ผู้เขียน หัวข้อ: COT report ครับ  (อ่าน 149 ครั้ง)

ออฟไลน์ jarodd

• นักลงทุนขั้นเทพ
  • พลังน้ำใจ: 31
  • ม ม้าคึกคัก
COT report ครับ
« เมื่อ: 13 กันยายน 2021, 05:05:38 AM »
สวัสดีครับ ไม่ได้แวะมาตั้งนาน วันนี้แวะเอารายงาน(ที่ผมใช้อยู่) COT มาฝากครับ
COT คืออะไร เอิ่ม..หาอ่านเอานะครับ

คำอธิบายเส้นและสีในรูป
1. สีฟ้า จำนวนการเข้า Buy(คิดเป็นสัญญา)
2. สีเทา เป็นค่าเฉลียจำนวนการเข้า Buy (คิดเป็นสัญญา)
3. สีส้มเข้ม จำนวนการเข้า Sell(คิดเป็นสัญญา)
4. สีส้มอ่อน เป็นค่าเฉลียจำนวนการเข้า Sell(คิดเป็นสัญญา)

ค่าเฉลี่ย ผมใช้ Linear weight ย้อนหลัง 3 นะครับ (เพราะเนื่องจากไม่เคยถือเกิน 2 อาทิตย์เลย )

ปล. เผื่อจะมีประโยชน์นะครับ อย่างน้อยก็รู้ว่า พวกที่ซื้อสัญญาจริงๆ ไปอยู่ฝั่งไหน (ซื้อ หรือ ขาย) กัน
ส่วนอย่างเราๆก็รู้ๆกันอยู่ OTC
แต่มันเป็นสัญญา ซื้อ-ขาย ในอนาคตนะครับ แต่อย่างน้อยก็ทำให้เห็นภาพโดยรวมได้ดี

สุดท้าย ถ้ามันใช้ได้ หรือ อยากให้เพิ่มอะไรลงไป (ถ้าไม่เยอะนะ ) ก็บอกได้ครับ (เพราะใช้เองด้วยอยู่ละ)
แต่ขออย่างเดียว ไม่เอา มาม่า นะครับ มีตุนไว้เยอะละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กันยายน 2021, 05:07:32 AM โดย jarodd »
Whatever Will Be Will Be