ผู้เขียน หัวข้อ: ความเชื่อผิดๆเกี่ยวกับ Trader  (อ่าน 421 ครั้ง)

ออฟไลน์ sithsaksit

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0
ความเชื่อผิดๆเกี่ยวกับ Trader
« เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2019, 02:56:46 AM »
สวัสดีครับผมเป็นน้องใหม่กำลังหัดเขียนบทความเกี่ยวกับ ธุรกิจการเก็งกำไร ทั้งในตลาดหุ้น Forex ฯลฯ ทั้งในเรื่องของจิตวิทยาวิธีการต่างๆ ที่ได้สะสม
ประสบการณ์มา ในบทความนี้ผมอยากนำเสนอ ว่าอาชีพ Trader เขาทำอะไรบ้าง และความเชื่อผิดๆที่ผมเคยได้ยินได้ฟังและความคิดไปเองส่วนตัวของผมมานำเสนอ
เผื่อจะเป็นประโยชน์แก่พี่ๆ เพื่อนๆ ครับ
ผมเคยมีประสบการณ์แปลกๆ เพี้ยนๆ ที่เคยคุยกับเพื่อนคนใกล้ตัวรวมถึงคนรู้จัก แต่ละคนก็มีมุมมองเกี่ยวกับนักเก็งกำไรหรือ Trader ที่แตกต่างกันไป
บางอย่างก็ฟังแล้วอาจจะตลก เช่น Trader ก็คือนักพนันเล่นอยู่กับโชค เสี่ยงดวงไปวันๆ หรือ บ้างก็บอกว่า อาชีพนี้สบายนั่งอยู่หน้าคอมพ์
จะทำงานที่ไหนก็ได้บ้าง ซึ่งมันไม่จริงเลย บทความนี้ผมขอเสนอแนวคิดของผมว่าจริงๆแล้วอาชีพนี้เขาทำอะไรกันบ้าง เริ่มกันที่ บทนิยาม ของ Trader ,
กฏ 90 - 90 - 90 - 90 ของ Anton Kreil , Trader คืออะไร , เกม Poker หัวข้ออื่นๆ ที่น่าสนใจอีก ฯลฯ หากสนใจอ่านต่อ คลิกที่นี่
หากมีคำถาม ติ ชม งานเขียนบทความสามารถติดต่อผมได้ที่ ND Investor

ออฟไลน์ demoinvest

• นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 1081
Re: ความเชื่อผิดๆเกี่ยวกับ Trader
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2019, 05:25:14 AM »

ผมว่ามันเป็นประสปการ์ณนะ และเป็นลักษณะนิสัยของแต่ละคนที่แตกต่างกัน 

ข้อมูล หลายๆอย่าง  ไม่มีผิดไม่มีถุกทั้งหมด  มันเหมาะกับแต่ละคนแตกต่างกัน  ขึ้นอยู่กับคนใช้ และนิสัยคนไทย (รวมไปถึงวินัย และอารมณ์)

ข้อมูล forex ที่ถูกต้องมันก็ทำไว้กลางๆ แบบปลอดภัย ดูเหมือนมีจริยธรรม ไม่สามารถชี้แนะอันที่เสี่ยงๆได้

รวมกันแล้ว มันหล่อหลอมมาเป็นประสปกาณ์ของคนๆ นั้นออกมา  ทำให้เขาประสปความสำเร็จหรือไม่  หรือเจอตัวเองแล้วหรือยัง

การเทรดฟอเร้กมีหลายรูปแบบ มากมาย   ทำให้บางทีมันสรุปอะไรที่เป็นตายตัวไม่ได้หรือ ตัดสินอะไรไปเลยตรงๆ ไม่ได้

ออฟไลน์ sithsaksit

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0
Re: ความเชื่อผิดๆเกี่ยวกับ Trader
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2019, 10:40:59 AM »
ขอบคุณครับ  :wanwan011: