ผู้เขียน หัวข้อ: มุมมอง MM ของผม  (อ่าน 233 ครั้ง)

ออฟไลน์ TD-009

• เทรดเดอร์ ศูนย์ ศูนย์ ก๊าก
  • นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 19
  • ฝันให้ไกล ไปให้ถึง
    • Forex Thaiclub
มุมมอง MM ของผม
« เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2018, 10:42:59 AM »
Money Management (MM) ที่หลายๆ คนคิดคือ Stop loss (SL) ไม่ใช่ 100% ครับ MM คือ มวลรวมงบดุลทั้งหมด ที่เรามี ซึ่งบางคน ถูกคนรุ่นกลางๆ สอนมา ว่าให้ ตั้ง SL หรือพวกที่ตั้ง TP มาก แค่ SL น้อยๆ เข้าไว้ มันคือยุคโลกสวยในวงการอ่ะครับ เราไม่รู้ว่าราคาจะหลอก หรือไม่ ในตลาด FX จริงไหม ทุกคนรู้ดี กราฟมักทำลายความเสถียร ของจิตใจเราเสมอๆ

ตั้ง SL. น้อยๆ เปิด 100ไม้ ชน SL 90ไม้ แล้วมันจะมีประโยชน์อะไรในการตั้ง SL กราฟค่าเงิน มันโหดกว่าที่คุณคิด ระบบที่เสถียรคือ แบ่งเงินหน้าตัก ออกเป็น 4ส่วน ห้ามเสียหายเกิน 2ส่วน แบ่งพอร์ต และเล่นในกรอบเหมาะสม เมื่อเสียแล้ว ทำยังไง จะ cover ทุนกำไรกลับมาได้ตั้งหาก คือ Money Management อย่างแท้จริง

และจะบอกว่า MM แต่ล่ะคนมันไม่เหมือนกัน สไตล์การเทรดก็ต่างกัน. ผลลัพท์จึงต่างกัน

ผิดถูกขออภัยล่วงหน้าครับ
 :wanwan011:

ที่มา... https://m.facebook.com/groups/228148477918776?view=info&refid=18
www.stock-fx.com "ถ้าเรามองไม่เห็นเป้า เราจะยิงให้เปลืองกระสุนทำไม"
Facebook(กระดานสนทนา) --> https://web.facebook.com/groups/Investor.888

ออนไลน์ alchemist

• พลังน้ำใจ: 21
Re: มุมมอง MM ของผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2018, 10:47:43 AM »
งง ครับ แต่ก็มาคอมเม้นท์มีส่วนร่วมครับ

MM ที่หลายคนคิด= SL อันนี้ไม่ใช่ตามนั้น จขกท พูดถูกคับ
MM = มวลรวมของงบดุลทั้งหมดที่เรามี จะว่าถูกก็ถูกแต่ว่าก็ยังไม่ใช่ทั้งหมดครับ ต้องไปรวมกับกระทู้นี้นิดหน่อย http://thailandforexclub.com/index.php?topic=39723.msg436177;topicseen#msg436177 และไปรวมกับ กลยุทธ์การเทรดและโอกาสและความน่าจะเป็นก็น่าจะพอครับ
ส่วนที่ว่า
ตั้ง SL น้อย ตั้ง TP มาก อันนี้เป็นหลักการครับมากกว่าจะเป็นวิธีการ บางคนไม่ตั้งก็มีแต่ที่สำคัญคือ การมี Risk: Reward ที่น้อยครับ ถ้าไม่ตั้งและ Cutloss น้อยทุกครั้งเมื่อผิดทางก็ได้ครับ แต่คำถามคือ กล้ากันรึป่าว? ที่จะ cut เลยเป็นที่มาของตั้ง SL ซึ่งเขาพูดถึงครับ แต่ถ้าเป็นอย่าง จขกท. ยกตัวอย่างมา บอกได้เลยว่าต้องไปเช็คระบบเทรดละครับมีปัญหาแน่ ๆ ครับ
การแบ่งหน้าตั้งเป็น 4 ส่วน หรือ 2 ส่วน มันก็คือวิธีการหนึ่ง ส่วนการห้ามเสียหายเป็นไปไม่ได้ครับ เสียแล้วจะทำยังไงจะ cover ทุนกลับมาได้คือ MM อันนี้คงยังไม่ใช่ MM ครับ ซึ่งจะวนไปที่กลยุทธ์กับความน่าจะเป็นในการเทรด ทำให้ SL เราชนน้อยครับ
ที่บอกว่า MM แต่ละคนไม่เหมือนกัน สไตล์การเทรดต่างกัน ผลลัพท์จึงต่างกัน  อันนี้จริงแค่ส่วนเดียวครับ ยังมีส่วนอื่นที่เราต้องคิดอีกมากครับ

