ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูกัน การตั้ง ออเดอร์ stop กับ limit  (อ่าน 16443 ครั้ง)

survivor1989

• บุคคลทั่วไป
มาดูกัน การตั้ง ออเดอร์ stop กับ limit
« เมื่อ: 25 มกราคม 2008, 22:16:25 PM »
บางคนอาจจะไม่เข้าใจเรื่องนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มกราคม 2015, 20:43:25 PM โดย admin »

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 1102
    • ThailandForexClub
Re: มาดูกัน การตั้ง ออเดอร์ stop กับ limit
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มกราคม 2008, 22:30:18 PM »
อธิบายเพิ่มเติมนะครับ กรณี

Buy stop คือราคาที่เราต้องการนั้น อยู่เหนือราคาปัจจุบัน ใช้ในกรณีที่เรามองว่า ต้องผ่านแนวต้านนี้ไปก่อน เราจึงจะเข้า buy เราก็ set order Buy stop ไว้

ส่วน Buy limit คือราคาที่เราต้องการ buy จะต่ำกว่าราคาในปัจจุบัน เราจึง set buy limit ไว้้ ใช้ในกรณีที่เรามองว่าจุดที่เราจะ buy limit เป็น จุดต่ำสุด หรือ เป็นจุดที่ราคา rebound ลงมารับ ก่อนที่จะขึ้นไปต่อ

Sell stop คือราคาที่เราต้องการ short sell นั้น อยู่ต่ำกว่าราคาปัจจุบัน ใช้ในกรณีที่เรามองว่า มันจะลงต่อ แต่ต้องผ่านแนวรับนี้ไปก่อน เราก็ไป set Sell stop ไว้ที่ใต้เส้นแนวรับ

ส่วน Sell limit คือราคาที่เราต้องการอยู่เหนื่อราคาปัจจุบัน ใ้ช้ในกรณีที่เรามองว่า ราคาขึ้นมาสูงสุดแล้ว จะน่าจะ rebound กลับลงไป จึง sell limit ไว้ หรือกรณีที่มองว่า ราคาเด้งจากแนวต้าน ขึ้นมา เพื่อจะลงไปต่อ จึง sell limit ไว้ เหนือราคาปัจจุบัน

;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2009, 11:32:48 AM โดย tonmaibiya »

Silver

Re: มาดูกัน การตั้ง ออเดอร์ stop กับ limit
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 12:10:46 PM »
ถ้าเรา ออเดอร์ ไปแล้ว เกิดเปลี่ยนใจเราสามารถยกเลิกได้รึเปล่าคับ :o :o :o

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 12:17:13 PM »
ถ้าเรา ออเดอร์ ไปแล้ว เกิดเปลี่ยนใจเราสามารถยกเลิกได้รึเปล่าคับ :o :o :o

ถ้ายังยังไม่ถึงราคาที่เราตั้งล่วงหน้าไว้ cancel ได้ครับ ถ้าที่ marketiva ให้ไปที่ tab Order เราจะเห็น pending order อยู่ click ขึ้นมาสั่ง cancel ได้เลยครับ  ;D

Silver

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 13:04:48 PM »
ขอบคุณมากคับ ได้ละคับ อิอิ ;D ;D

mmmpizza

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2008, 07:16:47 AM »
เล่นมาตั้งนาน แต่ใช้ไม่เป็น พึ่งมาเห็นกระทู้  ;D
ขอบคุณครับ

vicvic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2008, 00:00:29 AM »
แล้วถ้าเราตั้ง buy stop ไว้ แล้วปิด เสาร์-อาทิต แล้วเปิดมาวันจันทร์ ราคาโดดข้ามไปแล้วมาก เราจะได้ order ที่กำไรนี้มั๊ยคับ ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 สิงหาคม 2008, 00:56:24 AM โดย vicvic »

mmmpizza

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2008, 06:30:07 AM »
แล้วถ้าเราตั้ง buy stop ไว้ แล้วปิด เสาร์-อาทิต แล้วเปิดมาวันจันทร์ ราคาโดดข้ามไปแล้วมาก เราจะได้ order ที่กำไรนี้มั๊ยคับ ขอบคุณคับ

