ผู้เขียน หัวข้อ: จะมีคนสนใจไหม?  (อ่าน 1851 ครั้ง)

ออฟไลน์ alchemist

• นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 21
จะมีคนสนใจไหม?
« เมื่อ: 07 สิงหาคม 2018, 23:40:00 PM »
ผมมีความสนใจจะสร้างประวัติเทรดเดอร์  ไม่ว่าจะกำไรหรือขาดทุน เพื่อแบ่งปันเป็นประสบการณ์และเล่าเรื่องราว โดยเนื้อหามีลักษณะดังนี้
1. ใช้นามแฝงเท่านั้น
2. เป็นเรื่องราวของโลกการเทรด ไม่ว่าจะเป็น Forex หรือหุ้น ของคนไทย
3. เขียนในลักษณะอัตชีวประวัติ เล่าเรื่องราวชีวิตในโลก Forex แบบละเอียด
4. มีประสบการณ์มากกว่า 3 ปีในการลงทุนใน Forex
5. หากมีข้อความสื่อถึงกลุ่มเทรดอื่น ซึ่งเป็นกลุ่มเทรดซึ่งไปเรียน เข้าคอร์สมา แล้วคิดว่าหลอกลวงหรืออะไร เป็นการแจ้งเตือนภัย ให้ใส่อักษรย่อ เช่น อาจารย์ R หรือ กลุ่ม T_Trader อะไรทำนองนี้ ที่สามารถสื่อตัวตนได้เพียงระดับหนึ่ง อะไรทำนองนี้ครับ

ผมเข้าใจว่าหากเขาเป็นพวกหลอกลวงพวกนี้ย่อมเปลี่ยนชื่อไปเรื่อยอยู่แล้ว แต่หากเป็นการใส่ความชื่อก็ไม่ได้บอกความเป็นตัวตนของเขาอยู่แล้ว เขาก็ไม่มีความจำเป็นต้องไปกลัวใด ๆ

เงื่อนไขมีเท่านี้ครับ ประเด็นความคิดนี้คือ

1. ผมไปหาอ่านประวัติคนเทรดเก่ง ๆ ในไทย หาไม่เจอแม้แต่คนเดียว มีแต่ประวัติคนเก่ง ๆ เมืองนอก ซึ่งแน่นอน เป็นผม ผมก็ไม่อยากเปิดเผยตัว แต่ความรู้หรือเรื่องราวชีวิตในโลกการลงทุนในหุ้นหรือ Forex เป็นเรื่องจำเป็นมาก ปัญหาคือ ไอ้ที่มีอยู่ในวงการก็มายาเหลือเกิน ถ้าเราใช้นามแฝงเท่านั้นหล่ะ? มีคนสนใจไหม?
2. มีนักเทรดชื่อดังในไทยเยอะมาก แต่ปัญหาที่รู้คือ เราไม่รู้ว่าเขาของจริงหรือเปล่า เท่าที่สัมผัสคนดัง ๆ มาสัก 3 - 4 คนปรากฏว่าพวกนี้ไม่จริงเลย แล้วถ้าเรามีของจริงแต่ไม่ต้องสำเร็จแบบในตำนานหลอก ๆ พวกนั้นหล่ะ?
3. ประสบการณ์ที่ผมบอกไม่ได้เป็นสิ่งที่บอกว่า ต้องทำอย่างไร? แต่เป็นเชิงชีวประวัติกับแนวคิดที่ได้เรียนรู้ว่าเป็นอย่างไร ในช่วงนั้น
4. ผมคิดว่าสิ่งเหล่านี้มีประโยชน์มาก ๆ ไม่ว่ามันจะกำไรหรือขาดทุน ผมรับหมด แต่มันเป็นมุมมองชีวิตและสิ่งที่ได้เรียนรู้จากการเทรด
5. ในเว็บไซต์ผม ประวัติมันจะคงอยู่ตลอดไปและสามารถอัพเดทเพิ่มได้ มันคือ wikipedia ในแบบของผมเอง ตอนนี้ผมกำลังเขียนเกี่ยวกับ Cryptocurrency เริ่มจาก Cryptocurrency เมื่อเขียนครบแล้วจะเขียนเกี่ยวกับ Hedge fund และการลงทุน ทุก ๆ อย่างเกี่ยวกับการลงทุน

