ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ newbie ครับ พร้อมขอคำแนะนำ...  (อ่าน 426 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rattakiat

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0
สวัสดีครับ newbie ครับ พร้อมขอคำแนะนำ...
« เมื่อ: 16 เมษายน 2019, 06:20:41 AM »
ผมเริ่มศึกษา forex มาได้นี่ก็รวมจะสองเดือนแล้ว ทั้งบัญชี demo และบัญชีจริง เคยล้างพอร์ทไปแล้วครับ เงินหลักพัน เพราะ overtrade แต่ไม่เป็นไร เอาใหม่ :wanwan009:

ทีนี้ผมก็ลองเทรดหลายๆอย่าง ตั้งแต่เทรดตามเทรด เทรดข่าว สวนเทรนก็มี

สุดท้ายแล้ว การเทรดแบบ scaplingรู้ สึกจะเป็นการทำกำไรให้ผมได้มากที่สุด (scapแบบ 50 - 70 จุด นะไม่สั้นขนาดมืออาชีพทำกัน)

ความรู้ที่มีใช้แค่ นิสัยของกราฟมักจะมีการเหวี่ยง มาก หรือน้อย ก่อนที่จะไปในทิศทางที่ควรจะเป็น ไม่ได้สนใจเทรดอะไรทั้งนั้น แต่ปัญหามันอยู่ที่ มันใช้ไม่ได้ตลอด %win rate ผมสูงมาก ในช่วงที่เทรดวิธีนี้มา แต่ risk reward นี่แทบจะ 4:1 เนื่องจากไม่ตั้ง sl เพราะคิดว่าเทรดสั้นแล้วมีเวลาเฝ้า ถ้า sl ไม่ดีมันก็จะเหวี่ยงมากินก่อนเสมอ

กราฟวันพฤหัส กับศุกร์ที่ผ่านมา ทำเอากำไรที่เก็บได้เป็นอาทิตย์หายหมด (อยู่ดีดี dollar ก็แข็งขึ้นอย่างกะมีข่าว ทั้งที่ผมก็วางแผนดูช่วงเวลาข่าวออกไว้เรียบร้อยแล้วๆ) ผมเลยอยากใช้วิธีที่มันยั่งยืนควบคู่ไปด้วย เลยคิดว่าจะเล่นเทรดแบบเทรน เรียก swing trade หรือป่าวไม่แน่ใจ ทั้งหมดนี้ที่ผมอยากรู้คือ มันควรถือนานแค่ไหนถึงพอดีครับ ผมเห็นพวกเก่งๆเค้าถือ เกือบอาทิตย์ ลากยาวจนไปชนตามแนวต่างๆตามที่คิดไว้ ปัญหาของผมคือ ถ้าผมถือ order นานมันชอบวกกลับมากินกำไรที่เคยได้ อย่างตอนนี้ผมเทรดทอง เปิดตั้งแต่วันศุกร์ขา buy มันก็ sideway ไม่ต่างจากมาเข้าออเดอร์วันจันทร์ แต่มันก็กลับตัวไปจริงๆ ได้มาก็ถือว่าเยอะ แต่ผมก็ถือต่อ ล่าสุดนี่ลงมากิน stop loss เรียบร้อย ถือว่าแพ้ ยังเหลืออีก order EJ sell ไว้ ซึ่งก็ sideway เป็นวันเหมือนกัน แต่ตอนนี้กำไรแล้ว ก็หวังจะได้ถึงตามเป้า ท่านใดเก่งเทรดยาวช่วยแนะนำทีผมควรจะตัดเอากำไรเข้าก่อนดีหรือป่าว

-ผมเป็นแค่นักศึกษา ไม่มีเงินทุนมากมาย แค่อยากจะช่วยพี่หาเงินค่าขนม เพราะพี่ส่งเรียน ไม่ได้อยากเป็นไว้รุ่นเงินล้าน ทำงานไปด้วยคงไม่ได้ เรียนหนัก จริงๆชีวิตลำบาก เงินทุนพอร์ทตอนนี้แค่พันเดียวเท่านั้น ไอ้สมการหารหมื่น ต่อ lot นี่แทบจะเป็นเรื่องยากสำหรับผม แต่ก็เจียมตัวนะ lot 0.01 ทุกออเดอร์ แต่ก็นั่นแหละ margin ไม่เคยถึงพัน% อยู่ดี leverage ผมใช้ 1 500 นะ ตามที่สมัครตอนแรก ไม่เคยปรับ