ได้ครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 22:08:24 PM โดย tonmaibiya »

pises999

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2008, 07:13:05 AM »
ผมมีวิธีจำส่วนตัวคับอิๆ เพื่อป้องกันการสับสน

order แบบ Limit  (Buy Limit , Sell Limit) คือ ซื้อถูกๆ - ขายแพงๆ เหมือนกับการซื้อขายของทั่วๆไป ที่เราย่อมต้องการซื้อของเข้ามาถูกๆ และต้องการขายของออกไปแพงๆ

order แบบ stop  (Buy Stop , Sell Stop) คือ ซื้อแพงๆ - ขายถูกๆ ขัดกับการซื้อขายของทั่วๆไป

ไปอ่านเจอการประยุกต์ใช้ pending order อันนึงคือ การนำไปเล่นกับข่าวแรงๆสีแดง โดยก่อนข่าวออกประมาณ 1 นาที  ตั้ง order แบบ Sell stop  ต่ำกว่าราคาปัจจุับัน  และ Order แบบ Buy stop สูงกว่าราคาปัจจุับัน เพื่อดักทางข่าว  ส่วนจะตั้งห่างเท่าไหร่  แล้วแต่ความผันผวนของค่าเงินคู่ที่เราเล่น 

- ถ้าตั้งไว้ใกล้เกินไป โอกาสที่กราฟจะเหวี่ยงขึ้นลงมาเก็บทั้ง buy และ sell  ก้มี  ซึ่งจะกลายเป้นเราเปิดทั้งสองด้าน เป็นการคาน  เราก็จะไม่ได้กำไร
 - ถ้าตั้งไว้ห่างเกินไป จะปลอดภัยกว่าในการเกิดการคาน แต่ก็เสียโอกาสในการทำกำไรไปบ้าง

ข่าวที่เหมาะสมในการใช้ pending order ดัก  คือข่าวสีแดงที่มีความสำคัญมากๆ และเป็นตัวเลขชัดเจน ซึ่งตลาดสามารถตีความทิศทางได้ง่าย ซึ่งมักจะทำให้เกิดการพุ่งของราคาไปในทิศทางตามข่าวทันที โดยไม่เกิดการเหวี่ยงไปมาก่อน อย่างเช่น การประกาศอัตราดอกเบี้ยต่างๆ  ตัวเลขจ้างงาน

วิธีนี้ ถ้าโชคร้ายกราฟเหวี่ยงมาเก็บทั้งสองด้าน ก็จะเป็นการคานครับ ก็ไม่เสียหายมากเท่าไหร่ แต่ถ้าโชคดีกราฟพุ่งไปทางเดียวเลย คุ้มค่าแก่การรอคอยแน่นอนครับ

การเช็คว่าข่าวไหน มีการวิ่งรุนแรง เหมาะสมหรือไม่ ให้ลองตรวจสอบจาก เวป  forexpeacearmy.com จะมีประวัติการวิ่ง่ของกราฟย้อนหลัง ณ เวลาที่ข่าวออกครั้งก่อนๆ

http://www.forexpeacearmy.com/forex_news_calendar/index.php?&action=settings
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 22:09:46 PM โดย tonmaibiya »

cruzer

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 มีนาคม 2009, 00:11:40 AM »
ผมมีวิธีจำส่วนตัวคับอิๆ เพื่อป้องกันการสับสน

order แบบ Limit  (Buy Limit , Sell Limit) คือ ซื้อถูกๆ - ขายแพงๆ เหมือนกับการซื้อขายของทั่วๆไป ที่เราย่อมต้องการซื้อของเข้ามาถูกๆ และต้องการขายของออกไปแพงๆ

order แบบ stop  (Buy Stop , Sell Stop) คือ ซื้อแพงๆ - ขายถูกๆ ขัดกับการซื้อขายของทั่วๆไป

