ผู้เขียน หัวข้อ: Daily Wrapup 13/03/08  (อ่าน 1564 ครั้ง)

Mr.Currency

• บุคคลทั่วไป
Daily Wrapup 13/03/08
« เมื่อ: 13 มีนาคม 2008, 15:28:39 PM »
สวัสดีครับ... วันนี้มีเรื่องเกิดขึ้นมากมายให้ได้เห็นกันเลยนะครับแถมเป็นเรื่องที่ค่อนข้างจะเกินคาดด้วย
ออกมาแล้วนะครับสำหรับตัวเลขทางเศรษฐกิจของสหรัฐ เป็นตัวเลขของ Core Retail Sales ของเดือนกุมภาครับ ซึ่งนักวิเคราะห์ประเมินไว้ที่ 0.2% แต่ผลออกมาต่ำกว่าที่คาดไว้มากๆๆเลยครับมาติดลบ -0.2
นี่เป็นตัวเลขที่ไม่รวมผลิตภัณท์ประเภทน้ำมันกับก๊าซนะครับ เพราะถ้ารวมแล้วต่ำกว่านี้แน่นอนครับ ปัจจัยหลักคือเรื่องของราคาน้ำมันที่สูงขึ้นเรื่อยๆบวกกับปัญหาเศรษกิจที่ตกต่ำของสหรัฐ ซึ่งตัวเลขในวันนี้ที่ออกมาเป็นการยืนยันเลยครับว่าเศรษฐกิจของสหรัฐเข้าสู่สภาวะถดถอยจริงๆ เนื่องจากปัญหาคนตกงาน, เป็นหนี้ subprime, เงินเฟ้อ, ฯลฯ .. ทำให้กำลังซื้อของคนลดน้อยถอยลงครับ เพราะราคาสินค้าที่แพงขึ้น และทำให้ตัวเลข Retail Sales ลดลง นับว่าตอนนี้ร้านขายของชำต่างๆเช่น warmart ต้องกลับไปทำการบ้านเลยครับ จากการประกาศตัวเลขตัวนี้ทำให้ Dowjones Index ปรับตัวลดลง 160 จุดทันทีครับคนเทขายหนี และเงินจะไปไหน? ก็ไปตลาดทองคำกับน้ำมันครับ ทำให้ราคาทองคำพุ่งไปถึง $999.70 ครับ เกือบจะ $1000 แล้ว แล้วราคาน้ำมันพรุ่งนี้คงจะพรุ่งขึ้นตามครับ เตรียมควักตังค์จ่ายราคาน้ำมันเพิ่มได้เลยครับ

ตอนนี้เรามาดู pair กันครับ
USD/JPY - ผิดคาดครับ ตอนแรกผมวิเคราะห์ว่ามันน่าจะทะลุ 100 ลงมาหลังตัวเลขออกมาต่ำกว่าที่คาดการณ์ แต่ลงมาผ่าน 100 ไปวูบเดียวแล้วก็เด้งกลับขึ้นไปใหม่ครับ แสดงให้เห็นว่าแนวรับจิตวิทยาที่ 100 เป็นแนวรับที่แข็งแบบคนเหล็กเรียกพี่จริงๆ ก็แนะนำว่ารอดูกันต่อไปครับ ถ้าจะเข้าก็ขอให้ระวังมากๆๆครับ เพราะ USD อ่อนต่อแน่ แต่... แนวรับก็อาจจะเด้งกลับได้ตลอด เพราะฉะนั้น ไม่ทำไรเลยดีที่สุดครับ ถ้าเป็นผม ผมจะเข้าเมื่อรู้ได้ว่าผ่าน 100 มาอย่างสมบูรณ์แล้วครับ

EUR/USD - ราคาทะลุ 1.5600 แล้วดิ่งลงมาครับ MACD(4hr) ให้สัญญาน Aggrasive Reverse เป็นสัญญาน Short ครับ แต่... ผมไม่อยากเสี่ยงครับ อยากดูต่อก่อน เพราะ USD อ่อนคับ ตัวเลขเศรษฐกิจล่าสุดออกมาก็ไม่ดี แต่ถ้าคิดว่ามันจะลงจากสัญญาน MACD ผมว่ามันขัดๆกันอยู่ในใจ wait and see คับ

GBP/USD - รูปแบบ pattern คล้ายๆกับ EUR/USD เลยครับ อันนี้เป็นตัวเลือกที่ดีครับสำหรับการเตรียมพร้อมที่จะเปิด position เพราะถ้าจะขึ้น MACD(4hr) ก็จะเป็น Trend Continue ครับ แนวต้านอยู่ประมาณ 2.0450 สามารถเข้าได้ครับ แต่... ต้องดูราคาว่าเด้งกลับจาก EMA8 ขึ้นไปแล้ว MACD ให้สัญญาน Trend Continue หรือเปล่า ถ้าให้แล้วก็เข้าได้ครับ แต่ถ้ายังไม่ได้ ก็อย่าเสี่ยงเลยครับใจเย็นๆนะครับ  สาเหตุที่แนะนำ GBP/USD เพราะว่าพรุ่งนี้ข่าวของ GBP จะไม่มีครับ แต่ EUR จะมีโปรยๆออกมา แต่ไม่รุนแรงครับ อีกเหตุผลนึงคือ EUR/USD ตอนนี้หาแนวต้านไม่เจอครับเพราะเป็น new high เรื่อยๆ เสี่ยงต่อการโดนเทขายได้ คือถ้ามีคนเทขายคือลงทั้งยวงครับ ลองไปดูประมาณวันที่ 8 กับ 11 ที่ผ่านมาได้ครับ อันตรายครับ แต่ถ้าจะเข้าก็ต้องระวังนะครับ

ขอให้สนุกกับการ trade นะครับ
ขอบคุณครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2008, 23:56:45 PM โดย tonmaibiya »

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 1124
    • ThailandForexClub
Re: Daily Wrapup 13/03/08
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 มีนาคม 2008, 21:31:46 PM »
วิเคราะห์ได้ดีมากเลยครับ เช้านี้มา uj ยังคงอยู่ที่ 100.98, eu ยังคงลงมาติดอยู่ที่ 1.5595 ส่วน gu นั้น ก็ปรับลงมาติดแนวรับที่ 2.0295

รอดูกันต่อไปครับ  ;D

kiatpty

• บุคคลทั่วไป
Re: Daily Wrapup 13/03/08
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 มีนาคม 2008, 21:50:05 PM »
เยี่ยมครับ วิเคราะหืได้ดีมากครับ

ทิศทางวันนี้มาแนวที่ชัดเจนมากครับ
กลุ่บ XXx/usd ตอนนี้กำลังลง
แต่ cci14 กับ macd ยังอัพอยู่(บ้างช่วง)ครับ จะมีแต่ ยูโร  cci ดาว์น ไปแล้ว

กลุ่ม usd/xxx  ก็อยู่ในขาขึ้น เล็กน้อยยกเว้น chf ไปไกลแล้วครับ (เทียบกับ เจ็ดโมงเช้า)
แต่ cci14 กับ macd ยังมีดาว์นบ้างครับ

ผมว่านะรูปแบบนี้น่าจะทรงตัวทั้งวันไม่ต่างจากนี้มากหรอกครับ
น่าจะรอเวลา บ่ายสอง ตอนเริ่มเข้าตลาดฝั่งยุโรปดีกว่า (ตลาดเปิดบ่ายสาม แต่สัญญาณจะมากก่อน )
คิดว่าน่าจะมีทิศทางที่ชัดเจน และอาจไปได้ไกลนะครับ