จากข้อ 1 - 5 ผมเลยมีคำถามสั้น ๆ ว่า  มีคนสนใจที่จะส่งเรื่องของตัวเองตามเงื่อนไขนามแฝงนั้นหรือไม่ครับ หรือว่า มันเป็น Idea ที่ไม่เข้าท่าเอาเสียเลยก็คอมเม้นท์ได้ครับ

ทีนี้คนที่ส่งประวัติตัวเองมา ก็ต้องระวังคือ การพาดพิงชื่อคนอื่นที่อาจจะทำให้เสียหาย เช่น ชื่อบริษัท ชื่อที่ทำงาน ชื่อกลุ่มต่าง ๆ ที่มีชื่อเสียง ซึ่งมีความสุ่มเสี่ยงจะทำให้ทราบตัวตนของเราสามารถปิดบังได้ และที่สำคัญผมจะเป็นคนเกลาให้เองครับ สิ่งที่ผมต้องการไม่ใช่ประวัตินักเทรดที่ยิ่งใหญ่ แต่เป็นประสบการณ์ที่มีคุณค่า ไม่ว่ามันจะกำไรหรือขาดทุนแต่ถ้ามันเป็นประสบการณ์จริง ๆ ผมบอกได้ว่ามันมีประโยชน์แน่ ๆ

ถ้าเป็นแบบนี้ คิดว่าพอจะมีคนสนใจจะส่งไหมครับ เพื่อจะเป็นการเรียนรู้ให้กับคนรุ่นต่อ ๆ ไป  :wanwan001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 สิงหาคม 2018, 23:44:57 PM โดย alchemist »

ออฟไลน์ Therayuth

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 1
Re: จะมีคนสนใจไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2018, 01:43:57 AM »
ผมเป็นคนใหม่ ต้องการแนวทาง ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2018, 02:27:45 AM »
ยังไม่ได้เขียนครับ  :wanwan004: ถ้าไม่มีคนส่งผมก็ไม่เขียนเช่นเดียวกัล เพราะหาวัตถุดิบไม่ได้ ครั้นจะไปเอาในตลาด ก็แบบว่า เจอมากับตัวเยอะ มีแต่พวกสร้างชื่อเสียง ขอเอาคนจริงดีกว่า ไม่ต้องแคร์กำไรขาดทุน  :wanwan003:

ออฟไลน์ vivex

• พลังน้ำใจ: 8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2018, 09:00:46 AM »
จะรออ่านครับ 
แอบมาส่งแรงใจให้บรรลุเป้าหมาย

ออฟไลน์ เจมส์ บอนด์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2018, 12:22:08 PM »
 :wanwan025:ผมเพิ่ง4ปีเองอ่ะ ไม่ผ่านเงื่อนไข :wanwan018:

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2018, 12:25:48 PM »
สงสัยเงื่อนไขอายุงาน น่าจะทำให้ผ่านลำบาก :wanwan001:

ออฟไลน์ por70

• พลังน้ำใจ: 13
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2018, 22:57:53 PM »
จริงๆเป็นเรื่องที่ดีนะครับ แต่ปัญหาก็เป็นสิ่งที่ท่าน alchemist อธิบายมาเรียบร้อยแล้วเหมือนกันครับ :wanwan003:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2018, 23:29:26 PM »
จริงๆเป็นเรื่องที่ดีนะครับ แต่ปัญหาก็เป็นสิ่งที่ท่าน alchemist อธิบายมาเรียบร้อยแล้วเหมือนกันครับ :wanwan003:
ขอบคุณครับ เฮีย

ออฟไลน์ manit1234

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2018, 19:51:26 PM »
เดียวว่างๆ ผมจะเขียนส่งไปไห้ครับเทรด มา 7 ปี มีประสบก
สร์มากมายอยากเล่า เผื่อเป็นอุทาหรณ์สำหรับนักเทรดรุ่นใหม่ๆ

ออฟไลน์ Therayuth

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2018, 20:06:41 PM »
รอเพื่อเป็นแนวทางครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2018, 23:38:58 PM »
เดียวว่างๆ ผมจะเขียนส่งไปไห้ครับเทรด มา 7 ปี มีประสบก
สร์มากมายอยากเล่า เผื่อเป็นอุทาหรณ์สำหรับนักเทรดรุ่นใหม่ๆ
จัดมาครับ มีคนเปิดแล้ว ดีใจมาก

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2018, 23:41:13 PM »
สามารถติดต่อผมได้ผ่าน discord หรือ ผ่าน direct message ในห้องนี้ครับ หรือ Email: masternodelibrary@gmail.com (ตลอด 24 ชั่วโมงครับ) หรือที่ Facebook Page: masternodelibrary ก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม 2018, 23:49:42 PM โดย alchemist »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2018, 23:44:29 PM »
ผมปรับแก้ประสบการณ์ในการลงทุน ให้เป็น 3 ปี แต่มีเงื่อนไขว่า ประวัติต้องน่าสนใจเป็นพิเศษ เช่น เจ็บตัวหนักมากด้วยวิธีการแบบไหนอย่างไร คิดแบบไหนถึงเจ็บตัว สถานการณ์ความคิดที่เกิดขึ้นอะไรทำนองนั้น หรือว่าเจอกับใครมา เตือนเป็นอุทาหรณ์ ได้ หากพาดพิงถึงกลุ่มที่หลอกลวงต้มตุ้น สามารถใช้ตัวอักษรย่อหรือสื่อความเพื่อเตือนภัยได้ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2018, 21:20:17 PM »
เริ่มต้นจากตกงานตอนน้ำท่วมใหญ่ มีโทรศัพท์สมาทโฟนเก่าๆที่แฟนซื้อให้ตอนทำงานคือโนเกียลูเมีย  พิมพ์หาคำว่าหาเงินออนไลน์   สรุปได้ว่าเทรดฟอเร็กแล้วจะรวยใน3 ปี จึงขอแฟนลงทุนซื้อโน๊ตบุ๊ค  ผมเริ่มต้นฝึกใช้คอมพิวเตอร์ตั้งแต่0 คือไม่เป็นอะไรเลย ก็ฝึกเล่นแบบมี tp  sl  มาโดยตลอด  แต่ก็ขาดทุนสะสมต่อเนื่องไม่เคยได้กำไรเป็นกอบเป็นกำ  เบิ้ลลอตจนล้างพอตไปเรื่อยๆ จนมาเจอมัดเล่ย์กรุ๊ปเมื่อปีที่แล้ว ก็พยายามฝึกตาม เทรดมัดเล่ย์เวิล  ตอนนี้มี 5 เครดิต ล่อมาครึ่งปีแล้ว ยังไม่ผ่านเงื่อนไข 28 เครดิตเลยติดดอยไว้เพียบ  ตัดมาที่วิธีการฝึกเทรด  ก็เริ่มจากอินดิเคเตอร์ ล้มลุกคลุกคลานมาโดยตลอดจนค่อยๆเริ่มถอดอินดิเคเตอร์ออกทีละชิ้นสองชิ้นจนตอนนี้เหลือแต่กราฟแท่งเทียนเปล่าๆ และคิดว่าเราสู้กับโบรกเกอร์ โดยตรงเลย แต่ก็ยังไม่เคยได้กำไร ค่อยๆขาดทุนสะสมต่อเนื่องเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ          ปี 2018นี้ผมก็ยังไม่ได้กำไรไม่ว่าจะเทรดวิธีไหนก็ตามครับก็พยายามฝึกเทรดตามแบบ cs ของพี่ต้านเขา แต่ก็ไม่ได้กำไรแล้วเพียงแต่มันไม่ล้างพอตเฉยๆ ก็ยังงงอยู่ว่าทำไมคนอื่นๆเขากำไรต่อปีที80-120% แต่ผมไม่ได้กำไรเลย รึผมโง่จนเกินไปที่จะเรียนรู้  ตอนนี้ก็ฝึกเล่นไปเรื่อยๆเลิกหวังคำว่ากำไรแล้ว แอบหวังแค่ว่าในอนาคตอาจค้นพบอะไรที่ทำให้อยู่ได้รอดแล้วมีกำไรเรื่อยๆก็พอกินตอนแก่ที่ไม่มีแรงไปทำงานอะไรแล้ว ไม่เคยแนะนำใครมาเทรดฟอเร็กเพราะคิดว่ามันคือการพนัน 100% มีคนได้ต้องมีคนเสีย  ปล ตอนนี้มีงานทำประจำแล้วครับแต่เงินเดือน8000เอง เศร้าจริงๆ แต่คิดว่าอย่างไรก็จะฝึกเล่นไปเรื่อยๆแบบนี้ครับ ประวัติผมก็มีเท่านี้ครับ ตอนนี้ไม่ลงตังจริงแล้วเล่นแต่เดโม่ไปเรื่อยๆ :wanwan011:

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2018, 23:16:54 PM »
เริ่มต้นจากตกงานตอนน้ำท่วมใหญ่ มีโทรศัพท์สมาทโฟนเก่าๆที่แฟนซื้อให้ตอนทำงานคือโนเกียลูเมีย  พิมพ์หาคำว่าหาเงินออนไลน์   สรุปได้ว่าเทรดฟอเร็กแล้วจะรวยใน3 ปี จึงขอแฟนลงทุนซื้อโน๊ตบุ๊ค  ผมเริ่มต้นฝึกใช้คอมพิวเตอร์ตั้งแต่0 คือไม่เป็นอะไรเลย ก็ฝึกเล่นแบบมี tp  sl  มาโดยตลอด  แต่ก็ขาดทุนสะสมต่อเนื่องไม่เคยได้กำไรเป็นกอบเป็นกำ  เบิ้ลลอตจนล้างพอตไปเรื่อยๆ จนมาเจอมัดเล่ย์กรุ๊ปเมื่อปีที่แล้ว ก็พยายามฝึกตาม เทรดมัดเล่ย์เวิล  ตอนนี้มี 5 เครดิต ล่อมาครึ่งปีแล้ว ยังไม่ผ่านเงื่อนไข 28 เครดิตเลยติดดอยไว้เพียบ  ตัดมาที่วิธีการฝึกเทรด  ก็เริ่มจากอินดิเคเตอร์ ล้มลุกคลุกคลานมาโดยตลอดจนค่อยๆเริ่มถอดอินดิเคเตอร์ออกทีละชิ้นสองชิ้นจนตอนนี้เหลือแต่กราฟแท่งเทียนเปล่าๆ และคิดว่าเราสู้กับโบรกเกอร์ โดยตรงเลย แต่ก็ยังไม่เคยได้กำไร ค่อยๆขาดทุนสะสมต่อเนื่องเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ          ปี 2018นี้ผมก็ยังไม่ได้กำไรไม่ว่าจะเทรดวิธีไหนก็ตามครับก็พยายามฝึกเทรดตามแบบ cs ของพี่ต้านเขา แต่ก็ไม่ได้กำไรแล้วเพียงแต่มันไม่ล้างพอตเฉยๆ ก็ยังงงอยู่ว่าทำไมคนอื่นๆเขากำไรต่อปีที80-120% แต่ผมไม่ได้กำไรเลย รึผมโง่จนเกินไปที่จะเรียนรู้  ตอนนี้ก็ฝึกเล่นไปเรื่อยๆเลิกหวังคำว่ากำไรแล้ว แอบหวังแค่ว่าในอนาคตอาจค้นพบอะไรที่ทำให้อยู่ได้รอดแล้วมีกำไรเรื่อยๆก็พอกินตอนแก่ที่ไม่มีแรงไปทำงานอะไรแล้ว ไม่เคยแนะนำใครมาเทรดฟอเร็กเพราะคิดว่ามันคือการพนัน 100% มีคนได้ต้องมีคนเสีย  ปล ตอนนี้มีงานทำประจำแล้วครับแต่เงินเดือน8000เอง เศร้าจริงๆ แต่คิดว่าอย่างไรก็จะฝึกเล่นไปเรื่อยๆแบบนี้ครับ ประวัติผมก็มีเท่านี้ครับ ตอนนี้ไม่ลงตังจริงแล้วเล่นแต่เดโม่ไปเรื่อยๆ :wanwan011:
รบกวนของ Time Line หน่อยได้รึป่าวคับ รวมทั้งความคิดอะไรอย่างไร? เดี๋ยวผมลอง Edit ตัวอย่างส่งให้ใน Message นะครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2018, 00:24:11 AM »
เรียนทุกท่านครับ

