ผู้เขียน หัวข้อ: คุณมีสไตล์ของคุณแล้วหรือยัง?  (อ่าน 16840 ครั้ง)

131313

• บุคคลทั่วไป
คุณมีสไตล์ของคุณแล้วหรือยัง?
« เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009, 13:01:14 PM »
   สวัสดีครับ ก่อนอื่นต้องขอแนะนำตัวอย่างเป็นทางการนะครับ ผมชือด๋อยนะครับ ตามนั้นเลย หลายท่านคงรู้จักผมแล้วมั้ง? อิอิ

ผมอยู่บอร์ดนี้มาได้ปีกว่าแล้วครับ เริ่มเข้าวงการก็บอร์ดนี้แหละครับ อิอิ ส่วนใหญ่ผมมักจะชอบโพสอะไรไร้สาระมากกว่า

วันนี้เลยขออนญาตตั้งกระทู้ที่มีพอมีสาระบ้าง และอาจเป็นประโยชน์แก่ใครบางคนก็ได้(แอบเข้าข้างตัวเอง)

จากที่ผมอยู่มากได้ปีกว่าๆ ก็พอจะเห็นอะไรหลายๆ อย่าง และผมก็อยากจะแลกเปลี่ยนความคิดและประสบการณ์จากพี่ๆ ทั้งหลาย

หากใครมีประสบการณ์มากพอหรือว่าเก่งแล้ว ก็ข้ามไปก็ได้นะครับ ไม่ว่ากัน ผมกล้าพูดได้เลยครับว่าที่ผ่านมาผมเทรดได้อย่างไร้แผน

ไร้ระบบ จนมาถึงเกือบเมื่อเกือบสิ้นปีนี้เองผมก็ได้ค้นพบสไตล์การเทรดที่เหมาะสมกับผมสักที ผมคงไม่มีผลงานระดับเทพอะไรจะมาโชว์หรอกนะครับ

ส่วนเรื่องระบบก็ไม่มีหรอกครับ เพราะที่ผ่านมานั้นผมก็ได้เป็นระบบไปเรื่อยๆ ไม่มีแผนอะไร แล้วก็ล้างพอร์ตมาหลายครั้งแล้ว

แต่สิ่งที่ได้มันคือประสบการณ์และเรื่องเล่าดีๆ และแนวทางที่จะเอามาเล่าสู่กันฟังครับ เผือว่าประสบการณ์ของผมพอจะมีประโยชน์บ้าง

และเพื่อให้ความรู้และประสบการณ์ของผมได้ตกผลึก(ประโยคนี้คุ้นๆ แฮะ อิอิ) ซึ่งวันข้างหน้ามันอาจจะกลายเป็นเพชรหรืออาจจะเป็นก้อนหิน

อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับการนำไปประยุกต์ใช้ครับ แล้วแต่สไตล์ของแต่ละคน เอาหล่ะครับ เรามาข้ามขั้นตอนที่น่าเบื่อไปกันเลยดีกว่าครับ

เรามาเข้าเรื่องกันเลยครับ ก่อนที่มันจะกลายเป็นเรื่องไร้สาระไปซะก่อน อิอิ!!!

เอ้อ ขอฝากอีกเรื่องหนึ่งนะครับ เนื้อหาต่อไปในวันข้างหน้าผมได้คิดและก็เขียนก่อนที่จะพิมพ์ลงกระทู้

ทุกอย่างผมได้กลั่นกรองมาจากประสบการณ์ที่ผมได้รับรู้และเรียนรู้มาตลอดเวลา และผมก็ได้ถ่ายทอดออกมาเป็นภาษาของผม

ซึ่งมันอาจจะทำให้ใครหลายๆ คนเข้าใจลำบากสักหน่อย แต่ผมก็ตั้งใจทำให้ด้วยใจครับ มีอะไรก็ติ หรือว่าวิจารณ์กันได้นะครับ

ส่วนคำชมไม่ต้องก็ได้นะครับ เพราะมันไม่ช่วยทำให้ผมพัฒนาตัวเองครับ และประโยคไหนที่ผมคิดว่าดีผมก็ยืมมาใช้หน่อยนะครับ

หากไม่ได้กล่าวอ้างอิงถึงท่านๆ ทั้งหลาย ก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

เรามาเริ่มเรื่องแรกกันเลยดีกว่าครับ ยาวหน่อยนะครับ แต่มันสำคัญจริงๆ ครับ ฟันธง!!!