ประสบการณ์ผม: การเทรดไม่มีสไตล์  การเทรดไม่มีคำว่าเหมือนกันหรือต่างกัน การเทรดไม่ว่าจะ MM หรืออะไรก็ไม่สำคัญเท่ากับว่า การเทรดคืออะไร? เนี่ยแหละครับ ถ้าการเทรดคือการค้า ต้องมองใหม่ครับ เพราะที่เขียนมา (ไม่รู้ว่าของคนอื่นหรือของ จขกท.) ไม่ใช่การค้าครับ

การเทรดต้องแยกให้ออกระหว่างการพนัน กับการค้าให้ได้ครับ เพราะไม่งั้นจบแน่ครับ สักวันโลกที่ต้องโลดแล่นบนความน่าจะเป็นอยู่อย่างนั้น

การเปิดร้านกาแฟ แล้วต้องมานั่งลุ้นให้ได้ว่าจะต้องขายวันละ 5 แก้ว 10 แก้ว มันคือการพนัน ไม่ใช่ธุรกิจ
การเปิดหอพักให้เช่า แล้วต้องมานั่งคิดว่า มันจะต้องเวิร์คแน่ ๆ มันคือการพนันครับ ไม่ใช่การค้า
การเปิดร้านเสื้อผ้าที่มองเห็นแต่ว่าจะต้องขายได้เท่านั้นเท่านี้ มันคือการพนันครับไม่ใช่การค้า

การค้าต้องลดต้นทุนเพื่ออยู่รอดระยะยาว ต้องเห็นทางที่ว่าจะทำกำไรได้ก่อน ถึงเลือกที่จะค้าขาย การค้าขายต้องเน้นช่วยคนจำนวนมากจึงได้กำไรเป็นใจคนมา
การค้าไม่จำเป็นต้องมีทุนเยอะ และไม่พึ่งฤดูกาล ไม่รอจังหวะ โอกาส แต่ใช้ความคิดสร้างสรรค์ครับ

ก็เป็นความเห็นหนึ่งครับ: ปล. ลิงค์เข้าไม่ได้ครับ น่าจะเป็นกลุ่มปิดครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2018, 13:50:35 PM »
ขอบคุณที่มีส่วนร่วมครับ ท่านงง แต่ท่านก็ว่าผมพูดถูกไม่น้อยใช่ไหมครับ สิ่งที่ผมจะสื่อคือ MM ไม่ใช่การตั้ง SL แต่คือการบริหารเงินในพอร์ต ให้คงอยู่ หรือเติมโต ซึ่ง MM แต่ล่ะคนไม่เหมือนกัน เพราะกราฟเดี๋ยวนี้มีการสับขาหลอกเยอะ จุดเข้า จุดออก ก็ต่างกัน

SL ในTF 30 แต่เทรน H4 สุดท้ายกลับมาที่เดิม แทนที่จะชน TP ชน SL ก่อนทุกที พอเริ่มเปลี่ยนฝั่งเล่น ก็ชน SL เหมือนเคย