ขอบคุณมากครับ รับประวัติของทุกคนที่มีความน่าสนใจตามเงื่อนไขและอยากแบ่งปันประสบการณ์ สามารถส่งข้อความหาในบอร์ด Email หรือ discord ในเว็บผม หรือหน้าเพจก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ addy

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2018, 11:37:04 AM »
สนใจครับ ประสบการณ์ผมน้อยนิด กำลังหาแนวทางการลงทุนของตัวเอง แต่อยากจะแบ่งปันบันทึกเรื่องราวของตัวเองครับ แต่ไม่รู้ว่าจะมีคนสนใจอ่านแนวทางของคนที่ยังไม่ประสบความสำเร็จหรือเปล่า (ถ้าความสำเร็จนั้น วัดกันที่ตัวเงิน) แต่ถ้าความสำเร็จนิยาม ที่ ความสมดุลของชีวิต และ การลงทุน ก็อยากจะแบ่งปันครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2018, 00:52:08 AM »
ท่าน Vivex กรุณาแบ่งประวัติเรื่องราวส่วนตัวมาเพื่อเรียนรู้กันครับ

http://www.masternodelibrary.com/%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A1-cryptocurrency/thai-traders/vivex/

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2018, 05:17:24 AM »
คุณ Musashi ส่งมาครับ
http://www.masternodelibrary.com/%e0%b8%aa%e0%b8%b2%e0%b8%a3%e0%b8%b2%e0%b8%99%e0%b8%b8%e0%b8%81%e0%b8%a3%e0%b8%a1-cryptocurrency/thai-traders/musashi/

แม้เราจะมาจากต่างถิ่น ต่างจังหวัด แต่เรื่องราวของเราคล้ายกันคือ ล้างพอร์ท 5555555

ออฟไลน์ kenne

• พลังน้ำใจ: 65
  • เทรดสบายๆ กับ WaD ^_____^
    • บล้อคของผม
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2018, 23:39:58 PM »
ใน masternode มี คุณ tradetory ด้วยเหรอเนี่ย ผมนี่แฟนตัวยง ของเค้าเลย  :wanwan013: :wanwan013: :wanwan013:
"อย่าให้ใครมาบอก ว่าทำได้หรือไม่ได้ ถ้ามีความฝัน ก็แค่ออกไปคว้ามันมา"

ออฟไลน์ demoinvest

• พลังน้ำใจ: 1076
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2018, 02:57:50 AM »
ของต่างประเทศ มีที่ใหนบ้างครับ จะลองเข้าไปอ่านเป็นไอเดียดูครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2018, 08:36:59 AM »
 :wanwan001:

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2018, 08:55:29 AM »
:wanwan001:
ของคุณ James bond ผมเปลี่ยนชื่อเป็นภาษาอังกฤษคับ กัวมันไม่ inter

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2018, 11:12:06 AM »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2018, 23:49:35 PM »
คุณ Ling ครับ เขียนแนวเรื่องสั้น เน้นตอนสำคัญครับ

http://www.masternodelibrary.com/%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A1-cryptocurrency/thai-traders/ling/

สำหรับใครที่สนใจส่งมา ลองดูครับ  ใครอยากจะ update อะไรบอกได้ครับ