-ผมอยากฝึกไปเรื่อยๆตามทุนที่ตนเองมี ไม่อยากปล่อยเวลาให้เสียป่าว ผมไม่ใช่พวกขี้แพ้ที่จะมาเล่นๆแล้วจากไป ผมตั้งงใจจะเป็นนักเทรดแล้ว จะ 5 ปี หรือ 10 ปี กว่าจะสำเร็จ ผมก็จะทำเรื่อยๆ กระทู้ยาวหน่อย ขอโทษจริงๆ แค่อยากให้รู้ถึง mindset ผมตอนนี้ว่ามีอะไรต้องปรับ เชิญแนะนำมาได้เลย ยากแค่ไหนก็จะทำ เวลาที่เหลือจากเรียนผมก็อยู่ forex ตลอด (ศึกษาไม่ได้จ้องกราฟ)

-ผมกำลังหาความรู้เรื่องจิตวิทยาการเทรด รวมทั้งเศรษศาสตร์ อย่างเงินปอนผมตัดปัญหาไม่เทรดคู่เงินนี้เลย เพราะผันผวนมาหลายอาทิตย์  เห็น brexit เลื่อนเวลาอีก ซึ่งผมวิเคราะห์ทิศทางไม่เป็นว่ามันมีผลยังไง ส่วนเรื่องจิตวิทยามันเข้าใจยากจริงๆ ท่านใดมีแหล่งข้อมูลกลุ่มนี้ก็แนะนำได้ จะไทยหรือเทศผมไม่เกี่ยง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เมษายน 2019, 09:24:56 AM โดย admin »

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 1119
    • ThailandForexClub
Re: สวัสดีครับ newbie ครับ พร้อมขอคำแนะนำ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 เมษายน 2019, 09:35:11 AM »
ไม่รู้นะครับ แต่สำหรับผม ตราบใดที่ยังไม่คุม Risk แต่ละไม้ให้ดี + let profit run ให้ได้ วงการนี้ อยู่ยากครับ

ให้ไว้ 2 สมการ

Lot = จำนวนเงินที่ยอมขาดทุน (1% - 2 %) / (ระยะ Stop loss (pips) x มูลค่า Pip (หรือ pip value)) = สมการคำนวน lot เพื่อคุมความเสี่ยงเเต่ละไม้ที่ 1% - 2%

+

Expect Value = (%win x $win) - (%Loss x $Loss) = ในการเทรด ต้องทำให้สมการ EV เป็นบวกเท่านั้น จึงจะมีกำไร ตราบใดที่สมการเป็นลบ ทุนก็จะหายไปเรื่อยๆ

ทุนน้อย ให้เพิ่มทุนเข้าพอร์ตเรื่อยๆ ไม่เน้นทำกำไรเยอะ เพียงให้ได้ค่าเฉลี่ย 5%-10% ต่อเดือน ก็ถือว่าเทพเเล้วครับ วางแผนสะสม ทุน/กำไร ดอกเบี้ยทบต้นไปเรื่อยๆ ตั้งเป้า balance $100,000 (5-7 ปี) หลังจากนั้น ทำได้เฉลี่ย 5% ก็ = $5,000/เดือน เเล้วครับ

ส่วนหลักกการเข้า order ให้เน้นการเทรดตามเทรน หรือ trend follow ใน TF ใหญ่ๆ เช่น Daily หรือ H4
  • ถ้ามองว่าเป็นขาขึ้น ให้หาเเนวรับใกล้สุด รอราคาลงมาทดสอบเเนวรับ รอเเท่งเทียนกลับตัว Bullish reversal pattern เเล้วจึง Buy
  • ถ้ามองว่าเป็นขาลง ให้หาเเนวต้านใกล้สุด รอราคาขึ้นมาทดสอบเเนวต้าน รอเเท่งเทียนกลับตัว Bearish reversal pattern เเล้วจึง Sell

:wanwan003:

ออฟไลน์ phuked

• พลังน้ำใจ: 3
Re: สวัสดีครับ newbie ครับ พร้อมขอคำแนะนำ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 เมษายน 2019, 20:47:15 PM »
ไม่รู้นะครับ แต่สำหรับผม ตราบใดที่ยังไม่คุม Risk แต่ละไม้ให้ดี + let profit run ให้ได้ วงการนี้ อยู่ยากครับ