ไม่ใช่ที่ระบบผมคนเดียว ระบบหลายคนก็โดน ที่ผมจะสื่อคือ แปลกไหมหลายคนเติม $10,000 แต่ตัดขาดทุน ที่ 2,000 เท่ากับว่าจำกัดสิทธิ์การเทรด อนึ่ง สู้แบ่งเงิน เป็น 4ส่วนดีกว่า เติมแค่ 2,000 ไม่ดีกว่าหรือ แล้วปรับ R:R เอา ถ้าเติมหมื่น แต่ท้ายที่สุด ผมเดาว่า ถ้าผิด คุณจะเหลือ 8,000 แล้วคุณเริ่มเล่นใหม่ คุณก็ตั้ง SL ไม่เกิน 2,000 อีก คุณตั้ง TP ที่เท่าไหร่ไม่รู้ มันไปไม่ถึง หรือถึง ก็ถึง 30% - 70% ชน SL ก่อนทุกที แล้วกราฟทำจิตใจเราไม่เสถียร สุดท้ายใจใหญ่ เล่นต่อ เงินหมื่นเหรียญสูญในสัปดาห์ ไม่ได้เอาตัวผมเป็นบรรทัดฐานนะครับ แต่พูดถึงลักษณะพฤติกรรมเทรดเดอร์ส่วนใหญ่

SL คือการ Save เงินในพอร์ตมากกว่า ในขณะเดียวกัน SL. คือการ ตัดเงินให้ตลาดเช่นเดียวกัน คำถามต่อมา งั้นไม่ต้องตั้งหรอ ไม่ใช่ครับ ก็ยังต้องตั้ง แต่ควรตั้งในจุดที่เหมาะสม แพ้แล้วห้ามเอาคืนในวันนั้น รอวันใหม่ดีกว่า...

ยกตัวอย่าง ประเภทสายยาว คือสายลงทุนก็ว่าไปตามที่เรามโน ให้ดูสวยงาม คุยว่าเห้ยผมถือเป็นอาทิตย์ พวกเดย์เทรดกิ๊กก๊อก ของแบบนี้มันต้องดู DD กันยาวๆ ครับ

ผมค้นพบจุดอ่อนอย่างนึงคือ แต่ล่ะวัน แต่ล่ะสัปดาห์ คุณจะวิเคราะห์ตั้ง TP. มากน้อย ไม่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับแนวรับต้าน หรือไม่ก็Fibo ออเดอร์ที่เปิดอาจชน TP หรือ SL แล้วที่ว่าเป็นที่ระบบ นั้นจริงหรือ ไม่มีระบบไหนเหนือกราฟ ไม่มีอะไรแน่นอน ที่เราคาดคะเนความน่าจะเป็นไปได้ในแต่ล่ะวันครับ เช่นเดาว่าน่าจะขึ้น 20pip เราตั้ง TP 5-10pipพอ อีกวันกราฟไม่เหมือนเดิมเดาว่าจะขึ้น 100pip เราตั้ง TP 5-10pipพอ อย่างนี้จะดีกว่าในความคิดผม

เรียกว่าสร้างระบบ Fixed ให้ตัวเอง ซึ่งมันได้ผลดีไม่น้อย
ถ้าคุณตั้งตามที่คุณเดา คุณแน่ใจไหมว่ามันจะถึงที่คุณเดา มันมีพลาดบ้างได้บ้าง ได้ๆ เสียๆ วนไปตลอด

ผมจึงบอกว่ากราฟไม่แน่นอน แต่เราทำให้พอร์ตเราแน่นอนได้ โดยใช้ช่องว่าง ที่คนอื่นๆ คิดไม่เหมือนเรา ใช้ช่องว่างที่กราฟ วิ่งขึ้นๆ ลงๆ เก็บในส่วนที่เป็นไปได้เข้าพอร์ต แล้วบริหารมันอย่างเป็นระบบ น่าจะดีไม่น้อยนะผมว่า

ไม่ได้ว่าสายไหนไม่ดี แต่ควรแบ่งพอร์ต เป็น สองพอร์ต 1.พอร์ตเล่นยาว 2.พอร์ตเล่นสั้น

อาจพูดภาษาแปลกๆ ผมอธิบายไม่เก่งครับ ขออภัย ขอทิ้งท้ายให้เห็นภาพชัดๆ คนที่ว่า sl น้อยๆ tp เยอะๆ R:R ออเดอร์นี้จะมีความเสี่ยงน้อย แต่ไม่ได้การันตี ว่า DD จะดีเสมอไป ถ้าที่ทำอยู่ไม่ได้ผล ลองทำตรงกันข้าม ดู ผลลัพท์อาจเปลี่ยนไปในทางที่คุณคาดไม่ถึง