;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กันยายน 2010, 03:58:08 AM โดย DOiii »

131313

Re: คุณมีสไตล์ของคุณแล้วหรือยัง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009, 13:04:59 PM »
เรื่องแรก แผน!!! มีกันหรือยัง?

Money Management (MM)

“เสียเวลากับการวางแผน 1 ชั่วโมง ดีกว่าเสียเวลาลงมือทำ 4-5 ชั่วโมง” การทำอะไรทุกสิ่งทุกอย่างต้องมีแผนครับ และในโลกของการเงินนี้ MM

เป็นสิ่งสำคัญอย่างยิ่งครับ หากใครคิดจะอยู่ในโลกของการเงินใบนี้แล้วควรมีแผนได้แล้วครับเพราะมันสำคัญเหมือนกับยาสามัญประจำบ้านเลยทีเดียว

หากตอนนี้ใครที่ยังไม่ได้แผน สมควรอย่างยิ่งแล้วนะครับ ที่จะเริ่มทำแผนได้แล้วครับ คุณอาจจะคิดว่าคุณเทรดไปวันๆ เก็บวันละนิดวันละหน่อย แค่นี้ก็สบายใจแล้ว

ทำไมต้องมีแผนไปด้วยหล่ะ ถ้าคิดอย่างนี้ก็ไม่ผิดหรอกครับ แต่ไม่สมควรอย่างยิ่งจนถึงที่สุดในโลกของการเงินใบนี้ ก็เพราะว่าหากคุณไม่มีแผนนะครับ

เวลาคุณเล่นเสียจะมีสักกี่คนที่สามารถควบคุมอารมณ์ได้ ลองคิดดูนะครับตอนคุณเล่นเก็บทีละเล็กทีละน้อย คุณเก็บมาเป็นสัปดาห์ หรือว่าเป็นเดือน

และพอเสียไปแต่ละที เสียไปมากกว่าตอนที่คุณเก็บมาเป็นสัปดาห์หรือว่าเป็นเดือนอีก พอถึงตอนนี้แหละครับ คุณจะรู้สึกแย่มากๆ เพราะว่าคุณอุตส่าห์เก็บมาเป็นสัปดาห์หรือว่าเป็นเดือน

ที่นี้แหละครับความหายนะถามหาแล้วครับ ความเสียดายที่มีต่อเวลาในการสะสมกำไรมาหรือว่าเม็ดเงินที่สูญเสียไปจะเริ่มเข้ามาครอบงำจิตใจคุณ

พอถึงเวลานั้นคุณจะคิดได้อย่างเดียวแหละครับคือ ฉันต้องเอาทุนของฉันกลับมาให้ได้โดยเร็วที่สุด หลังจากนั้นจำนวนล็อตการเปิดออร์เดอร์เริ่มหนักขึ้น

และอารมณ์ก็เข้ามาเกี่ยวข้องและมีบทบาทนำการเข้าเทรด สุดท้ายคนเหล่านี้แหละครับก็มีจุดจบเหมือนกันหมดคือ “ล้างพอร์ต” ครับ

คุณอาจจะคิดโต้แย้งในใจว่าไม่จริง ฉันมีสติ ฉันควบคุมอารมณ์ตัวเองได้ ความรู้สึกนะเหรอ ไม่มีวันเข้ามาครอบงำจิตใจฉันได้หรอก สำหรับบางคนอาจเป็นกรณืยกเว้นไปครับ

แต่จะมีสักกี่คนครับที่ทำได้อย่างนี้ น้อยคนครับ แทบไม่เห็นเลยด้วยซ้ำ เพราะส่วนมากคนที่ไร้ความรู้สึกอย่างนี้เค้าไม่ได้มาอยู่ในระดับเดียวกับเราหรอกครับ

เขาเหนือชั้นกว่าเรามาก และอีกอย่างหนึ่งที่พวกเขาควบคุมสติและอารมณ์ได้ก็เพราะพวกเขาเหล่านั้นต่างมีแผนกันหมดแหละครับ

จากที่ผมได้คุยหรือแลกเปลี่ยนประสบการณ์จากพี่ๆ หลายคน จากทั้งภายในและภายนอกบอร์ดแห่งนี้ หรือว่าเห็นเหตุการณ์ต่างๆ ทั้งดีและไม่ดี

ตัวอย่างที่ประสบความสำเร็จและล้มเหลวก็มีอยู่ให้เห็นออกจะบ่อยไป การวางแผนไม่เพียงแต่จะควบคุมสติและอารมณ์ของเรา

มันยังลดแรงกดดันทางด้านจิตใจเราได้ด้วยเช่นเดียวกันครับ เพราะที่ผ่านมาผมยอมรับว่าผมเทรดอย่างไร้แผนมาเกือบปี ลองคิดตอนเราเข้าเทรดสิครับ

ตอนที่เราจะตั้ง sl มันทำใจลำบากนะครับ เพราะว่าเล่นล็อตใหญ่ แล้วจุดตัดขาดการขาดทุนก็อยู่ห่างจากจุดเข้าซื้อมาก จึงทำให้เกิดความคิดต่างๆ ขึ้นมาในใจเราทันทีครับ

ว่าเราจะตั้ง sl ดีไหม? แล้วถ้ามันชน sl หล่ะพอร์ตเราคงไม่เหลือแน่ ด้วยเหตุนี้แหละครับ ทำให้ผมล้างพอร์ตมาหลายรอบแล้วก็ว่าได้ ถึงมันอาจจะเป็นเงินไม่มากก็ตาม

และเวลาผ่านไปผมก็ได้ไปนั่งอ่านเกี่ยวกับการจัดการเงินตามที่พี่ๆ ได้เอามาโพสในบอร์ดนี่แหละครับ และได้คุยแลกเปลี่ยนความรู้กับคนอื่นๆ

จึงทำให้ผมได้คิดว่า เราควรจะมีแผนได้แล้วหล่ะ จากนั้นผมก็มานั่งอ่านและทำความเข้าใจกับมัน และก็ได้เอาไปประยุกต์ให้เข้ากับสไตล์การเทรดของเรา

จนมาถึง ณ จุดนี้ทุกครั้งที่ผมเข้าเทรด ผมไม่ค่อยรู้สึกกังวลอะไรเลย ไม่ว่าจะได้กำไร หรือขาดทุนก็ตาม ก็เพราะผมได้วางแผนไว้แล้วนี่นะ อิอิ

งั้นเดี๋ยวมาต่อตัวอย่างง่ายๆ ของการจัดการเงินในบัญญชีเราดีกว่าครับ

;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธันวาคม 2009, 14:07:32 PM โดย Mr.Keng »

131313

Re: คุณมีสไตล์ของคุณแล้วหรือยัง?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009, 13:22:46 PM »
ตัวอย่าง 1

ทุน 10000 $

จุดตัดการขาดทุน 2-5 % ของเงินทุนในบัญชี

*** ในแนวคิดของผมนะครับ ซึ่งผมไม่ได้คิดขึ้นมาเองหรอกครับ แต่เอาโมเดลเก่าๆ มาปรับแก้ให้เข้ากับสไตล์ของเราเท่านั้นเอง ต่อเลยครับ
   สมมุติว่าระบบที่คุณใช้มี sl ที่ 100 pips นะครับ ผมก็จะเอาจุดตัดการขาดทุนนี้แหละครับมาคิด ว่าเราควรลงล็อตเท่าไหร่ดี ถ้ามันชน sl จะทำให้เสียเงินแค่ 2-5% ดูต่อไปเลยครับ

ทุน 10000 $

จุดตัดการขาดทุน 5% = 500 $ (ผมจะสมมุติเป็น 5% นะครับ)

ทีนี้การเปิดออร์เดอร์ครั้งนี้เราก็จะมีงบสำหรับออร์เดอร์นี้ 500$ นะครับจากนั้นผมก็จะเอา sl ของระบบที่คุณใช้อยู่มาคิดคำนวณ

สมมุติว่าระบบผมมี sl ที่ 100 pips นะครับ และทีทุน 500 $ สำหรับตัดการขาดทุนครับ

ดังนั้น ผมสามารถเล่นขนาดล็อตสูงสุดได้แค่ 0.5 นะครับ สำหรับ โบก Fxopen นะครับ

เพราะว่า lot size 0.5 เวลาเราได้เสียนี่มันจะตกอยู่ที่ pip ละ 5$ นะครับ เห็นไหมหล่ะครับถ้ามันชน sl เราก็จะเสีย 500$ จาก 10000$

แต่แค่นี้ยังไม่พอหรอกครับ แค่นี้เป็นแค่ส่วนหนึ่งของการวางแผนแค่นั้น ยังเป็นแค่พื้นฐานเท่านั้นเองครับซึ่งทุกคนควรจะต้องรู้อยู่แล้ว