ให้ไว้ 2 สมการ

Lot = จำนวนเงินที่ยอมขาดทุน (1% - 2 %) / (ระยะ Stop loss (pips) x มูลค่า Pip (หรือ pip value)) = สมการคำนวน lot เพื่อคุมความเสี่ยงเเต่ละไม้ที่ 1% - 2%

+

Expect Value = (%win x $win) - (%Loss x $Loss) = ในการเทรด ต้องทำให้สมการ EV เป็นบวกเท่านั้น จึงจะมีกำไร ตราบใดที่สมการเป็นลบ ทุนก็จะหายไปเรื่อยๆ

ทุนน้อย ให้เพิ่มทุนเข้าพอร์ตเรื่อยๆ ไม่เน้นทำกำไรเยอะ เพียงให้ได้ค่าเฉลี่ย 5%-10% ต่อเดือน ก็ถือว่าเทพเเล้วครับ วางแผนสะสม ทุน/กำไร ดอกเบี้ยทบต้นไปเรื่อยๆ ตั้งเป้า balance $100,000 (5-7 ปี) หลังจากนั้น ทำได้เฉลี่ย 5% ก็ = $5,000/เดือน เเล้วครับ

ส่วนหลักกการเข้า order ให้เน้นการเทรดตามเทรน หรือ trend follow ใน TF ใหญ่ๆ เช่น Daily หรือ H4
  • ถ้ามองว่าเป็นขาขึ้น ให้หาเเนวรับใกล้สุด รอราคาลงมาทดสอบเเนวรับ รอเเท่งเทียนกลับตัว Bullish reversal pattern เเล้วจึง Buy
  • ถ้ามองว่าเป็นขาลง ให้หาเเนวต้านใกล้สุด รอราคาขึ้นมาทดสอบเเนวต้าน รอเเท่งเทียนกลับตัว Bearish reversal pattern เเล้วจึง Sell

:wanwan003:

ขอบคุณมากครับผม
 :wanwan011:

ออฟไลน์ InvestorResource

• นักลงทุนขั้นเก๋า
  • **
  • พลังน้ำใจ: 8
  • InvestorResource
    • InvestorResource
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 เมษายน 2019, 21:23:41 PM »
แหล่งข้อมูลที่ฟรี และดี อัพสกิลได้แค่ต้องแลกกับเวลา
https://www.youtube.com/user/cwayinvestment
https://www.youtube.com/channel/UC2Be4P_hCZ4bJphaKXnFWZw/playlists

ความรู้ ไมน์เซต คนที่เทรดเป็นอาชีพเขาเทรดกันแบบไหน คิดยังไง วางแผนยังไง มองว่าอะไรสำคัญ

ออฟไลน์ เจมส์ บอนด์

• พลังน้ำใจ: 8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 เมษายน 2019, 10:12:07 AM »
อายุเท่าไรแล้วครับ คิดแบบนี้ไว้บ้างไหมครับ ถ้าคุณได้เงินใครจะเป็นคนจ่าย ถ้าคุณเสียเงินใครจะเป็นคนได้ ถ้าคุณทุนน้อยมากๆแบบนี้เหมือนผม  การจะอยู่ให้รอดมันเป็นไปไม่ได้เลย  ตอนนี้ยังเรียนอยู่ใช่ไหมครับ  เงินเป็นสิ่งที่มีค่ามากๆเก็บเอาไว้นะครับ  ถ้าคุณไม่อยากเสียเงินก็อย่าเสียครับ ปล คือการไม่sl นะครับเพราะ sl คือการที่คุณจะเสียเงินจากบาล้านในพอตไปครับ  คุณบอกวางแผนเรียนรู้ระยะยาว 5 ปี งั้นก็ควรจะวางแผนตามระยะที่บอก  ไม่ใช่เล่นแบบเลือกเดาทางแบบนี้  หาวิธีที่จะไม่ยอมเสียเงินให้ตลาดได้ก่อนครับแล้วถึงค่อยลงเงินจริง  ไม่อย่างนั้นอาจะต้องเสียจนเกินที่คุณจะคิดไว้ครับ    การได้เงินจากตลาด fx เป็นสิ่งที่ยากกกกกกกกกกกกกกกกครับ  อันนี้ตามความคิดผมนะครับ ไม่ต้องเชื่อหรอกผมมั่วครับ :wanwan011: :wanwan011: :wanwan011: :wanwan011:

ออฟไลน์ Rattakiat

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 เมษายน 2019, 16:08:17 PM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ตอบนะครับ เพราะผมรู้ไงว่าวิธีนี้ไม่ยั่งยืน ตามRR ที่ผมได้บอก ถึงได้มาถาม ว่ามีเทคนิคดีดีให้ profit run ได้หรือป่าว เรื่องเงิน มันเป็นเงินที่ผมมั่นใจจริงๆว่าเป็นเงินเย็นครับ ก่อนจะเอามาเทรด ผมทำงานช่วงปิดเทอมได้มา ไม่เคยรบกวนพ่อแม่ (เลิกขอพ่อแม่ตั้งแต่จบ ม.ปลาย) จะไปขอพี่เพิ่มคงโดนตบแทน เงินในพอร์ต 1500 บาท ผ่านมาเดือนแล้ว ตอนนี้ยังอยู่ครบ ไม่ฝากเพิ่ม ไม่เคยถอน แล้วก็กำไรนิดเดียว ที่ท่านแอดมินบอกผมเห็นด้วยทุกอย่าง แล้วก็ทำตาม บางเรื่องที่ละเลยอย่างกำไร 15%/เดือน ซึ่งพอร์ทผมเล็ก วันนึงผมได้ก็เกิน 1% แล้ว  ไม่ได้อวดเก่ง ในแต่ละช่วงผมเทรดคู่เงินเดียว lot ต่ำสุดตลอด ถ้าผมมีพอร์ท 1 ล้านบาท15% นี่เป็นอะไรที่คุ้มเกินคุ้ม เอาไปลง carry trade ไม่ต้องมานั่งปวดหัวด้วย %กำไรมันจะลดลงตามเงินทุนที่เพิ่ม เป็นหลักกำไรทบต้นอยู่แล้ว ผมมองว่าจะเงินทุนมากหรือน้อย ปัญหามันก็เหมือนๆกันต่างกันแค่กำไรขาดทุน ที่ผมลงเงินจริงเพราะdemoไม่ได้เรียนรู้ครับ เคยมีคนแนะนำผมในpantipให้ผมลงเงินน้อยๆ leverage 1 200 lot ต่ำสุด ผมเป็นผู้ตามก็ตามทุกอย่าง แต่คุณบอกให้ผมเก็บเงินไว้ ตอนนี้ชักงงว่าผมควรมีเงินทุนเท่าไรดี ผมไม่ได้กลัวที่จะเสียเงินครับ ผมกลัวเสียทุนมากกว่า ผมcutหนีตลอดเวลาใกล้จะเสีย ต่อให้ทุนครั้งนี้หมด คงอีกเป็นเดือน ผมรอดมาเดือนนึงแล้ว เดือนหน้าผมก็ต้องรอดอีกให้ได้ ถึงจะลำบาก แต่เงิน1000 บาทต่อ 2-3เดือนมันไม่เหนือบ่ากว่าแรงผม อย่ามองว่าผมover trade หรือนั่งเดาครับ ผมไม่ได้ ovt เพียงแต่เงินทุนไม่สัมพันกับสมการแค่นั้นเองผมยังเรียนอยู่แน่นอนครับตอนที่บอกไว้ อยู่ปี4จะจบแล้ว ผมเข้ามาถาม เพราะเห็นว่าหลายท่านมีประสบการเทรดมาหลายปี คงจะประสบความสำเร็จในระดับหนึ่ง แนะนำแมงเม่าอย่างผมได้(จริงๆแค่อยากรู้ระยะเวลาการถือorderแค่นั้น ตอนนี้ก็ยังไม่เข้าใจ) คห 3 ผมก็ไปดู link ที่เค้าให้ไว้แล้ว ถือว่าได้ความรู้เพิ่มเติมมาครับ ที่ท่านบอกวิธีที่จะไม่เสียเงินให้ตลาดนี้มันทำยังไงครับ บอกแบบนี้ผมไม่เข้าใจ guideเล็กๆน้อยๆก็ได้ให้ผมเรียนรู้เอง ผมจะปฏิบัติตามครับ