ลองนึกภาพ การแข่งวิ่ง
Part 1
นาย A วิ่ง SL เส้นชัย100pip
นาย B วิ่ง TP เส้นชัย20pip
สรุปนาย B ชนะ

Part 2
นาย A วิ่ง TP เส้นชัย100pip
นาย B วิ่ง SL เส้นชัย20pip
สรุปนาย B ชนะ

(เส้นทางที่สั้นกว่าย่อมถึงก่อน)

ผมขอเลือกเป็นนาย B ใน part 1 แล้วคุณล่ะ จะเลือกเป็นนาย B ใน Part ไหน เพราะในเมื่อคุณก็รู้ ว่าสูตรตายตัว เส้นชัยที่ใกล้กว่าย่อมถึงก่อนเสมอ... จริงไหม

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับ จุดเข้า จุดออก ของแต่ล่ะคน แม้ทฤษฎีจะมี108 แต่สิ่งที่เลียนแบบกันไม่ได้คือ ไวพริบ และประสบการณ์ครับ

ปล.บทความเปิดกระทู้ ก็คือของผมเนี้ยแหละครับ โพสไว้ในกลุ่ม และเอามาแชร์ในนี้ดู เผื่อเป็นประโยชน์ ถ้าไม่เป็นประโยชน์ ก็ขออภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม 2018, 15:59:03 PM โดย TD-009 »
www.stock-fx.com "ถ้าเรามองไม่เห็นเป้า เราจะยิงให้เปลืองกระสุนทำไม"
Facebook(กระดานสนทนา) --> https://web.facebook.com/groups/Investor.888

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2018, 14:40:49 PM »
ผมอ่านท่าน TD-009 น่าจะอยู่มานาน แต่ลูกค้าก็เลือกเสพเอาครับ ประโยชน์ไม่เป็นประโยชน์แล้วแต่คนอ่าน ผมเคยโพสต์เป็นประโยชน์มาก ๆ แต่คนยังด่าได้ก็มีครับ ปล่อยมันไปดีกว่า 555

ที่ท่านพูดมาทั้งหมดรอบ 2 นี้เข้าใจกว่ารอบแรกมากครับ

รอบแรกผมคิดว่าท่าน TD-009 เอามาจากกระทู้ในกลุ่มแต่กลุ่มลิงค์เข้าไม่ได้ ผมไม่เข้าใจว่า ท่านบ่น หรือ ด่าใครอยู่หรือเปล่าเพราะมันไม่มีความเชื่อมโยง ผมก็ comment แบบเดา ๆ ครับท่าน

ส่วนรอบ 2 เป็นดั่งท่าน comment ทุกประการครับ (ในระบบหนึ่งนะครับ)

แต่จะให้ดี (ความจริงนิยามว่า ระบบ fixed ให้ตัวเอง มันดูฟังดูขัดแย้งไปหน่อย ผมขอแลกเปลี่ยนเป็นว่า ควรจะออกแบบระบบที่ กำหนดในสิ่งที่กำหนดได้ ไม่ใช่ไปกำหนดนั่งเดาในสิ่งที่กำหนดไม่ได้จะดีกว่าครับ) ไม่ว่าทางไหนก็มีทางแห่งความสำเร็จแห่งตนเองอยู่ครับ ปัญหาของคนคือ มันสื่อสารกันยาก เช่นคำว่า fixed ให้ตัวเองนี่ผมตีความว่าตามที่ผมตีความข้างบน จะเข้าใจถูกหรือไม่ก็ไม่แน่ใจ เช่นเดียวกันกับระบบครับ อธิบายของเราให้คนอื่นฟังก็จะงงไปตาม ๆ กันเช่นกัน