ที่กล่าวมานี้เป็นแค่การหาจุดขาดทุนเองนะครับ โดยที่เราสามารถควบคุมได้

ต่อไปจะเป็นตัวอย่างแผนเทรดต่อปีนะครับ หากท่านใดที่เข้าใจ ก็สามารถช่วยอธิบายให้แจ่มแจ้งกว่านี้ก็หน่อยนะครับ เพราะภาษาของผมมันอาจจะเข้าใจยากสักหน่อย อย่างที่เคยบอกไปแล้วนั้นแหละครับ

;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธันวาคม 2009, 14:07:49 PM โดย Mr.Keng »

thunya

Re: วันนี้คุณมองเห็นสไตล์ของคุณแล้วห
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009, 13:27:59 PM »
อ้างถึง
ฉันต้องเอาทุนของฉันกลับมาให้ได้โดยเร็วที่สุด
โดนจริงๆ

ps.ชอบวงดนตรีวันพีซวงนี้จัง ดูทีไรก็รู้สึกอารมณ์ดี ทุกทีเลย  ;D

ออฟไลน์ khonwan

• นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 7
Re: วันนี้คุณมองเห็นสไตล์ของคุณแล้วห
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009, 14:00:01 PM »
ตัวอย่าง 1

ทุน 10000 $

จุดตัดการขาดทุน 2-5 % ของเงินทุนในบัญชี

*** ในแนวคิดของผมนะครับ ซึ่งผมไม่ได้คิดขึ้นมาเองหรอกครับ แต่เอาโมเดลเก่าๆ มาปรับแก้ให้เข้ากับสไตล์ของเราเท่านั้นเอง ต่อเลยครับ
   สมมุติว่าระบบที่คุณใช้มี sl ที่ 100 pips นะครับ ผมก็จะเอาจุดตัดการขาดทุนนี้แหละครับมาคิด ว่าเราควรลงล็อตเท่าไหร่ดี ถ้ามันชน sl จะทำให้เสียเงินแค่ 2-5% ดูต่อไปเลยครับ

ทุน 10000 $

จุดตัดการขาดทุน 5% = 500 $ (ผมจะสมมุติเป็น 5% นะครับ)

ทีนี้การเปิดออร์เดอร์ครั้งนี้เราก็จะมีงบสำหรับออร์เดอร์นี้ 500$ นะครับจากนั้นผมก็จะเอา sl ของระบบที่คุณใช้อยู่มาคิดคำนวณ

สมมุติว่าระบบผมมี sl ที่ 100 pips นะครับ และทีทุน 500 $ สำหรับตัดการขาดทุนครับ

ดังนั้น ผมสามารถเล่นขนาดล็อตสูงสุดได้แค่ 0.5 นะครับ สำหรับ โบก Fxopen นะครับ

เพราะว่า lot size 0.5 เวลาเราได้เสียนี่มันจะตกอยู่ที่ pip ละ 5$ นะครับ เห็นไหมหล่ะครับถ้ามันชน sl เราก็จะเสีย 500$ จาก 10000$

คล้ายกับแนวคิดของคุณ speeeeedway เลยครับ  ผมก็กำลังใช้อยู่ครับมีเพื่อนร่วมทางแล้ว
ทุกสิ่งทุกอย่างเกิดขึ้นด้วยผลแห่งกรรม สรุปสุดท้ายคือ อนัตตา

131313

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009, 14:01:58 PM »
ตัวอย่างแผนการเทรดประจำปี

ทุน 10000$

กำไร 10% ของทุน ทุกๆ เดือน

จุดตัดการขาดทุน 2-5%

เดือน   จุดหลัก (Milestone)
มกราคม   11,000
กุมภาพันธ์   12,100
มีนาคม   13,310
เมษายน   14,641
พฤษภาคม   16,105
มิถุนายน   17,715
กรกฎาคม   19,486
สิงหาคม   21,434
กันยายน   23,577
ตุลาคม   25,934
พฤศจิกายน   28,527
----------------------------
รวม   28,527
ทุน   10,000
กำไร   18,527

***ซึ่งผมจะเทรด 11 เดือนนะครับ ยืมแนวคิดของคุณ Speeeedway ครับ อิอิ

### หมายเหตุนะครับ
1.   ทุกๆ เดือนจะมี milestone ไว้ตายตัวอยู่แล้วนะครับ

2.   ถ้าในเดือนนั้นๆ ได้กำไรเกิน milestone เราก็สามารถนำกำไรไปเล่นได้ แต่จำไว้อย่างหนึ่งนะครับ อย่าให้กำไรที่ทำได้นั้นส่งผลกระทบต่อ milestone ของแต่ละเดือน
เห็นไหมครับข้อดีของแผน