จำง่ายดีครับ... :D

por2519

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 มีนาคม 2009, 00:34:21 AM »

order แบบ Limit  (Buy Limit , Sell Limit) คือ ซื้อถูกๆ - ขายแพงๆ เหมือนกับการซื้อขายของทั่วๆไป ที่เราย่อมต้องการซื้อของเข้ามาถูกๆ และต้องการขายของออกไปแพงๆ

order แบบ stop  (Buy Stop , Sell Stop) คือ ซื้อแพงๆ - ขายถูกๆ ขัดกับการซื้อขายของทั่วๆไป

ไปอ่านเจอการประยุกต์ใช้ pending order อันนึงคือ การนำไปเล่นกับข่าวแรงๆสีแดง โดยก่อนข่าวออกประมาณ 1 นาที  ตั้ง order แบบ Sell stop  ต่ำกว่าราคาปัจจุับัน  และ Order แบบ Buy stop สูงกว่าราคาปัจจุับัน เพื่อดักทางข่าว  ส่วนจะตั้งห่างเท่าไหร่  แล้วแต่ความผันผวนของค่าเงินคู่ที่เราเล่น 

- ถ้าตั้งไว้ใกล้เกินไป โอกาสที่กราฟจะเหวี่ยงขึ้นลงมาเก็บทั้ง buy และ sell  ก้มี  ซึ่งจะกลายเป้นเราเปิดทั้งสองด้าน เป็นการคาน  เราก็จะไม่ได้กำไร
 - ถ้าตั้งไว้ห่างเกินไป จะปลอดภัยกว่าในการเกิดการคาน แต่ก็เสียโอกาสในการทำกำไรไปบ้าง

ข่าวที่เหมาะสมในการใช้ pending order ดัก  คือข่าวสีแดงที่มีความสำคัญมากๆ และเป็นตัวเลขชัดเจน ซึ่งตลาดสามารถตีความทิศทางได้ง่าย ซึ่งมักจะทำให้เกิดการพุ่งของราคาไปในทิศทางตามข่าวทันที โดยไม่เกิดการเหวี่ยงไปมาก่อน อย่างเช่น การประกาศอัตราดอกเบี้ยต่างๆ  ตัวเลขจ้างงาน

วิธีนี้ ถ้าโชคร้ายกราฟเหวี่ยงมาเก็บทั้งสองด้าน ก็จะเป็นการคานครับ ก็ไม่เสียหายมากเท่าไหร่ แต่ถ้าโชคดีกราฟพุ่งไปทางเดียวเลย คุ้มค่าแก่การรอคอยแน่นอนครับ

การเช็คว่าข่าวไหน มีการวิ่งรุนแรง เหมาะสมหรือไม่ ให้ลองตรวจสอบจาก เวป  forexpeacearmy.com จะมีประวัติการวิ่ง่ของกราฟย้อนหลัง ณ เวลาที่ข่าวออกครั้งก่อนๆ

http://www.forexpeacearmy.com/forex_news_calendar/index.php?&action=settings

ขอบคุณครับ อ่านแล้วเข้าใจง่ายดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มีนาคม 2009, 02:04:39 AM โดย tonmaibiya »

engine11

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009, 08:28:28 AM »
ขอบคุณครับ.. ;D ;D

suchard

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 มีนาคม 2009, 08:18:44 AM »
อ่านแล้วได้ความรู้มากเลยครับ

ขอบคุณครับ

fogofwind

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 เมษายน 2009, 02:11:56 AM »
ขอบคุณครับที่ให้ความรู้ ;D

Teddy1962

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2009, 07:37:43 AM »
กลับมาดู ข้อมูลพื้นฐาน ทำให้ผมมีความรู้มากขึ้นเยอะครับ

siwach

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2009, 07:49:11 AM »
อีกวิธีสำหรับผู้ใช้ MT4 ครับ ง่ายๆ ไม่ต้องจำ เวลาจะเปิดก็ click บน chart ณ ราคาที่เราต้องการ เลือกที่ Trading มันจะมีให้เลือก 3 อย่างคือ

new order, buy stop at xxx, sell limit at xxx  
หรือ
new order,  buy limit at xxx, sell stop at xxx