สิ่งที่ผมอธิบายตอนแรกกับสิ่งที่ท่านตอบมามันสอดคล้องกันละนะครับ ท่านเป็นคนมีฝีมือคนนึงครับ สุดยอด แต่ผมว่าอย่างนี้ครับ อย่าไปสนใจอะไรคนอื่นมากครับ อยู่เงียบ ๆ นั่งอ่านไปก็สนุกดีนะท่าน ผมอยู่บอร์ดนี้มาก็ 10 ปีพอดี ฮ่าาา ปล่อย ๆ มันไป ร่วมสนุกบ้างให้ drama กับใครไม่เอาดีกว่าครับ ^ ^ ปล่อยพวกมันไปเถอะ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2018, 15:41:42 PM »
ครับ ถือว่าแลกเปลี่ยน ทัศนะกันครับ ชี้แจงนิดนึงที่ผมพูดคุณๆ นี่ไม่ได้หมายถึงท่าน alchemist ซะทีเดียว แต่คือการยกประโยคบอกเล่าไปในตัวตัวนะครับ

ขอบคุณที่ชมว่าผมมีฝีมือ ที่จริงผมก็ไม่ได้เทรดเก่งหรือรอบรู้ไปเสียหมด แค่เห็นจุดบอดของใครหลายคน เลยอยากแชร์แนวคิดครับ

น่าจะเป็นประโยชน์กับมือใหม่ มากกว่า มือฉมัง

เอาจริงๆ ในนี้คงไม่สามารถเป็นลูกค้าผมได้ครับ. มาเพื่อหาเพื่อนคุย ส่วนในกลุ่มอ่ะใช่ มีหาค่า ib บ้าง ถามว่าเก่งพอตัวทำไมไม่เล่นเงียบๆ ก็คนมันเหงาอ่ะครับ 55+ และความสามารถผม ทำได้ 5-10pip/วัน เองครับ

ถ้าผมสอนมือใหม่ให้ทำแบบผมได้ รวมถึงให้คิดแบบผมได้ เราก็ไปกันได้ทั้งกลุ่ม เขาก็ได้ตังในส่วนของเขา ผมก็ได้ค่า ib winๆ คงไม่ผิด เพราะผมไม่หลอกต้มใคร เหมือนพวกขยะ ที่เห็นกันเกลื่อนๆ

แบบหวังต้มเพียวๆ ไม่ได้ให้สาระ ความเป็นจริง หรือเตือนผลเสียใดๆ แถมหนีหายเข้ากลีบเมฆ

ท่านเกริ่นคำว่าลูกค้ามา เหมือนดูแคลนผม ว่าผมมาจะดึงลูกค้า ในนึ้มีแต่เทพ จะไปเป็นลูกค้าผมได้ไง ผมแค่ต้องการเพื่อน เพราะขาดความอบอุ่น
แฮะๆ ในด้านเทรด fx นะ

ผมรุ่นน้องท่านซิงั้นอยู่ในนี้ ประมาณ 6-7ปีเองครับ เพิ่งแว๊บๆมา เป็นครั้งคราวครับ จำสมาชิกได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ขออภัยด้วยครับ

ยินดีที่ได้คุย ขยายความกับท่านครับ ดีนะที่ได้คุยกันแบบนี้ ผมรู้สึกดีนะ
มีอะไร อีก ขยายมุมมองต่อได้ครับ

มันมีตรรกะ อื่นๆ อีกมากมาย ที่ผมอัดอั้น อยากพูดอีกเยอะ แต่กลัวคนไม่เชื่อ เพราะผลงานหลักฐาน ยังไม่ดีพอ. ต้อง DD %ดีๆ หน่อย คนเขาถึงจะนับถือ ... ถ้าสำเร็จ เดี๋ยวมาโชว์ ขอเวลาก่อน