อย่างที่กล่าวไปตอนต้นแล้วนะครับว่า เพียงแค่เสียเวลา 1 ชั่วโมงในการทำแผน มันทำให้ไม่ต้องไปเสียเวลา อาจจะเป็นเดือน หรือว่าเป็นปี เพื่อเทรดอย่างไร้แผน

ซึ่งการไร้แผนนั้นจะนำมาซึ่งความว่างเปล่าของพอร์ตนั้นเอง อิอิ

ตอนนี้ก็ได้เวลาแล้วนะครับที่จะวางแผนได้แล้ว ปีหน้าหวังทุกคนคงจะมีแผนดีๆ กันนะครับ แต่ก็อย่างที่ผมบอกนั่นแหละครับ ผมไม่มีปัญญาไปสั่งไปสอนใครหรอกครับ

ทำได้แค่เพียงเอาประสบการณ์มาบอกเล่าจากที่ผมได้ผ่านมา ผมก็ไม่ได้มีประสบการณ์อะไรมากหรอกครับ ก็อย่างที่บอกว่าผมเพิ่งเข้าโลกของการเงินนี้มาได้ปีกว่าๆ เองครับ

ในโลกของการเงินใบนี้ เป็นอะไรที่อันตรายที่สุดแล้วนะครับ หากท่านไม่มีแผนในวันนี้ ก็คงยากครับที่จะยืนหยัดอยู่ได้ในโลกของการเงินใบนี้

ไว้คราวหน้าผมจะมาต่ออีกนะครับ มีอีกสักประมาณ 5-6 เรื่องเล่านี้แหละ แล้วผมก็จะค่อยๆ ทะยอย เล่าและกันนะครับ อาจจะช้าหน่อย เพราะผมต้องเรียนหนังสือด้วย

แล้วช่วงนี้ก็มีการสอบอีก >,< เหนื่อยจริง แต่ก็ต้องทำครับ เพราะสิ่งนี้อาจจะมีประโยชน์หรือให้ข้อคิดดีๆ แก่ท่านที่อ่านบ้าง ไม่มากก็น้อย เพราะผมคิดว่าไม่ว่าจะเป็นตัวผม

หรือว่าใครๆ ต่างเหตุผล ต่างสถานที่ แต่ผมเชื่อว่าเป้าหมายที่เรามีคล้ายๆ กัน คือ “ต้องก้าวไปข้างหน้า” ครับ อิอิ

หวังว่าปีหน้าคงเป็นปีของทุกคนนะครับ เพราะเราจะเดินไปพร้อมๆ กัน

;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธันวาคม 2009, 14:03:48 PM โดย Mr.Keng »

ออฟไลน์ BOXER

• นักลงทุนขั้นต้น
  • *
  • พลังน้ำใจ: 3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009, 15:48:16 PM »
ขอบคุณครับ ชอบมากๆ ;D

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • พลังน้ำใจ: 1068
    • ThailandForexClub
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009, 21:10:15 PM »
 ;D

ออฟไลน์ natadee-krub

• พลังน้ำใจ: 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009, 21:23:06 PM »
เรื่องน่าสนใจดีครับ รออ่านต่ออีก 5 -6 เรื่องที่เหลือน่ะครับ  ;D :) ;)

ออฟไลน์ ken

• นักลงทุนขั้นเก๋า
  • **
  • พลังน้ำใจ: 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009, 21:49:33 PM »
เยี่ยมครับ :D

ออฟไลน์ suriya13

• พลังน้ำใจ: 140
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009, 22:00:34 PM »
จัดไปครับ ขอบคุณครับ ;D
ไฟนักสู้กำลังลุกโชน

ออฟไลน์ prince_ice

• พลังน้ำใจ: 35
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009, 22:10:32 PM »
ครับ สุดยอดเลย

ออฟไลน์ phtpn

• สีเหลืองคือตลาด สีขาวผมเองครับ โมโห!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009, 22:16:09 PM »
 ;D ;D ;D ;D ;D

เนื้อหา สร้างสรรคมากครับ

เอาทุนของผมคืนมานะครับ

ออฟไลน์ milky

• พลังน้ำใจ: 108
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009, 22:17:40 PM »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ monomon

• พลังน้ำใจ: 21
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009, 22:24:52 PM »
ขอบคุณครับ 8)

