ผู้เขียน หัวข้อ: Daily Wrapup 14/03/08  (อ่าน 1936 ครั้ง)

Mr.Currency

• บุคคลทั่วไป
Daily Wrapup 14/03/08
« เมื่อ: 15 มีนาคม 2008, 18:41:44 PM »
สวัสดีครับ.... ในที่สุดทองก็ทะลุ 1000$ จนได้.. แต่... ผมเชื่อว่าเดี๋ยวก็กลับลงมาครับเพราะการขึ้นแรงขนาดนี้มันผิดปกติมากเกินไปครับ เพราะปัจจัยอื่นๆก็ยังไม่มีอะไรเด่นชัด Dowjones index ก็ปิดบวก ราคาน้ำมันก็ยังคงนิ่งๆอยู่แถวๆ 108-110 หลังจากที่บ้าพลังขึ้นมาวันละ 2$ , ผมวิเคราะห์ได้อย่างเดียวว่าน่าจะมาจากขาใหญ่ครับ คงตั้งใจจะลากราคาทองให้มาถึง 1000 นิดๆแล้วก็ทุบลงทีเดียวเลยครับ เพราะเป็นไปไม่ได้ครับที่จะทะลุ 1000 หลังจากขึ้นไปทดสอบเพียง 1 ครั้งเท่านั้นครับ เพราะ Offer ต้องสูงมาก รวมไปถึง 1000 นี่เป็นเลขกำแพงทางจิตวิทยาครับ ขนาดน้ำมันยังใช้เวลาตั้งหลายเดือนแถมมาทดสอบที่ 98-101 ไม่รู้กี่รอบต่อกี่รอบ(เกิน10รอบน่ะครับ) เพราะฉะนั้นทองน่าจะรอลุ้นลงมาได้ครับ....
ในที่สุด USD/JPY ก็ผ่านด่าน 100 ลงมาจนได้น่าจะไปต่อได้อีกครับแต่จะอ่อนได้แค่ไหน ลองมาลุ้นกัน

มาเข้าเรื่องสรุปการวิเคราะห์รายวันกันครับ... (14 March 08)
เริ่มจาก EUR/USD ครับ. ราคามีการปรับขึ้นลงตั้งแต่ช่วง 12 March ที่แท่งเทียนเวลา 20:00 (กราฟ4hr นะครับ) ราคาได้พุ่งไปชน Trendline และผ่านไปได้ และวิ่งขึ้นวิ่งลง วิ่งขึ้นวิ่งลงบน trendline จนถึงวันนี้ครับช่วงบ่ายๆ เจอแรงเทขายครับทำให้เราบางทีเห็นว่าราคาปรับตัวลงมาก ไม่ smooth เหมือนที่ผ่านมา ... แต่เราสามารถระวังได้โดนดูทาง MACD ครับ จะเห็นว่าทำรูป Round Top เป็นยอดเขาแล้วหักลงมา(สัญญานว่าราคาวิ่งลงครับ) แต่มาดูที่กราฟราคามันเป็น uptrend อยู่ครับ เพราะฉะนั้นก็ต้องระวังนิดนึงนะครับถ้าเจอรูปแบบนี้ และอยากให้เพื่อนๆสังเกตุที่แท่งเทียนแต่ละอันครับ .... มี tail ค่อยข้างยาวเกือบทุกแท่งเลย แสดงให้เห็นว่าเป็นจุดลังเลครับว่าจะขายดี หรือจะไปต่อดี นับว่าจุดที่ 1.56 เป็นช่วงแนวต้านที่ค่อนข้างแข็งมากครับ สาเหตุมาจากราคาหาแนวต้านไม่เจอเพราะ new high ครับ กับอีกกรณีนึงคือ EUR/USD มันขึ้นเร็วผิดปกติครับ เร็วเวอร์ๆครับ เพียง 2 อาทิดเท่านั้นราคาขึ้นไปกว่า 700 pips แล้ว... นี่ไม่ใช่ GBP/JPY นะครับ..
แต่ยังไงก็ตาม fx ปิดไปแล้วราคาล่าสุดก็ไปกว่า 1.5650 แล้วคงมีลุ้นไปต่อครับแต่ก็ต้องระวังด้วยครับ ยิ่งสูงยิ่งหนาวครับ