ปล.กระทู้ผมไม่เกี่ยวกับกระทู้ใครนะครับ เรื่อง MM ดูเวลาโพสได้ครับว่าผมโพสกี่โมง ผมโพสก่อน หน้าลิงก์ที่ท่านแนบมา ซึ่งไม่เกี่ยวข้องกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม 2018, 23:13:31 PM โดย TD-009 »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2018, 23:22:05 PM »
ลูกค้า = คนอ่านกระทู้ครับ
ดูแคลน = ดูที่เจตนาผมดีกว่าครับ
ส่วนเรื่องเทรดกำไรแล้วเลือกจะพูดหรือไม่ = อันนี้เป็นสิทธิส่วนบุคคลครับ คุณ TD-009 ทำอยู่ก็ไม่ผิดครับ หลักคิดผมคือ ถ้าของมันดีจริงมันก็มีราคาที่เหมาะสมของมันครับ ผมไม่เห็นด้วยกับของฟรีเช่นว่า กำไรจริงจะมาหวังอะไรเล็ก ๆ น้อย ๆ กับค่าเรียน คนที่จะมาเรียนคิดอย่างนั้น พวกเมิงก็ดักดานต่อไปครับ 5555 ต้นทุนที่แพงที่สุดคือเวลา หรืออยากจะลองวัดว่าตัวเองจะมีความสามารถหากำไรได้ แต่อาจจะคิดออกจนแก่หรือไม่ออกเลยก็ได้ หรือจะยอมเสียค่าใช้จ่ายนิดหน่อยเพื่อที่จะไม่ต้องเสียเวลาคิด คนเราก็เลือกเอา  ผมอ่านจากความคิดวิธีคิดเอาว่าใครมีความสามารถ บางครั้งความสามารถกับกำไรมันไม่ได้ไปด้วยกัน ความสามารถมีอยู่แต่กำไรอาจจะต้องรอจังหวะเวลาเหมาะ  Drawdown หรือ Abs profit มันไม่ได้วัดอะไรเลย ผมหรือเราไม่มีความจำเป็นต้องไปประกาศให้ใครรู้ว่าเรามีกำไรหรือขาดทุน เชื่อก็แล้วแต่ไม่เชื่อก็แล้วแต่ครับ ผมอยู่เงียบ ๆ ดีกว่า (ส่วนการจะหาแนวร่วมในการเทรดอย่างที่ TD-009 ทำก็ทำได้ครับ) ส่วนเรื่อง Link เอาตรง ๆ นะครับ ก็มีส่วนถูกอยู่บ้างครับแต่นั่นมันคนละมิติครับในการเทรด สิ่งที่คุณ TD-009 กล่าวถึงนั้นกว้างกว่าและใช้ได้ดีกว่า ที่ยกตัวอย่างลิงค์นั่นคือตัวอย่าง MM เฉย ๆ ครับ MM มันระดับวิธีการครับ ส่วนที่ว่า เรารู้ว่าอะไรกำหนดได้ อะไรกำหนดไม่ได้ นั่นมันหลักการครับ แค่เอาหลักนี้ไปคิดออกวิธีการได้เป็น 10 วิธี

ผมเห็นหลายคนในนี้มัวแต่งมตำนานครับ speedway บ้าง กลุ่มเทรดอะไรไม่รู้บ้าง

การจะรู้วิธีการปลูกต้นไม้ให้เป็นต้นไม้ใหญ่ อย่างแรกที่ต้องทำคือ แยกมันตอนที่ต้นเล็ก ๆ ให้ออกจากหญ้าหรือไม้พุ่มหรือไม้ขนาดกลางให้ได้ เพื่อเอากล้ามันมาเพาะ หากแยกไม้สักออกจากหญ้าไม่ได้ เมิงก็อาจจะกำลังเพาะต้นดอกแคอยู่ก็ได้ ครั้นจะไปซื้อต้นสักที่โตสุด ๆ มาแล้วมาปลูกก็แน่นอนครับ ราคามันย่อมแพงเพราะมันโตมาแล้วนี่ การจะตามคนเก่งต้องแยกคนเก่งให้เป็นก่อน ไม่ใช่ไปชื่นชมกับชื่อเสียง เงินทองที่เขามี แต่ไม่รู้ว่าจริง ๆ แล้วไอ้ชื่อเสียงเงินทองที่สร้างมานั้น มันมาด้วยวิธีการไหน บางคนอาจจะเขียนหนังสือแล้วดังแต่เทรดไม่เอาอ่าว นั่นก็คือเราได้ต้นดอกแคมา แทนที่จะเป็นต้นสัก ฉะนั้น จะนักเทรดชื่อดัง HF manager เก๊ กองทุนเก๊ หรือใครก็ตาม คำถามคือ รู้หรือเปล่าว่าเขาเก่งจริงหรือเปล่า? เก่งเพราะอะไร? ทำไมถึงเก่ง? เก่งเทรดหรือเก่งขาย? หรือเก่งสร้างชื่อเสียง? ถ้าตามไปผิดคนเท่ากับเสียเวลาไปหลายปี เป็นต้นทุนที่แพงกว่าการจ่ายค่าคอร์สกาก ๆ อีกครับ 555