ออฟไลน์ Mamay

• พลังน้ำใจ: 1627
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2009, 23:09:11 PM »
เขียนไปเรื่อยๆ ครับ มีคนรออ่านเยอะ ให้กำลังใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธันวาคม 2009, 23:12:00 PM โดย admin »

ออฟไลน์ Stream

• พลังน้ำใจ: 5
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009, 00:02:45 AM »
ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ cheyenne

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009, 00:29:45 AM »
You'll never walk alone.  :)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bebopper

• *
  • พลังน้ำใจ: 3
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009, 00:35:53 AM »
ขอบคุณครับ :D

ผมขออนุญาตเสริมคุณ Mr.Keng เรื่อง stop loss ด้วย ไฟล์ excel ที่ผมใช้คำนวณเพื่อความสะดวกทุกครั้งก่อนเปิด position ใหม่ไม่ว่าเทรดได้หรือเสียนะครับ

Nothing But Discipline

ออฟไลน์ V.G.

• พลังน้ำใจ: 2
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009, 05:50:08 AM »

ผมขออนุญาตเสริมคุณ Mr.Keng เรื่อง stop loss ด้วย ไฟล์ excel ที่ผมใช้คำนวณเพื่อความสะดวกทุกครั้งก่อนเปิด position ใหม่ไม่ว่าเทรดได้หรือเสียนะครับ

ขอบคุณที่ทำมาให้นะครับ ใช้ได้ดีเลยทีเดียว
การ(รอ)คอยมักจะทรมาน แต่การติดดอย..เจ็บกว่า

ออฟไลน์ Freeman

• พลังน้ำใจ: 11
  • ชนะใจตน ชนะคนทั้งโลก
    • 20insure
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009, 06:53:43 AM »
ขอบคุณครับ จะรอติดตามตอนต่อๆไป   ;D ;D
บริการ พรบ. ประกันรถยนต์ ต่อภาษี โอน ย้าย ตรวจสภาพ รถทุกชนิด บริการทั่วไทย http://www.20insure.com/02476

131313

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009, 09:47:39 AM »

ขอบคุณครับ

นี่ก็ข้อดีอีกข้อหนึ่งจากการแชร์ประสบการณ์

สิ่งที่ไม่รู้ยังมีอีกเยอะ

;D ;D ;D

ttk09

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009, 09:55:10 AM »
ผมก็เห็นคุณ Mr.Keng ตั้งแต่ผมเข้ามาบอร์ดนี้ แหมชอบไอ้ดนตรีวงนี้จริงๆแฮะ
ยิ่งวันนี้มันเล่นได้ใจจริงๆ 555  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธันวาคม 2009, 09:57:46 AM โดย ttk09 »

131313

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009, 10:43:37 AM »
ผมก็เห็นคุณ Mr.Keng ตั้งแต่ผมเข้ามาบอร์ดนี้ แหมชอบไอ้ดนตรีวงนี้จริงๆแฮะ
ยิ่งวันนี้มันเล่นได้ใจจริงๆ 555  ;D

อิอิ

ชีวิตเรา เรื่องทุกเรื่อง ล้วนเป็นปกติของมัน

แต่เรากลับเอาอารมณ์ ความรู้สึกเราเข้าตัดสินในแต่ละเรื่อง

ว่าเรื่องนี้ดี ว่าเรื่องนี้ไม่ดี

มันจึงทำให้เกิดเรื่องที่ดี กับเรื่องที่ไม่ดี

หากเราไม่เคยขาดทุนเลย ไหนเลยเราจะมีประสบการณ์

สำหรับคนที่เพิ่งเข้ามาโลกของการเงินใหม่ๆ ซิงๆ นะครับ ผมอยากให้ท่านขาดทุนก่อนครับ

แล้วท่านจะได้รู้ว่าการขาดทุน มันมีข้อดีมากกว่าท่านกำไร สำหรับท่านที่เข้ามาแห่งโลกของการเงินใบนี้ครั้งแรก นะครับ

มันอาจทำให้ท่านไม่ชอบขี้หน้าผมไปเลยก็ได้ แต่ผมอยากบอก อยากเล่าครับ ก่อนที่มันจะสายเกินไปกว่านี้

เดี๋ยวมาต่อครับ...

;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มกราคม 2010, 19:02:20 PM โดย iKeng »

ttk09

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009, 11:08:05 AM »
หุ หุ
ขอบคุณครับ
ยังไงก็ไม่อยากขาดทุนนานๆ นะครับ มันเสียวครับเดี่ยวจะท้อซะก่อน :'(
รออยู่ครับ
 ;D