มาดู GBP/USD คับ ตอนนี้ล่าสุดสวนทางกับ EUR/USD คับ.. นับว่าเป็น pair ที่ค่อนข้างขี้เหร่พอดู ชาวบ้านเค้าขึ้นกัน แต่มันกลับลง MACD(4hr) ทำรูป Round Top ผ่านเส้น 0 แล้วครับ... ลองมาลุ้นกันว่ามันจะวกกลับขึ้นมาจากเส้น 0 ไหม ถ้าวกกลับก็ถือเป็นสัญญานการเริ่มต้นทำเงินที่ดีต่อครับ แต่ถ้ามันลงต่อ.... ก็ต้องรอมันปรับฐานให้เข้าเทรนใหม่ซะก่อนค่อยมาคุยกันครับ แต่ถ้าพี่แกเล่นดิ่งเหวแบบนี้ ความเสี่ยงสูงเกินไปครับ....

มีเพื่อนๆเข้ามาโพสให้ความสนใจ 4Hr Strategy MACD ... ผมคอนเฟริมครับว่า System อันนี้ดีจิงๆ อาจจะไม่หวือหวา รวยช้าไม่ทันใจ แต่รับรองผลตอบแทนได้ทุกเดือนครับ(เอ่อ... อยู่ที่การฝึกฝน อดทน และวินัย มากๆๆๆๆๆนะครับ) ถ้ายังไงเดี๋ยวผมจะค่อยๆเรียบเรียงและเอามาฝากเพื่อนๆนะครับ

ขอบคุณครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2008, 23:54:13 PM โดย tonmaibiya »

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 1124
    • ThailandForexClub
Re: Daily Wrapup 14/03/08
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มีนาคม 2008, 19:19:59 PM »
สำหรับทองคำ เดือนเมษายนนี้ ได้ข่าวว่าทางยุโรปจะมีการเทขายออกมาประมาณ 4 ล้านตัน หวังเพื่อกดราคาทองคำนะครับ ก็รอๆ ดูกัน  ;D

kiatpty

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 มีนาคม 2008, 22:46:49 PM »
พอดีมาช้าติดงานตอนเช้านะครับ
วันนี้สัญญาณแปลก ๆ
กลุ่ม
xxx/usd และusd/xxx ลงเป็นชักแนวลบกันทั้งนั้น
ยกเว้น ยูโรที่ยืนอยู่ได้ กับ CAD ที่อยู่ในเดนบวกเหมือนกัน

xxx/usd  กลุ่มนี้ลงหนักเลยครับหลังจากขึ้นติดต่อกันหลายสัปดาห์  ไม่ว่าจะเป็น nzd aud gbp ลงหมด
ยกเว้นยูโรที่ไม่ยอมลงกับเขา

แต่ที่น่าสนใจ usd/xxx  น่าจะขึ้นมากกว่าลง แต่ทำไมยังลงอยู่ ต้องรอดูกันต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มีนาคม 2008, 23:26:08 PM โดย kiatpty »

Mr.Currency

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 มีนาคม 2008, 00:23:00 AM »
Fed ประกาศลดดอกเบี้ย Credit rate ฉุกเฉินจาก 3.50% เป็น 3.25% ครับ และมีผลบังคับใช้ทันที ดังนั้นจึงเกิดแรงเทขายสกุลเงิน USD มหาศาลครับ แล้วโยกเงินไปถือสกุลเงินที่แข็งกว่าคือ EUR และ JPY ครับ....
ตลาดตอนนี้ไม่น่าเข้าเลยครับ คลื่นลมแรงมากหาปลายทางไม่เจอ ไว้รอคลื่นสงบๆแล้วมาจับปลาตัวใหญ่กันดีกว่าครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มีนาคม 2008, 00:29:00 AM โดย Mr.Currency »