หลายคนในนี้รวมทั้งผม ก็คิดว่าไม่ได้สนใจเรื่องพวกนี้ คนที่อยู่ที่นีส่วนหนึ่ง (เท่านั้น) คงอยากจะเรียนรู้ด้วยตัวเองว่า "เราจะทำได้มั๊ยนะ!" แต่ก็มีอีกหลายกลุ่มที่ต้องการสร้างอาชีพจากตรงนั้น ส่วนใหญ่จะได้ต้นสัก ดอกแค หญ้าคา หรือต้นพริกก็สุดแท้แต่เหตุแห่งกรรมของมัน บ้าน ๆ ก็เรียกซวยใครซวยมัน พูดดีดีหน่อยก็ ตามเหตุแห่งปัญญาครับ เท่านั้นแหละครับ ฮ่าาา สมควรแก่เวลาเลิกวง เพราะน่าจะคุยกันในสิ่งที่คนอื่นไม่เข้าใจมามากพอแล้ว  :wanwan001:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2018, 00:46:49 AM »
แต่เราเข้าใจกัน ใช่ไหม 555 ขอให้เราคือกลุ่ม 5% สุดท้าย ที่แข็งแกร่งครับ ลาก็ลาครับ

เก็บไว้ในทางของเราดีกว่า ใครอ่านเข้าใจ จะได้เคล็ดจิตวิทยาในการแก้ไขจุดบอดได้ ผมเชื่อว่าคนหลายคนเล่นเก่งกว่าผมนะ เก็บทีนึงเป็น 100pip แต่เก็บได้ตลอดไหม อีกเรื่องนึง

ถ้าเอาจุดบอดมาปรับได้ ค้นพบจุดอ่อนแข็งของตัวเองเจอ คงจะมีผลการเทรดที่ดีขึ้นแน่นอน สู้ๆ ครับ ทุกท่านๆ
 :wanwan009:

-เพิ่มเติม-
อ้างถึง
 สิ่งที่คุณ TD-009 กล่าวถึงนั้นกว้างกว่าและใช้ได้ดีกว่า ที่ยกตัวอย่างลิงค์นั่นคือตัวอย่าง MM เฉย ๆ ครับ MM มันระดับวิธีการครับ ส่วนที่ว่า เรารู้ว่าอะไรกำหนดได้ อะไรกำหนดไม่ได้ นั่นมันหลักการครับ แค่เอาหลักนี้ไปคิดออกวิธีการได้เป็น 10 วิธี 

ยังอุตส่าห์ชมผมอีก "กว้างและใช้ได้ดีกว่า" และ แตกแขนงย่อยๆ วิธีการได้เป็น 10วิธี ถ้าเราช่วยกันคิดวิธีล่ะ หรือ คนที่อ่านเข้าใจ นำไปสร้างวิธีของเขาได้ ย่อมเป็นประโยชน์กับเขาและเพื่อนๆในนี้

นี่แหละคือสาระที่ผมอยากจะแบ่งปันครับ ในเจตนารวม แบบไม่เก็บไว้ในหัวคนเดียว

และไม่ต้องการ Drama ใดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2018, 01:33:00 AM โดย TD-009 »

ออฟไลน์ เจมส์ บอนด์

• พลังน้ำใจ: 8
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2018, 09:29:20 AM »
 :wanwan012: ผมเข้ามาอ่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2018, 10:49:48 AM โดย admin »