แล้วแต่ว่าเรา click ที่ราคาสูงหรือต่ำกว่าราคาปัจจุบัน

แบบนี้ไม่ต้องจำครับ ลองดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2009, 07:56:20 AM โดย Bauer »

SuperTar

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2009, 07:55:25 AM »
กลับมาดู ข้อมูลพื้นฐาน ทำให้ผมมีความรู้มากขึ้นเยอะครับ

ถูกครับ...  :D

เวลาเรากลับไปอ่าน รอบสอง รอบสาม จะทำให้เราเข้าใจได้มากขึ้นกว่าเดิมครับ แล้วถ้าพื้นฐานเราแน่นพอ ที่เหลือมันจะง่ายขึ้นเองครับ มันจะทำให้เราเข้าใจ และเรียนรู้อะไรต่างๆ ได้ง่ายขึ้น และเข้าใจได้มากขึ้นครับ...

:D

ออฟไลน์ milky

• พลังน้ำใจ: 108
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2009, 21:50:50 PM »
 ;D  ถ้ารู้จักตั้ง pending ก็ลดโอกาสที่จะเสียมากขึ้นเหมือนกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2009, 22:02:07 PM โดย admin »

ออฟไลน์ Teddy

• นักลงทุนขั้นเซียน
  • พลังน้ำใจ: 0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2009, 22:35:20 PM »
ตอนนี้ ผมทดลองใน เดโม่ โดยการตั้ง pending order ไว้ ทั้ง Buy และ Sell กันพลาด พอ ทิศทางไปทางใดทางหนึ่งผม จะตัด pending อีกทางที่ผิดทิ้งไป ขอคำแนะนำ ว่าวิธีนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Protector

• พลังน้ำใจ: 34
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2009, 23:29:45 PM »
ตอนนี้ ผมทดลองใน เดโม่ โดยการตั้ง pending order ไว้ ทั้ง Buy และ Sell กันพลาด พอ ทิศทางไปทางใดทางหนึ่งผม จะตัด pending อีกทางที่ผิดทิ้งไป ขอคำแนะนำ ว่าวิธีนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ

พยายามเล่นตามเทรนดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2009, 23:30:57 PM โดย admin »
การเทรด ที่จริงก็เป็นเรื่องตรงไปตรงมา
ให้ใช้เส้น TrendLine หาจุดยุติเทร็น
ใช้ Boliinger Band ดูจุดพักจุดสะท้อน
กับใช้ Andrew's Pitchfork ตีกรอบราคา
แล้วก็เทรดไปตามนั้น จนกว่าจะยุติเทร็น

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2009, 06:14:58 AM »
ขอบคุณครับ
ขอความรู้เพิ่มเติมนิดนะครับ เทรน เราควรจะเริ่ม ดูตั้งแต่ TF เท่าไหร่เป็นต้นไปครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2009, 06:17:43 AM »
ขอบคุณครับ
ขอความรู้เพิ่มเติมนิดนะครับ เทรน เราควรจะเริ่ม ดูตั้งแต่ TF เท่าไหร่เป็นต้นไปครับ

ดูไล่ตั้งแต่ 4hrs ลงมาเลยครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2009, 06:51:55 AM »
ขอบคุณหลายๆ ครับ

ออฟไลน์ vobi69

• พลังน้ำใจ: 1
  • Learn to make the best...
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2009, 09:41:59 AM »
ผมก็เคยใช้ครับ แต่ไม่น่าไว้ใจ เพราะบางทีผมคาดการไม่เก่ง เลยต้องนั่งเปิดออร์เดอร์เอง ดีกว่าครับ

suchard

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009, 11:55:14 AM »
ขอบคุณครับ