ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการตรวจสอบ EA  (อ่าน 206 ครั้ง)

ออฟไลน์ banksy

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 8
สอบถามเกี่ยวกับการตรวจสอบ EA
« เมื่อ: 15 กันยายน 2018, 00:40:12 AM »
ไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านมาโพสต์ แต่เวลาเกิดปัญหาจะคิดถึงบอร์ดนี้ทันทีเพราะรวมเหล่าเทพไว้มากมาย ปัญหาของผมเกิดจากลองหัดเขียน EA (ผ่าน FX Pro Quant) โดยแยกสัญญาณเป็น buy only sell only (EA คนละตัว) แต่ทีนี้ปัญหาเกิดจากสัญญาณ sell only บางช่วงเกิดข้อผิดพลาด ไปยิงคำสั่ง buy ขึ้นและถี่ เราจะตรวจสอบยังไง เริ่มจากตรงไหนดีครับว่าเป็นเพราะอะไร ผมดูโค้ดก็ไม่เป็น คิดเป็นแต่ logic แต่เรื่องโค้ดนี่เป็น 0 เลย

ตรงในวงสีแดง ที่เกิดปํญหาการส่งคำสั่งผิดพลาด ไม่ว่าจะเป็น strength หรือ Trend ระบบไม่ควรยิงออเดอร์ sell ทำให้โดน stop loss แบบไม่น่าเกิดขึ้น!!!

initial deposit: $1000
Lot: 0.5 (ทีละไม้)
R multiple: 6R

ออนไลน์ demoinvest

• นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 1070
Re: สอบถามเกี่ยวกับการตรวจสอบ EA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 กันยายน 2018, 01:47:08 AM »

เคยลองเล่นดู แว็บๆ  ลองใช้ no-order แล้วหรือยังครับ

ออฟไลน์ alchemist

• พลังน้ำใจ: 21
Re: สอบถามเกี่ยวกับการตรวจสอบ EA
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 กันยายน 2018, 02:43:22 AM »
เป็นเพราะไม่ได้เข้าใจระบบสั่งคำสั่งครับ algorithm ออกแบบมาดีแล้ว ทำความเข้าใจระบบส่งคำสั่งให้ดีคับ มันเข้าเงื่อนไขไปแล้ว ไม่ได้บอกว่าให้ส่งกี่ออเดอร์มันก็จะส่งไปเรื่อย ๆ จนกว่า margin จะหมด ถ้ากำหนดไว้ก็จะส่งเท่านั้นคับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 กันยายน 2018, 04:23:01 AM »

เคยลองเล่นดู แว็บๆ  ลองใช้ no-order แล้วหรือยังครับ
มีแล้วครับ คือมันเปิดทีละออเดอร์ แหล่พคระบ แต่ปัญหาคือจุดนั้นมันไม่ควรเปิดออเดอร์ เพราะไม่เข้าเงื่อนไข sell เลยงงครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 กันยายน 2018, 04:26:17 AM »
เป็นเพราะไม่ได้เข้าใจระบบสั่งคำสั่งครับ algorithm ออกแบบมาดีแล้ว ทำความเข้าใจระบบส่งคำสั่งให้ดีคับ มันเข้าเงื่อนไขไปแล้ว ไม่ได้บอกว่าให้ส่งกี่ออเดอร์มันก็จะส่งไปเรื่อย ๆ จนกว่า margin จะหมด ถ้ากำหนดไว้ก็จะส่งเท่านั้นคับ
ไม่ครับ จุดที่มันส่งคำสั่ง ไม่เข้าเงื่อนไขเลย ผมเลยงงน่ะครับ return ออกมาดูดี แค่มัจุดในวงสีแดง ที่ไม่เข้าเงื่อนไข แต่มีการยิงออเดอร์sell ออกไป

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 กันยายน 2018, 06:57:52 AM »
มีคำสั่ง ประมาณ max order บ้างใหมครับ  หรือ ใส่ หมายเลข magic 

ออฟไลน์ alchemist

• พลังน้ำใจ: 21
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 กันยายน 2018, 07:19:18 AM »
ไม่ครับ จุดที่มันส่งคำสั่ง ไม่เข้าเงื่อนไขเลย ผมเลยงงน่ะครับ return ออกมาดูดี แค่มัจุดในวงสีแดง ที่ไม่เข้าเงื่อนไข แต่มีการยิงออเดอร์sell ออกไป
ลองไปคิดดีดี algorithm ไม่ทำนอกคำสั่ง เพราะคุณไม่เข้าใจคับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 กันยายน 2018, 09:09:49 AM »
มีคำสั่ง ประมาณ max order บ้างใหมครับ  หรือ ใส่ หมายเลข magic
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองตรวจสอบดูครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 กันยายน 2018, 09:14:54 AM »
ไปลองเล่นมา โปรแกรมใช้ง่ายดี ดีเลยลองทำอีเอสักอันดู

https://quant.fxpro.co.uk/app/

ลองใช้คำสั่งเทรดใน libraly ดูครับ มันมี buy sell ที่มี max order อยู่ด้วย น่าจะช่วยได้  อย่าใช้ open position นะมันไม่มี max order ช่วย

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 กันยายน 2018, 09:19:01 AM »
ลองไปคิดดีดี algorithm ไม่ทำนอกคำสั่ง เพราะคุณไม่เข้าใจคับ
เดี๋ยวลองไปไล่ดูครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 กันยายน 2018, 01:17:23 AM »
ไปลองเล่นมา โปรแกรมใช้ง่ายดี ดีเลยลองทำอีเอสักอันดู

https://quant.fxpro.co.uk/app/

ลองใช้คำสั่งเทรดใน libraly ดูครับ มันมี buy sell ที่มี max order อยู่ด้วย น่าจะช่วยได้  อย่าใช้ open position นะมันไม่มี max order ช่วย
ผมใช้ open position มันมีให้เลือก no order อยู่ครับ ปัญหาไม่ใช่เปิดถี่ เพราะมันเปิดให้ทีละออเดอร์ แต่ปัญหาที่ผมหาไม่เจอคือ มันเปิดsell ในช่วงที่ไม่เข้าเงื่อนไขน่ะครับ กำลังไล่หาอยู่ครับ ว่ามี logic อะไรทับซ้อน ขอบคุณมากครับ