ผู้เขียน หัวข้อ: GBP/USD  (อ่าน 714 ครั้ง)

Mr.Currency

• บุคคลทั่วไป
GBP/USD
« เมื่อ: 13 มีนาคม 2008, 01:26:02 AM »
หวัดดีคับ ผ่านไปไม่กี่ชั่วโมง US อ่อนต่อเนื่องมากเลย สาเหตุอาจจะมาจากการที่ราคาน้ำมันสูงทะลุ 110$ ด้วยคับ คนเลยทิ้ง US มาถือสกุลอื่นๆแล้วเก็งกำไรน้ำมันกัน ซึ่งตอนนี้น้ำมันก็ผ่านจุด 100$ มาค่อนข้างแน่นอนแล้วเพราะทดสอบที่จุดนี้บ่อยมากท้ายที่สุดก็ทะลุขึ้นมาทำ new high เรื่อยๆได้ แสดงให้เห็นว่า Offer ช่วง 95-101 ได้หมดไปเรียบร้อยแล้วคับ ทีนี้แนวรับจะเป็นที่ 100$ แทนส่วนแนวต้านยังหาไม่เจอคับ แต่นักวิเคราะห์เค้าประเมินไว้ว่าน่าจะอยู่ประมาณ 120$ ในปลายปีนี้ แต่สำหรับผม ผมว่าน่าจะไม่ถึงปลายปีหรอกครับ ปลายเดือนหน้าอย่างเร็ว และอีกสองเดือนมีแววได้เห็นแน่คับ เพราะ Opec ได้ออกมา confirm แล้วว่าไม่เพิ่มการผลิตแน่นอนตลอดปีนี้ ทำให้จอร์จ บุช ถึงกับหน้าแดงโกรธเป็นไฟทีเดียวครับ เพราะทีนี้เศรษฐกิจอเมกาที่แย่ๆอยู่จากปัญหา subprime, รวมไปถึงภาค Industrial ด้วยไหนจะ inflation เพิ่มจากการลดดอกเบี้ยอีก ต้องแย่ลงต่อเนื่องครับเนื่องจากราคาต้นทุนจากน้ำมันที่สูงขึ้น ทีนี้ก็จะมองต่อได้ว่าราคา USD ก็น่าจะอ่อนค่าลงได้อีกครับ อย่าพึ่งตกใจนะครับเพิ่งจะเดือนมีนาคมเท่านั้นเอง ปัญหานี่เพิ่งจะ intro เท่านั้นเองครับ ยังต้องทนอีก 2 ปีครับ แต่ก็ไม่แน่นะครับเพราะอเมกาเป็นประเทศที่ไม่ยอมอะไรง่ายๆอยู่แล้ว อาจจะมีการออกพันธบัตรเพิ่ม, พิมพ์เงินเพิ่มก็ได้ครับ หรือถ้าเลวร้ายที่สุดก็คือสงครามครับ....

นอกเรื่องมาเยอะ ลองมากันที่ pair GBP/USD กันดีกว่า....
ตอนนี้เป็น Stronly Bullish trend คับ ถ้าจะ trad ผมแนะนำเทรดสั้นๆดีกว่าครับ เพราะแนวต้านยังเคว้งคว้างอยู่อีกไกลครับ กลัวมันจะมีแรงเทขายขึ้นมา
ทีนี้ลองดูที่กราฟ 1hr กับ 30hr ครับ
ราคาสังเกตุได้ว่าจะไต่เส้น EMA8 ขึ้นไป และ MACD  ให้สัญญาน Trend Continue ด้วย ไว้รอจังหวะที่ราคามาแตะที่เส้น EMA8 แล้วเด้งกลับขึ้นไปเป็น Trend Continue pattern ของ MACD ค่อยเข้าซื้นนะครับ
Target ที่ 20pips ก็พอครับ การลดความเสี่ยงก็พอราคาวิ่ง +10 pips แล้ว เลื่อน stop loss มาที่จุด Breakeven นะครับ ส่วนการเข้าครั้งแรกแนะนำ Stop loss ที่ 15-20 pips พอครับ(รวม spreadแล้วนะคับ)
เพื่อความชัวว์ก็แนะนำดูที่กราฟ 30min. ควบคู่ไปด้วย ถ้าราคาต่ำกว่าเส้น EMA8 แล้วดีดกลับทำรูป MACD Trend Continue แล้วเทียบกับ 1 ชม. ให้สัญญานด้วยกันก็เข้าได้เลยครับ

