 บาท เป้า หมายมีไว้พุ่งชน
    • www.traderider.com
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2018, 08:20:29 AM »
เข้ามาให้กำลังใจ นะครับ ขอให้ผ่านช่วง DD ไปให้ได้ ครับ ทุกระบบ มี ช่วง DD เสมอ ครับ ควบคุมสติ และผ่านมันไปให้ได้ครับ
I am the Professional Bank Robber!

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2018, 14:32:40 PM »
พูดตามตรงครับ

ไม้ 4 ไม้สุดท้ายเป็น EGO ของคนเทรดครับ แทนที่ จชกท จะเปิดทีละออเดอร์ แต่เปิดทีละ 3 - 4 โดยที่ของเก่ายังไม่ได้ปิด ผมไม่เข้าใจระบบท่านเท่าไหร่ แต่ที่แน่ ๆ
อย่างแรกที่ท่านอาจจะไม่มี คือ เป้าต่อวัน  หรือจังหวะสัญญาณการเข้า เพราะมันติดกันมาก นั่นทำให้ผมเดาว่าท่านน่าจะอยากเอาคืน

อย่างที่ 2 เนื่องจากมันเกิดจากความรู้สึกของเรา มันไม่ใช่ DD ผมเดาว่าท่านน่าจะเทรดกราฟต่ำกว่า 1 ชั่วโมงถึงให้สัญญาณถี่ขนาดนี้ และกิน Pip น้อย ผมไม่แน่ใจว่าท่านได้ Back Test หรือเปล่า? แต่เท่าที่เราอยู่กันมาเหมือนจะไม่นะครับ ถ้ามันมาจาก DD ของระบบ ท่านน่าจะไม่ combo 4 ไม้ทั้งที่ไม่ได้ปิดออเดอร์แรก

อย่างที่ 3 ท่านน่าจะยังแก้ปัญหา Mindset ไม่ได้ แม้ว่าจะแก้เปราะที่หนึ่งด้วย การถอนทุกวันแล้ว แต่กับ Exposure ขนาดนี้ เรียกว่าใหญ่เกินไปครับ (สำหรับผมนะ)

สุดท้ายไม่ใช่ ข้อสังเกตุ ยินดีที่มีคนเห็นต่าง เรื่องของการเทรดแบบนี้ แนวคิด Mindset ตอนแรกท่านถือว่าดีมากครับ ผมจะลองจำไปใช้ในระบบ ผมให้ความเห็นเรื่องของระบบเข้า ระบบแบบนี้ถ้าหาจุดกลับตัวไม่แม่นน่าจะโดนตอดทุกครั้งไป ปัญหาของมันคือ จุดเข้าเลยครับที่เราไม่รู้ Back Test ก่อนและทดสอบระบบใน TF เล็ก น่าจะดี การกระจายของกราฟน่าจะเข้า Normal Distribution อยู่ แต่ผมไม่ค่อยเทรด TF เล็กเพราะว่าต้นทุน (Spread ) มันสูง ข้อเสียเปรียบอีกอย่างคือ ความไม่แน่นอนของ ออเดอร์เทรดหากกำหนดไม่ชัดเจน ก็จะโดนมันควบคุม ตัวอย่างวิธีคิด 

หากมีสัญญาณวันละ 10 ครั้ง เทรดกำไร 2 ครั้งแล้วเลิก ก็จะได้ 2 แต่ถ้าขาดทุนเทรดเรื่อย ๆ ก็หมายความว่าเราจะเสีย 10 ครั้งหรือมากกว่า แต่กำไรได้แค่ 2 ครั้ง (อันนี้ต้องไปดู Odd ratio ระหว่างเรากับ Broker หาได้โดยหาจาก (spread/TP)/(spread/SL) ซึ่งท่านจะพบว่ายิ่ง TF ต่ำ ยิ่งเสียเปรียบ มันทำให้เราอยู่ยากขึ้นไปอีก

แต่ถ้าเราควบคุม เช่น เทรดวันละ 3  ครั้งท่านก็จะเข้าหลักการความน่าจะเป็นเต็ม ๆ เมื่อกล่าวถึงหลักการความน่าจะเป็น สิ่งที่เราจะมีเพื่อชนะ มี 3 อย่าง คือ โอกาสชนะ  อัตราต่อรอง และขนาดเงินทุน (%W, R:R, Balance)

เวลาที่เราเล่นเกมส์ ก่อนเราจะเล่น สิ่งที่เราต้องดูก่อนคือ โอกาสชนะ ซึ่งเกมส์ forex มีให้เลือก 2 ทาง คือ 1 เดิมพันว่าเราจะเราจะมี %W และ RR ดีกว่า Broker กับ 2 เดิมพันว่า ตลาดจะไม่เคลื่อนไหวผิดพลาด (กราฟเคลื่อนไหวโหด ๆ ) ซึ่งเกมส์ที่ 1 ก็เล่นแบบที่เล่นอยู่ เกมส์ที่ 2 เล่นแบบไม่มี SL ขึ้นอยู่กับรายละเอียดนั้นใครละเอียดกว่ากัน บอกได้เลย ว่า ดีทั้งสองอย่าง แล้วแต่ว่าใครปราณีตกว่ากัน เท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2018, 22:34:15 PM โดย admin »

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2018, 09:48:07 AM »
 :wanwan011: :wanwan011: ผมตามอ่านกระทู้ยุเรื่อยๆครับท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กรกฎาคม 2018, 10:22:52 AM โดย admin »

ออฟไลน์ Adisak

• พลังน้ำใจ: 5
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2018, 10:23:16 AM »
myfxbook หายไปไหนแล้วล่ะ

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2018, 08:42:47 AM »
 :wanwan005: :wanwan005: เอิ่มรออ่านต่ออยู่นะครับ  อย่าเงียบหายไปนานเลยครับ :wanwan027: :wanwan027:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2018, 22:32:29 PM โดย admin »

ออฟไลน์ numsena

• นักลงทุนขั้นเซียน
  • พลังน้ำใจ: 1
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2018, 04:42:50 AM »
ไปไวกว่าที่คิด แหะ แหะ

ออฟไลน์ iRuay

• พลังน้ำใจ: 7
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2018, 22:27:07 PM »
ไปไวกว่าที่คิด แหะ แหะ
555