kiatpty

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 มีนาคม 2008, 00:34:36 AM »
Fed ประกาศลดดอกเบี้ย Credit rate ฉุกเฉินจาก 3-1/2 เป็น 3-1/4 ครับ และมีผลบังคับใช้ทันที ดังนั้นจึงเกิดแรงเทขายสกุลเงิน USD มหาศาลครับ แล้วโยกเงินไปถือสกุลเงินที่แข็งกว่าคือ EUR และ JPY ครับ....
ตลาดตอนนี้ไม่น่าเข้าเลยครับ คลื่นลมแรงมากหาปลายทางไม่เจอ ไว้รอคลื่นสงบๆแล้วมาจับปลาตัวใหญ่กันดีกว่าครับ....

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ (ผตอนนี้ยุโรเริ่มดาว์นแล้วครับท่าน ๆ)
The central bank approved a cut in its emergency lending rate to financial institutions to 3.25 percent from 3.50 percent, effective immediately, and created a lending facility for big investment banks to secure short-term loans. The new lending facility will be available to big Wall Street firms on Monday.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มีนาคม 2008, 00:42:08 AM โดย kiatpty »

kiatpty

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 มีนาคม 2008, 02:23:02 AM »
รมว.คลังญี่ปุ่น กังวลเงินเยนแข็งค่าที่สุดในรอบ 12 ปี

โตเกียว 17 มี.ค. - นายฟูคูชิโร นูคางะ รัฐมนตรีคลังญี่ปุ่น แสดงความวิตกกังวลต่อการแข็งค่ามากเกินไปของเงินเยนเมื่อเทียบกับเงินดอลลาร์สหรัฐ ซึ่งขึ้นแตะระดับสูงสุดในรอบ 12 ปี
นักลงทุนวิตกว่าการแข็งค่าของเงินเยนจะทำลายการฟื้นตัวทางเศรษฐกิจของญี่ปุ่น ซึ่งมีภาคส่งออกเป็นแกนนำ ซึ่งจะส่งผลกระทบต่อรายได้ของบริษัท ทั้งนี้ ค่าเงินดอลลาร์เทียบเงินเยนร่วงลงแตะระดับต่ำสุดในการค้าภาคเช้าวันนี้ที่ตลาดโตเกียว โดยอยู่ที่ 95.75 เยนต่อดอลลาร์ ต่ำที่สุดตั้งแต่เดือนกันยายน 2538 และเป็นการร่วงลงอย่างหนักตั้งแต่ปิดตลาดซื้อขายที่นิวยอร์กเมื่อวันศุกร์ ที่ 99.18 เยนต่อดอลลาร์

การตกต่ำของค่าเงินดอลลาร์เมื่อเปรียบเทียบกับเงินสกุลหลักกระตุ้นให้เกิดการเก็งกำไรในตลาดค้าเงินตราต่างประเทศ เนื่องจากเชื่อว่าจะมีการแทรกแซงตลาดเพื่อให้ค่าเงินดอลลาร์ฟื้นตัวขึ้น นักวิเคราะห์ตลาดการเงินเชื่อว่าการแทรกแซงโดยรัฐบาลญี่ปุ่นด้วยการเข้าซื้อเงินดอลลาร์และเทขายเงินเยนอาจสร้างความบาดหมางทางการเมืองกับรัฐบาลสหรัฐ อีกทั้งเชื่อว่าจะส่งผลในวงจำกัดถ้าการแทรกแซงกระทำเพียงฝ่ายเดียวโดยที่ไม่มีการผสานงานกันระหว่างธนาคารกลางของสองประเทศ

ทั้งนี้ แม้ว่ารัฐบาลสหรัฐมีความต้องการที่จะให้เงินดอลลาร์แข็งค่าขึ้น แต่ในอีกทางหนึ่งก็รู้สึกสบายใจต่อเงินดอลลาร์อ่อนค่าเพราะจะช่วยการส่งออกของสหรัฐ.