อย่าใจร้อนนะครับ ขอให้ใจเย็นๆและวางแผนดีๆครับ
ขอบคุณครับ :)

Mr.Currency

Re: GBP/USD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 มีนาคม 2008, 01:28:08 AM »
อันนี้สำหรับกราฟ 1hr คับ

เพื่อนๆมีความเห็นยังไงบอกกันได้นะครับ เพื่อความมั่นใจในการเทรดที่มากขึ้นครับ :)

Mr.Currency

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 มีนาคม 2008, 01:40:37 AM »
อ้ออ.. ลืมบอกไปที่ให้ใจเย็นๆและระวังให้ดี รอสัญญานมาก่อนแล้วค่อยเข้าเพราะถ้าเรามองอีกมุมนึง
MACD กำลัง Form รูป Head & Shoulder คับ ซึ่งอาจจะลงยาวก็ได้ เพราะฉะนั้นใจเย็นๆคับ
wait and see ก่อนนะครับ รอให้ MACD(30min) กับ MACD(60min)(ถ้าเน้นชัวว์) ทำรูป Trend Continue ก่อนนะครับ เพราะไม่มีอะไรที่เป็น 100% คับสำหรับตลาดนี้ ความแน่นอนคือความไม่แน่นอนครับ

ขอบคุณคับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม 2008, 01:43:28 AM โดย Mr.Currency »

Mr.Currency

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 มีนาคม 2008, 03:44:22 AM »
เป็น Trend Coninue คับ ตอนนี้ปิด position ไปเรียบร้อยแล้ว รอรอบใหม่ครับ :)

Mr.Currency

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 มีนาคม 2008, 06:42:37 AM »
ตอนนี้มาถึงช่วงสำคัญแล้วนะครับ เอากราฟราคา GBP/USD มาให้ดูเป็นของ Weekly กับ 4hr คับ

จากรูปจะเห็นได้ว่าราคาตอนนี้จะเจอกับแนวต้านใหญ่จาก trend line ของ Weekly คับ
ในขณะที่ตอนนี้แตะอยู่ที่แนวต้านของ 4Hr และกำลังทำท่าจะตกลงมา ต้องรอดูข่าวของ US ทุ่มนี้ครับว่าเป็นยังไง ถ้าตัวเลขต่ำกว่าที่คาดการณ์ก็จะทะลุแนวต้าน trend line 4hr ได้ครับ ทีนี้แนวต้านต่อไปเป็นของ Weekly คับอยู่ที่ช่วงราคา 2.0450 คับ มาลุ้นกันครับ :)

Mr.Currency

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 มีนาคม 2008, 06:43:56 AM »
อันนี้กราฟ 4hr คับ

ขอให้สนุกกับการ trade ครับ :)

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 1118
    • ThailandForexClub
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 มีนาคม 2008, 06:51:03 AM »
เยี่ยมไปเลยครับ สำหรับการวิเคราะห์ ตอนนี้ จะ 6 โมงแล้ว gu ก็ยังขึ้นมาอย่างต่อเนื่อง บวกขึ้นมา 100 จุดจากราคาเปิดตลาดเมื่อเช้านี้ แต่คิดว่านะจะปรับตัวแถวๆ นี้ หรือราวๆ 2.0400 นะครับ อาจจะลงมาเล็กน้อย หรือเข้า sideway พักตัว

รอดูทุ่มครึ่งตลาด NY ต่อ  ;D